เข้าดีหรือไม่เข้าดี....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
peodpeod55
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ
      ถ้าสมมติสถานการณ์ที่เราเจอหุ้นตัวหนึ่งที่เราเห็นราคามันต่ำกว่ามูลค่าที่เราประเมินได้ (Upside 40%)
กิจการมั่นคง มีเงินสดอยู่เยอะ มีภาพบวกในอนาคตข้างหน้า
      แต่...... ถ้าสภาพตลาดตอนนี้ไม่เอื้ออำนวย เป็นพี่ๆ จะเข้าไปเก็บหุ้นตัวนี้ในอัตราส่วนกี่ % ดีครับหรือว่าจะรอให้ตลาดลงมาก่อน
(กลัวว่าซื้อไม่ทันหรือไม่ก้อกลัวเก็บของแพง)

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
peodpeod55

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ เป็น VI ฝึกหัดอยู่นะครับ
หากพี่ๆคนไหนมีความเมตตา โปรดชี้แนะสั่งสอนด้วยนะครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

เราซื้อบริษัทครับ ไม่ได้ซื้อตลาด

ถ้าเป็นผม แล้วถ้าเกิดเจอแล้ว ศึกษาจนแน่ใจก็ใส่เลยครับ แต่อาจจะลงประมาน สามสิบเปอร์เซ้น อีกสิบ ไว้มันร่วงลงมาแรงๆ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ลองอ่าน"ดันโด"และ"ตีแตก"ดูครับ
ตัดสินใจเอาเอง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

โพสต์ที่ 5

ลุยเลยน้อง อย่าไปกลัว ขึ้นต่ำ50%ของที่กะจะซื้อตัวนี้
ไม่ใช่50%ของพอร์ทนะครับ อิอิ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ว่าแต่ ตัวที่เจอเนี่ย คือตัวไหนเหรออ บอกกันบ้างซิ  อิอิ
peodpeod55

โพสต์ที่ 7

[quote="คนคอน"]ว่าแต่ ตัวที่เจอเนี่ย คือตัวไหนเหรออ บอกกันบ้างซิ
peodpeod55

โพสต์ที่ 8

chowbe76 เขียน:ลองอ่าน"ดันโด"และ"ตีแตก"ดูครับ
ตัดสินใจเอาเอง
เดี๋ยวจะไปนั่งเทียน :idea: คำนวนสูตร Kelly Formula ดูนะครับ
ขอบคุณนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: เข้าดีหรือไม่เข้าดี....

โพสต์ที่ 9

[quote="peodpeod55"]รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ
9korn

โพสต์ที่ 10

สถานการณ์แบบเดียวกับเจ้าของกระทู้.. แต่ผมเก็บไปแล้ว 60% อ่ะครับ..

^
^
^

60% ของ port เหอๆ เสียวสยองกันไปเลย  :shock:
peodpeod55

Re: เข้าดีหรือไม่เข้าดี....

โพสต์ที่ 11

[quote="ส.สลึง"][quote="peodpeod55"]รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 12

ทยอยๆ ตั้งรับก็ได้นะครับ แล้วถ้าผลประกอบการออกมาคอนเฟริ์มสิ่งที่เราคิด
ก็อาจเก็บเพิ่ม
[v]

โพสต์ที่ 13

E ในอนาคต อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน  นักวิเคราะห์ก็ใส่ E ในอนาคตทั้งนั้น

E ในอนาคต ไม่ควรผันผวนมากไม่ว่าเศรษฐกิจจะดีหรือร้าย  :twisted:

ดูดีๆนะครับ
simplelife

โพสต์ที่ 14

หมีขาว เขียน:ทยอยๆ ตั้งรับก็ได้นะครับ แล้วถ้าผลประกอบการออกมาคอนเฟริ์มสิ่งที่เราคิด
ก็อาจเก็บเพิ่ม
เคยตั้งซื้อไว้หลายๆวันติดๆกัน หุ้นมันก็ขึ้นไปเรื่อยๆ สรุปว่าเลยจากที่เราคิดว่าถูกไปหลายเปอร์เซ็นต์ ตัดใจเลิกดู อีกเดือนนึงผ่านไปมันขึ้นไป 10% จาก MOS 30% เหลือ 20% แทน

ขอตอบจขกท ไม่มีวิธีไหนดีกว่าหรอกครับ ตอนนี้ ถ้าผมเห็นราคาใกล้ๆที่อยากได้ ผมก็ซื้อเลย ถ้ามันตกลงมา ก็บอกตัวเองครับว่า "ตูไม่ใช่เทวดา จะไปรู้ล่วงหน้าได้ยังไง ว่ามันจะขึ้นหรือลง"
GERRARD007

โพสต์ที่ 15

ถ้าหากคิดว่าตอนนี้ราคาไม่แพงและซื้อลงทุนระยะยาวผมว่าเต็มปอด 100% ไปเลยครับ...แต่ถ้าเล่นรอบหรืออย่างอื่นก็ค่อยๆเก็บไปเรื่อย 5-3-2  หรือ 4-3-3 แล้วแต่จะชอบแนวเบนิเตชหรืออเล็ก...ฮ่า ฮ่า ฮ่า (คนละเรื่องเดียวกัน...)

ส่วนสไตล์ผม วิเคราะห์ดีแล้ว แนวโน้มดี อนาคตไกล ปันผลงาม ราคาไม่แพง ผมเต็มปอดตลอดครับ...

รวยด้วยหุ้น...

http://www.kewell007.blogspot.com
[v]

โพสต์ที่ 16

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 8&start=90

:twisted:  ในกระทู้ผม พอดีมีพิมพ์แนวรับไว้ ถ้าจะทะยอยรับก็ไปส่องๆดูได้นะอยู่หน้าสุดท้าย  

"เป็นความเห็นส่วนตัว ควรพิจารณาก่อนตัดสินใจลงทุน"
หมักเตา

โพสต์ที่ 17

เข้าใจว่า upside 40% มาจากสถานการณ์ที่ทุกอย่างเพอร์เฟ็คท์ตามคาด เลยอยากให้ลองเอาปัจจัยลบที่มีโอกาสเป็นไปได้มาคำนวณมูลค่าเหมาะสมด้วย แล้วอาจจะได้ upside อีกค่านึงที่ต่ำกว่า

ถ้ายังพอใจกับทั้งสองค่าก็ซื้อตูมเดียวไปเลย แต่ถ้าไม่งั้น ก็ทยอยซื้อ
บริษัทมั่นคงยาวนาน คงไม่ต้องขอ upside มากมายหรอกครับ

ยังไงเผื่อไม้สองไว้ด้วย ถ้าเกิดมันดันหักหัวลงมาแล้วไม่ได้วิเคราะห์ผิด จะแค่ถือรอ หรือจะตีแตกโดยทิ้งตัวอื่น หาเงินสดเพิ่ม
MYBIZ

โพสต์ที่ 18

จัดไป อย่าให้ขาด แล้วแต่ความกล้าแล้วกันถ้ายังกลัวก็รอไปก่อน
ตลาดหุ้นคือท่ารถ มีรถออกทุกวันไม่ต้องกลัวตกรถ สำคัญขึ้นให้ถูกตัวแล้วกัน
ตัวไหนไปก่อนแล้วไปไม่ทันก็ดูตัวอื่นครับ ถ้าไม่มีเลยก็รอก่อนก็ได้
ช่วงนี้กีฬาสีก็บุกหนักอยู่ข้างเดียว ถ้ายังห่วงสถานการณ์นี้ก็รอไปก่อน
อาจจะได้ของดีราคาถูกกว่านี้ อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
peodpeod55

โพสต์ที่ 19

ตอนนี้ตัดสินใจเริ่มทยอยซื้อบ้างแล้วครับ
แต่ถ้าลงมาอีกจะเก็บอีก เก็บไปเรื่อยๆถ้าเงินหมด
เงินเดือนออกก็จะซัดโปร้ง :lol:
จนกว่านายตลาดจะเห็นคุณค่าครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 20

peodpeod55 เขียน:ตอนนี้ตัดสินใจเริ่มทยอยซื้อบ้างแล้วครับ
แต่ถ้าลงมาอีกจะเก็บอีก เก็บไปเรื่อยๆถ้าเงินหมด
เงินเดือนออกก็จะซัดโปร้ง :lol:
จนกว่านายตลาดจะเห็นคุณค่าครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
:cool:
Small Details Make a Big Difference
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

ซื้อไปเหอะครับ
เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้มันจะวิ่งขึ้นหรือวิ่งลง
ถ้ามี MOS อยู่ระดับที่น่าพอใจก็น่าจะทะยอยซื้อได้ละครับ

บางทีต่อราคาแค่ช่องเดียว สุดท้ายหุ้นวิ่งไปไกลจนเก็บไม่ทันแล้วจะเสียดาย
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 22

ผมเคยเจอหุ้นที่คิดมูลค่าได้ 8 เด้งใน 10 ปี
แต่ด้วยความเป็นมือใหม่ เลยซื้อไว้น้อย พออยู่ ๆ วิ่งไปเร็ว ก็เสียดาย
พอขึ้นเยอะ ๆ เข้าก็กลัวเลยขายหมด

มาตอนนี้มันขึ้นมามากกว่าที่ผมขายไปเท่าตัว ด้วยเหตุจากผลประกอบการณ์ดี

วันนี้ผมกลับมาซื้อใหม่ด้วยความเข้าใจที่มากขึ้น แม้จะมี UP Size เหลือ 3 เด้งใน 10 ปีและถ้ามันลงแรง ๆ ผมจะเก็บเยอะ ๆ เลยครับ

เสียดายนะครับ ไม่ใช่ไม่เสียดาย
นี่ละครับคือมูลค่าของความเข้าใจกิจการ (5 เด้งที่หายไป)

ทีมาเล่าให้ฟังก็อยากให้เห็นความสำคัญในการทำความเข้าใจในกิจการให้มาก ๆ
จนเรามั่นใจจริง ๆ แล้วเราจะไม่เสียใจในการตัดสินใจของเราเลยครับ
kakathi

โพสต์ที่ 23

กล้วยไม้ขาว เขียน: ทีมาเล่าให้ฟังก็อยากให้เห็นความสำคัญในการทำความเข้าใจในกิจการให้มาก ๆ
จนเรามั่นใจจริง ๆ แล้วเราจะไม่เสียใจในการตัดสินใจของเราเลยครับ
" "
theerasak24

โพสต์ที่ 24

ถ้าคิดว่าใช่ ก็เริ่มได้เลยครับ อย่าง Buffet จะซื้อไม่กี่ครั้ง แต่ละครั้งจะซื้อเยอะๆ ครับ แล้วเค้าจะรอคอยหาจังหวะและโอกาสที่คนอื่นมองไม่เห็นยิ่งถ้าเป็นช่วงที่คนอื่นเข้าไปซื้อเยอะๆ เขาจะไม่ซื้อครับ และจะมองที่บริษัทไม่ได้มองบทวิเคราะห์หรือสถานะการณ์ของตลาดหุ้นช่วงนั้นครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
green/30/10/08

โพสต์ที่ 25

DevilCupid เขียน:ซื้อไปเหอะครับ
เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้มันจะวิ่งขึ้นหรือวิ่งลง
ถ้ามี MOS อยู่ระดับที่น่าพอใจก็น่าจะทะยอยซื้อได้ละครับ

บางทีต่อราคาแค่ช่องเดียว สุดท้ายหุ้นวิ่งไปไกลจนเก็บไม่ทันแล้วจะเสียดาย
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 26

มาแสดงความคิดเห็นแตกต่างครับ
วันนี้ผมขายไปเยอะครับ ผมขายเพื่อกำเงินสดไว้เตรียมซื้อใหม่ครับ
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่เห็นด้วยก็ได้นะครับ ผมอาจจะขายหมูก็ได้นะครับ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ผมขายเฉพาะหุ้นบางตัวนะครับ :!:  :!:  :!:
บางตัวซื้อเก็บมาหลายปี ราคานิ่งเลยครับช่วงนี้ บางตัวขึ้นไปนิดนิด ได้ปันผลหลายรอบผมก็ไม่ขายครับ
หุ้นที่ขายส่วนใหญ่ซื้อมาเดือนธันวาครับ  4-6 ตัวครับ
ขาดทุนรวมค่าคอมมิสชั่น 1.47%ครับ:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ผมไม่กล้าเอามือไปรับมีดครับ กัวง่ะ :lol:  :lol:  :lol:
และ ผมไม่มีความสามารถพิเศษเดาใจเสื้อ......ได้ครับ

ผมมั่วเอานะครับ(เดี๋ยวซวย)
ผมแค่มาแสดงความคิดเห็น ท่านจอมยุทธ ท่านแม่ทัพทั้งหลายจะไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ ตอนนี้ผมไม่รีบซื้อครับ เพราะผมกำเงินสดไว้แล้ว
ผมว่ารองบการเงินดีกว่า สำหรับบางบริษัทที่ไม่รั่วก่อนนะครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
หมักเตา

โพสต์ที่ 27

โอ้ว ท่านขงเบ้ง ผู้หยั่งรู้ฟ้าดิน มาเองเลย (แซวด้วยความเคารพนะครับ)  :wink:
ดีครับพี่ มีความคิดเห็นที่แตกต่างก็นำมาแสดง จะได้เกิดการเปรียบเทียบ

ผมเอง สองสามวันนี้ก็งงๆ สับสน เห็นหลายบริษัทดีๆ แต่ราคาตกเอาตกเอา โทรไปถามที่บริษัทถามเค้าว่าลำบากมั๊ย คนรับสายก็คงงงๆ ยิ่งกว่าผม บอกว่า "วันอังคารลำบากนิดหน่อยค่ะ เพื่อนร่วมงานลาพักร้อนไปเที่ยว เมื่อวานยิ่งลำบาก เพราะอีกคนมาป่วยเพิ่ม ทิ้งหนูรับโทรศัพท์ รับออเดอร์ลูกค้าอยู่คนเดียว ไม่ได้พักเลย วันนี้ดีขึ้นแล้วเพราะกลับมาหมดแล้ว" ผมเลยยิ่งสับสน

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... ht=#556125
http://www.thaivi.com/webboard/search.p ... 0%BA%E9%A7
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 28

การศึกครั้งนี้ยากนัก เพราะข้าศึกมีตัวประกันอยู่(เศรษฐกิจ)

ชนะข้าศึกไม่ยาก แต่ต้องช่วยตัวประกันด้วยนี่สิยาก

กองกำลังที่คุมไม่ได้ คือ ประชาชนที่โดนลูกยุ

:cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:

เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผมมั่วเอาสุดสุดเลยนะครับ(เดี๋ยวซวย)
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

[quote="ขงเบ้ง"]การศึกครั้งนี้ยากนัก เพราะข้าศึกมีตัวประกันอยู่(เศรษฐกิจ)

ชนะข้าศึกไม่ยาก แต่ต้องช่วยตัวประกันด้วยนี่สิยาก

กองกำลังที่คุมไม่ได้ คือ ประชาชนที่โดนลูกยุ

:cry:
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
bladew124

โพสต์ที่ 30

นอกจากเข้าใจกิจการ เข้าใจหุ้น
ก็ต้องเข้าใจเรื่องการบริหารพอร์ตด้วยครับ
โพสต์โพสต์