หุ้นประกันชีวิต!!! กับทัศนคติชาวTVI และสอบถามเรื่องสงสัย?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นประกันชีวิต!!! กับทัศนคติชาวTVI และสอบถามเรื่องสงสัย?

Post no. 1

สวัสดีครับ....อยากทราบว่า
1.พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ มีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับหุ้นประกันชีวิตครับ???
2.หุ้นประกันชีวิตมีทั้งหมดกี่ตัวครับ?
3.บริษัทเหล่านี้ตัวใดเข้าตลาดหุ้นบ้างครับ???หรือผมหาไม่เจอเอง?
 3.1บริษัท เมืองไทยประกันชีวิต จำกัด
 3.2บริษัท กรุงไทย แอกซ่า ประกันชีวิต จำกัด
 3.3บริษัท ไอเอ็นจีประกันชีวิต จำกัด
 3.4บริษัท ธนชาตประกันชีวิต จำกัด
 3.5บริษัท พรูเด็นเชียล ประกันชีวิต (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)
 3.6บริษัท เอช ไลฟ์ แอสชัวรันซ์ จำกัด
 3.7บริษัท สยามซัมซุงประกันชีวิต จำกัด
MYBIZ
Verified User

Post no. 2

BLA & SCNYL วิ่งฉิววววววววววว!!!!!!!
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Joga Bonito

Post no. 3

2. มีแค่ SCNYL กับ BLA

ทั้งคู่ไม่ใช่เบอร์หนึุ่งใน ตลาดรวม
แต่เป็นหนึ่ง ในตลาดประกันผ่านแบงค์

1. ประกันชีวิต ยังโตได้อีกเยอะ ในเมืองไทย
เหตุผลก็ดูจาก ตัวเลข ผู้ถือครองกรมธรรม์ประกันชีวิต
ในเมืองไทย ยังต่ำอยู่ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีประกัน

ประกันชีวิต ดีกว่าประกันภัยตรง เบี้ยที่จ่าย
เป็นเบี้ยจ่ายต่อเนื่องหลายปี บางกรมธรรม์จ่ายต่อเนื่อง 20 ปี
เบี้ยรับของบริษัทประกันชีวิต จะมีลักษณะ โตไปเรื่อยๆ
ต่างจากบริษัทประกัน ที่ บางปีเบี้ยรับหด บางปีโต การเติมโต
มีความต่อเนื่องน้อยกว่าประกันชีวิต

DCA ก็สูง เพราะ
อย่างเช่น BLA ก็ขายผ่าน สาขาของ BBL
ส่วน SCNYL ขายผ่านสาขาของ SCB

ถามว่าจะเป็นไปได้ ไหม ว่า BBL จะไปขายให้กับประกันเจ้าอื่น
คำตอบก็คง เป็นไปได้ แต่ว่า เรายังไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ เพราะ
BBL /SCB ก็มีหุ้นในบริษัทประกันของตัวเองพอสมควร
บริษัทประกันของตัวเองขายได้เยอะ ตัวเองก็กำไร

ณ ตอนนี้ผมยังมองว่า SCNYL และ BLA ต่างผูกขาดตลาดลูกค้า
ของแบงค์ตัวเอง ที่ต้องการซื้อประกัน

3. ประกันชีวิต ที่เหลือไม่มีเลย ไม่มีใครเข้า หรือบางตัว เช่น ธนชาติ
เขาเป็น Holding อยู่แล้ว ซื้อแม่ไ้ด้ลูก
picklife

Post no. 4

Joga Bonito เขียน:2. มีแค่ SCNYL กับ BLA

ทั้งคู่ไม่ใช่เบอร์หนึุ่งใน ตลาดรวม
แต่เป็นหนึ่ง ในตลาดประกันผ่านแบงค์

1. ประกันชีวิต ยังโตได้อีกเยอะ ในเมืองไทย
เหตุผลก็ดูจาก ตัวเลข ผู้ถือครองกรมธรรม์ประกันชีวิต
ในเมืองไทย ยังต่ำอยู่ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีประกัน

ประกันชีวิต ดีกว่าประกันภัยตรง เบี้ยที่จ่าย
เป็นเบี้ยจ่ายต่อเนื่องหลายปี บางกรมธรรม์จ่ายต่อเนื่อง 20 ปี
เบี้ยรับของบริษัทประกันชีวิต จะมีลักษณะ โตไปเรื่อยๆ
ต่างจากบริษัทประกัน ที่ บางปีเบี้ยรับหด บางปีโต การเติมโต
มีความต่อเนื่องน้อยกว่าประกันชีวิต

DCA ก็สูง เพราะ
อย่างเช่น BLA ก็ขายผ่าน สาขาของ BBL
ส่วน SCNYL ขายผ่านสาขาของ SCB

ถามว่าจะเป็นไปได้ ไหม ว่า BBL จะไปขายให้กับประกันเจ้าอื่น
คำตอบก็คง เป็นไปได้ แต่ว่า เรายังไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ เพราะ
BBL /SCB ก็มีหุ้นในบริษัทประกันของตัวเองพอสมควร
บริษัทประกันของตัวเองขายได้เยอะ ตัวเองก็กำไร

ณ ตอนนี้ผมยังมองว่า SCNYL และ BLA ต่างผูกขาดตลาดลูกค้า
ของแบงค์ตัวเอง ที่ต้องการซื้อประกัน

3. ประกันชีวิต ที่เหลือไม่มีเลย ไม่มีใครเข้า หรือบางตัว เช่น ธนชาติ
เขาเป็น Holding อยู่แล้ว ซื้อแม่ไ้ด้ลูก
อื้มมขอบคุณมากๆๆครับ ช่วงนี้สนใจกลุ่มนี้จริงๆครับ ซัดไปครึ่งพอร์ทเลยครับ
กำลังหาตัวอื่นถ้ามีอีกนอกจากSCNYLกับBLAจะซัดอีก ที่จริงสนใจของธนชาติมากๆๆๆ เสียดายจังที่มีแค่สองตัวT^T
picatos
ผู้ติดตาม: 339

Post no. 5

picklife เขียน: อื้มมขอบคุณมากๆๆครับ ช่วงนี้สนใจกลุ่มนี้จริงๆครับ ซัดไปครึ่งพอร์ทเลยครับ
กำลังหาตัวอื่นถ้ามีอีกนอกจากSCNYLกับBLAจะซัดอีก ที่จริงสนใจของธนชาติมากๆๆๆ เสียดายจังที่มีแค่สองตัวT^T
สนใจเพราะอะไรครับ?

ขอน้อมคารวะฟังเหตุผลของเทพหุ้นเซียนพลิกชีวิตหน่อยครับ...
picklife

Post no. 6

picatos เขียน: สนใจเพราะอะไรครับ?
ขอน้อมคารวะฟังเหตุผลของเทพหุ้นเซียนพลิกชีวิตหน่อยครับ...
:shock: เทพหุ้นเซียนพลิกชีวิต  อ่านประโยคนี้แล้วเหมือนกำลังโดนจระเข้เดินมาถามลูกแก๊ะว่า...ว่ายน้ำยังไงครับ.....555+ เอาเป็นเป็นว่าผมก็โพสๆไปละกันนะครับ ผิดถูกคุณpicatos ก็รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ 555+

1.ธุรกิจนี้ดูแล้วน่าจะมั่นคงครับ....และมีแนวโน้มเติบโตไปเรื่อยๆตามการขยายตัวของเศรษฐกิจ คุยกับพี่ซาอิให้ข้อมูลมาว่าที่ญี่ปุ่นอัตราการทำประกันของคนทั้งประเทศคือ200%/คน  ในขณะที่คนไทย3.8%/คน พี่ซาอินี่ขยันจริงๆครับความรู้แน่นมากๆแม้นกลุ่มที่ไม่ได้ดูมากแต่ก็ตอบผมสดๆเลย....
ดังนั้นเป้นไปได้ที่ธุรกิจนี้จะโตขึ้นไปเรื่อยๆอย่างไม่หยุดยั้ง...แต่ประเเด็นหนึ่งที่ผมสนใจหาคือแล้วตัวเลขนี้ของอินโดที่เศรษฐกิจใกล้เคียงกับบ้านเราเป้นอย่างไรบ้างครับ???กี่%ใครรู้บอกทีนะครับ อิอิ

สรุป-ส่วนการเติบโตของธุรกิจนี้ในปัจจุบันน่าจะอยู่ที่10-15%(จากข้อมูลยอดรวมปี49-51)

2.ผมดูตัวเลขMarketShareมีการเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะสำคัญมากๆ
AIA       ปี49=41.9%  ปี50=39%  ปี51=37.5%
SCNYL  ปี49=5.8%   ปี50=6.0%  ปี51=6.8%
BLA       ปี49=6.0%   ปี50=6.1%  ปี51=6.8%
ปี52ยังไม่มีใครมีช่วยเอามาเติมให้ด้วยนะครับ....
และที่ไม่ได้แสดง จะเห็นว่าบ.ประกันชีวิตที่ธนาคารส้รางลูกขึ้นมา กินMarketShareแทบทุกธนาคารเลยจริงๆครับ....แสดงว่าการใช้กลยุทธเอาหน้าCounterธนาคารเป็นที่ขายประกันนั่นได้ประสบความสำเร็จอย่างมาก

สรุป-การรุกMaketShareของSCNYL&BLA เพิ่มขึ้นในอัตราที่มากขึ้น....
ณ.ปี50-51 จะกินในปริมาณ10% และคิดว่าน่าจะยังคงกินมาร์เกตแชไปเรื่อยๆกว่าจะเริ่มอิ่มตัวก็ขอเดาว่าประมาณ15% ซึ่ง...เมื่อถึงตอนนั้นก็สามารถเสริมการขายใช้เซล์เหมือนกับประกันอื่นๆได้อีก....ซึ่งSCNYLเริ่มทำสิ่งนี้ควบคู่กันไปแล้วแต่BLAไม่แน่ใจ

3.จากข้อ1และข้อ2ผมทำให้ผมรวมการเติบโตคร่าวๆได้20% ซึ่งหากนำมาคิดหากำไรสุทธิก็น่าจะเพิ่มขึ้นอีกมากเพราะค่าใช้จ่ายในการขายและบริหารไม่ได้เพิ่มเป็นทวีคุณเหมือนการขายทางเซลล์....ซึ่งกว่าจะถึงตอนนั้นราคาก็น่าจะไปไกลโขแล้วครับ.....เพราะบริทน่าจะแข็งแกร่งขึ้นมากๆ

จุดอ่อน....
เรื่องเกี่ยวกับการเริ่มคืนเบี้ยประกันอาจมีปัญหาหากบริษัทสำรองจ่ายมากไป ซึ่งเบื้องต้นผมไม่มั่นใจว่าจะมีผลในระดับไหนแต่คิดว่าไม่น่าจะมากเพราะระดับยักใหญ่อย่างนี้ผูบริหารน่าจะมีธรรมภิบาลพอ แต่ก็คิดว่าจะต้องไปศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะๆก็หวังให้พี่ๆช่วยสอนเนี๊ยแหละครับอิอิ
แล้วเราสามารถขอดูงบการเงินของคู่แข็งจะได้ไหมครับ? โดยเฉพาะAIAกับไทยประกันชีวิต เพราะถ้าถึงจุดที่ทั้งคู่เริ่มใช้การขายตรงเข้ามาช่วยก็น่าจะมีเริ่มมีงบกำไรขาดทุนที่มีแนวโน้มไปหาทางAIAกับไทยประกัน พี่ๆรู้แล้วบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
sommul

Post no. 7

จริงๆแล้ว เราจะไปเทียบญี่ปุ่นคงไม่ได้ครับ เพราะเขาเต็มใจเดินไปซื้อประกัน แต่ของเราประกันต้องง้อให้คนซื้อ อยู่ดีๆมีใคร ร้องหาตัวแทน เพื่อซื้อประกันคนนั้นแปลก
ส่วน SCNYL นั้น ผมว่าปัญหาคือ BANCASSURANCE นั้นเป็นประกันที่สั้นกว่าการขายผ่านตัวแทน และความซับซ้อนน้อยกว่า อีกทั้งทางบริษัทจะรับความเสี่ยงมากกว่า สังเกตว่าเขาไม่ขายอะไรมาก เน้นที่การเปลี่ยนจากฝากเงินมาซื้อประกันเท่านั้น
ส่วน AIA และไทยประกันชีวิต ขายผ่านตัวแทนจะมีลูกเล่นในการขายหลากหลายกว่า และมักเป็นProduct ที่มีกำไรครับ
bladew124

Post no. 8

สองวันก่อน คุยกับตัวแทน เอไอเอ
แว่วๆ ว่า มีแผนจะเข้าตลาดหุ้นด้วย
ไม่เท็จจริงแค่ไหน

:shock:
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 9

ตัวแทน AIA คนไหนบอกครับ

อย่าไปเชื่อครับ ต้องตั้งเป็นบริษัทมหาชนก่อน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
picklife

Post no. 10

sommul เขียน:จริงๆแล้ว เราจะไปเทียบญี่ปุ่นคงไม่ได้ครับ เพราะเขาเต็มใจเดินไปซื้อประกัน แต่ของเราประกันต้องง้อให้คนซื้อ อยู่ดีๆมีใคร ร้องหาตัวแทน เพื่อซื้อประกันคนนั้นแปลก
:o สาเหตุน่าจะเพราะอะไรครับ? ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยซิครับ?

quote="sommul"]ส่วน SCNYL นั้น ผมว่าปัญหาคือ BANCASSURANCE นั้นเป็นประกันที่สั้นกว่าการขายผ่านตัวแทน และความซับซ้อนน้อยกว่า อีกทั้งทางบริษัทจะรับความเสี่ยงมากกว่า สังเกตว่าเขาไม่ขายอะไรมาก เน้นที่การเปลี่ยนจากฝากเงินมาซื้อประกันเท่านั้น [/quote]
ตัวนี้หลักใหญ่ๆที่ผมว่าดีกว่าบลาเพราะ บลาสัดส่วนการขายตรงตอนนี้50% แต่ตัวนี้สัดส่วนการขายเพิ่มเริ่มมีใครงการจึงน่าจะโตได้อีกครับ...แต่ยังไงไม่รู้กูรูเรื่องประกันช่วยหน่อยซิครับTVIมีเยอะซะด้วย อิอิ

quote="sommul"]ส่วน AIA และไทยประกันชีวิต ขายผ่านตัวแทนจะมีลูกเล่นในการขายหลากหลายกว่า และมักเป็นProduct ที่มีกำไรครับ[/quote]
แม้นตลาดขายตรงจะสู้ไม่ได้....แต่ก็ไม่ได้หวังชนะแต่ต้นอยู๋แล้วนิครับ แค่ทำได้แค่พอต่อกรถึงแพ้ก็ไม่เป็นไรแต่ขอแบ่งเค้กมาซักหน่อยละกันนะครับ อิอิ
เพราะถึงยังไงเราก็มีอีกสนามที่สองบริษัทนี้เข้าสู้ไม่ได้

ปล.อันนี้ขอถามนอกเรื่องนิดนะครับ มีของSCB BBL ทำให้นึกถึงKBANKครับ ได้ยินมาว่าKBANKใช้หาพันธมิตรแทนจริงเท็จอย่างไรครับ? แล้วทำไมไม่คิดจะทำเองโอกาสดีๆอย่างนี้จะเอาไปให้คนอื่นทำไมกันครับ???
picklife

Post no. 11

bladew124 เขียน:สองวันก่อน คุยกับตัวแทน เอไอเอ
แว่วๆ ว่า มีแผนจะเข้าตลาดหุ้นด้วย
ไม่เท็จจริงแค่ไหน

:shock:
ถึงเข้ามาจริงผมก็ไม่สนนะครับ....เพราะโดนแย่งMarketShareทุกปีทุกปี เดี๋ยวจะดูปี2552ซิว่าจะโดนอีกหรือปล่าว?

ที่อยากให้เข้าคือของ ธนชาติ กรุงไทย และกสิกรครับ.....เข้ามาจะไปเข้าคิวรอแต่หัววันเลย อิอิ
นักดูดาว

Post no. 12

ผมขอถามคำถามง่ายๆ ก่อนจะบอกว่าประกันที่ไหนดีไม่ดี

คนเราซื้อประกันชีวิตไปทำไมกันครับ?

ผมมีส่วนได้เสียกับธุรกิจนี้นะครับ หากดูเหมือนเป็นการโฆษณาก็ต้องขออภัยด้วย
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

Radio
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 13

ผมว่าทัศนคติเกี่ยวกับประกันชีวิตของคนไทยเริ่มเปลี่ยน
ไปแล้วครับสังเกตุได้จากคนที่ผมรู้จักเริ่มถามหาตัวแทน
ประกันชีวิตกันแล้ว  ผิดกับสมัยก่อนมีแต่วิ่งหนี
picklife

Post no. 14

นักดูดาว เขียน:ผมขอถามคำถามง่ายๆ ก่อนจะบอกว่าประกันที่ไหนดีไม่ดี

คนเราซื้อประกันชีวิตไปทำไมกันครับ?

ผมมีส่วนได้เสียกับธุรกิจนี้นะครับ หากดูเหมือนเป็นการโฆษณาก็ต้องขออภัยด้วย
ต้องการความมั่นคงคร๊าบบบบ ความคุ้มครองเยอะๆ คร๊าบบบ

แต่คำว่าดีของผู้บริโภคกับคำว่าดีเจ้าของกิจการมันสวนทางกันอยู่นะครับ?

ดังนั้นถ้าจะเทียบกันระหว่าง2กิจการจริงๆมันยากครับ ต่างคนต่างดีในคนละด้าน เหมือนกับ "นุ่น วรนุช" กับ "อั้ม พัชราภา" บางคนชอบอั้ม บางคนชอบนุ่น ด้วยสาเหตุที่แตกต่างกัน โดยส่วนตัวผมตัดสินใจไม่ถูกครับจะเลือกใครดีคิดมากมึนก็เลยมันทั้งสองครับ :oops:   แต่บางคนอาจจะไม่ชอบทั้งสองไม่ชอบละครช่องนี้ บอกว่าชอบ "แพท อังศุมาลิน"มากกว่า(ผมก็ชอบครับน่ารักสุดๆๆๆ :oops: )
นักดูดาว

Post no. 15

ต้องการความมั่นคงคร๊าบบบบ ความคุ้มครองเยอะๆ คร๊าบบบ
กรมธรรม์ประกันชีวิตที่ตัวแทนขายมีแบบสุดขั้วของความคุ้มครอง ประเภทจ่ายหมื่นบาทคุ้มครองล้านบาท ไปจนถึงสุดขั้วของการออมทรัพย์ อย่างพวก Single Premium ชำระเบี้ยครั้งเดียว ได้ผลตอบแทนเหมือนพันธบัตร

แต่ Bancassurance ส่วนมากจะเป็นแบบออมทรัพย์ ชำระเบี้ยระยะสั้นๆ สำหรับผู้ต้องการผลตอบแทนดีกว่าดอกเบี้ย หรือต้องการลดหย่อนภาษีเท่านั้นครับ แบบประกันก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ เช่นจ่าย10ปี คุ้มครอง 15 ปี

หากคนเราเข้าใจมากขึ้นว่าทำประกันชีวิตไปทำไม บริษัทกลุ่มไหนน่าจะได้ประโยชน์ล่ะครับ?

pongo

Post no. 16

นักดูดาว เขียน: แต่ Bancassurance ส่วนมากจะเป็นแบบออมทรัพย์ ชำระเบี้ยระยะสั้นๆ สำหรับผู้ต้องการผลตอบแทนดีกว่าดอกเบี้ย หรือต้องการลดหย่อนภาษีเท่านั้นครับ แบบประกันก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ เช่นจ่าย10ปี คุ้มครอง 15 ปี
ผมว่าผมเคยลองคำนวณ IRR ประกันแบบออมทรัพย์ ผลที่ได้มันต่ำมากๆ เลยนะครับ ของเมืองไทยประกันชีวิตหรือไงเนี่ย
แล้วแบบออมทรัพย์มันยังหักลดหย่อนภาษีได้หรือครับ คุ้นๆ ว่าไม่ได้แล้วนา
นักดูดาว

Post no. 17

ผมมีตัวเลขที่น่าตกใจพอสมควร

คนไทยทำทุนประกันชีวิตไว้ต่ำมากๆ โดยส่วนใหญ่ทำประกันไว้เพียงหลักแสนบาทเท่านั้น ที่บอกว่าคนไทยทำประกัน 26% แล้ว แต่หากวิเคราะห์ถึงความพอเพียงในหลักประกัน ผมเชื่อยังขาดอีกเป็นเท่าๆตัว

ยกตัวอย่างคนทำงานหารายได้เดือนละ 30,000 บาท ทำประกันแบบออมทรัพย์ ทุนประกัน 300,000 บาท ส่ง 7 ปี คุ้มครอง 14 ปี เมื่อเกิดเหตุเสียชีวิตลง ครอบครัวได้เงิน 300,000 บาท เท่ากับเงินเดือนไม่ถึงปี แล้วครอบครัวสามารถมีชีวิตอยู่อย่างปกติสุขได้อย่างไร? ยังไม่นับหนี้สิน เช่นบ้าน รถ บัตรเครดิต

คุณเคยลองคิดดูมั้ยครับ ว่าประกันชีวิตที่คุณมีอยู่ "พอเพียง" หรือเปล่า

Joga Bonito

Post no. 18

pongo เขียน: ผมว่าผมเคยลองคำนวณ IRR ประกันแบบออมทรัพย์ ผลที่ได้มันต่ำมากๆ เลยนะครับ ของเมืองไทยประกันชีวิตหรือไงเนี่ย
แล้วแบบออมทรัพย์มันยังหักลดหย่อนภาษีได้หรือครับ คุ้นๆ ว่าไม่ได้แล้วนา
แบบออมทรัพย์ก็หักลดหย่อนภาษีได้ครับ ถ้า กรมธรรม์ มีอายุ 10 ปีขึ้นไป
picklife

Post no. 19

นักดูดาว เขียน: กรมธรรม์ประกันชีวิตที่ตัวแทนขายมีแบบสุดขั้วของความคุ้มครอง ประเภทจ่ายหมื่นบาทคุ้มครองล้านบาท ไปจนถึงสุดขั้วของการออมทรัพย์ อย่างพวก Single Premium ชำระเบี้ยครั้งเดียว ได้ผลตอบแทนเหมือนพันธบัตร

แต่ Bancassurance ส่วนมากจะเป็นแบบออมทรัพย์ ชำระเบี้ยระยะสั้นๆ สำหรับผู้ต้องการผลตอบแทนดีกว่าดอกเบี้ย หรือต้องการลดหย่อนภาษีเท่านั้นครับ แบบประกันก็ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ เช่นจ่าย10ปี คุ้มครอง 15 ปี

หากคนเราเข้าใจมากขึ้นว่าทำประกันชีวิตไปทำไม บริษัทกลุ่มไหนน่าจะได้ประโยชน์ล่ะครับ?
:? อืมมมคิดยากครับสองจิตสองใจครับ แต่ละอันก็มีข้อดีข้อเสียที่แตกกันนะครับ....ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก Bancassurance มากกว่านะครับ แต่ก็ไม่ได้เลือกแบบฟังธงนะครับรักพี่เสียดายน้อง คนหนึ่งอึ๊ม คนหนึ่งขาว :P
และในเมื่อผมเองก็ยังฟังธงไม่ขาดเพราะมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกัน และถึงฟันขาดก็อาจจะเป็นความคิดเราคนเดียวคนอื่นอาจจะคิดต่าง กรณีคุมเคลืออย่างนี้ถ้าเป็นผมผมเลิดคิดปวดหัวT^T ผมเลือกโดยการดูผลลัพท์มันไปเลยดีกว่าว่าผลออกมาเป็นอย่างไร? แนวโน้มไปทางไหนมากกว่า ก็ไปทางนั้นครับ

บางสมการง่ายๆตีโจทย์แตกก็เลือกใช้สมการครับ แต่บางโจทย์ตัวแปลเยอะแยะมากมายปวดหัวและผมก็ไม่ใช่ไอสไตน์ยังเซ่อๆอยู๋ครับ จึงเลือกใช้วิธีแบบนักวิทยาศาสตร์รุ่นก่อนคือทดลองมันซ้ำๆลองหลายๆค่าแล้วเขียนเป็นกราฟเอา ถึงมันจะไม่สามารถบอกคำตอบที่ถูก100%เหมือนกับสูตรของไอสไตน์ แต่ผมก็เชื่อว่ามันก็บอกคำตอบที่ถูกต้องมากกว่า90% ซึ่งนั้นผมก็พอใจแล้วครับกับความรูหางลูกอึ่งอางตอนนี้ อิอิ

ขอโทษจริงๆคุณ นักดูดาว ผมตามไม่ทันจริงๆครับT^T ช่วยชี้แนะหน่อยละกันนะครับ ว่าถ้าเป็นคุณนักดูดาวจะเลือกแบบไหน?แล้วแบบไหนน่าจะดีกว่า?แล้วสรุปว่ากลุ่มประกันชีวิตดีไม่ดี และสองตัวที่มีตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน?ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณคร๊าบบบบ
นักดูดาว

Post no. 20

ถูกต้องครับ หากมองการประกันชีวิตเป็นการลงทุนต้องคิด IRR

แบบประกันออมทรัพย์ใช้ลดหย่อนภาษีได้ครับ แต่ต้องมีความคุ้มครอง 10 ปีขึ้นไป และมีเงินคืนระหว่างปีไม่เกิน20% ของเบี้ยรายปี

นักดูดาว

Post no. 21

ขอโทษจริงๆคุณ นักดูดาว ผมตามไม่ทันจริงๆครับT^T ช่วยชี้แนะหน่อยละกันนะครับ ว่าถ้าเป็นคุณนักดูดาวจะเลือกแบบไหน?แล้วแบบไหนน่าจะดีกว่า?แล้วสรุปว่า กลุ่มประกันชีวิตดีไม่ดี และสองตัวที่มีตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน?ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณคร๊าบบบบ
การซื้อประกันชีวิตในยุคใหม่ ต้องทำการวางแผนการเงินให้ดีครับ คือต้องมีการประเมินความเสี่ยงก่อนแนะนำแบบประกัน เช่นท่านที่เป็นโสด ไมมีภาระหนี้สิน อาจจะชอบออมทรัพย์ ส่วนท่านที่มีหนี้สิน มีภาระเลี้ยงดูครอบครัว ทำงานหาเงินคนเดียวก็อาจจะต้องการแบบอื่น

ผมเองมีประกันชีวิตทั้งสองแบบ (และกำลังจะซื้อเพิ่ม) ขึ้นกับภาระและช่วงอายุครับ ยังมีอีกหลากหลาย คุยกันไม่จบในกระทู้แน่ๆ

กลุ่มประกันชีวิตดีแน่ๆครับ แต่ตัวที่ดีจริงๆยังไม่เข้าตลาด :) สำหรับ SCNYL กับ BLA ผมคิดว่ายังเป็นระดับกลางๆครับ

พูดมากไปแล้ว ผมไม่ได้มาขายของในเว็บนะครับ หากสนใจเรื่องไหนเป็นพิเศษ กระซิบมาได้ครับ อาจจะเขียนเป็น Blog ให้อ่านกัน

simplelife

Post no. 22

อ่านกระทู้นี้จบ เลยรู้ว่าคุณนักดูดาวเป็นคนขายประกันของ AIA  :D

จะไปเทียบกับญี่ปุ่นเหมือนพี่ david ทำผมว่าไม่ถูกซะทีเดียว ต้องดูด้วยครับว่าลักษณะการประกอบอาชีพของเรา กับของเขามันต่างกันยังไง อย่างเมืองไทยชาวนาชาวสวนชาวไร่ที่ทำกินบนที่ของตัวเอง ก็มีที่พวกนี้เป็นหลักประกันอยู่แล้ว คือที่พวกนี้ที่ดินเป็นตัวสร้างรายได้ ไม่ใช่ตัวเจ้าของที่ดิน ประกันไปก็อาจจะไม่คุ้มค่า และที่สำคัญเชื่อหรือไม่ครับว่า สาเหตุหนึ่งที่คนไทยจำนวนมากไม่มีประกันชีวิต คือทุกวันนี้แค่พอกินพอใช้ (หรือแทบจะไม่มีจะกิน) แล้วจะเอาตังค์ไปห่วงกับประกันชีวิตกันขนาดไหน จะให้ธุรกิจประกันประเทศเราขยายตัวไปเท่ากับญี่ปุ่นก็คงจะยากมากๆครับ

ขอแขวะนิดเกี่ยวกับธุรกิจประกัน ผมว่าอย่าไปยึดติดเลียนแบบ Buffett เกินไปครับ เขามีธุรกิจประกันที่สร้างกระแสเงินสดให้เขาได้ดีที่สุดก็จริง แต่มัน work out ก็เพราะว่าทั้งตัวเขาเองและ Lou Simpson สามารถนำกระแสเงินสดพวกนี้ไปลงทุนและได้ผลตอบแทนดีมากๆ ถ้าประกันในเมืองไทยทำเฟอะฟะแบบ SCSMG ในปีที่ผ่านมา ก็ไม่ได้กำไรดีกว่าธุรกิจประเภทอื่นเท่าไรหรอกครับ
นายสต็อก

ประ Gun!!!

Post no. 23

ประ Gun จ๋า...มาอีกแล้วหรือจ๊ะ
หนีไม่พ้นจริงๆ!!! :lol:

ไม่ว่าจะเกิด จะตาย จะใช้ชีวิตที่ไหน
พี่ประกัน ขอเข้าไปเอี่ยวด้วยคน
แหม...เกาะติดหนึบหนับเลย (ฮะๆๆ) :8)

แบบนี้...กลัวไข้โป้งจริงๆ (ฮิๆๆ)

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
นักดูดาว

Post no. 24

ตัวแทน AIA คนไหนบอกครับ
อย่าไปเชื่อครับ ต้องตั้งเป็นบริษัทมหาชนก่อน
ใช่ครับ ผมอยู่ AIA ที่จริงน่าจะทราบตั้งแต่ผมบอกเรื่องข่าวลือการเข้าตลาดหุ้นนะ :)

ไม่เป็นไรครับ เห็นด้วยว่า เราไม่เทียบกับญี่ปุ่นก็ได้
สถานการณ์เมืองไทยตอนนี้คงต้องเทียบกับประเทศข้างๆแล้วล่ะ  :lol:

คนบ้านนอก

Post no. 25

สวัสดีครับเพื่อน ๆพี่ ๆทุกท่าน
เนื่องจากผมเป็นน้องใหม่..อยากโพส
ดังนั้นผมขอโพสแรกที่นี่แล้วกันนะครับ เห็นกำลังคุยกันอยู่เรื่องธุรกิจประกัน
สำหรับความเห็นของผมนะครับ
1. ธุรกิจประกันโดยเนื่อในคือธุรกิจกระจายความเสี่ยงครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะนำคนมารวมกันแล้วแต่ละคนก็จ่ายเงินสมทบ (คิดง่าย ๆเหมือนกับกองทุนชาปะนะกิจอะไรประมาณนั้น)
 ดังนั้นถ้าหากสมมุติฐานข้อ 1 จริงก็น่าจะเป็นประโยชน์กับบริษัทที่มีลูกค้ามาก ๆนะครับ
2. สำหรับเรื่องของผลตอบแทนแบบ IRR นั้นก็คงจะไม่สูงมากแน่นอนครับ เพราะเท่าที่ผมลองดู บริษัทส่วนใหญ่ก็มักจะเอาเงินที่รับเบี้ยมาส่งไปลงทุนในหลักทรัพย์กลุ่มพันธบัตร ซึ่ง yield ไม่ค่อยสู้ดีนัก แต่มีประโยชน์ตรงที่ เป็น risk free ในด้านที่ไม่ default แน่นอน และได้ดอกเบี่ยสูงกว้าฝากแบงค์
3. ส่วนเรื่องที่ว่าญี่ปุ่นมีคนเดินเข้าไปซื้อประกันนั้นผมว่าก็ไม่แปลกครับ
ผมเคยลองเข้า web ของญี่ปุ่นดู(ภรรยาแปลให้) พบว่าน่าสนใจครับเหมือนเราคุยกับตัวเองอยู่เลย
4. ผมคิดว่าที่ญี่ปุ่นคนทำประกันกันมากน่าจะเน้นหนักในส่วนของประกันสุขภาพนะครับ เนื่องจากคารักษาพยาบาลแพงมัก ๆ แล้วถ้าดูตามสัดส่วนประชากรก็จะพบว่าคนสูงอายุมีมากกว่าเด็ก ดังนั้นผมคิดว่าในอนาคตประเทศส่วนใหญ่ก็จะเติบโตไปในทางเดียวกันครับ คือ ผู้สูงอายุมากขึ้น สวัสดิการของรัฐก็จะเอาไม่อยู่ครับ

สรุปคือธุรกิจที่น่าจะได้ประโยชน์จากการเติบโตของประกันก็ไม่น่าจะหนีกลุ่มโรงพยาบาลครับ
SunShine@Night

Post no. 26

นักดูดาว เขียน: การซื้อประกันชีวิตในยุคใหม่ ต้องทำการวางแผนการเงินให้ดีครับ คือต้องมีการประเมินความเสี่ยงก่อนแนะนำแบบประกัน เช่นท่านที่เป็นโสด ไมมีภาระหนี้สิน อาจจะชอบออมทรัพย์ ส่วนท่านที่มีหนี้สิน มีภาระเลี้ยงดูครอบครัว ทำงานหาเงินคนเดียวก็อาจจะต้องการแบบอื่น

ผมเองมีประกันชีวิตทั้งสองแบบ (และกำลังจะซื้อเพิ่ม) ขึ้นกับภาระและช่วงอายุครับ ยังมีอีกหลากหลาย คุยกันไม่จบในกระทู้แน่ๆ

กลุ่มประกันชีวิตดีแน่ๆครับ แต่ตัวที่ดีจริงๆยังไม่เข้าตลาด :) สำหรับ SCNYL กับ BLA ผมคิดว่ายังเป็นระดับกลางๆครับ

พูดมากไปแล้ว ผมไม่ได้มาขายของในเว็บนะครับ หากสนใจเรื่องไหนเป็นพิเศษ กระซิบมาได้ครับ อาจจะเขียนเป็น Blog ให้อ่านกัน
ตัวไหนเหรอครับพี่

PM มาบอกก็ได้ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
pornchal

Post no. 27

AIA พยายาม จะเข้าตลาดหุ้นที่ ฮ่องกงครับ เพราะ บริษัทแม่ คือ AIG ที่ USA มีปัญหา จำเป็นต้องใช้เงิน กำลังดำเนินการทำ IPO อยู่ ไม่รู้ผลจะเป็นอย่างไร
pornchal

Post no. 28

ผมว่าตัวที่ดีกว่า ตัวที่อยู่ในตลาด คือ เมืองไทยประกันชีวิตครับ ในความเห็นของผมนะครับ

ไม่รู้ตัวเดียวกันกับของคุณ... หรือเปล่า
นักดูดาว

Post no. 29

pornchal เขียน:ผมว่าตัวที่ดีกว่า ตัวที่อยู่ในตลาด คือ เมืองไทยประกันชีวิตครับ ในความเห็นของผมนะครับ

ไม่รู้ตัวเดียวกันกับของคุณ... หรือเปล่า
เหมือนเห็นความคิดผมเลยครับ :)

เหตุผลง่ายๆ เมืองไทยประกันชีวิต มีส่วนแบ่งอันดับ 3 ในตลาดประกันชีวิต รองจาก AIA และไทยประกันชีวิต

ส่วนสองรายแรก ผมว่าเงินทุนเค้ามีเกินพอแล้วนะครับ

nasesus
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 30

แล้ว MTI นี่เค้าทำแต่ประกันภัย หรือประกันชีวิตด้วยครับ หรือว่ามีการถือหุ้นของเมืองไทยประกันชีวิตหรือไม่ครับ สโลแกนอารมณ์ดี ยิ้มได้เมื่อภัยมา (ถ้าซื้อแล้วแดงคาพอร์ตจะยิ้มได้มั้ยหว่า)

มุมมองส่วนตัวผมว่าแนวโน้มต่อไปถ้าแบงค์เลิกรับประกันเงินฝากเต็มจำนวน คนจะเริ่มหันเงินเข้าสู่ประกันชีวิตแบบออมทรัพย์แทนครับ ผู้ได้ประโยชน์มากสุดน่าจะเป็นรายใหญ่ๆในตลาด ที่ผู้ทำประกันค่อนข้างมั่นใจในบริษัท
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
PostPost