ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chirasuke
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่มหัดลงทุนเมื่อต้นปีนี้เองครับ
ผมเป็นนักดนตรี (โปรดิวเซอร์ดนตรี) อยู่ในวงการเพลงมานาน ทำงานจนมีเงินพอที่จะลงทุนเพิ่มเติมได้นอกเหนือจากฝากแบ๊งค์ไว้เฉย ๆ ... เลยสนใจอยากลงทุนในธุรกิจบันเทิงนี่แหละครับ ไม่ไกลตัวดี

แต่อยากขอความรู้ท่านทั้งหลายในการวิเคราะห์ และแนะนำหุ้นดี ๆ ที่น่าลงทุนหน่อยจะได้มั้ยครับ

โดยส่วนตัวสนใจ Grammy กับ Workpoint อยู่ แต่ไม่ค่อยแน่ใจในการวิเคราะห์งบการเงินสักเท่าไหร่ เนื่อจากมือใหม่

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
หมักเตา

โพสต์ที่ 2

:welcome: ยินดีต้อนรับสู่ thaivi อันอบอุ่นครับพี่ (แหม... จริงๆ ปลอมตัวมาก็ได้ครับ เด๋วน้องๆ แถวนี้ตัวเกร็งกันหมด)

อยากให้ใจเย็นๆ นะครับ ปีนี้หุ้นในตลาดที่ราคาถูกๆ หาได้ค่อนข้างยากมาก ถ้ารีบร้อนเกรงว่าจะต้องเสียดายเงินลงทุนภายหลัง

โดยส่วนตัว อยากแนะนำให้ไล่อ่านกระทู้ในห้องคลังกระทู้คุณค่าครับ ไล่อ่านย้อนจากปีก่อนๆ ขี้นมา จะช่วยให้ได้มุมมองการลงทุนดีๆ เยอะมาก
http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=35
และก็หาหนังสือมาอ่าน อย่างเช่น หนังสือ ตีแตก ของท่านอาจารย์ดร. นิเวศน์ หรือเล่มอื่นๆ พร้อมหาคอร์สเรียนเพิ่มเติม

หุ้นสองตัวที่พี่สนใจ ไม่แน่ใจว่ามีคนในนี้ติดตามมากน้อยแค่ไหน มีข้อมูลในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเหมือนกัน แต่ตัว workpoint เนื่องจากเพิ่งมีคนเขียนไปถามพี่โจ ลูกอีสาน เลยอยากให้ฟังความคิดเห็นของพี่ลูกอีสานครับ เพราะมาจากความรอบรู้และเป็นความคิดเห็นที่บริสุทธิ์จริงๆ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... ork#561733

ตัวแกรมมี่จะลองเขียนไปถามพี่ลูกอีสานก็ได้ครับ แต่พี่ลูกอีสานเธองานเข้าเยอะ อาจจะใช้เวลารอคำตอบซักหน่อยนึง
chirasuke

โพสต์ที่ 3

หมักเตา เขียน::welcome: ยินดีต้อนรับสู่ thaivi อันอบอุ่นครับพี่ (แหม... จริงๆ ปลอมตัวมาก็ได้ครับ เด๋วน้องๆ แถวนี้ตัวเกร็งกันหมด)
ขอบคุณคุณหมักเตาสำหรับลิ้งค์ครับ
แต่ แหม ไม่ต้องปลอมตัวหรอกครับ จะได้รู้กันไปเลยว่า thaivi มีนักลงทุนหลากหลายแค่ไหน แม้กระทั่งนักดนตรี...  :lol:

พอดีผมดูงบการเงินของ work แล้วไม่ค่อยแน่ใจ เห็นรายได้จากผลประกอบการลดลง แต่ตอนนี้มีรายการใหม่ (SME ตีแตก) ของคุณปัญญาที่น่าจะเรียก rating ได้ดีก็น่าสนใจ เลยลองสอบถามเพื่อน ๆ ดู

ใครแนะนำดี จะร้องเพลงให้ฟัง.. ฮ่าๆๆ
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
Lu Xun

โพสต์ที่ 4

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ แล้วก็เป็นแฟนเพลงพี่ด้วย ทุกวันนี้ก็ยังเปิดฟังอยู่  :P

ผมว่าแบ่งเงินมาพักที่ MMF ก่อนตัดสินใจเอาไปลงทุนซื้อหุ้นก็ไม่เลวนะครับพี่

T-CASH ของธนชาติ ดอกเบี้ยประมาณ 3-4% ทุกปี ขายคืนวันนี้ พรุ่งนี้ได้เงิน

TMB ธนบดี ของธหารไทย ดอกเบี้ยน้อยกว่าข้างบนนิดนึง นิดเดียวจริงๆ แต่ตัวนี้มีบัตร Extra CASH ให้กดเงินได้ทันทีเหมือน ATM กดได้ไม่เกินวันละ 20,000

อันนี้ความเห็นผมนะครับ
เรื่องหุ้นผมว่าในชีวิตประจำวันพี่ ถ้าพี่สังเกตุดีๆ รอบๆตัวพี่มันก็เป็นหุ้นทั้งนั้น ทั้งของกิน ของใช้ การเดินทาง ฯลฯ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเป็นหุ้นบันเทิงอย่างเดียวก็ได้นะครับ ไหนๆพี่ก็มีเงินพร้อมที่จะลงทุนแล้ว ลองหาความรู้จากพี่ๆเก่งๆในนี้ เช่น พี่นริศ พี่ลูกอีสาน พี่วิบูลย์ ตามที่พี่หมักเตาบอก พี่จะเจออะไรดีๆเยอะเลยครับ บางทีอาจจะเลิกมองสองตัวที่พี่ว่ามาเลยก็ได้นะ อิอิ..

ช่วงนี้ (เดือน ม.ค.-ก.พ.)
ราคาหุ้นส่วนใหญ่จะขึ้นครับเพราะว่าเป็นช่วงประกาศปันผลของไตรมาสสุดท้าย

ผมว่าช่วงเดือน มีนา ราคาน่าจะกลับเข้าสู่สภาวะปรกติ

หรือไปซื้อช่วง ต.ค. พ.ย. ธ.ค. ช่วงนั้นต่างชาติจะเทขายทำกำไร เข้าฤดูพักผ่อน ราคาหุ่นส่วนใหญ่จะลง

ผมมือใหม่ ฟังหู ไว้หูละกันนะพี่นะ -*-
ตื่นเต้นจังได้คุยกับพี่เนี่ย  :oops:
รูปภาพ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

Lu Xun เขียน:
ช่วงนี้ (เดือน ม.ค.-ก.พ.)
ราคาหุ้นส่วนใหญ่จะขึ้นครับเพราะว่าเป็นช่วงประกาศปันผลของไตรมาสสุดท้าย

ผมว่าช่วงเดือน มีนา ราคาน่าจะกลับเข้าสู่สภาวะปรกติ

หรือไปซื้อช่วง ต.ค. พ.ย. ธ.ค. ช่วงนั้นต่างชาติจะเทขายทำกำไร เข้าฤดูพักผ่อน ราคาหุ่นส่วนใหญ่จะลง
จริงหรือ!?
:)
Lu Xun

โพสต์ที่ 6

อันนี้ผมสังเกตุจากหุ้นตัวหลักๆ ในตลาดน่ะครับ

จริงๆก็คงเอามาใช้ไม่ได้น่ะ ไม่ใช่แนวทาง VI  :D
รูปภาพ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

แค่ถามดูครับ

SunShine@Night

Re: ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

โพสต์ที่ 8

chirasuke เขียน:ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่มหัดลงทุนเมื่อต้นปีนี้เองครับ
ผมเป็นนักดนตรี (โปรดิวเซอร์ดนตรี) อยู่ในวงการเพลงมานาน ทำงานจนมีเงินพอที่จะลงทุนเพิ่มเติมได้นอกเหนือจากฝากแบ๊งค์ไว้เฉย ๆ ... เลยสนใจอยากลงทุนในธุรกิจบันเทิงนี่แหละครับ ไม่ไกลตัวดี

แต่อยากขอความรู้ท่านทั้งหลายในการวิเคราะห์ และแนะนำหุ้นดี ๆ ที่น่าลงทุนหน่อยจะได้มั้ยครับ

โดยส่วนตัวสนใจ Grammy กับ Workpoint อยู่ แต่ไม่ค่อยแน่ใจในการวิเคราะห์งบการเงินสักเท่าไหร่ เนื่อจากมือใหม่

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ
คุณแมว จิรศักดิ์เหรอครับ ???
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
chirasuke

Re: ขอคำแนะนำหุ้นธุรกิจบันเทิงครับ

โพสต์ที่ 9

SunShine@Night เขียน: คุณแมว จิรศักดิ์เหรอครับ ???
แหม ถามมาขนาดนี้ จะบอกว่าไม่ใช่ก็คงเสียมารยาทมาก.. ครับผม (ลองดูที่ลิ้งค์จิรซูเกะ คุงครับ).. ขอฝากเนื้อฝากตัว และขอความรู้ด้วยครับพี่น้อง

กว่าจะบอกภรรยาให้เข้าใจเรื่องการลงทุนและกระจายความเสี่ยงได้ต้องใช้เวลาเหมือนกัน ดังนั้นผมต้องมีความรอบคอบมาก ๆ เพื่อไม่ให้เงินที่ลงทุนต้องสูญไป ไม่งั้นเธอเล่นผม "ปางตาย" แน่ ๆ ฮ่า ๆ ๆ

จริง ๆ แล้วผมไม่ได้สนใจแค่ Grammy กับ Work หรอกครับ ยังมีหุ้นในกลุ่มพลังงาน กลุ่มธนาคาร และอื่น ๆ อีก (หุ้นต่างประเทศ) ที่มอง ๆ อยู่ครับ เพื่อเป็นการบริหารพอร์ตให้มีความเสี่ยงน้อยที่สุด โดยเฉพาะพวก Bond ต่าง ๆ ซึ่งผมมองว่าแนวโน้มข้างหน้าดอกเบี้ยคงต้องขยับขึ้นแล้ว เพราะต่ำสุดไปแล้ว อันนี้ผมคิดแบบเบสิก ๆ ของผมนะครับ ถ้าผิดไปก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ
รูปภาพ
sonnesaint
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

chirasuke เขียน: พอดีผมดูงบการเงินของ work แล้วไม่ค่อยแน่ใจ เห็นรายได้จากผลประกอบการลดลง แต่ตอนนี้มีรายการใหม่ (SME ตีแตก) ของคุณปัญญาที่น่าจะเรียก rating ได้ดีก็น่าสนใจ เลยลองสอบถามเพื่อน ๆ ดู
ผมเข้าใจว่าการวิเคราะห์ว่าบริษัทมีรายการให้ น่าจะทำให้ rating ดีขึ้น ไม่ค่อยถูกหลักของ VI เท่าไหร่
แต่เป็นหลักการของการเกร็งกำไรนะคับ

((ถ้าผมเข้าใจผิดแจ้งด้วยนะคับ))

ส่วนตัวผมก็ดูๆ work point ไว้อยู่เหมือนกัน
เพราะรู้สึกว่าบริษัทนี้มีของดีเยอะ

คุณแมวก็อาจจะซื้อหุ้น WorkPoint แล้วก็อาจจะเข้าไปมีส่วนในการบริหารเลยก็ได้นะคับ ^_^

เพราะหลักหนึ่งของ VI ก็น่าจะเป็นเรื่องของการเป็นเจ้าของธุรกิจ ด้วย
ด้วยความเคารพ
suriya
Lu Xun

โพสต์ที่ 11

ลูกอิสาน เขียน: work จะฟื้นตัวหรือเปล่ายากที่จะตอบครับ :?  แต่คีร์หลักของบริษัทที่สร้างรายได้และกำไรมากที่สุดคือรายได้จากรายการโทรทัศน์ ที่ผ่านมากำไรลดลงทุกปีตั้งแต่เข้าตลาดเข้าใจว่าตอนขาย ipo บริษัทกำลังพีคสุดๆจากรายการทศกัณฑ์ ประกอบกับช่วงนั้นบริษัทมีเวลาออกอากาศเยอะ ต่อมารายการต่างๆมีเรตติ้งกลับสู่ปกติและมีเวลาออกอากาศลดลง ซึ่งผมคิดว่าเป็นปัญหาเชิงโครงสร้างที่แก้ยาก สาเหตุเพราะปัจจุบันฟรีทีวีที่เป็นบริษัทเอกชนบริหารมีบริษัทลูกท่านหลานเธอเข้ามาแย่งเวลาออกอากาศ ไม่ว่าคุณปัญญา คุณประภาส และทีมงานจะสร้างสรรค์รายการเก่งอย่างไร แต่เลือดย่อมข้นกว่าน้ำ ในขณะที่ฟรีทีวีที่สังกัดรัฐก็เช่นกัน ถ้าเส้นไม่ใหญ่จริงหรือทางสถานีเปลี่ยนนโยบาย รายการที่ทำอยู่ก็หลุดผังได้ง่ายๆ  ส่วนความเสี่ยงสุดท้ายที่เราทราบกันคือเรื่องผู้บริหาร เมื่อคุณปัญญาเป็นพิธีกรทำให้รายการธรรมดาๆดูน่าสนใจขึ้นมาได้  แต่ข้อดีก็มีนะครับ บริษัทมีงบการเงินที่แข็งแกร่งมาก มีทีมงานที่มีคุณภาพระดับต้นๆของประเทศ ไม่แน่ต่อไปหากบริษัทได้เวลาออกอากาศรายการใหญ่ๆหรือมีรายการที่ฮิตๆขึ้นมา กำไรก็อาจจะกลับมาได้   ดังนั้นจากคำถามถึงบอกว่ายากที่จะตอบไงครับเพราะมีตัวแปรที่ควบคุมไม่ได้หลายตัว.. :o
พี่ลูกอีสานวิเคราะห์ไว้น่าสนใจครับ
รูปภาพ
Lu Xun

โพสต์ที่ 12

อันนี้คิดแบบคนปรกตินะครับ หุ้น WORKPOINT ถ้าคุณปัญญากับคุณประภาสวางมือเมื่อไหร่ (ซึ่งไม่น่าจะอีกนานนัก) ผมว่าน่ากลัวอยู่นะครับ

อย่างคุณปัญญาที่ผมสังเกตุเห็นก็มีอยู่ช่วงนึงที่พยายามหาตัวตายตัวแทน แต่ผลสุดท้ายก็ต้องกลับลงมาเล่นเองเหมือนเดิม
รูปภาพ
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

พี่แมว ควรหาหนังสือด้านการลงทุนมาอ่านให้มากๆก่อนน่ะครับ
เลือกแบบเล่มอ่านง่ายๆ และใกล้ตัว

ตีแตก และเล่มอื่นๆ ของ อ.นิเวศน์ เหมชิวากร
survival kit เล่มเล็กสีเขียว ของ นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์

หนังสือพวกนี้จะสอนวิธีให้พี่เข้าใจและวิเคราะห์ธุรกิจด้วยตัวเองเบื้องต้น

สำหรับผม ความเสี่ยงคือความไม่รู้

ส่วน work ผมมองว่า ธุรกิจนี้พึ่งผิงบุคคลากรรุ่นเก่ามากเกินไป จะสร้างรุ่นใหม่ขึ้นมาแทนก็ยาก
อีกทั้งยังขึ้นกับรายการใหม่ๆ ที่ทำ ว่าจะฮิตติดตลาดหรือไม่ ทำให้สปอนเซอร์สนใจ และฐานะทางการเงินของสปอนเซอร์อีก
แล้วยังเจอรายการของลูกท่านหลานเธอมาแย่งเวลาออกอากาศ
มีปัจจัยภายนอกหลายย่างที่ควบคุมยาก

ตอนแรกก็สนใจ เพราะผมชอบรายการของ work อยู่หลายรายการ
เช่น ชิงร้อยชิงล้าน อัจฉริยะข้ามคืน แต่ตอนหลังก็มาเข้าใจว่า
การเป็นเจ้าของธุรกิจ กับลูกค้า มีความแตกต่างกันมาก
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 14

พี่แมวครับ สไตร์พี่อาจจะไม่มีเวลาติดตามหุ้นมากนัก ลองดูหุ้นที่ชัวน์ได้แน่ๆ แต่ผลตอบแทนต่ำหน่อย(10-12%ต่อปีแบบทบต้น) ไม่เจ๊ง พื้นฐานไม่เปลี่ยนไปมากแม้เวลาผ่านไป ธุรกิจเป็นอย่างไรก็เป็นอย่างนั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลงให้เราปวดหัว  หุ้นพวกนี้นะครับ

-ค้าปลีก เช่น cpall hmpro se-ed it bigc
-โรงบาล เช่น kh bgh
-กิจการกึ่งผูกขาด เช่น bafs eastw
-ประกันชีวิตเช่น scnyl

โดยมีเงื่อนไขนะครับ

1.ซื้อแล้วห้ามขาย โดยเฉพาะตอนตลาดขาลง เน้นนะครับ ห้ามขายตอนดัชนีต่ำๆเด็ดขาด
2.ให้ซื้อแบบถัวเฉลี่ย ป้องกันการซื้อมากๆตอนตลาดดีๆ วิธีนะครับ ถ้าซื้อ 5 ล้านใน 2 ปีให้แบ่งซื้อปีละ 2.5 ล้าน เดือนและ 2.5/12= 2 แสนกว่าบาท
3.ซื้อหุ้นกระจายไปหลายตัว ห้ามถือตัวเดียวเด็ดขาด เพราะไม่รู้จะเจอแจ็คพอตเมื่อไหร่
4.ติดตามหุ้นที่ถือบ้าง เผื่อมีข่าวที่สำคัญจะได้ขายหนีทัน
5.ถือไว้อย่างต่ำ 5 ปีหลังจากนั้นค่อยประเมินอีกที
6.ใจต้องแน่วแน่ คุยกับภรรยาให้เข้าใจกันก่อน
7.ปันผลให้นำมาซื้อหุ้นเพิ่ม ไม่ควรนำไปใช้เพราะทำให้พอร์ตโตช้า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 15

เน้นข้อ 6 ของพี่ลูกอีสานครับ :P

ถ้ายังไง อยากให้พี่แมว ลองอานหนังสือด้านลงทุนเยอะๆนะครับ

เพราะลงทุนในหุ้น ก็ไม่ต่างอะไรกับการทำธุรกิจ เราหวังเิงินหลักแสน หลักล้าน ก็ต้องลงทุนด้านความรู้ เป็นสิ่งสำคัญครับ

ปล.ถ้ามีโอกาส ขอฟังพี่โซโล่แจ๊สสดๆ เป็นบุญหูผมคงดี  :oops:

ปล.2 เมื่อไรพี่จะออกเพลงแนวโชว์ฝีมือสุดๆสักทีอ่ะครับ เห็นอั้นๆมานานแล้ว ลงตามสื่อ social network ก็น่าจะดีนะพี่
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 16

แวะมาสวัสดีพี่แมวก่อน  ผมติดตามพี่ตั้งแต่วัยรุ่นจนผมแก่แล้วเนี่ย เหอเหอ ชอบครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
koolton

โพสต์ที่ 17

มาสวัสดีเหมือนกันครับพี่แมว ถึงส่วนตัวพี่จะชอบแจ๊ส แต่ผมก็อยากให้พี่ทำเพลงแนว ROCK หนักๆ Hard core มาให้พังหน่อยอะครับ :D ติดตามฟังฟี่มานานนนนนมาก
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

เข้าตามลิงค์ไปแล้ว รู้สึกอยากดีดกีตาร์ แต่เบสิกแทบไม่มีเลย ตอนวัยรุ่นเคยลองหัด แต่ไม่เวิร์คเพราะปัญหาใหญ่คือเจ็บนิ้ว (คนผิวบอบบางอย่างผมทำไงดี  :oops: )

เอางี้มั้ยครับ แลกกัน ช่วยแนะนำกีตาร์ผมที ส่วนผมจะช่วยคอมเมนท์เรื่องการลงทุนให้ (ตามความรู้งูๆปลาๆ)

ผมเริ่มก่อนเลย เสริมจากคุณลูกอีสาน หุ้นแนะนำสำหรับลงทุนแทนฝากแบงค์ ขอเสนอ THRE ครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 19

โอ้ว เป็นแฟนพี่แมวเหมือนกันครับ

ส่วนตัวแล้วชอบ grammy มากกว่านะครับ ผลประกอบการช่วงหลังๆ ถือว่าดูดี นอกจากนั้นยังปรับปรุงการตลาดให้เข้ากับเทคโนโลยีสมัยใหม่ได้อย่างกลมกลืน ไม่ต่อต้านการเปลี่ยนแปลง (พูดในเชิงธุกิจ ไม่ว่ากันนะพี่ เหอะๆๆๆ) มีการ reuse สินค้า ปลุกกระแสความคลั่งไคล้ของศิลปินเก่าในดวงใจ (รุ่นผม) อย่างต่อเนื่อง และหันมาเน้นการตลาดกับกลุ่มแฟนคลับของศิลปิน แทนที่จะหว่านแหไปเรื่อยเปื่อยแบบเมื่อก่อน ผมคิดว่าช่วง 5 ปีที่ผ่านมา grammy ได้มีการเปลี่ยนแปลงพื้นฐานธุรกิจอย่างมีนัยสำคัญ และน่าจับตามองเป็นอย่างมากทีเดียว

work นี่เรียกว่านอกเหนือขอบเขตความเข้าใจน่ะครับ ผมไม่ค่อยดูทีวีด้วยแหละ ไอรายการที่ชาวบ้านเค้าว่าสนุก ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะสนุกตรงไหน 555

อยากได้ความเห็นจากคนวงในอย่างพี่มากเลยครับ ยินดีต้อนรับด้วยคน
อย่ายอมแพ้
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 20

บ๊างกอก บ๊างกอก ดินแดนความหลังของเรา เธอยังไม่ลืมใช่ม๊า  :lol:  แต่ก่อนเพลงนี้ไปคาราโอเกะที่ไรเป็นต้องทุกที

ยินดีต้อนรับพี่แมวครับ ลองไปอ่านเวป Blog ของผมได้นะครับ
www.yoyoway.com
เห็นด้วยกับข้อแนะนำของพี่ลูกอีสานครับ ถ้ายังไม่มีเวลาติดตามหุ้นมากนัก ให้เน้นเล่นพวก Model ธุรกิจชั้นยอดไว้ก่อน จะได้ไม่มีอะไรมา Suprise เท่าไหร่เวลาลงทุน

ในวงการบันเทิงที่มาแนว VI นอกจากคุณแมวก็รู้สึกจะมี คุณตุลย์ Apartment อีกคนนะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
moonchild

โพสต์ที่ 21

จองแถวหลังรอฟังคอนเสิร์ตพี่แมวด้วยคนครับ
K-invest

โพสต์ที่ 22

chirasuke เขียน:
ใครแนะนำดี จะร้องเพลงให้ฟัง.. ฮ่าๆๆ

เฉพาะที่พี่ "ลูกอิสาน" แนะนำ

ผมว่าพี่แมวคงต้องจัดเป็นคอนเสิร์ทแล้วละครับ
nun08

โพสต์ที่ 23

:shock:  :shock:    พี่แมว จิระศักดิ๊ตัวจริงเสียงจริงป่าวครับ  ชอบตอนพี่เล่นเพลงเเจ็สมาก  แล้วก็เพลง  ดาวประดับฟ้า เป็นเพลงในดวงใจอ่ะครับ ไว้ร้องให้สาวฟัง อิอิิอิ..... ว่าแต่ถ้าอยู่ในวงการ เพลง ลองถามๆๆข้อมูลจากคนในวงการ เผื่อได้ข้อมูลไรดีๆๆ ในหุ้นตัวที่เราสนใจครับ  ช่วยได้อีกทาง  แล้วก็ที่พี่ๆๆ ข้างบนแนะนำไว้ด้วยครับบ
chirasuke

โพสต์ที่ 24

[quote="ลูกอิสาน"]พี่แมวครับ สไตร์พี่อาจจะไม่มีเวลาติดตามหุ้นมากนัก ลองดูหุ้นที่ชัวน์ได้แน่ๆ แต่ผลตอบแทนต่ำหน่อย(10-12%ต่อปีแบบทบต้น) ไม่เจ๊ง พื้นฐานไม่เปลี่ยนไปมากแม้เวลาผ่านไป ธุรกิจเป็นอย่างไรก็เป็นอย่างนั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลงให้เราปวดหัว
รูปภาพ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 25

พี่แมว  :shock:

ถ้าเลือกหุ้นดี โดยไม่ดู valuation นัก คงจำเป็นต้องซื้อเฉลี่ยและมีวินัยมาก ๆ ครับ ตามเงื่อนไขของพี่ลูกอิสาน

มีตัวอย่างอยู่ตามนี้เลยครับ โปรเจ็คของพี่สุมาอี้ นักลงทุนที่มีแนวคิดเจ๋งมาคนหนึ่ง
http://dekisugi.net/7thltg/
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 26

chirasuke เขียน:ขอบคุณ คุณลูกอีกสานครับ
ตอนนี้ผมลองเลือกดูหุ้นใน SET50 ที่พื้นฐานดี ๆ เพื่อถือยาว ๆ เช่น ADVANC, PTT, MCOT, SCC, BIGC และ CPF (หรือจะเป็น CPALL ดี) ทางเลือกอย่างนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับ เพราะดูที่คุณลูกอีสานแนะนำก็จะคล้าย ๆ กันอยู่ เพียงแต่ในการเริ่มต้นผมยังไม่ได้ไปถึงกลุ่มธุรกิจอื่นมากมายเท่าไร แต่ไอเดียผมคือดูที่ปันผล แนวโน้มและความแข็งแกร่งของธุรกิจเป็นสำคัญ ภรรยาจะได้สบายใจว่าเงินไม่สูญ (ข้อ 6 ของคุณลูกอีสานนี่ถูกต้องเลยครับ)
รบกวนของคอมเม้นท์เพื่อน ๆ ด้วยนะครับ
หุ้นที่แนะนำ หากสังเกตผมจะเน้นความปลอดภัย ความเสี่ยงต่ำ และที่สำคัญต้องมีการเติบโตมากน้อยต่างกันไป ดังนั้นหุ้นเทคโนโลยีสื่อสาร หุ้นที่เกี่ยวกับสัมปทาน พวกแบงค์ จะไม่อยู่ในลิสต์ครับ ที่พอไหวคือ ptt pttep scc cpf banpu ที่จริงก็ยังเติบโตได้ เป็นหุ้นที่ทุกคนคุ้นเคย แต่ออกจะเป็นวัฏจักรบ้าง (ส่วนใหญ่แปรปรวนตามราคาน้ำมัน) ดังนั้นหุ้นพวกนี้ถ้าถือก็พอไหว มองภาพใหญ่ๆว่าทรัพยากรพลังงานมีแต่จะลดลง ความต้องการมากขึ้น บริษัทพลังงานน่าจะได้รับประโยชน์ครับ

ส่วน grammy ข้อดีคือมี content เอง แต่โดยธุรกิจมีความแปรปรวนพอสมควร และที่สำคัญผมคิดว่ามองการเติบโตได้ยาก จำได้ว่าต้นปี 52 อากู๋ต้องเป้ากำไรไว้พอๆหรือมากกว่าปีก่อนหน้า แต่ของจริงต่ำกว่าเป้าค่อนข้างมาก ถึงบอกว่าตัวนี้มีความเสี่ยงหลายอย่าง แต่ถ้าเป็นหุ้นกลุ่มบันเทิงตัวนี้น่าจะดีที่สุดแล้วครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

ราคาหุ้น ADVANC อาจพุ่งทะลุฟ้าหรือดิ่งลงเหวได้ครับขึ้นอยู่กับสัมประทาน GSM ปัจจุบันที่จะหมดอายุกับ 3G ในอนาคตที่ยังไม่แน่นอนทั้งสองประเด็น ถ้าไม่เข้าใจดีถือเป็นความเสี่ยงที่สำคัญครับ
chirasuke

โพสต์ที่ 28

อืม.. อย่างงี้นี่เอง ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ตอนนี้โปรเจคหุ้นบันเทิงของผมคงต้องพับไว้ก่อนแล้วล่ะ เพราะศึกษาหลายอย่างแล้วทั้ง Grammy และ Work ยังไม่น่าลงทุน ผมจะลองตามที่คุณลูกอีสานแนะนำก่อน ค่อย ๆ ไป ดีมั้ยครับ :lol:
รูปภาพ
moonchild

โพสต์ที่ 29

เล่นหุ้นปีนี้ต้องระวังกว่าปีที่แล้วมากครับ
ยังไงก็ต้องหาความรู้ในการตัดสินใจเพิ่มขึ้น
และที่สำคัญคือควบคุมอารมณ์ตนเองครับ

มีคนเก่งๆคอยชี้นำแนวทางจะไปได้เร็วและถูกต้องครับ
(ผมก็ได้พี่ๆในเว็บนี้แนะนำหลายๆอย่างครับ :bow: )
แต่ต้องเข้าใจในตัวธุรกิจจริงๆด้วยตัวเองนะครับ
รู้จุดเ่ด่น จุดด้อย จุดที่จะยอมขายหุ้นและมี mos ให้กับหุ้นแต่ละตัวครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 30

ยินดีต้อนรับครับพี่แมว. แฟนเพลงพี่หนาแน่นเหมือนเดิมนะครับ โดยเฉพาะผมดูๆคนมาต้อนรับจะอายุอานามไล่เลี่ยกับผม 555

ถ้าให้ผมคอมเมนต์นะ

ผมว่าพี่แมวยึดแนวทาง หาหุ้นผู้นำในกลุ่มอุตสาหกรรม สภาพคล่องสูงๆ บ.มีความมั่นคง มีเงินปันผลมากกว่าฝากแบงค์ และกระจายในหลายๆกลุ่ม

ข้อดีคือบ.พวกนี้มีความน่าเชื่อถือในสายตาของนักลงทุนมาก เวลาต่างชาติเข้ามาก็จะเลือกกลุ่มนี้เป็นหลัก แต่ข้อเสียก็อยู่ในข้อดีก็คือ ในเมื่อมีกองทุนต่างๆจับตามองไม่ได้ขาดสายตา โอกาสที่จะได้ผลตอบแทนแบบเซอร์ไพรซ์คงไม่มี น่าจะได้รวมปันผล8-15เปอร์เซนต์ต่อปีในระยะยาว ยังไงๆฝากพี่มองเทรนระยะยาวที่ ดร.จะเรียกว่าเมกะเทรน และลงทุนดักแนวโน้มที่จะเกิดในอนาคต แต่ราคาหุ้นยังไม่ตอบสนองการเติบโต ถ้าเราเจอหุ้นพวกนี้เราจะได้สองเด้งครับ เด้งแรกคือการเติบโตที่มีโอกาสไปอีกมากๆ และเด้งที่สองคือ peตอนที่เราเริ่มซื้อมันมีMOSมากๆ peของ4ไตรมาสข้างหน้าอาจเพียง4-6เท่า พออนาคตนักลงทุนเปลี่ยนมุมมองไปเทรดกันที่pe7-10เท่า เราก็ได้สองต่อครับ

และขอถามพี่แมวเรื่องหุ้นgrammyครับว่าพี่มองอย่างไรในภาพใหญ่ๆของบริษัท และการเติบโตส่วนของรายได้จากการโหลดเพลงและทีวีดาวเทียม ถ้าเรื่องไหนหน้าไมค์ไม่สะดวกหลังไมค์ก็ได้นะครับ

ยินดีต้อนรับครับ
นริศ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์