พี่ๆในนี้มีใคร ทำงานเป็น fund manager บ้างมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
evolution659
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆในนี้มีใคร ทำงานเป็น fund manager บ้างมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมพึ่ง จบ ม.6 ครับ แต่สนใจเรื่องการลงทุนมากนานพอสมควรละ
ทางบ้านเล่นหุ้นกันเกือบทุกคน จึงทำให้ผมสนใจมาก
ซัก 3 ปีที่แล้วก้ได้เรื่องอ่านหนังสือของ buffet แล้วก้เรื่อยว่าจนถึง Peter Lynch
แล้วก็มี Anthony Bolton ในตอนหลังๆ แบบใฝ่ฝันว่าอยากทำงานเป็น fund manger เพราะรู้สึกชอบตลาดหุ้นและการลงทุนเป็นอย่างมาก
ผมสอบเข้าคณะ เศรษฐศาสตร์ครับ

อยากรู้ว่ามีพี่ๆคนไหนทำงานด้านนี้บ้างมั้ยเอ่ย อยากรู้แนวทางครับ
เพราะไปอ่านเจอจากหนังสืออก อ.วรากรณ์ สามโกเศศ มาว่าผู้จัดการกองทุน ส่วนใหญ่ก็ตามๆกัน ไม่มีแนวทางเป็นของตัวเอง

ถ้าเราจะเอาแนวทางการลงทุนของ Value investing มาใช้นี่แทบจะไมไ่ด้เลยหรอครับหรือการทำงานประเภทนี้ก็ยังต้องติดกับข้อจำกัดเลยการ trade ซะส่วนใหญ่
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตอบแบบงูๆปลาๆ

ผมไม่ค่อยชอบfund managerอะ
ระเบียบมันรัดตัวไปหมด
บริหารของๆตัวเองดีก่า
ก.ล.ต. ก็ไม่ยุ่ง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
leonleon

โพสต์ที่ 3

ลองอ่านบทความของ อาจารย์ ดร.นิเวศน์ ดูครับ

http://www.thaivi.com/2009/12/95/

ตามความคิดของผม การเป็น FM คิดว่ามันค่อนข้างจะไร้อิสระครับ
อย่างกองทุนของ บลจ.บัวหลวง ที่ลงทุนในหุ้น
ส่วนใหญ่ลงใน
PTT
PTTEP
CPALL
BBL
ADVANC
หลังๆนี่น่าจะทยอยเก็บ BLA

แค่นี้จริงๆนะครับ

ไม่มีกองไหนที่ผิดแปลกแหวกแนวจากนี้ไปเท่าไหร่
ไม่ว่าจะเป็นกอง RMF LTF LTF75/25

การตัดสินใจลงทุนคงจะเป็นแนวคณะกรรมการกองทุนอย่างที่ อ.นิเวสฯ บอกจริงๆแหละครับ

ที่ผมยกตัวอย่าง บลจ.บัวหลวง ก็เพราะผมทำงานอยู่กับ BBL
เลยค่อนข้างที่จะรู้จักกองทุนของ บลจ.บัวหลวงอย่างดีน่ะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

เคยอ่านเจอว่า

ถ้ากองทุนเจ๊ง  เพราะ  ซื้อหุ้น BBL  SCB  PTT  PTTEP  คงไม่มีใครว่า  ไม่ตกงาน

แต่ถ้าไปซื้อหุ้นเล็กๆ  สภาพคล่องน้อยๆ  ชื่อแปลกๆ  แต่มีผลการดำเนินงานที่ดี   กำไรมากก็เท่านั้น  แต่ถ้าเกิดขาดทุนขึ้นมา  อาจตกงานได้

เลยไม่อยากที่จะเสี่ยง  หวังผลตอบแทนชนะตลาดนิดหน่อยก็เพียงพอแล้ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
evolution659

โพสต์ที่ 5

งั้นอย่าง George Soros,Peter Lynch หรือ fund manager ที่ไหนก็ตาม
ก็ยังต้องเจอกับกฎเกณฑ์อย่างนี้ตลอดเวลามั้ยครับ
หรืออย่าง soros นั้นจะสามารถเลือกที่จะลงทุนเองได้ เพราะจากที่ดูผลตอบแทนเค้าก็โดดเด่นกว่าที่อื่นค่อนข้างมาก
หรือว่าุถ้าเป็น hedge fund ในต่างประเทศแล้ว ก็จะไม่ต้องมาเจอกับข้อจำกัดในการลงทุนรึเปล่า

อีกอย่างคือถ้างั้น FM ในเมืองไทยก็เป็นแค่ตำแหน่งเองสิครับ
เพราะหุ้น big cap พวกนี้ นักลงทุนรายย่อยก็ซื้อกันอยู่แล้ว เหมือนเป็นตำแหน่งลอยๆเพื่อให้มันเป็นกองทุน หรือเป็นเพราะตลาดหุ้นไทยมันยังเล็กเกินไป เลยเกิดข้อจำกัด ไม่เหมือนกับต่างประเทศ ที่ขนาดของตลาดใหญ่กว่า ทำให้สามารถเลือกลงทุนได้มากกว่า จากกฎเกณฑ์ของ กลต จึงจำกัดใน FM ลงทุนในแค่อย่างมากก็ set 50 เท่านั้นเอง
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

leonleon เขียน:อย่างกองทุนของ บลจ.บัวหลวง ที่ลงทุนในหุ้น
ส่วนใหญ่ลงใน
PTT
PTTEP
CPALL
BBL
ADVANC
หลังๆนี่น่าจะทยอยเก็บ BLA

แค่นี้จริงๆนะครับ

ไม่มีกองไหนที่ผิดแปลกแหวกแนวจากนี้ไปเท่าไหร่
ไม่ว่าจะเป็นกอง RMF LTF LTF75/25
จับได้แล้วใครทุบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NuRun

โพสต์ที่ 7

ถ้าไม่อยากถูกผูกมัดด้วยข้อจำกัดต่างๆ ก็ต้องตั้งเป็น Hedge Fund แหละครับ
แต่ต้องไปตั้งที่ต่างประเทศครับ กฎหมายไทยยังไม่รองรับ

http://mudleygroup.blogspot.com/2010/02 ... -fund.html
'Life is like a snowball. The important is finding wet snow and a really long hill.'
- The Snowball ~ Warren Buffett and the business of life
chowbe76

โพสต์ที่ 8

[quote="chatchai"]เคยอ่านเจอว่า

ถ้ากองทุนเจ๊ง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์