18 @ หุ้นเงา เดือน ม.ค.53

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อะไรดีละ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ทบทวนอดีต...

SET ได้บวกไปได้มากพอตัว  4.3%   ขณะที่หุ้นเงาทั้ง 18 ตัว ได้ผลตอบแทนเฉลี่ยที่  7.1%   เป็นเวลาหนึ่งเดือน (17 ธค.52 ถึง 17 มค.53)  นับว่าชนะตลาดได้  2.8% ซึ่งก็นับว่าไม่เลวเลย   ถึงแม้ว่า หุ้นเงา จะไม่ชอบตลาดขาขึ้นนัก เพราะ มักจะแพ้ตลาดบ่อยๆ ในสภาพขาขึ้น   อย่างไรก็ดีหากมองว่า วอเรนต์  บัฟเฟต์ทำได้ชนะตลาดราว 1% ต่อเดือนโดยเฉลี่ย  แนวคิดของ หุ้นเงา ชนะ บัฟเฟต์ ได้ถึง 3 เดือนซ้อน   หุ้นที่แพ้ตลาดมี  9 ตัว ขณะที่หุ้นชนะตลาดมี 9 ตัว   เป็นความผิดพลาดสำหรับหุ้นที่แพ้ตลาดทั้ง  9 ตัว  ขออภัยด้วยหากมีคนซื้อลงทุนไป   อย่างไรก็ดี  มีหุ้นที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่า 10% อยู่ 4 ตัว คือ SYNEX (34%)  , CI (22%) , SIS (15%)  และ MFEC (13%) เป็นเพราะหุ้นได้เปลี่ยนภาพจาก  No Growth Low P/E เป็น High Growth High P/E หรือเปล่า ??

ปรับเปลี่ยนปัจจุบัน....
ยังคงเป็น 8 ตะแกรงเช่นเดิม
1. หุ้นเล็ก : ต้องมีขนาดเล็กกว่า 1 หมื่นล้านบาท  เพื่อในเข้าข่าย หุ้นเงา ที่แท้จริง  
2. หุ้นโต : ต้องมีการเติบโตของผลกำไรในปีหน้าอย่างต่ำ 15%  
3. หุ้นคล่อง : ต้องมีสภาพคล่องพอตัว  มีซื้อขายได้ทุกวัน  
4. หุ้นสลัว : ราคาหุ้นต้องไม่ขึ้นมากกว่า ตลาด 20% ในรอบ 1 เดือนที่ผ่านมา   ดังนั้น  SYNEX ต้องหลุดจากแนวคิด หุ้นเงา ไปอย่างน่าเสียดาย  
5. หุ้น P/E ต่ำกว่า 8 เท่าในปีหน้า  เราขยับขึ้นมาอีกนิด  กำหนด PEG ที่ 0.5 เท่าเป็นเกณฑ์
6. หุ้น P/B ต่ำกว่า 2 เท่า  ราวๆ นี้ก็คิดว่าแพงแล้วสำหรับหุ้นเงา
7. หุ้นที่จะมีการจ่ายปันผลสูงกว่า 3% ต่อปี  (เพื่อให้มากกว่า ดอกเบี้ยพันธบัตร)  
8. หุ้นที่มีเฟยหง เรโชสูงกว่า 10%  : ตัวเลขนี้คิดจากกำไรสะสมที่ยังไม่จัดสรร ต่อ มาร์เก็ตแคป)  คือ ถ้า บ.จ่ายเท่าที่จ่ายได้ทั้งหมด จะจ่ายเงินปันผลได้กี่เปอร์เซ็นต์ของราคาหุ้น    เพื่อกรองหุ้นที่มีขาดทุนสะสมออกไปด้วย

สอดส่องอนาคต.....

Super Leading Indicators ทั้ง 5 ตัว คือ ค่าเงินยูโร ราคาทองคำ  ราคาน้ำมัน ดัชนี NASDAQ และ ดัชนีหุ้นจีน  ต่างส่งสัญญาณทางเดียวกันในทางลบทั้งสิ้น....เป็นสัญญาณเตือนภัยที่ไม่อาจมองข้ามครับ  

Theme การลงทุนในอนาคต มี 4 เรื่อง คือ ไทยเข้มแข็ง  ฟองสบู่แตกรอบ2 3G  และ อีโคคาร์
- ไทยเข้มแข็ง   โดนเหตุการณ์มาบตาพุดสกัดดาวรุ่งไว้  จึงทำให้กลุ่มรับเหมาจืดๆ ไปเหมือนกัน  อย่างไรก็ดี  บริษัทรับเหมาทั้ง ก่อสร้าง และ วางระบบ IT  น่าจะได้รับผลดีในปีนี้อย่างแน่นอนหลายแสนล้าน
- ผมคาดการณ์ฟองสบู่จะแตก  ทั้งในยุโรโซน  จีน และเวียดนาม  โดยต้นเหตุมาจาก FX ที่ผิดพลาดของแต่ละประเทศ   ค่าเงินบาทอยู่ในสถานะที่ดีกว่ามาก  ดังนั้น  หุ้นส่งออกต่างๆ พึงระวัง   รวมทั้งหุ้น commodity ผมมองเป็นทิศทางเชิงลบกับหุ้นกลุ่มเหล่านี้  โดยค่าเงินยูโรที่น่าจะดิ่งลง จะทำให้กำลังซื้อคิดเป็นดอลลาร์ของโลกหายไปราว 5%
- 3G  ก็คงจะมีการลงทุนโครงข่ายแน่นอน  อย่างน้อยๆ ก็ของ TOT 2 หมื่นล้านบาท  ส่วนการประมูลโดนโรคเลื่อนออกไปคงทำได้ประมาณกลางปีหน้า   อย่างไรก็ดี  บริษัท IT พวกนี้คงแบ่งเค้กกันสบายๆ    
- อีโคคาร์ และ รถยนต์เล็กถูกๆ จะนำตลาดเช่าซื้อ ในเฟื่องฟูขึ้นอีกครั้ง   เราจึงใส่หุ้นในกลุ่มเช่าซื้อรถยนต์ไปด้วย เพราะเห็นว่ายังเข้าหลักเกณฑ์  ทั้งถูกทั้งโตพอจะได้

ซึ่งหลังจากกรองหุ้นผ่าน 8 ตะแกรงได้ 18 หุ้นเงา แล้ว   หากจะตัดสินใจลงทุนจริงๆ  กรุณาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจลงทุนครับ  ไม่น่าเชื่อว่าหุ้นกระจายอยู่ใน 4 กลุ่มเท่านั้น .... วิจารณ์กันได้เต็มที่   เพื่อสร้างภูมิปัญญา
พบหุ้นในกลุ่มอสังหาฯ มีจำนวน 8  ตัว  โดยจะได้ประโยชน์จากการลงทุนรถไฟฟ้าอย่างน้อย 2 แสนล้านบาทภายใน 3 ปีข้างหน้านี้  รับประโยชน์ฟรีๆ โดยรัฐบาลลงทุนให้  นอกจากนี้ยังมีดีมานด์คนเกษียณต่างชาติอีกราวปีละ 2 แสนคน  ไทยต้องหาที่อยู่อาศัยเพื่อรองรับดีมานด์ตรงนี้ด้วย   รวมทั้งคาดหวัง M&A เพราะ บ.ยักษ์ใหญ่ในกลุ่มนี้มีค่า P/BV ที่แตกต่างกับตัวเล็กถึง 5-6 เท่า

PF ได้ประโยชน์จากแอร์พอร์ตลิงก์ และ สีม่วง  ปีหน้าคาดยอดขายโต 1.2 หมื่นล้าน  ซึ่งรวมการขายที่ดินเปล่าด้วยอีกพันล้าน  ทำให้ยอดขายต่อ mkt.cap สูงถึง 4 เท่าตัว  ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดในกลุ่มนี้ก็ว่าได้   ยอดรับรู้รายได้ที่สูงถึง 1 หมื่นล้านปีหน้า  น่าจะทำให้ NPM ของบริษัทถึงระดับ 10% ได้  
CI  เป็นบริษัทที่มี backlog ต่อ mkt.cap สูงถึง 4 เท่าตัว ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดในกลุ่มนี้ตัวหนึ่ง  ค่า P/BV ยังต่ำอยู่มาก และ น่าจะมีการปรับอัตรากำไรขึ้นมาได้บ้างในปีหน้า
NOBLE  ในกลุ่มหุ้นอสังหาฯที่มีอัตรากำไรตามปกติ (สูงกว่า 15%) นั้น  หุ้นที่มี backlog และ ยอดขายสูงถึงระดับ 2.5 เท่าของ mkt.cap ก็คงจะเป็นตัวนี้กระมัง   อัตรากำไรสุทธิยังดี  ค่า P/B ยังต่ำมากๆ  และ เหลือเชื่อที่มี เฟยหง เรโข  สูงถึงกว่า 100%  
PRIN  ยังคงมียอดขายและแบ็กลอคที่น่าสนใจ   มีโครงการทั้งคอนโดฯ ที่จะรับรู้ได้อีกไม่น้อย  ราคาขนาดนี้ไม่แพงนัก  อาจทำกำไรต่อหุ้นได้ถึง 0.45 บาท  P/E จึงต่ำ 5 ได้เลย
SC  ยอดขายและแบ็กลอกอยู่ในเกณฑ์ที่ดี   P/BV ก็ไม่สูงมากนัก   ขายแนวราบ และคอนโดฯ ต่อเนื่อง  แต่ดันโดนปัจจัยการเมืองเล่นงานเสียก่อน   ก็นับว่าเป็นหุ้นที่ถูกทีเดียวจากกำไรต่อหุ้นที่ 2.5 บาท  ราคานี้ P/E ต่ำ 5
MJD  รับรู้รายได้คอนโดฯ ในปีหน้าจะมีกำไรเพิ่ม  กำไรต่อหุ้นที่ 0.7 บาท...ดังนั้นราคาหุ้นแบบนี้จัดได้ว่าถูก  
SENA  เป็นหุ้นใหม่ที่รุกตลาดหนัก  ด้านคอนโดฯ .... มีมูลค่าที่น่าสนใจ  อาจทำกำไรต่อหุ้นได้สูงถึง 0.49 บาท (โบรกเกอร์)  ซึ่งก็เติบโตและทำให้ P/E ต่ำ 5
MK  กลับมาใหม่หลังจากคาดการณ์จะเติบโตได้สูงจากการเริ่มขายทาวน์โฮม... มูลค่าน่าสนใจต่ำทั้ง P/E และ P/BV

หุ้นกลุ่มรับเหมาอีก 2 ตัว  ซึ่งรับประโยชน์จาก ไทยเข้มแข็ง และ ยังมีราคาหุ้นถูกอยู่
PYLON รับทำเสาเข็มเจาะ  ซึ่งมีอยู่ไม่กี่บริษัท   รับประโยชน์จาก ไทยเข้มแข็ง  รถไฟฟ้า หลายสี  ยอดขายน่าจะโตได้อีกมาก  ขณะที่ราคาหุ้นปัจจุบันไม่แพงนัก  
PREB  เป็นบริษัทรับเหมาที่มียอดรายได้ต่อ มาร์เก็ตแคปสูงมากแห่งหนึ่งถึง 6 เท่า  P/BV ต่ำมาก    ยอดขายและ อัตรากำไรน่าจะทำได้ดีขึ้นในปีหน้า  จากผลของไทยเข้มแข็ง

หุ้นกลุ่ม IT  อีก 7 ตัว  ซึ่งน่าจะได้ประโยชน์จากไทยเข้มแข็ง และ 3G  น่าจะเติบโตได้สูง  
SIS  รายใหญ่ของชิ้นส่วนและเครื่องอิเลกฯ   ยังจัดว่าเป็นหุ้นที่ถูกสำหรับในกลุ่มนี้  พอจะคาดหวังการเติบโตได้
JAS  น่าจะได้ประโยชน์จาก 3G  มาบ้าง  รวมทั้งอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง   ราคาหุ้นยังถูกทั้ง P/E และ P/BV
JTS  น่าจะได้ประโยชน์จากการวางระบบ 3G และ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูง  ยังมีค่า P/BV ต่ำ
MFEC  บริษัทวางระบบ IT อีกแห่งหนึ่งซึ่งก็น่าจะได้รับผลดี  คาดหวังการเติบโตได้ 20%  น่าจะไม่เลว
JMART    P/E และ P/BV ยังอยู่ในระดับต่ำ  ขายเจโฟน เป็นเฮ้าส์แบรนด์ และ รับทวงหนี้   น่าจะกำไรดี
MLINK     P/E และ P/BV ยังอยู่ในระดับต่ำ  น่าจะคาดหวังกำไรที่เติบโตได้บ้าง  

หุ้นกลุ่มเช่าซื้อรถยนต์ 2 ตัว   โดยหวังผลจากยอดขายรถเก๋งราคาถูกเพิ่มขึ้น  และ ศก.ภายในฟื้นตัว
TK  ยังมีค่า P/E และ P/BV ต่ำ  และพอจะคาดหวังการเติบโตจากตลาดเช่าซื้อได้
PL  มีค่า P/E และ P/BV ต่ำ  และพอจะคาดหวังการเติบโตจากตลาดเช่าซื้อได้

จบครับ.....พบกันใหม่กับ 18@หุ้นเงา  เดือนหน้า    
++  กรุณาอย่าซื้อลงทุนหุ้นพวกนี้     โดยไม่ได้ค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจลงทุนครับ...........
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ขยันจังเลย พี่อะไรดีล่ะ

ยังไงก้อขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ดีๆของพี่นะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

มาแว้วววว กำลังรออยู่เลย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 4

ผมติดตามเป็นชุดที่ 3 แล้วครับ
ใช้เปนข้อมูลในการต่อยอดได้ดีมาก
หุ้นเงาอาจจะเป็นแนวทาง ในการลงทุนที่ดีมากก็ได้
ต้องดูกันยาวๆ

แต่ขอชมว่าขยันจังเลยครับ
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
SunShine@Night

โพสต์ที่ 5

KCAR ผมหายไปไหนครับพี่ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
c18e20

โพสต์ที่ 6

ท่าน เฟยหงส์...น้อมรับครับ
frontosa

โพสต์ที่ 7

PF มีปัญหาเรื่อง ROE ที่ห่วยมากในแต่ละปี ทำให้เราคาดเดาผลประกอบการณ์ยากแต่ถ้าเดาถูกก็ดีไป

CI ก็คล้ายๆกัน

มี NOBLE ที่พอใช้ได้ มีความต่อเนื่องของ ROE แต่ค่าก็ต่ำเกินไป
MK ก็เหมือนกัน + ไม่เห็นมี story เรื่อง growth

MJD หนี้เยอะ ROE สูง แต่ ROA ก็ต่ำ

ผมว่ามีในกลุ่มอสังหาฯ มี SC, PRIN, SENA ที่น่าสนใจ
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ออกมาก่อนเวลา 1 วัน
กำลังรอคอยอ่านอยู่พอดีเลย

แต่ของพี่นี่เวลาออกมาทุกงวดนี่ไม่เคยมีหุ้นที่ผมถืออยู่เลยเหมือนลอตเตอร์รี่ที่แทงยังไงก็ไม่เคยถูก  :D

แต่ยังไงก็ยังชอบแนวความคิดของพี่อยู่นะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
frontosa

โพสต์ที่ 9

ลืมๆ ขอบคุณคุณอะไรดีล่ะด้วยนะครับ

ทำให้ได้หุ้นดีหลายๆตัวเลย :D
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับพี่

คอมเมนต์นิดนึงในตัวที่ผมติดตามนะครับ

mfec ไม่น่าจะโตจนกว่าสามจีจะมานะครับ เพราะไปจับงานภาครัฐ มาร์จินบางลงมาก ( ดูจากแบคลอกถึงปี 53 ก็มีแต่งานภาครัฐเป็นส่วนใหญ่ )

เสนา ผมก็มองไว้ประมาณเท่าที่พี่บอก แต่อาจมี surprise ได้มากกว่านั้นอีกนะครับ เพราะอ.เกษราให้สัมภาษณ์ว่ามีการเร่งรับรู้รายได้จากโครงการ เดอะ นิช มารับรู้ที่ 4Q52 ( เพราะลูกค้าหวังผลทางภาษี ) จากเดิมที่แพลนจะรับรู้ใน 1Q53
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
hmunoi

Re: 18 @ หุ้นเงา เดือน ม.ค.53

โพสต์ที่ 11

[quote="อะไรดีละ"]
++
Smile Now. Cry Later.
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

คนอะไรไม่รู้ ขยันจริงๆ... :wink:
tuboscope

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ผมจะนำมาต่อยอดต่อไปครับ
Belffet

โพสต์ที่ 14

ชื่นชมกับความขยันของคุณอะไรดีล่ะครับ
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

มีอยู่ตัวนึงครับ เเต่กำลังจะซื้อเพิ่มอีกตัว

เป็นการให้ข้อมูลที่ดีมากๆเลยครับ ทำให้เราสามารถมองภาพเศรษฐกิจได้ชัดขึ้น
Pakarn

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆ  อีกเดือนครับ :D

ว่าแต่ KCAR หายไปไหนอ่ะครับ จริงๆเดือนนี้เล็งตัวนี้อยู่นะนี่ ><
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 17

เห็นเน้นกลุ่ม IT
ait ติดมั๊ยครับพี่เฟยหง ช่วย check ให้ดูหน่อยซิครับ
ผมดูคร่าวๆก็น่าจะผ่านกฏเกณฑ์ได้ครับเหมือนกันนะนี่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
preecha_w

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณคุณเฟยหงมากครับ ขอนำไปศึกษาต่อครับ
งวดที่แล้วได้กำไรมาพอตื่นเต้นครับ ขอบคุณมากครับ

เจ้า พีเอฟนี่กว้านซื้อที่เปล่าในซอยผมไปไม่น้อย
ทั้งที่ปัจจุบันก็กินพื้นที่จะครึ่งตำบลไปแล้ว
ต้นทุนไร่ละสองถึงสี่ล้าน ไร่นึงได้หลายหลังอยู่นะครับ
ซอยผมนี่ใครอยู่เพอร์เฟคเพลสนี่ยังกะเทวดาเลยครับ
คุยกับชาวบ้านไม่เป็นเลยครับ คงไม่รู้จะคุยอะไรน่ะครับ
อีกหน่อยรถไฟสีม่วงผ่านปากซอยคงปลูกขายอีกกระบิใหญ่
น่าจะกำไรดีอยู่ครับ อีกห้าปีรถไฟมาจะได้เห็นกันครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 19

yoyo เขียน:เห็นเน้นกลุ่ม IT
ait ติดมั๊ยครับพี่เฟยหง ช่วย check ให้ดูหน่อยซิครับ
ผมดูคร่าวๆก็น่าจะผ่านกฏเกณฑ์ได้ครับเหมือนกันนะนี่
AIT ติดไปแล้วตั้งแต่รอบแรก....แต่หลุดไปแล้วในรอบถัดไปครับ
จากตะแกรง "หุ้นสลัว" เพราะ เดือนนั้นผลตอบแทนชนะตลาดกว่า 20%
จึงต้องตัดออกไปอย่างน่าเสียดาย  
ผมเชื่อว่ายังเป็นหุ้นที่ดีครับ
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
oldnew

โพสต์ที่ 20

.
SENA  เป็นหุ้นใหม่ที่รุกตลาดหนัก  ด้านคอนโดฯ .... มีมูลค่าที่น่าสนใจ  อาจทำกำไรต่อหุ้นได้สูงถึง 0.49 บาท (โบรกเกอร์)  ซึ่งก็เติบโตและทำให้ P/E ต่ำ 5
.

.
 ผมฟันธงว่าไม่เกิน 0.40 บาท จากจำนวนหุ้นปัจจุบัน
.
green/30/10/08

โพสต์ที่ 21

“หุ้นเงา”"ความถูก""เติบโต" หุ้นราคาถูกแล้วมีต้องมีการเติบโตของผลกำไร ผมชอบแนวคิดครับ

ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูลที่ให้  :D
GERRARD007

โพสต์ที่ 22

ว้า...ในปอดไม่มีเลยสักตัว...

รวยด้วยหุ้น...

http://www.kewell007.blogspot.com/
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 23

kce ก็เกือบติดนะพี่เฟยหง... แต่มาตกตรงข้อ 4 นี่แหละ ช่วงไม่กี่วันมานี้ขึ้นเอาๆเลย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
catty

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณมากค่ะพี่  ที่มีบทวิเคราะห์ให้น้องศึกษาเพราะน้องยังวิเคราะห์ไม่ค่อยเป็น
Let it be, It shall pass..

catty
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

SAMCO เดือนนี้หลุดโผ เนื่องจาก PE เกิน 8 ไปนิดเดียว
TavanTa

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณสำหรับบทความครับ..

ตอนนี้ถ้าเข้าเวป TVI ก็จะต้องมองหากระทู้พี่ด้วย

ว่าจะโพสเมื่อไหร่ ...  เพราะผมสามารถเอาไปวิเคราะห์ต่อได้เลย..

:D
KB

โพสต์ที่ 27

ปีนี้หาหุ้นที่จะกำไรเป็นกอบเป็นกำยากนะผมว่า มีคนมาชี้แนะแบบนี้บางคนคงลงทุนง่ายขึ้นนะครับ แต่ก็อย่าลืมศึกษาเองเด็ดขาด
marble

โพสต์ที่ 28

Noble เนี่ย อะไร ๆ  ก็ดูดีไปหมด ทั้งเทคนิค ทั้งพื้นฐาน  ไม่ดีอย่างเดียว คือไม่วิ่ง

ควรดู ตัวอื่น ๆ เขาเป็นเยี่ยงอย่างบ้าง เช่น spali qh เล่นกันไปหลายรอบแล้ว

จนเขาจะกลับมาเล่นรอบใหม่กันอีกแล้ว รู้มั่งนะ ว่าถือนาน ๆ เนี่ย มันเมื่อย

ยึกยัก ๆ อยู่ได้ แน่จริงก็ทุบมา ต่ำ 4 ดิ จะทิ้งให้ดู ล่อเป้า แค่ 4.14-4.16 อยู่ได้ จะทำไรก็ทำซะที :lol:
green/30/10/08

โพสต์ที่ 29

เป็นนักวิ่งมาราธอน...เย็นๆ  :lol:
doc_zodi

โพสต์ที่ 30

[quote="marble"]Noble เนี่ย อะไร ๆ
โพสต์โพสต์