อะไรคือ Margin of safety ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Richman3025
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีได้อ่าน กระทู้ เพื่อนๆจะพูดถึง Margin of saety กันบ่อย ผมขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมครับ
บนถนนแห่งนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอนดังคาด มีสติและขวนขวายจึงจะอยู่รอด
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

เช่น

หาIntrinsicได้ 10บาท

เข้าซื้อ5บาท

MOS=5บาท       เผื่อไว้ซัก50%

แล้วแต่คนครับนิยามไม่เหมือนกัน
รวมๆคือลดความเสี่ยงเพิมผลตอบแทน :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
Richman3025

โพสต์ที่ 3

[quote="neo_potato_Th"]เช่น

หาIntrinsicได้ 10บาท

เข้าซื้อ5บาท

MOS=5บาท
บนถนนแห่งนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอนดังคาด มีสติและขวนขวายจึงจะอยู่รอด
supakornkim

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าถ้าเราคาดการณ์ จากผลประกอบการของบริษัท ในอดีต

น่าจะแทนค่าสูตรใน สมการนี้
มูลค่าที่แท้จริง = เงินปันผลปีหน้า /( ผลตอบแทนที่พอใจ- อัตราการเติบโตของปันผลต่อปี
ได้ไม่ยาก

ส่วนผลตอบแทนที่เราพอใจ
น่าจะเทียบกับอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำ
กับ ความเสี่ยงที่เราประเมินเอาเอง
Richman3025

โพสต์ที่ 5

ผมพยายามหาคำตอบให้ตัวเองนะ พอดีได้รับข้อมูลจากคลังกระทู้คุณค่า เลยเอามาเเชร์ กันในกระทู้สำหรับมือใหม่นี้
ลูกอิสาน เขียน:Margin of Safety หรือ ส่วนเผื่อความปลอดภัย ในความหมายของ เบนจามิน แกรแฮม น่าจะหมายถึง หุ้นที่มีความปลอดภัยสูง โอกาสที่จะขาดทุนมีน้อยถึงน้อยมาก แต่มีโอกาสได้กำไรสูง โดยดูจากสินทรัพย์หมุนเวียนซึ่งมีค่าเหมือนเงินสด เช่น เงินสดหรือเทียบเท่า ว่ามีมากกว่าหนี้สินทั้งหมดของกิจการหรือเปล่า

หุ้นอย่างนี้ โอกาสขาดทุนน้อยมาก เพราะแม้ต้องเลิกกิจการ ก็ยังมีสินทรัพย์ ที่สามารถขายได้คุ้มกับค่าหุ้นครับ

Margin of Safety สำหรับผมน่าจะหมายถึงหุ้นที่มีโอกาสขาดทุนน้อย แต่มีโอกาสทำกำไรสูงเช่นกันครับ แต่จะมองหลายด้าน หลายปัจจัยครับเช่น

- เงินปันผล หุ้นที่มีปันผลสูง จะตกน้อยกว่าหุ้นที่มีปันผลต่ำครับ
- หุ้นที่ผลิตสินค้าที่มีการแข่งขันสูง มีความปลอดภัยน้อยกว่าหุ้นที่ มีตลาดเฉพาะกลุ่ม และผมจะไม่ซื้อหุ้นที่ใช้แรงงานสูง และต้องแข่งกับจีน เวียดนามเด็ดขาดครับ เช่น กลุ่มอาหารทะเล
- หุ้นที่มีเงินสด และไม่มีหนี้ มีความปลอดภัยสูงกว่า หุ้นที่มีหนี้ครับ หุ้นอย่างนี้ เช่น SAUCE SPG TR TCB WG
- ผมชอบหุ้นได้รับผลกระทบจากเศรษกิจตกต่ำน้อย เช่น RPC
:D
Guest เขียน:ดังนั้น เราต้องมีราคา "มูลค่าที่แท้จริง Instrinsic Value" หรือ "ราคาเป้าหมาย" ไว้ในใจใช่หรือไม่ ถึงจะ กำหนด Margin of Safety ได้อย่างถูกต้อง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเงินปันผล หรือ เรื่องของสินทรัพย์

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ความเป็นผู้นำในธุรกิจ ฝีมือการบริหารงาน ตราสินค้าที่แข็งแกร่ง  ความโปร่งใสของผู้ถือหุ้น น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ ที่เป็นส่วนของ margin of safety นะครับ

ขอบคุณ k.ForrestGump เเละ k.ลูกอิสาน
ที่มา http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=5979

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ:D
witweew

โพสต์ที่ 7

เขียนมายืดยาว บทสรุปของผมก็คือ ค่า Intrinsic Value นั้น มันเป็นค่าใน "จินตนาการ" ของคนที่คำนวณมันขึ้นมา ประโยชน์ของแนวคิดของค่า Intrinsic Value นั้น จริงๆ แล้วอยู่ที่ว่า มันบอกว่า หุ้นจะมีค่ามากถ้ากิจการมีการเติบโตสูง และอย่างมั่นคงต่อไปเป็นเวลานาน เช่นเดียวกัน มันบอกว่าในภาวะที่อัตราดอกเบี้ยต่ำมูลค่าของหุ้นจะสูงขึ้น และสุดท้ายก็คือ อย่าดูแคลนเงินปันผลในการพิจารณาหรือหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้น
ขอบคุณมากครับที่เอาบทความนี้กลับมาให้อ่านอีกครั้ง  :wink:

โพสต์ที่ 8

conceptง่ายๆแต่ทรงพลังอย่างเหลือเชื่อครับ

สุดยอด!!
โพสต์โพสต์