Invester Day 16/1/53

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aviance
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีไปฟังมาเมื่อเย็นนี้ครับ

สรุปจากอาจารย์ดร.นิเวศ มาแบ่งปันกัน
ข้อแรก อาจารย์เค้ากำลังจะซื้อ bb (blackberry)มาใช้ อิอิ

ข้อแรก ปีที่แล้ว(52)ลงทุนง่ายภาพทุกอย่างชัดเจนหมด เพราะว่าปีที่แล้วแย่หมดมันเลยชัดเจน แต่...ปีนี้53 ไม่ชัดเจนบางอย่างก็ดีบางอย่างก็ไม่ดี ปีที่แล้วมีอย่างเดียวคือมีแต่ทางขึ้นอย่างเดียวเพราะว่าแย่หมดอาจารย์เลยกู้มาซื้อหุ้นเลย แต่ปีนี้มีบางอย่างที่ดีขึ้นมาแล้วต้องระวังเพราะอาจจะเจ็บตัวเพราะอาจจะแย่ลงได้ ช่วงนี้อาจารย์เลยมีเงินสดไว้ซื้อ bb ได้ อิอิ
 อาจารย์บอกว่าปีที่แล้วหุ้นราคาตำมากกกกกคิดดูจาก 30ปีที่เปิดตลาดมา จาก 100 มา 300กว่า 400เนี่ย โอกาสลงต่อน้อยมาก เลยมองว่ามีแต่ทางขึ้นอย่างเดียว แล้วอาจารย์บอกว่าถ้ามันลงถึง 200 เนี่ยยิ่งสบายเลย อิอิ

ข้อสอง  เรื่องของความถูกความแพงของหุ้น pe ไม่ถึง 10 เท่า ปีที่แล้วนะครับ
ตอนนั้นกำไของบริษัทยังไม่ลดลงมามีแค่ไตรมาสเดียวทีลดลงคือไตรมาส 4 ของ 51 หุ้นราคาถูกมาก แล้วก็พูดถึงการบินไทยราคาตอนนั้นเท่ากับเครื่องบิน 2  ลำ เพราะมีเกือบ 100 ลำ เพราะคิดว่ารัฐบาลต้องอุ้มไว้ เพราะไม่งั้นเดียวขึ้นเครื่องบินแล้วขนของเยอะไมได้ อิอิ
 พอมาถึงวันนี้ไม่ถูกแล้ว pe ประมาณ 12 เท่า เท่ากับ 8 % ถ้ากลับเศษส่วนถือว่าไม่ถูกแล้ว อาจารย์ว่าหุ้นไทย 10 เท่ากำลังดี แต่ปีที่แล้วถูกมากกกกก

ข้อสาม ภาพใหญ่ของโลกและของไทย ปีที่แล้วทุกอย่างก็แย่หมด เรื่องการเมืองมีการยิงกันในปีที่แล้ว เมืองนอกเองก็ไม่รู้ว่าจะรอดหรือจะตาย แต่ปีนี้มันขึ้นมาแล้วมีโอกาสจะลง กลายเป้นตัว w เศรษฐกิจที่ฟื้นขึ้นมาอาจจะไม่แน่ มีขึ้นมีลง สรุปไม่แน่นอน ถ้าปีที่แล้วมีแต่ไม่ดี ก็เท่ากับมีแต่ดีขึ้น แต่ปีนี้มีทั้งดีและไม่ดีเลยเท่ากับไม่แน่นอนดีกับไม่ดีได้
 อาจารย์บอกว่าของที่ commom sense เกินไปคนเราจะไม่มอง search in search for the obvious คือค้นหาสิ่งที่มันชัดเจนหรือแน่นอนไม่ว่ามันจะเลวร้าย

ข้อสี่ กำไรในบริษัทจดทะเบียน ขึ้นอยู่กับ stock gain stock loss เช่นบริษัทน้ำมัน ถ้าราคาน้ำมันขึ้นก็จะได้กำรไจกการ stock ของ แต่ถ้าราคาน้ำมันลดกำไรก็ลดตาม สรุปกำไรของบริษัทไม่ได้อยู่ที่ฝีมือของบริษัทอะไรมากมาย และ ตอนนี้ราคาก็ขึ้นมาเยอะทุกอย่าง น้ำมัน ปิโต เคมี ราคาของที่ stock อยู่ กำไรก็จะดี แต่ต้นปีที่แล้ว 52 มีแต่ต่ำสุดๆ ทั้งน้ำมันอยู่ที่ 40 เหรียญ ปิโตเคมีก็..สุดๆ แสดงว่ามีแต่ขึ้น ปลายปี52เลยขึ้นอย่างเดียว
 แต่ปีนี้ มันมีโอกาสขึ้นลง ทำให้กำไรบริษัทไม่แน่มีขึ้นลง ราคาหุ้นก็ไปยากถ้ามันลงกำไรบริษัทก็แย่ ในอนาคตไม่มีใครรุ้ อาจจะขึ้นต่อก็ได้ สรุปไม่แน่

ทำให้ปีนี้หนักใจมีเงินก็ไม่กล้าซื้อหุ้น ปีนี้อาจารย์เลยปลี่ยนโหมดลงทุน ไม่มองโลกในแง่ดี

อิอิ พอแค่นี้ก่อนนะแล้วจะมาโพสต่ออีกส่วนสุดท้ายว่าอาจารย์เค้าใช้โหมดอะไรเล่นหุ้น

ปล.พอดีได้อ่านในหลายๆกระทุ้แล้วมีประโยชน์ หวังว่าอันนี้ก็น่าจะพอให้ท่านทั้งหลายได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ
จริงๆวันนี้ก็ไปมานะครับ
แต่ว่าไม่ได้เข้าฟังเพราะ สอบ SL ตอนบ่ายพอดี
witweew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

วันนี้ ชอบวลีเด็ดของอาจารย์มากครับ Search for the obvious คำนี้ผมจะจำไว้ใช้ตลอดชีวิตเลยครับ  :wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

[quote="witweew"]วันนี้ ชอบวลีเด็ดของอาจารย์มากครับ Search for the obvious คำนี้ผมจะจำไว้ใช้ตลอดชีวิตเลยครับ
:)
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

รายการเสวนาทั้ง 2 ตอน และปาฐกถา คือ
ปาฐกาถา "แนวโน้มเศรษฐกิจและหุ้นไทย โดย
กรณ์ จาติกวณิช รมต.คลัง

หุ้นเด่นน้องใหม่ SET- MAI
KIAT  SENA  NBC  

แนวโน้มหุ้นและยุทธศาสตร์ลงทุนปี53
ดร.ก้องเกียรติ โอภาสวงการ
ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ
มนตรี ศรไพศาล
ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

จะทะยอยออกอากาศในรายการ "มันนี่ทอล์ค"
ทาง เนชั่นแชนแนล วันเสาร์ 16 น.
TrueVisions8 วันเสาร์ 22 น. และวันพุธ 20 น
มันนีแชนแนล วันอาทิตย์ 8.00 น.
ติดต่อกัน 3 สัปดาห์ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
TFFFT

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากเลยนะครับ
witweew Posted: Sun Jan 17, 2010 2:10 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ ชอบวลีเด็ดของอาจารย์มากครับ Search for the obvious คำนี้ผมจะจำไว้ใช้ตลอดชีวิตเลยครับ  
ตกลง Search for the obvious นี่มันแปลว่าอะไรหรือครับ
ช่วยยกตัวอย่างได้มั๊ยครับ
The Miracle of 10,000 hrs
auspicja

โพสต์ที่ 8

[quote="Outliers"]ขอบคุณมากเลยนะครับ

[quote]witweew Posted: Sun Jan 17, 2010 2:10 am
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 9

ประมาณว่า มองภาพแล้วอะไรที่เห็นแบบ โต้งๆเลย เช่นปีที่แล้วเห็นว่าไงๆมันขาขึ้นชัดๆ แต่ปีนี้ ตอบยาก ครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 10

[quote="auspicja"][quote="Outliers"]ขอบคุณมากเลยนะครับ

[quote]witweew Posted: Sun Jan 17, 2010 2:10 am
Small Details Make a Big Difference
preecha_w

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ ไม่มีโอกาสได้ไปครับ
ขอให้สมปรารถนาทุกเรื่องครับ
chode

โพสต์ที่ 12

อยากให้อาจารย์มาใช้ twitter ไม่ต้องเสียเงินซื้อ
witweew

โพสต์ที่ 13

[quote="miracle"][quote="witweew"]วันนี้ ชอบวลีเด็ดของอาจารย์มากครับ Search for the obvious คำนี้ผมจะจำไว้ใช้ตลอดชีวิตเลยครับ
kakathi

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ สำหรับการแบ่งปัน

ยิ่งให้  ยิ่งได้ครับ   :D  :D
" "
jadear

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาแบ่งปันมากคะ ได้ประโยชน์มากคะ
:P ดร.ใช้ bb นี่ดูน่ารักดีนะคะ เข้าแก๊งค์ bb 5555
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 16

search for the obvious มันประมาณเดียวกันกับ การ wait for a perfect pitch หรือเปล่าหนอ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
aviance

ต่อจากวันก่อนนะครับ

โพสต์ที่ 17

อาจารย์เค้าให้คะแนน 5.5 ในการลงทุน(เต็ม10) มองว่ามีโอกาสขาดทุน แต่ข้อดีคือดอกเบี้ยมันต่ำ คนที่มีเงินสดในธนาคารก็อึดอันเหมือนไม่มีดอกเบี้ยเลย คนมีสตางค์หลายคนอึดอันตรงนี้ไม่รู้จะทำยังไงก็ไปซื้อบ้านซื้อที่ แถวบ้านอาจารย์ก็แพงตารางวาละ3-4แสนแล้ว

อาจารย์มองว่ายังมีโอกาสคือ   ไปซื้อหุ้นที่มีปันผล 4-5 % ยังได้ผลประโยชน์ได้ผลตอบแทน และมีความั่นใจมีความแข็งแกร็งพอสมควรและไม่ราคาลงแน่

อาจารย์ให้เป็นโหมดแบบ conservative แบบชัวร์ๆหน่อย ที่ไม่ถูกปัจจัยภายนอกหรือต่างประเทศมากระทบมาก ที่มีปันผล 4% ขึ้นไป 5-6% ยิ่งดี เอามั่นคงหน่อยที่ดูแล้วว่าปีหน้า (54) มีปันผลแน่นอน   ปีที่แล้ว52เล่นแบบหวือหวากำไรดีมากเพราะว่า ภาวะที่ตกต่ำสุดเวลามันเด้งขึ้นจะมาเร็วมาก ปีนี้ต้องระมัดระวัง ลงในหุ้น 90 % และอีก 10 % เผื่อตกลงมาบ้าง อิอิ หมดแล้ว

ยังไงก็ลงทุนด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ การลงทุนมีความเสี่ยงผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน
catty

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะคะ  :lol:  :lol:
Let it be, It shall pass..

catty
โพสต์โพสต์