จานดำ จานแดง จานเหลือง จานส้ม ฯลฯ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eak71
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จานดำ จานแดง จานเหลือง จานส้ม ฯลฯ

โพสต์ที่ 1

นานๆ ตั้งกระทู้ที
ช่วงนี้ไปทางไหน ก็เห็นแต่จานรับสัญญานดาวเทียม ไม่ว่าจะเป็น จาน ดำ แดง เหลือง เขียว  เข้ามาแทนที่เสาหนวดกุ้ง ซึ่งนับวันจะเหลือน้อยเต็มที่  แถวชานเมืองจนถึงชนบท ก็ติดกันแทบทุกบ้าน ยิ่งในเมืองไม่ต้องพูดถึง นี้ยังไม่นับ Dream Box นะ(UBC คงไมชอบเท่าไหร่กับเจ้า  :twisted:  :twisted: Dream Box)

ผมอยากทราบว่า มีบริษัทอะไรบ้างครับที่ได้รับประโยชน์ จากการเติบโตของจานรับดาวเทียมพวกนี้ ตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ คือตั้งแต่จานไปถึงกล่องรับสัญญาน รวมไปถึงเทคโนโลยี รายการที่รับชม ฯลฯ  

ใครมีข้อคิดเห็นอย่างไง มาแชร์กันได้นะครับ
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

NBCครับ :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
marble

โพสต์ที่ 3

neo_potato_Th เขียน:NBCครับ :lol:
วิ่งกระจาย ... จ้าว.. สุด ๆ

นับถือ ๆ  :shock:  :shock:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

marble เขียน:
วิ่งกระจาย ... จ้าว.. สุด ๆ

นับถือ ๆ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Eak71

โพสต์ที่ 5

NBC ในเคืองเน ใช่ไหมครับ
winzer

โพสต์ที่ 6

Eak71 เขียน:NBC ในเคืองเน ใช่ไหมครับ
ใช่เลยครับผม
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
vision

โพสต์ที่ 7

GRAMMY
เห็นมีคนถามถึงช่อง ACTS Channel บ่อยๆ โฆษณาก็เยอะนะมีตลอด รายการก็เอาของเก่ามาไม่ต้องลงทุน
没有
Eak71

โพสต์ที่ 8

แล้วตัวจานหลากสีนี้ใครเป็นผลิตครับ
vision

โพสต์ที่ 9

THCOM เป็นบริษัทแม่ของ DTV อีกที DTV ขายจานกับเครื่องรับ ขายดีทีเดียวครับ

SAMART ขายจานกับเครื่องรับ ไม่ค่อยแน่ใจ เหมือนถูกมองข้ามไป ไม่โด่งดังเหมือนเมื่อก่อนที่คิดถึงเสาทีวีต้องนึกถึงสามารถ คนพูดถึงแต่ PSI DYNASAT
没有
maiaowna

โพสต์ที่ 10

ถ้าบริษัท dynasat เข้าตลาดหุ้นมาผมคงจะยิ้มล่ะครับ

http://9sats.com/

>>> DYNASAT จาน  5, 5.5, 6 ฟุต ขาดตลาด/ไม่มีกำหนด <<<
realblue44

โพสต์ที่ 11

ถ้า mcot ลงมาแข่งทีวีดาวเทียมกับ nbc นี่จะเป็นยังไงบ้างหรอครับ หรือเค้าลงมาแข่งแล้ว

โพสต์ที่ 12

เข้าใจว่าcontent nationพร้อมกว่าเยอะครับ
ค่าโฆษณาก็ต่างกันเยอะ
แถมวิธีคิดratingก็ต่างกัน
ดาวเทียมจะมองเป็นclusterคับ
podrbu

โพสต์ที่ 13

อะไรก็สู้เจ้ากล่องแห่งความฝันไม่ได้อยู่แล้ว :D
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

realblue44 เขียน:ถ้า mcot ลงมาแข่งทีวีดาวเทียมกับ nbc นี่จะเป็นยังไงบ้างหรอครับ หรือเค้าลงมาแข่งแล้ว
รายการข่าว mcot ทำร่วมกับ nbc มี 3 รายการครับ พีธีกรจาก nbc ทั้งหมดหมดยกเว้น คุณกำภูร
มีรายการ
เช้าข่าวข้น จ-ศ 6.00-800
ข่าวข้นคนข่าว จ-ศ 21.30-22.15
ชีพจนโลกกับ สุทธิชัย หยุ่น พ 22.00-22.50 ครับ
สังเกตุว่า วิเคราะห์ข่าวหลักๆ nbc ทั้งนั้น ทุกเช้าก็ 2ชม และกลางคืนอีกครับ ^_^
ไม่รู้จะแข่งกันอย่างไร

โพสต์ที่ 15

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน: รายการข่าว mcot ทำร่วมกับ nbc มี 3 รายการครับ พีธีกรจาก nbc ทั้งหมดหมดยกเว้น คุณกำภูร
มีรายการ
เช้าข่าวข้น จ-ศ 6.00-800
ข่าวข้นคนข่าว จ-ศ 21.30-22.15
ชีพจนโลกกับ สุทธิชัย หยุ่น พ 22.00-22.50 ครับ
สังเกตุว่า วิเคราะห์ข่าวหลักๆ nbc ทั้งนั้น ทุกเช้าก็ 2ชม และกลางคืนอีกครับ ^_^
ไม่รู้จะแข่งกันอย่างไร
โอขอบคุณสำหรับนรายละเอียดคับ :D
Eak71

โพสต์ที่ 16

สรุปว่ามี NBT, THCOM, SAMART,GRAMMY ที่เกี่ยวข้อง ผมเห็นด้วยนะว่าจานดำ Dynasat นี้ขายดีจริงๆ มีช่องเยอะมาก 120 ช่อง ทั่งๆที่หลายๆช่องไม่ได้ดูเลย เสียดายที่ไม่ได้อยู่ในตลาด ล่าสุดเห็นว่ามียอดติดจานดำทั้วประเทศอยู่ที่ 4 - 5 แสน จาน แต่จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน มันเริ่มขยายตัวตั่งแต่ปีที่แล้วที่เริ่มมีการชุมนุมทางการเมือง

ส่วน Dream box นี้ถ้าอยู่ในตลาดมืดนี้จะน่าซื้อไหม :roll:  :twisted:
villa

โพสต์ที่ 17

RS ก็มีทีวีดาวเทียมครับ เพิ่งเปิดตัวสองช่องใหม่ไปเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

เข้าใจว่า MCOT ก็มีทีวีดาวเทียมนะครับ ใครรู้ช่วยตอบที...
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
smith_sanguan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

เพื่อนผมเป็นเจ้าของดูแล Harward จานส้มครับ content เป็นของ IPM ครับ ยังไม่มีแผนเข้าตลาดหุ้น ครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

BEC ไงครับ พี่แกเล่นดูดพลพรรคนักข่าวจากช่องต่างๆ มาเตรียมไว้พร้อมสรรพแล้ว

เริ่มเมื่อไหร่ ช่องข่าว BEC มาลงทีวีดาวเทียมแน่นอน  :lol:
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 21

ลืมบริษัททรู (TRUE) ไปได้อย่างไรกันครับเนี่ย  :lol:
Eak71

โพสต์ที่ 22

[quote="ถุงเงินเก่า"]ลืมบริษัททรู (TRUE) ไปได้อย่างไรกันครับเนี่ย
YONGYEE

โพสต์ที่ 23

ADAM ครับ ข่อง TSPORT
man

โพสต์ที่ 24

podrbu เขียน:อะไรก็สู้เจ้ากล่องแห่งความฝันไม่ได้อยู่แล้ว :D
มานดียังไง พิเศษกว่าแบบอื่นตรงไหน

ช่วยบอกหน่อย ชักสนใจกำลังหา :lol:  :lol:  :lol:
porpiangrich

โพสต์ที่ 25

man เขียน:
มานดียังไง พิเศษกว่าแบบอื่นตรงไหน

ช่วยบอกหน่อย ชักสนใจกำลังหา :lol:
man

โพสต์ที่ 26

สัญญาน ดาวเทียมที่ Boadcast อยู่ ทุกคนสามารถรับได้ แต่เราจะดูได้เฉพาะ  Provider ที่ไม่ใส่รหัสไว้

ส่วน Provider ที่ใส่รหัสไว้เราต้องมีตัวถอดรหัส เช่น Truevision
ต้องมี Card จ่ายเงินปกตินั่นแหละ

มีอีกวิธีใช้ Receiver Dreambox, Dreambox มี Port Network สำหรับรับสัญญาณถอดรหัส  

Provider เถื่อนก็เป็นสมาชิก Trevision แล้วก็กระจายสัญญาณถอดรหัส ออกไป

ก็จะทำให้ TrueVision ได้เงินน้อยลง เช่น จ่ายค่าสมาชิกแค่ 1 แต่สามารถกระจายสมาชิก ได้ 100

ตอนนี้ยังไม่กฎหมายการจำหน่ายจ่ายแจกสัญญาณถอดรหัส ครับ
ขอบคุณข้อมูลคุณ porpiangrich

แบบนี้Truevision ก็แย่
คนจ่ายรายเดือนถูกต้อง(แพง)ก็แย่
ของเถื่อนนอกระบบ ทั้งคนขายคนดู ก็สบายดิ
ไม่รู้เป็นแบบไหนดีน้อ :lol:  :lol:  :lol:
podrbu

โพสต์ที่ 27

man เขียน:

ช่วยบอกหน่อย ชักสนใจกำลังหา :lol:
man

โพสต์ที่ 28

podrbu เขียน:

matee

โพสต์ที่ 29

ที่พอรู้มา ทุกยี่ห้อ มั๊ง เครื่อง รับดาวเทียม หรือ รีซิฟเวอร์ นี่
โรงงานที่จีนผลิตให้ หมดทุกยี่ห้อ  แล้ว ให้เขาสกรีน ยี่ห้อหรือรุ่นเอาเอง
ส่วน เมนู ภาษาไทยก็ คนไทยแปล แล้วให้เขา อัพเข้าไป
  ส่วนพวก หน้าจาน  ผลิตในไทย
อย่าง ค่าย จานน้องใหม่ thaisat
ก็ ผลิตหน้าจานในไทย
แต่ เครื่องรับ หรือพวกอุปกรณ์อื่น
พวก lnb หรือพวก มัลติสวิทช์ หรืออื่นๆส่วนใหญ่  นำเข้าจากจีนแล้วมา ตียี่ห้อเอง
         เหมือน dreambox ก็ ที่ขายกัน ส่วนใหญ่ ก็ เครื่อง โคลนจากจีนทั้งนั้น  พวก image นี่ก็ เอามาจากเมืองนอก ฝรั่ง
เล่นพวกนี้มาก่อน กับที่จีน copy  ส่งออกทั่วโลกเลย
ส่งขายไปที่ ยุโรป ด้วย
 ส่วนผิดกฎหมายไหม คง จะว่ากันยาก
  1. สัญญาณ ดาวเทียมมัน ส่งมาบนหลังคาบ้านเราเข้ามาในบ้านเรา
เราเอา จาน กะลามัง หรืออะไร ก็ได้ไปไว้บนหลังคา แล้วมันเขามาในบ้านเรา
เราจะผิด ข้อหา ลักทรัพย์ได้อย่างไร
เหมือนฝนตกมาในบ้านแล้วเราเอากะลามัง มา รองรับน้ำฝนในบ้าน  ผิดหรือ
 อีกอย่างถ้าจะเอาผิด พวก ผู้ให้บริการ ดาวเทียม นี่บุกรุกเข้ามาในบ้านนะครับ
ทำไม คุณไม่ส่งสัญญาณ ไปเฉพาะบ้านที่เป็นสมาชิกล่ะครับ
 2. ส่วนการแจก key นี่จะว่าผิดก็ เอาผิดอยากน่ะ
ขนาดเมืองนอก ยุโรป เรื่อง ลิขสิทธิ์ รุนแรงมาก
 เขายังไม่เอาผิดพวกที่เล่น dreambox เลย
http://www.eurocardsharing.com/

ลองไปอ่านดูครับ มีweb พวกนี้เยอะน่ะครับ
       ที่ยุโรป นี่เล่นหนักกว่าบ้านเราอีก
 วิธีการที่ ทรูจะ สู้ได้คือ ลดราคาลงมา ไง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 30

[quote="matee"]
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์