เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมเป็นนักลงทุนอีกคนหนึ่งครับที่ดูงบยังไม่เก่งมาก เลยอยากจะเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน แต่ก็รออาจาร์ยมนต์มาเกือบครึ่งปีแล้ว ทนไม่ไหวครับ อยากเรียนมาก เลยตัดสินใจหาที่เรียนเองครับ โดยผมได้ติดต่ออาจาร์ยที่สอนวิชาอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน แล้วก็สอนนักวิเคราะห์อยู่ด้วยครับเพื่อมาสอน

ชื่อคอร์ส : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
วิทยากร : วิศรุต
วันที่เรียน : 13-14 มีนาคม 2010 ( เรียน 2 วัน )
สถานที่ : โรงแรมเมอร์เคียว รัชดา (อยู่ตรงแยก อสมท ติดกับฟูนจูนครับ) รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ค่าเรียน : 4,500 บาทต่อคน
จำนวนที่รับ : รับจำนวนจำกัด สมัครก่อนได้ก่อนโดยนับจากการโอนเงิน

ท่านใดสนใจ กรุณาแจ้งรายละเอียดผม โดย pm ข้อมูลดังนี้ครับ
1. ชื่อ login
2. อีเมล์
3. หมายเลขโทรกลับ
4. ผมจะแจ้ง หมายเลขบัญชีเพิ่อโอนเงินให้กับท่านทางอีเมล์ครับ
5. สมัครแล้วไม่คืนเงินนะครับ เพราะเดี๋ยวจะเสียโอกาสท่านอื่นที่อยากเรียนเหมือนผม

รายละเอียดหัวข้อจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับหลังได้รับจากอาจาร์ยแล้ว งานนี้ผม customised เพื่อเราชาว VI โดยเฉพาะเลยครับ
chada
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รบกวน หน่อยนะคะ

อยากทราบ ประวัติ คุณ วิศรุต วิทยากร ที่จะมาสอน น่ะค่ะ

^^"

โพสต์ที่ 3

chada เขียน:รบกวน หน่อยนะคะ

อยากทราบ ประวัติ คุณ วิศรุต วิทยากร ที่จะมาสอน น่ะค่ะ

^^"
จริงๆท่านผมติดต่ออาจาร์ย วรศํกดิ์ ทุมมานนท์ครับ แต่อาจาร์ยไม่ว่าง ท่านเลยแนะนำอาจาร์ยท่านนี้ที่สอนวิชาวิเคราะห์งบการเงินอยู่ที่จุฬา และยังสอนพวกนักวิเคราะห์อยู่ด้วยให้มาสอนแทนครับ ถ้าจะเอารายละเอียดจริง ผมต้องไปขออาจาร์ยอีกทีครับ
chada

โพสต์ที่ 4

อ้ออ ค่ะ

กำหนดการแน่นอน มั๊ยคะ

( ไวกว่านั้น ไม่ได้เหรอ)

หรือ รอคนครบอ่ะคะ

^^

โพสต์ที่ 5

chada เขียน:อ้ออ ค่ะ

กำหนดการแน่นอน มั๊ยคะ

( ไวกว่านั้น ไม่ได้เหรอ)

หรือ รอคนครบอ่ะคะ

^^
จริงๆผมก็อยากได้ไวๆกว่านี้ครับ (ผมใจร้อน อยากเรียนไวๆเหมือนกัน) แต่เผอิญไอ้สิ่งที่ผมขอ customised จากอาจาร์ย แกต้องทำการบ้านเยอะครับ 555 แกกลัวทำไม่ทัน เดี๋ยวจะออกมาไม่ดีครับ ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะครับ เพราะผมก็ไม่อยากรอเหมือนกัน งานนี้จัดแน่นอนครับ ใครจองก่อนได้ก่อนครับ
chada

โพสต์ที่ 6

โอเคร ค่ะ

(แต่ แพง อ่ะ)

อิอิ

จองด้วย ที่นึงละกันน

อันนี้ ต้อง มีความรู้พื้นฐานอะไรมา บ้างอ่ะคะ?
killyz

โพสต์ที่ 7

น่าสนใจครับ แล้วมีเป็นตารางเรียนไหม ว่าจะสอนหัวข้ออะไร
และเริ่มสอนตอนกี่โมง ให้เตรียมสมุดกับปากกาไปก็พอใช่ไหมครับ

เสร็จจากงานจิบเบียร์ก็มาอบรมต่อเลย
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

รับเต้มที่ห้องกี่คนครับ?????
picklife

โพสต์ที่ 9

ต้องเอาNoteBookไปด้วยไหมครับ???
picklife

โพสต์ที่ 10

killyz เขียน:น่าสนใจครับ แล้วมีเป็นตารางเรียนไหม ว่าจะสอนหัวข้ออะไร
และเริ่มสอนตอนกี่โมง ให้เตรียมสมุดกับปากกาไปก็พอใช่ไหมครับ

เสร็จจากงานจิบเบียร์ก็มาอบรมต่อเลย
อยากได้หัวข้อที่สอนนะครับ รบกวนด้วยครับ.....

โพสต์ที่ 11

killyz เขียน:น่าสนใจครับ แล้วมีเป็นตารางเรียนไหม ว่าจะสอนหัวข้ออะไร

ตารางเรียนรออาจาร์ยส่งให้อยู่ครับ แกขอเวลา 2-3 วันครับ แต่ผมก็ต้อง review ก่อนครับว่าได้ตามที่ต้องการครบถ้วนหรือไม่ เพราะอาจจะต้องปรับอีกครั้งด้วยครับ

คร่าวๆ ก็จะเป็นทำนองนี้ครับ แต่ต้องรอของจริงจากอาจาร์ยก่อนด้วยครับ เพราะโจทย์ของผมที่ให้แกไปคือ ถ้าแกเป็นนักลงทุน แกจะดูอะไรบ้าง วิธีการวิเคราะห์ รวมถึงเทคนิคต่างๆครับ เพื่อให้พวกเราเรียนลัดกันอย่างรวดเร็ว แต่ถ้ามันเยอะมากๆ ผมก็จะแบ่งเป็นขั้น advance อีกครับ งานนี้ผมขอแกแบบละเอียดครับ

วิธีอ่านและวิเคราะห์งบ
- แบบย่อส่วน
- แบบ trend analysis
- แบบอัตราส่วนต่างๆ
- เทคนิดแบบอื่นๆ ถ้ามี
- ตัวอย่างการวิเคราะห์อุตสาหกรรมต่างๆ(แต่อาจจะไม่ครบนะครับเพราะแกบอกมันเยอะมาก)
- เทคนิคการดูงบที่ตกแต่งบัญชี
- คุณภาพของกำไร
- การทำ forecast งบ
- workshop

รับรองครับ สองวันนี้ผมจะทำให้แบบคุ้มค่าสุดๆ ที่ผมรอเรียนมานานเลยครับ

โพสต์ที่ 12

picklife เขียน:ต้องเอาNoteBookไปด้วยไหมครับ???
เอาไปด้วยก็ดีครับ เพราะต้องแบ่งกล่มกันทำ workshop ครับ

ส่วนเรื่องเวลาเรียนทั้งสองวันเป็นด้งนี้คับ

วันแรก ลงทะเบียน 8:30
เริ่มเรียน 9:00 ใครมาช้า ไม่รอนะครับ ต้องตรงต่อเวลาครับ
พัก 15 นาที ช่วงเช้า
พักเทียง 12:13:00
พัก 15 นาที ช่วงบ่าย
เลิกเรียน 17:30

วันที่สอง
เริ่มเรียน 9:00 ใครมาช้า ไม่รอนะครับ ต้องตรงต่อเวลาครับ
พัก 15 นาที ช่วงเช้า
พักเทียง 12:13:00
พัก 15 นาที ช่วงบ่าย
เลิกเรียน 17:30
doo_meau

โพสต์ที่ 13

อยากเรียนด้วยครับแต่เป้นเดือนกุมภากับเมษาไม่ได้หรอครับ
ไม่ว่างเดือนมีนาหน่ะครับ ขอคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 14

green-orange เขียน:แต่ต้องรอของจริงจากอาจาร์ยก่อนด้วยครับ เพราะโจทย์ของผมที่ให้แกไปคือ ถ้าแกเป็นนักลงทุน แกจะดูอะไรบ้าง วิธีการวิเคราะห์ รวมถึงเทคนิคต่างๆครับ เพื่อให้พวกเราเรียนลัดกันอย่างรวดเร็ว แต่ถ้ามันเยอะมากๆ ผมก็จะแบ่งเป็นขั้น advance อีกครับ
แกไม่ใช่นักลงทุนหรอครับ????

โพสต์ที่ 15

doo_meau เขียน:อยากเรียนด้วยครับแต่เป้นเดือนกุมภากับเมษาไม่ได้หรอครับ
ไม่ว่างเดือนมีนาหน่ะครับ ขอคุณครับ
ผมจะดูให้นะครับ แต่ตอนนี้ยังเป็นวันเวลาเดิมครับ ถ้ามีผู้สนใจเรียนเกินจำนวนอาจจะจัดให้อีกคอร์สครับในเดือน เมษา โอเคไหมครับ

โพสต์ที่ 16

picklife เขียน: แกไม่ใช่นักลงทุนหรอครับ????
อย่าเข้าใจผิดนะครับ คือมันเป็นวิธีสื่อสารระหว่างผมกับอาจาร์ยเพิ่อให้ง่ายต่อการคุยกัน เพราะจริงๆแกสอนหลากหลายกลุ่มครับ อย่างนักวิเคราะห์แกก็สอน พวกทีต้องไปสอบ cfa แกก็สอน แต่เราเป็นนักลงทุน ต้องบอกแกให้ชัดครับว่าเราต้องการอะไร อิอิ

โพสต์ที่ 17

สวัสดีครับ

ท่านไหนอ่านแล้วมีคำแนะนำดีๆ ช่วยบอกด้วยนะครับ จะเป็นการดีอย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 18

:wink: ผมว่าสำหรับผมแพงอะT^Tคนอื่นๆอาจจะคล้ายๆกันนะครับ แต่เรียน2วันนี่ก็ครบเครื่องจริงๆครับ....

แนะว่าเอาVDOไปอัดไว้ด้วยซิครับ เก็บไว้น่าจะมีประโยชน์ครับ...

ห้องประชุมรับได้กี่คนครับ???ยังไม่ได้ตอบเลยนะครับ อิอิ

โพสต์ที่ 19

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ และขอตอบคำถามเผื่อว่าบางท่านคงคิดอยู่ในใจนะครับ ผมเป็นคนเปิดเผยครับ

1. การจัดงานครั้งนี้ ผมได้ค่าบริหารจัดการนิดหน่อยนะครับเป็นค่าเหนื่อย ไม่ใช่ไม่ได้อะไรเลย เพราะต้องทำโน่นทำนี่หลายอย่าง
2. กรณีที่บางท่านคิดว่า จะไว้ใจผมได้หรือป่าวนั้น คงตอบยากนะครับ ผมพูดตามตรง เพราะเราไม่รู้จักกัน แต่ที่แน่ๆ ผมไม่คิดที่จะโกงนะครับ และผมก็อยากเรียนจริงๆ แต่เท่าที่ผมเคยดูในเน็ตแล้ว ผมว่ามันไม่เหมาะกับนักลงทุน ผมเลยคิดจะหาผู้สอนมาสอนให้ได้ตามความต้องการ ครั้นจะอ่านหนังสือเอง ก็ใช้เวลานาน แถมการที่เราได้คนเก่งมาสอน เราก็น่าจะได้เทคนิคต่างๆ จากเค้าด้วย
3. จำนวนคนที่จะเปิดได้ต้องมีอย่างน้อย 30 คนครับและผมคิดว่าจะรับไม่เกิน 40 คน(อย่างมากที่สุด) ถ้าหากเกินมามากๆ ผมคิดว่าต้องเพิ่มอีก 1 คอร์สต่างหาก เพื่อให้ทั่วถึงในการสอบถามนะครับ และถ้าจำนวนคนเรียนไม่พอ ผมก็คงยกเลิกครับ (ไปหาเรียนเอาเองดีกว่า หรือไม่ก็รออาจาร์ยมนต์มาสอนครับ ราคาก็ไม่ต่างจากนี้สักเท่าไหร่)
4. ส่วนเรื่องการขออัด vdo ผมไม่คิดว่ามันเหมาะสมนะครับ เป็นการให้ความเคารพต่ออาจาร์ยที่สอนนะครับ แม้ว่าเค้าอาจจะอนุญาติก็ตาม เราควรรู้ว่านั่นเป็นอาชีพของเค้า ใช้ทำมาหากิน

ขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

โพสต์ที่ 20

ห้องประชุมรับได้กี่คนครับ???ยังไม่ได้ตอบเลยนะครับ
ห้องประชุมจัดในโรงแรมครับ จำนวนที่รับได้ 30-60 ครับ
picklife

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับที่มาชีแจงหน้าไมด้วย
เอาครับ....ขอร่วมอุดมการณ์ด้วยละกันนะครับ....จะได้ถึง30คน อิอิ

ตรวจสอบสถานะ!!!!!
เท่าที่อ่านๆตอนนี้ น่าจะมี5คนแล้วนะครับ....คิดว่าถ้าเกิด20คนเมื่อไหร่ก็น่าจะเริ่มมีการโอนเงินกันได้แล้วนะครับ เพราะน่าจะสำเร็จ....เอาใจช่วยนะครับ อิอิ

ปล1.อัด2วันเต็มๆนี่ขอเนื้อหาให้ถึงแก่นเลยนะครับ อิอิ

ปล2.พี่ๆท่านใดที่บังเอินผ่านเข้ามาช่วยรบกวนดูเนื้อหาด้วยนะครับ เผื่อมีเสนอแนะเพิ่มเติมเรื่องเนื้อ จะได้ประโยชน์สูงสุด อิอิ

โพสต์ที่ 22

picklife เขียน:ขอบคุณครับที่มาชีแจงหน้าไมด้วย
เอาครับ....ขอร่วมอุดมการณ์ด้วยละกันนะครับ....จะได้ถึง30คน อิอิ

ตรวจสอบสถานะ!!!!!
เท่าที่อ่านๆตอนนี้ น่าจะมี5คนแล้วนะครับ....คิดว่าถ้าเกิด20คนเมื่อไหร่ก็น่าจะเริ่มมีการโอนเงินกันได้แล้วนะครับ เพราะน่าจะสำเร็จ....เอาใจช่วยนะครับ อิอิ

ปล1.อัด2วันเต็มๆนี่ขอเนื้อหาให้ถึงแก่นเลยนะครับ อิอิ

ปล2.พี่ๆท่านใดที่บังเอินผ่านเข้ามาช่วยรบกวนดูเนื้อหาด้วยนะครับ เผื่อมีเสนอแนะเพิ่มเติมเรื่องเนื้อ จะได้ประโยชน์สูงสุด อิอิ
ขอขอบคุณที่ไว้เนื้อเชื่อใจกันครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมเกียวกับเนื้อหา ช่วยกันเสนอเข้ามานะครับ เพราะอีก 2-3 วัน อาจาร์ยแกจะส่งหัวข้อมาให้ครับ จะได้แก้ไขปรับปรุงให้ตรงกับความต้องการของพวกเรา 100% ผมกลัวว่าผมคนเดียวอาจจะขาดตกไปครับ

โพสต์ที่ 23

ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ ตอนนี้ครับ

1. green-orange ผมเองอ่ะ --> ชัวร์
2. chada --> ชัวร์
3. killyz --> รบกวนช่วยคอนเฟริมหน่อยนะครับว่าเอาจริงหรือป่าว
4. picklife --> ชัวร์
5. minkyman --> ชัวร์
picklife

โพสต์ที่ 24

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 36724.html

ลองไปช่วยประชาสัมพันธ์มาให้นะครับ....เผื่อมีคนสนใจ อิอิ
โอบาน่า

โพสต์ที่ 25

น่าในใจมากกกกกก
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
โอบาน่า

โพสต์ที่ 26

โอบาน่า เขียน:น่าในใจมากกกกกก
^_^ น่าสนใจมากครับ
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี

โพสต์ที่ 27

picklife เขียน:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 36724.html

ลองไปช่วยประชาสัมพันธ์มาให้นะครับ....เผื่อมีคนสนใจ อิอิ
ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 28

โอบาน่า เขียน: ^_^ น่าสนใจมากครับ
คุณโอบาน่า สนใจสมัครเลยไหมครับ จะได้เป็นคนที่ 6 อิอิ
Kuray

โพสต์ที่ 29

น่าสนใจมากคับ แต่อยากทราบเนื้อหาที่สอนก่อน แล้วก้คือผมมีความรู้ไม่มากนัก อยากรู้ว่าควรเตรียมตัวยังไงบ้างจะได้ตามพี่ๆให้ทัน ขอบคุณคับ

โพสต์ที่ 30

Kuray เขียน:น่าสนใจมากคับ แต่อยากทราบเนื้อหาที่สอนก่อน แล้วก้คือผมมีความรู้ไม่มากนัก อยากรู้ว่าควรเตรียมตัวยังไงบ้างจะได้ตามพี่ๆให้ทัน ขอบคุณคับ
แค่เข้าใจความหมายของ แต่ละหัวข้อในงบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด ก็พอแล้วล่ะครับ ส่วนเรื่อง agenda ผมรออาจาร์ยอยู่ครับ แต่ถ้าอยากจะรู้คร่าวๆ ก็ขี้นไปอ่านด้านบนครับ ผมมีอธิบายไว้คร่าวๆ