ถึงแฟนๆจูบิลี่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 1

เมื่อวานซืนผมได้มีโอกาสพบกับอาจารย์ที่ผมนับถือ
ท่านเป็นห่วงสมาชิกหลายๆท่านที่ลงทุนในหุ้นจูบิลี่
ท่านบอกให้สมาชิกใช้ความระมัดระวังเช่นเดียวกับบริษัทอื่นๆ
ไม่ใช่บริษัทอื่นๆเราระวังแต่จูบิลี่ไม่ระวัง
และความระวังนี้ควรจะมีอยู่กับตัวตลอดไปไม่ว่าจะเล่นหุ้นตัวไหนหรือเล่นมานานเท่าไหร่

กรณีจูบิลี่เราควรระวังเรื่องการตีมูลค่าทรัพย์สิน
เพราะเป็นจุดอ่อนของระบบบัญชีอยู่แล้วที่ผู้สอบบัญชีอาจจะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญในการตีราคาอัญมณี

โดยเฉพาะการตีราคาเพชร  ที่มีมูลค่าสูงมาก
เป็นเรื่องที่มีความเสี่ยงที่จะผิดพลาดสูง
เช่นเดียวกับวงการพระเครื่อง
อย่างพระสมเด็จบางองค์มือสมัครเล่นอาจจะตีว่าราคาไม่น่าเกินหมื่นบาทแต่ผู้เชี่ยวชาญอาจจะให้เป็นล้านก็ได้

หรือผู้เชี่ยวชาญรู้ว่าสิบล้านแต่หลอกซื้อจากมือสมัครเล่นแค่ล้านเดียวก็เคยมีมาแล้วและมีบ่อยๆ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

:idea:

ขอบคุณครับ
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่หมอสามัญชนมากครับ :bow:
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ไม่ได้ถือ Jubile แต่เข้ามาขอบคุณด้วยคนครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
arica
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
Oo_sora

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 9

thanks kab
One up on SET
ped

โพสต์ที่ 10

ควรระวังเรื่องการตีมูลค่าทรัพย์สิน

-มูลค่าทรัพย์สินนี่ มีผลต่อ book value อย่างเดียวใช่ไหมครับ ไม่มีผลต่ออัตราการเติบโตใช่ไหมครับพี่หมอสามัญชน
jojo4624
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 12

หุ้นเกี่ยวกับเพชร  นี่ตรวจสอบมูลค่าสินค้ายาก
(มีตกรุ่นมั๊ย)

หากเพชรของเรา  ก็นำไปขอออกใบเซอร์(ใบรับรอง)ได้
แต่ผู้ตรวจสอบบัญชีคงไม่ได้ตรวจสอบขนาดนั้น

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ
(แค่เข้ามาเสนอข้อคิด  อย่าผิดก็ได้)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

อันนี้เรื่องจริงครับ เห็นด้วยอย่างแรง :shock:
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ :)
gozzip

โพสต์ที่ 14

^^ เข้ามารับความรู้ ขอบคุณครับ
killyz

โพสต์ที่ 15

อ่านชื่อกะทู้คิดว่ามี โพสต์รูป CFO Summer Collection
หรือโปรโมชั่นของสินค้า jubile ในช่วงสงกรานต์

ขอบคุณครับ พี่หมอ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
areliang

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ

แต่ผมมีข้อสงสัย อ่ะครับ

อย่าง inventory โดยทั่วไป คือเวลาซื้อเข้ามา ถ้าถูกต้องก็จะต้องมีบิล มีหลักฐานการนำเข้า ผ่านศุลกากร แต่ผมไม่แน่ใจว่านำเข้าเพชรผ่านกรมศุล รึเปล่า ถ้าผ่านมันก็น่าจะมีตัวเลขมูลค่าที่ซื้อมาค่อนข้างชัด(ถ้าทำถูกต้อง)

แล้วของ jubile มี inventory 225.58 ล้านบาท
วัตถุดิบ 50.53 ล้านบาท ถ้านำเข้ามาหรือซื้อมาถูกต้องก็น่าจะต้องมีบิลหรือหลักฐานรองรับ
งานระหว่างทำ 7.12 ล้านบาท ผมไม่แน่ใจจะเป็นพวกค่าแรงในการทำให้สำเร็จรูป รึเปล่า ซึ่งถ้าบริษัทที่รับจ้างมีบิลถูกต้อง ก็จะมีหลักฐานรองรับ

สินค้าสำเร็จรูป 150.39 ล้านบาท โดยทั่วไป ก็น่าจะเป็นตัวเลข ที่เกิดจาก วัตถุดิบ + ค่าแปรรูป+ ค่าอื่นๆในการทำให้เป็นสินค้าสำเร็จรูป ถ้าทำถูกต้องก็น่าจะมี หลักฐานตัวเลขรองรับ

เพชรกะรัต 16.29 ล้านบาท ก็น่าจะมีสภาพคล้าย วัตถุดิบ

และวัสดุสิ้นเปลืองอื่นๆ 1.23 ล้านบาท อันนี้ก็ไม่มีข้อมูลครับแต่เป็นตัวเลขไม่มาก

รวม 225.58 ล้านบาท

เลยสงสัยว่า จริงๆ ราคาเหล่านี้เกิดจาการตีราคา หรือมีบิลหลักฐานทางบัญชีชัดเจน

แต่ที่สงสัยจะมีอีกที่ตรงการ ออกบิลเวลาขาย ซึ่งใช้ระบบมือ ซึ่งมันค่อนข้างง่ายต่อการ ตกหล่น ถ้าไม่มีระบบตรวจที่ดี

ขอความเห็นด้วยนะครับ
areliang

โพสต์ที่ 17

แต่ก็จริง ว่าถ้าจะให้ ผู้ตรวจสอบบัญชี ไปดู ตัวinventory และประเมินราคาเทียบกับ ตัวเลขหลักฐานที่รับมา คงจะยากสักนิด เพราะ ต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ความเข้าใจสูง พอสมควร
bladew124

โพสต์ที่ 18

รับทราบครับ
ท่านประธาน
ส.สลึง

โพสต์ที่ 19

เป็นได้แค่แฟนครับ เพราะไม่มีหุ้น :lol: ...
moonchild

โพสต์ที่ 20

:bow:
vi_tal signs

โพสต์ที่ 21

ไม่มีหุ้นครับ แต่มีใจให้ ceo   :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 22

areliang เขียน:ขอบคุณครับ

แต่ผมมีข้อสงสัย อ่ะครับ

อย่าง inventory โดยทั่วไป คือเวลาซื้อเข้ามา ถ้าถูกต้องก็จะต้องมีบิล มีหลักฐานการนำเข้า ผ่านศุลกากร แต่ผมไม่แน่ใจว่านำเข้าเพชรผ่านกรมศุล รึเปล่า ถ้าผ่านมันก็น่าจะมีตัวเลขมูลค่าที่ซื้อมาค่อนข้างชัด(ถ้าทำถูกต้อง)

แล้วของ jubile มี inventory 225.58 ล้านบาท
วัตถุดิบ 50.53 ล้านบาท ถ้านำเข้ามาหรือซื้อมาถูกต้องก็น่าจะต้องมีบิลหรือหลักฐานรองรับ
งานระหว่างทำ 7.12 ล้านบาท ผมไม่แน่ใจจะเป็นพวกค่าแรงในการทำให้สำเร็จรูป รึเปล่า ซึ่งถ้าบริษัทที่รับจ้างมีบิลถูกต้อง ก็จะมีหลักฐานรองรับ

สินค้าสำเร็จรูป 150.39 ล้านบาท โดยทั่วไป ก็น่าจะเป็นตัวเลข ที่เกิดจาก วัตถุดิบ + ค่าแปรรูป+ ค่าอื่นๆในการทำให้เป็นสินค้าสำเร็จรูป ถ้าทำถูกต้องก็น่าจะมี หลักฐานตัวเลขรองรับ

เพชรกะรัต 16.29 ล้านบาท ก็น่าจะมีสภาพคล้าย วัตถุดิบ

และวัสดุสิ้นเปลืองอื่นๆ 1.23 ล้านบาท อันนี้ก็ไม่มีข้อมูลครับแต่เป็นตัวเลขไม่มาก

รวม 225.58 ล้านบาท

เลยสงสัยว่า จริงๆ ราคาเหล่านี้เกิดจาการตีราคา หรือมีบิลหลักฐานทางบัญชีชัดเจน

แต่ที่สงสัยจะมีอีกที่ตรงการ ออกบิลเวลาขาย ซึ่งใช้ระบบมือ ซึ่งมันค่อนข้างง่ายต่อการ ตกหล่น ถ้าไม่มีระบบตรวจที่ดี

ขอความเห็นด้วยนะครับ
น่าถามมากครับ!ไปถามกันเถอะ
เรื่องinventoryผมว่าไม่ค่อนน่าเป็นห่วงนะคับเพราะjubileหมุนรอบค่อนข้างเร็วๆ ถ้าอันไหนค้างๆก็จัดpromotionเหมือนปีก่อนๆ
Packky

โพสต์ที่ 23

ว้าาาาาาา.......นึกว่าจะมีรูปสาวๆ ซะหน่อย
อิอิ.....ล้อเล่นครับ

ขอบคุณพี่หมอมากครับ สำหรับความหวังดีกับน้องๆ ครับ
:P  :P  :P
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 24

ped เขียน:ควรระวังเรื่องการตีมูลค่าทรัพย์สิน

-มูลค่าทรัพย์สินนี่ มีผลต่อ book value อย่างเดียวใช่ไหมครับ ไม่มีผลต่ออัตราการเติบโตใช่ไหมครับพี่หมอสามัญชน
มีผลทางตรงต่อบุ๊ควาลู่ครับ
แต่ก็มีผลทางอ้อมต่ออัตราการเติบโต

อย่างสมมติว่าบุ๊ควาลู่มี สามร้อยล้าน
เกิดตีราคาเพชรผิดไปรวมๆแล้วสมมติว่าจริงๆมีแค่ร้อยห้าสิบล้าน

ก็จะกระทบกับอัตราการเติบโตได้
กรณีที่ 1. ขายเพชรให้ลูกค้าซึ่งไม่เชี่ยวชาญเหมือนกัน(ซึ่งก็มักจะเป็นอย่างนั้นเพราะลูกค้าที่เป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆมีน้อยยิ่งกว่าน้อย) ก็สามารถขายได้ตามที่บุ๊ควาลู่ระบุ  กรณีนี้ก็ดีไป ไม่กระทบอะไร

2. ขายไม่ได้ตามนั้น  จะด้วยกรณีใดก็แล้วแต่  ก็จะส่งผลโดยตรงต่อยอดขาย  แล้วกระทบไปถึงกำไร  แล้วก็กระทบไปถึงการเติบโตโดยอัตโนมัติ

ที่ผมท้วงนี้  ผมไม่ได้มีข้อมูลว่ามีเรื่องไม่ชอบมาพากล  หรือกะจะทุบหุ้นนะครับ

ท้วงเพื่อให้เราระวังเหมือนๆ  หรือเท่าๆกับบริษัทอื่นๆทั่วๆไปเท่านั้นเอง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ  :D
catty

โพสต์ที่ 26

ไม่มีหุ้นค่ะ...................ขอบคุณด้วยคนค่ะ
Let it be, It shall pass..

catty
miracle

โพสต์ที่ 27

พี่สามัญชนครับ
รออ่านบันทึกประชุมนักครับ
ว่าเมื่อวานนี้ประชุมอะไรไปบ้างและมีเนื้อหาอะไรครับ
เพราะมีหลายต่อหลายคนถามไปในหลายเรื่องครับ

มีหลายประเด็นที่น่าสนใจนักครับรอบันทึกประชุมเมื่อวานออกก่อนล่ะกันครับ
อะไรที่เป็นหมอกหรือกำบังไว้กระจ่างมาหน่อยล่ะครับ

พวกกลุ่มอัญมณีและเครื่องประดับนี้ การบันทึกพวกนี้ถือว่าต้องใช้ความสามารถในการดูโดยเฉพาะเลยครับ เพราะ Utility ของสินค้าเป็นเรื่องความสวยงามเป็นหลัก เหมือนรถหรูที่แบรนด์หรูราคาแพง แต่ Utility ของมันคือการแสดงสถานะทางสังคมที่ซ่อนอยู่นั้นเองครับ

สิ่งเหล่านี้ต้องรอเวลาหน่อย เพราะกว่าที่เราไว้เนื้อเชื่อใจบริษัทซักบริษัทหนึ่งต้องใช้เวลานานเหมือนกัน
บริษัทนี้ก็เพิ่งเข้าตลาด และมีท่าทางที่ไม่ยอมให้ visit company ง่ายๆด้วย
:)
:)
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 28

[quote="vi_tal  signs"]ไม่มีหุ้นครับ แต่มีใจให้ ceo
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 29

[quote="tanapol"][quote="vi_tal
sutian

โพสต์ที่ 30

มีกระทู้เตือนแบบนี้ เยี่ยมมากเลยครับ
----
โพสต์โพสต์