CSL Business Model

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
makkmasunsub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ทราบคือทาง CSL ดำเนินธุรกิจให้บริการInternet แต่ปัจจุบันเห็นตามบ้านมักใช้ True TOT และอื่นๆ แม้ผมเองก็ไม่ได้ใช้ CSL รบกวนผู้รู้ว่าทางCSL ให้บริการเนททางไหนครับ และแหล่งรายได้หลักหรือโครงสร้างรายได้น่าจะเป็นอย่างไรในอนาคตครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

แนะนำว่าไปโหลดงบการเงินมาอ่านดีกว่าครับ ชัดเจนกว่าเยอะ
เน็ตรายได้หลักมาจากการให้บริการกับองค์กร เน็ตรายย่อยที่ต่อสายโทรศัพท์นี่แทบไม่มีใครใช้แล้ว
รายได้จาก internet นี่ถ้าจำไม่ผิดคิดเป็นแค่ประมาณ 40 กว่าเปอร์เซ็นต์เท่านั้น
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: CSL Business Model

โพสต์ที่ 4

makkmasunsub เขียน:เท่าที่ทราบคือทาง CSL ดำเนินธุรกิจให้บริการInternet แต่ปัจจุบันเห็นตามบ้านมักใช้ True TOT และอื่นๆ แม้ผมเองก็ไม่ได้ใช้ CSL รบกวนผู้รู้ว่าทางCSL ให้บริการเนททางไหนครับ และแหล่งรายได้หลักหรือโครงสร้างรายได้น่าจะเป็นอย่างไรในอนาคตครับ ขอบคุณครับ
เข้าใจว่า csl ไม่ลงไปแข่งในตลาดบรอดแบรนนะครับ แต่ เค้าจะเน้นลูกค้าที่เป้นองค์กรมากกว่า ซึ่งลูกค้าเหล่านี้ต้องการใช้อินเตอร์เนตที่มีความมั่นคงสูงไม่หลุดบ่อย  ที่ผมรู้ก็ประมาณนี้แหละ ยังไงก็ศึกษาต่อนะครับ
putai

โพสต์ที่ 5

เท่าที่ผมรู้ CSL จะเช่าวงจร 2MBPS จาก ทีโอที และอาจมีจากเจ้าอื่นด้วย แล้วเอาไปแตกเป็นวงจรเช่าอาจจะ 64K 128 K หรืออื่นๆ โดยเน้นลูกค้าองค์กร โดยวงจรเช่าจากทีโอทีจะมีการทำเซอร์วิสการันตีว่าต้องไม่เสียเกินกี่ชั่วโมง แต่ประเด็นสำคัญคือ ถ้าวงจรเสียเพียงแค่ไม่เกิน 5 นาที เจ้าหน้าที่ CSL จะโทรมาตามที่ทีโอทีทันที แม้แต่เวลากำลังนอน แสดงว่ามีการมอนิเตอร์ตลอดเวลาครับ
ชีวิตคือการลงทุน

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับผม แล้วจะศึกษาเพิ่มเติมนะครับ
โพสต์โพสต์