รู้รึป่าว ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 1

ว่าสินค้าใน 7-11
ดูได้ยังไงว่าอันไหนขายดี

ถ้าคนที่ยังไม่รู้ ดูที่ป้ายราคาครับ

จะมีตัวอักษร T ตัวเล็กๆ อยู่ ข้างๆ ราคา

T 1 ขายดีมาก แล้วก้อ ลดหลัน ลงมาตาม ตัวเลข
T 2
T 3

แต่ถ้าไม่มี T น่าจาขายได้เรื่อย ละมั่ง อันนี้ เดาเอง

ข้อมูลนี้ต้องชอบคุณพนักงาน 7 - 11 หน้าปากซอยเอแบค

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆ ท่านนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 2

:bow:  ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์ดีจริงๆ

ปล. พวกหนังสือพิมพ์ gozzip ดารา จะมีแบบนี้มั้ยนะ
kakathi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 3

โฮ้... เป็นประโยชน์ครับ ไม่รู้มาก่อนเลยนะเนี่ย ....ขอบคุณครับ.. :cool:
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 4

เดินไปดูมาแล้วครับ ขอบคุณมากเลย

ถามพนักงานดูแล้ว ตามนั้นเลยครับ

ช่วยลดไบอัสลงไปได้เยอะเลย

อย่าง บาวแดง ลิโพ เอ็มร้อย ลูกทุ่ง เป็น T1

แต่ กระทิงแดงดันเป็น T2
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
sai
ผู้ติดตาม: 292

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ใหม่เลย
Small Details Make a Big Difference
poppo

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไว้จะไปดูว่า สินค้าเราขายดีในเซเว่นหรือเปล่า :lol:
จงทนอด และอดทน
realblue44

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 7

เป็นความรู้ใหม่เลยครับ
picklife

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 8

โอววว ขอบคุณคร๊าบบบบบ ดีแฮ๊ะ
เดี๋ยววันนี้ไปดูเลยดีกว่าครับ อิอิ
neo_potato_Th

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ :8)
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
[v]

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ  แบบนี้ทำให้สำรวจตลาดได้เลย
moonchild

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 11

พึ่งทราบเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 12

เจ๋งไปเลยครับ

แต่ว่าขนาดไหนถึงจะขายดีแบบ T1 ,T2, T3 ล่ะครับ (แอบสงสัย)

ปล. มีใครมีเรื่องที่คิดว่าไม่น่าจะมีใครรู้ทำนองนี้มาแชร์อีกไหมครับ
Outliers

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 13

:shock:  โห..นี่ความรู้ใหม่เลยนะครับ

แต่ไม่กลัวว่าคู่แข่งจะรู้ข้อมูลพวกนี้หรือครับ

แล้วมันจะช่วยยังไงกับร้าน 7 หรือครับ
เพราะแต่ละสาขาก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าอะไรขายดีหรือไม่ดีจาก Computer

ยังงงงงกับประโยชน์ที่ 7 จะได้น่ะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
Anti-Aircraft

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 14

เป็นประโยชน์มากๆ ขอบคุณครับ
อย่ายอมแพ้
landrover54

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 15

วันก่อนเห็นวินมอไซค์ ไปซื้อคาราบาวแดง จาก เซเว่น มา 4 ขวด

แล้วเดินมาที่วิน มีเพื่อนวินรออยู่ 7-8 คน แล้วก็หยิบกันคนละขวด

ตอนแรกคิดว่าซื้อแบ่ง พอเห็นเอาฝาโชว์กัน แล้วจ่ายเงิน ถึงรู้ว่าแทงพนันกันอยู่

เลขใหญ่กว่าชนะ เล่นง่ายดี เพิ่มยอดขายให้พวกเครื่องดื่มชูกำลังไปด้วยในตัว
winzer

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 16

เป็นทางช่วยเพิ่มตัวเลือกให้ทุกคนครับ

ขอบคุณมากครับ  :D  :D
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
Undertaker

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 17

ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ขอบคุณครับ  :D
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 18

เท่าที่เคยทราบมา 7 ELEVEn จะให้สินค้าที่เข้าใหม่เป็น T1 หมดครับ
ถ้าสินค้านั้นหมุนเวียนไม่ดี ก็จะถูกลดลำดับไปเรื่อยๆเป็น T2, T3 และถูกถอดออกจากชั้นในที่สุด

ของบางอย่างที่อัตราหมุนเวียนไม่สูงมาก แต่จำเป็นต้องวางไว้ในชั้นก็น่าจะต้องมีวางไว้บ้างเหมือนกันครับ

ปล.เชื่อว่าช่วงนี้สินค้าไหนได้แถมแสตมป์ทอง น่าจะขายดีเป็น T1 หมด
เพราะตอนนี้ผมยังเลือกซื้อแต่ของแสตมป์ทองเลยครับ อยากได้ถังขยะกะเก้าอี้ อิอิ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 19

ตัว "T" มาจากคำว่า "Teeded" อ่ะป่าว :) ?
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 20

DevilCupid เขียน:เท่าที่เคยทราบมา 7 ELEVEn จะให้สินค้าที่เข้าใหม่เป็น T1 หมดครับ
ถ้าสินค้านั้นหมุนเวียนไม่ดี ก็จะถูกลดลำดับไปเรื่อยๆเป็น T2, T3 และถูกถอดออกจากชั้นในที่สุด

ของบางอย่างที่อัตราหมุนเวียนไม่สูงมาก แต่จำเป็นต้องวางไว้ในชั้นก็น่าจะต้องมีวางไว้บ้างเหมือนกันครับ

ปล.เชื่อว่าช่วงนี้สินค้าไหนได้แถมแสตมป์ทอง น่าจะขายดีเป็น T1 หมด
เพราะตอนนี้ผมยังเลือกซื้อแต่ของแสตมป์ทองเลยครับ อยากได้ถังขยะกะเก้าอี้ อิอิ
ขอบคุณครับ
muten

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 21

โอ้  :shock:

มีจัดเรตติ้งด้วย
รวย
Reminiscence of 3 Dogs

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 22

ส.สลึง เขียน:ตัว "T" มาจากคำว่า "Teeded" อ่ะป่าว :) ?
I think T stands for "tier".
bid please!!
neo_potato_Th

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 23

เลย์รสดั่งเดิม T1  :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
9korn

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 24

DevilCupid เขียน:เท่าที่เคยทราบมา 7 ELEVEn จะให้สินค้าที่เข้าใหม่เป็น T1 หมดครับ

ถังขยะหมีพูเอาไปแลกแล้ว วันที่ 15 ไปเอาของได้
ส่วนเก้าอี้ก็อยากได้เหมือนกัน แต่ ผบทบ. บอกว่าถังขยะดีกว่า เลยโอเคตามนั้น
อ.เอง

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 25

เค้ามีมานานยังครับ แบบนี้อะ

(ไม่เคยรู้มาก่อนเลย)
witweew

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้จริงๆ แต่ผมเคยเห็นสินค้าบางตัวมันไม่บอก T อะไรเลย อันนี้ หมายความว่าอะไรเหรอ?

และขอแจมบ้าง แต่อันนี้เป็นความรู้เก่าสมัยผมทำงานเป็น merchandiser ในห้าง supercenter (ประมาณ 15 ปีแล้ว) แต่ปัจจุบันก็ยังเห็นมีแปะป้ายกันอยู่ ถ้าใครรู้แล้วก็อ่านผ่านๆไปก็แล้วกันนะครับ

BIG-C ถ้าราคาลงด้วย 4 นี่เป็นของ clearance ส่วน lotus รู้สึกว่าจะเป็นเลข 7 :wink:
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

รู้รึป่าว ?

โพสต์ที่ 27

ผมว่า 7-11 เค้าคงทำมานานแล้วแหละ ระบบ T อะ
โพสต์โพสต์