ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tanamonji
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้าง

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ผมแนะนำตัวผมก่อนครับ
ปัจจุบันนี้เป็นกำลังศึกษาอยู่คณะเภสัช มอ. ปี 2 เองครับอายุ ก็20
ผมได้เข้ามาอยู๋ในโลกของการลงทุน ประมาณ 1 ปี แต่ผมเองก็ไม่เคยที่จะลงทุนเป็นชิ้นเป้นอันซักทีก็อายุมันไม่ถึงนิ แต่ผมเองก็ได้ศึกษาหาความรู็้้
ต่างๆในด้านการลงทุน  
  ซึ่งผมคิดว่าผมเหมือนตัวคนเดียวในการเรียนหนังสือเลย (ผมมีกลุ่มเพื่อนที่คณะนะ แต่ความคิดที่เพื่อนๆมีมันต่างจากผมมากๆซึ่งผมเองจะมีความคิดที่เป็นแนวว่าจะวางแผนชีวิตเราในอนาคตได้อย่างไร ส่วนเพื่อนๆในคณะก็จะคิดเรื่องอื่นๆกัน)
  ผมอยากทราบว่าทุกวันนี้เพื่อนๆในเวปนี้เหมือนอยู่ในวงการลงทุนแบบตัวคนเดียวเหมือนผมมั้ย
  แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมก็ได้รู็้จักเพื่อนที่มีความคิดที่ชอบลงทุน 1 คนซึ่งต่างคณะจากผม
   ปัจจุบันนี้ผมมีเงินอยู่ก้อนหนึ่ง หนึ่งแสนบาท ซึ่งผมก็คิดว่าจะเริ่มลงทุนในกองทุนรวม ก่อน(ผมคิดว่าความรู้ผมยังไม่ถึงขั้นที่จะลงทุนในหุ้น)
 ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้างที่ว่าตนเองมีความคิดแนวนี้แต่ก็หาเพื่อนที่มีความคิดคล้ายแบบเราได้น้อยหรือแถบไม่มีเลย
  ถ้าเป็นเพื่อนๆ  เพื่อนจะแก้ปัญหานี้อย่างๆร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 2

แหม เรียน มอ เหมือนกันนะเนี่ย แต่จบมาแปดปีแล้วมั้ง

ไม่แปลกหรอกครับที่ เราชอบการลงทุนแต่ เพื่อนๆไม่รู้เรื่องกัน คุยกันเรื่องนี้ใบ้แดกกันทุกที ไม่เห็นเปนไรเลยครับ พอจบทำงานเจอคนมากๆเข้าเด๋วก็มีคนชอบเรื่องเดียวกัน

ไม่ก็หาเพื่อนๆในเวปนี่แหละ ทางหาดใหญ่ก็มีพี่ลูกอีสาน เป็นโต้โผอยู่นี่ครับ ลองเข้ากลุ่มดูสิครับ
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ต่างคนก็ต่างความคิดครับ   ถ้าคิดว่าสนใจการลงทุนในหุ้น  เพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บนี้เยอะเลยครับ

รีบศึกษา  เพื่อเริ่มลงทุน  และเก็บเกี่ยวประสบการณ์ในตลาด  จะได้ไม่เสียดายเหมือนหลายคน  ที่เพิ่งมาสนใจตอนอายุมากแล้วครับ   :o
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

Re: ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้าง

โพสต์ที่ 4

[quote="tanamonji"]สวัสดีครับ
ผมแนะนำตัวผมก่อนครับ
ปัจจุบันนี้เป็นกำลังศึกษาอยู่คณะเภสัช มอ. ปี 2 เองครับอายุ ก็20
ผมได้เข้ามาอยู๋ในโลกของการลงทุน ประมาณ 1 ปี แต่ผมเองก็ไม่เคยที่จะลงทุนเป็นชิ้นเป้นอันซักทีก็อายุมันไม่ถึงนิ แต่ผมเองก็ได้ศึกษาหาความรู็้้
ต่างๆในด้านการลงทุน
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
maiaowna

โพสต์ที่ 5

เหมือนกันครับ แต่ของผมเรียนวิศวะปี 4 กำลังจะจบล่ะ เห็นก็วิ่งหางานกันให้วุ่น

แต่ผมมานั่งศึกษาหาความรู้เรื่องลงทุนแทน แถมไปคุยกับเพื่อนเรื่องนี้ก็ไม่ค่อย

ได้ บางคนหาว่าบ้า >__<
cherokee

cherokee

โพสต์ที่ 6

ผมเองก็พึ่งเข้ามาหาความรู้เรื่องการลงทุนในหุ้นก็กลางปี 51 นี้แหละครับ เพื่อนรุ่นเดียวที่จบมาพร้อมกัน ทุกคนเมื่อพูดถึงหุ้นเขาบอกว่าเสี่ยง ไม่น่าเข้าไปยุ่ง ไม่ใช่สิ่งที่เรียนมา ผมเองเรียนจบเกษตร บางครั้งบางคนพูดจนเราเสียกำลังใจหมดเลยครับ ซักพักผมก็ทำใจและไม่สนใจในคำพูดของคนเหล่านั้นเพราะเขารู้ไม่จริง อาจเป็นความโชคดีที่ผมเข้ามาในช่วงที่ตลาดผันผวนทำให้เห็นอะไร หลายๆมุม ที่สำคัญผมรู้สึกไม่โดดเดี่ยวเมื่อเข้ามา thaivi.com
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

หลังจากทำงานแล้วนานๆจะรู้จักคนสนใจในหุ้นเยอะขึ้น
แต่จะรู้สึกอึดอัดอีกรูปแบบหนึ่งคือ แทบจะไม่พบคนที่
สนใจหุ้นแนว VI เลย คุณจะเป็นตัวประหลาดคุยกับเขา
ไม่ค่อยรู้เรื่อง
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ตอนลงทุนแรกๆ

เหมือนคนบ้าเลย ไม่มีคุยด้วยรู้เรื่องสักคน มีแต่คนต่อต้าน
ถ้าไม่ต่อต้านก็เป็นเก็งกำไรเกือบทั้งหมด

แต่พอมั่นใจในแนวทาง แล้วก็ลงทุนมาเรื่อยๆ
เดี๋ยวก็เจอเพื่อนที่คุยกันรู้เรื่องเอง

พออายุมากหน่อย คนจะลงทุนหุ้นมากขึ้นเรื่อยๆเอง
น่าอิจฉารู้จักหุ้นก่อนพี่หลายปี แถมมีเงินทุนอีก
ตั้งใจเข้าไว้
เงินแสน อีก 10 ปี อาจจะเกษียญตัวเองได้แล้วก็ได้  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
chowbe76

โพสต์ที่ 9

พี่จะบอกอะไรให้อย่างนึงมั้ย
ชีวิตคุณ
เหมือนกับพี่ไม่มีผิดเลยครับ
พี่สนใจลงทุนตั้งแต่ยังอายุไม่20
แต่ก็ได้แค่ศึกษาด้วยตัวเองมาตลอด
จนมีเงินก้อนหนึ่ง
เริ่มไปลงทุนในทองแท่ง(ตอนนั้นบาทละแปดพัน)
แล้วเมื่อปีที่แล้วนี่เอง ที่ได้ขายทองไปลงในกองทุนรวม
ระหว่างนั้นก็ได้มาพบกับเว็บไซต์ที่มหัศจรรย์นี้
และก็ค่อยๆตัดเอาเงินจากกองทุนรวมมาลงในหุ้น
ตอนนี้สัดส่วนอยู่ที่ประมาณ หุ้น:กองทุน  20:100
พี่เชื่อว่า คุณจะได้รับอะไรดีๆจากเว็บนี้แน่นอนครับ

สุดท้าย
ยินดีที่ได้รู้จัก
^^
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
LppJ

โพสต์ที่ 10

พี่ลูกอีสาน ก็อยู่หาดใหญ่ น่าจะไป Join Meeting VI กันนา
ซากคน

โพสต์ที่ 11

สำหรับผมนะ  สมัยที่เรียนมหา'ลัย (และยังไม่มีความสนใจการลงทุน) ก็คุยกันคนละภาษากับเพื่อนๆที่เรียนอยู่แล้ว ส่วนตัวนะ  ผมมองเป็นข้อได้เปรียบมากๆ ที่จะทำความเข้าใจตนเองในทุกๆด้าน และเป็นตัวของตัวเองอย่างแท้จริง  สงสัยอยากเรียนรุ้อะไรก็หาหนังสือในห้องสมุดมาอ่าน ในขณะที่เพื่อนๆหลังเลิกเรียน ก็จะเอาเวลาไปละลายทรัพย์ กินเหล้าเมาหัวราน้ำ  
   ความสม่ำเสมอที่ทำอยู่เป็นประจำ  ทำให้เรามีทัศนคติที่ดีต่อการศึกษาการลงทุน และที่น่าภูมิใจคือ เรามีเงินเก็บที่จะนำมาลงทุนได้ตลอดเวลา (ไม่กล้าคุยให้ใครฟัง.. เพราะกลัวถูกยืมไปละลายเล่นอีก)  

เรียนจบมา ทำงาน ก็เหมือนกัน คือ ไม่เจอคนที่มีคลื่นความคิดตรงกัน แต่ละวัน ที่เป็นช่วงพัก  
ผมไม่คุยกับใครเลย เพราะเรื่องที่แต่ละคนคุยนั้นไม่มีแก่นสารใดๆเลย แม้ว่าจะเป็นผู้ใหญ่ที่ทำงานมาแล้วหลายปี ผมเอาเวลามานั่งอ่านหนังสือหลักการลงทุน  และก็แลกเปลี่ยนความเห็นกับเพื่อน TVI ที่นี่ ทุกๆวันได้ ตระหนักถึงประเด็นใหม่ๆ ที่ตัวเองมองข้ามไป ได้แรงบันดาลใจกลับมาเต็มเติมตลอดเวลาด้วย    

ขอบคุณธรรมชาติหล่อหลอมให้ผมเป็นคนแบบนี้ครับ  :welcome:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
killyz

โพสต์ที่ 12

แต่ล่ะคนก็มีเส้นทางเดินแตกต่างกัน ขนาดพี่น้องกันยังต่างกัน
เด็กวิศวะกลับสนใจเรื่องการลงทุนมากกว่าเด็กบริหารที่สนใจเรื่องดนตรี

เรียนคณะไหน ไม่ได้กำหนดว่าคุณจบมาต้องทำงานในสายงานนั่น

จบหมอ เปิดบริษัทรับเหมาก่อสร้าง
จบวิศวะ เปิดฟาร์มเลี้ยงปลาคาร์ฟ

เชื่อมั่นในทางที่เราเลือก ไม่ต้องกลัวความผิดพลาด  
โดยไม่ให้ความเห็นของใครมาเป็นอุปสรรคของเรา

ถ้าคิดว่าทุกวันเป็นวันสุดท้ายของชีวิต น้องจะมีแรงบันดาลใจในการสร้างสรรที่รักโดยไม่ต้องกลัวความผิดพลาด ความอาย เสียงต่อต้าน
Credit : Steve Jobs CEO of APPLE
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
tanamonji

โพสต์ที่ 13

เห็นพี่ บอกว่า คุณลูกอีสานอยู่หาดใหญ่
แล้วเขาไป meeting ที่ไหนเหรอครับ แล้วผมจะติดต่อเขาได้อย่างไร

ลืมบอกไปปัจจุบันนี้ครับผมมีแนวคิด ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยอยู่
แล้วก็ผมก็กำลังคิดที่หาอะไรทำอยู่เหมือนกัน
ขอบคุณทุกกำลังใจครับ
kindaiji

ดีคับ

โพสต์ที่ 14

ผมก็อายุ 20 เหมือนกันเลยคับ
เรียนอยู่มข.ปี 2  เพื่อนไม่มีใครสนใจการลงทุน
แบบผมเลย  จนบางครั้งผมคิดว่าตัวเองเป็นคนแปลกรึเปล่า
ที่คิดไม่เหมือนเพือน  เพื่อนส่วนใหญ่ในคณะมักใช้เงินฟุ่มเฟือยเที่ยวกลางคืนเป็นประจำ
ผมเคยหลงไปตามเพื่อนแล้ว  แต่ดีที่กลับตัวทัน
ผมคิดว่าแทนที่จะเอาเงินไปผลาญให้สูญเปล่า  สุ้เอาไปลงทุนให้ออกดอก
ออกผลดีกว่า และเราก็ควรเป็นตัวของตัวเองดีที่สุด ไม่ไปตามกระแส
บริโภคนิยม ผมสนใจหุ้นมานานแล้ว เริ่มศึกษาจริงจังตอนเข้ามหาลัย
พอร์ตยังเล็กมาก ครับ  และเล่นเก็งกำไรเป็นส่วนใหญ่
แต่หลังจากเจอเว็บthaivi นี้แล้วผมก็เกิดความคิดว่า
1 จะลงทุนแบบเน้นคูณค่า
2  จะเก็บออมเงินมาลงทุนให้ได้มากที่สุดโดยไม่เบียดเบียนตนเอง
3  จะนำเงินปันผลไปลงทุนทบต้นต่อไป
4  มีความสุขในการลงทุน
5  ความฝันสูงสุดคือ มีปันผลเพิ่มขึ้นเรื่อยในแต่ละปีจนมีอิสรภาพทางการเงิน

สุดท้าย ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนด้วยครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 15

บางทีเพื่อนในคณะสนใจเรื่องอื่น

เราก็ไปคุยเรื่องลงทุนกับเขาคงลำบาก  แต่ถ้าจะคุยเฮฮาปาจิงโกะ  ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แต่น้องที่สนใจการลงทุนก่อนใคร  ก็จะมาเจอพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ  ในนี้อีกกลุ่ม

ที่เป็นคอเดียวกัน  ก็ถือว่ากำไร 2  ต่อ
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
samahara

โพสต์ที่ 16

แฮ่ๆ...อาจไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวข้อเรื่องเท่าไรนัก

เรื่องการลงทุน เรียนรู้ไว้แต่เนิ่นๆ ก็ดีครับ เพราะต้องใช้เวลาเรียนรู้ และ ทดลองนานมาก เห็นพี่ๆเขาทำได้ เราอาจไม่ได้ ต้องลองเอง

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ไม่ใส่ใจในหน้าที่ปัจจุบันนะครับ คือเรื่องเรียน
ควรจะควบคู่กัน เพราะยังไง คุณก็ต้องพึ่งรายได้จากการทำงานก่อนอยู่ดี.. (ยกเว้นหากมีฐานะดีแล้วนะครับ )
:lol:

จะว่าไป เรื่องกินเที่ยวเนี่ย..มันก็เป็นไปตามวัยนั่นแหละครับ...
อย่าไปฝืนมันมาก...
ตึงไป มันก็ขาด
หย่อนไป มันก็ยาน..

ยังไงคุณก็ต้องมีสังคมบ้าง เพราะไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก

เห็นหลายๆท่านดูจะตึงมากไป กลัวว่าจะเครียดมากเกิน...

:mrgreen:
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Kaew INC

โพสต์ที่ 17

คิดว่า หลายๆคนในที่นี้ จะผ่านประสบการณ์มาคล้ายๆคุณ

เราเอง ช่วงก่อนรู้จักกับ ThaiVI ก็โดนคนรอบตัวรุม ว่าหมกมุ่น อยู่กับหุ้นและกองทุน
แต่พอรุ้จัก VI ก็เป็นช่วงที่เริ่มมีคนรอบตัวเล่นหุ้น ก็โดนอีก ว่าเล่นหุ้นไรไม่รุ้ ไม่เห็นรู้จักเลย  (พอดีมีเพื่อนอยู่กลุ่ม ปิโตร เยอะไปหน่อย แฮ่ๆ)

เวลาผ่านมา ยิ่งทำให้เรามุ่งมั่น และก็มั่นใจว่า สักวันแนวทางของเรา จะเป็นที่ยอมรับจากคนรอบตัว

ถ้าคิดว่าจะหาเพื่อน  เพื่อนในบอร์ดนี้ก็มีเยอะแยะนะ  แม้ว่าจะไม่ได้เจอหน้า แต่ก็ยังได้คุยกันอยู่ดี
More Fish  More smart
Stock Broker

โพสต์ที่ 18

ถ้าชอบทำอะไร แล้วมันก็ไม่ได้ผิดกฎหมาย ผิดคุณธรรม ก็ทำไปเถอะครับ

คนอื่นไม่เกี่ยว
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

โหว ซีเรียสกันจังคับ นักลงทุนควรจะเข้าโลกนะผมว่า
คุยเรื่องไรเราคุยได้หมด มีเพื่อนเยอะๆหลากหลายวงการ
ฟังเค้าเล่าเรื่องนั่นเรื่องนี้ เอามาประยุกต์กับการลงทุนของเรา
ไม่เห็นต้องโดดเดี่ยวตัวเองกันขนาดนั้น ซือเป๋บัฟเฟตต์ยัง
มีเพื่อนมากมาย มึมุขตลกประจำ ท่าน ดร.แกก็อารมณ์ดีตลอด
น้องๆเพิ่งเริ่มต้นชีวิตการเรียนการทำงาน การลงทุน ค่อยเป็นค่อยไป
มองหลายๆมุม อย่ามองในหัวเราเพียงอย่างเดียว มองออกไป
นอกหัวเราบ้าง น่าจะทำให้มุมมองการลงทุนของเราเฉียบคมขึ้นคับ
Akira_R

^^"

โพสต์ที่ 20

สู้ๆ ค่ะ   :P

ปัจจุบันตัวเองยังอ่าน ตีแตกไม่จบเลยอ่า สิงในบอร์ดนี้มาจะเดือนหนึ่งแล้ว  
-_-ll
<ปีใหม่มนุษย์เงินเดือนเหนื่อยสายตัวแทบขาด  :cry:  >
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 21

ผมอยู่ปี 3 เรียนหมอที่จุฬา ครับ
ถูกหาว่าแปลกเหมือนกัน  :(
เราต้องพิสูจน์ให้คนเห็นให้ได้ครับ :twisted:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
chowbe76

โพสต์ที่ 22

[quote="Kaew INC"]คิดว่า หลายๆคนในที่นี้ จะผ่านประสบการณ์มาคล้ายๆคุณ

เราเอง ช่วงก่อนรู้จักกับ ThaiVI ก็โดนคนรอบตัวรุม ว่าหมกมุ่น อยู่กับหุ้นและกองทุน
แต่พอรุ้จัก VI ก็เป็นช่วงที่เริ่มมีคนรอบตัวเล่นหุ้น ก็โดนอีก ว่าเล่นหุ้นไรไม่รุ้ ไม่เห็นรู้จักเลย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 23

Tibular เขียน:โหว ซีเรียสกันจังคับ นักลงทุนควรจะเข้าโลกนะผมว่า
คุยเรื่องไรเราคุยได้หมด มีเพื่อนเยอะๆหลากหลายวงการ
ฟังเค้าเล่าเรื่องนั่นเรื่องนี้ เอามาประยุกต์กับการลงทุนของเรา
ไม่เห็นต้องโดดเดี่ยวตัวเองกันขนาดนั้น ซือเป๋บัฟเฟตต์ยัง
มีเพื่อนมากมาย มึมุขตลกประจำ ท่าน ดร.แกก็อารมณ์ดีตลอด
น้องๆเพิ่งเริ่มต้นชีวิตการเรียนการทำงาน การลงทุน ค่อยเป็นค่อยไป
มองหลายๆมุม อย่ามองในหัวเราเพียงอย่างเดียว มองออกไป
นอกหัวเราบ้าง น่าจะทำให้มุมมองการลงทุนของเราเฉียบคมขึ้นคับ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ :cool:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
chode

โพสต์ที่ 24

neo_potato_Th เขียน: เห็นด้วยอย่างแรงครับ :cool:
เห็นด้วยอีกคนครับ
theerasak24

โพสต์ที่ 25

ผมว่าลองหาเพื่อนแนวเดียวกัน (VI) เวลาคุยกันก็จะไปในทิศทางเดียวกันและยังช่วยกันหาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันอีกก็ดีกว่านะครับท่าน
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

tanamonji เขียน:เห็นพี่ บอกว่า คุณลูกอีสานอยู่หาดใหญ่
แล้วเขาไป meeting ที่ไหนเหรอครับ แล้วผมจะติดต่อเขาได้อย่างไร
ลองเข้าไปที่ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509 ซิครับ คุณลูกอิสานจะนัดในช่วงประมาณหลังประกาศผลประกอบการแต่ละไตรมาสออกแล้ว ... แต่ถ้าจะให้ได้ประโยชน์ ก็ให้อ่านตั้งแต่หน้าแรกของกระทูคุณลูกอิสานเลยนะครับ แล้วคุณจะรู้สึกว่าโชคดีที่เรียนอยู่หาดใหญ่
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
realblue44

โพสต์ที่ 27

ผมอายุ21ขวบเอง เรียนอยู่พระจอมเกล้า คุยกะเพื่อนทั้งห้องเรื่องหุ้นมีคนสนใจฟังผมบ้างเหมือนกันแต่ก็ไม่มีคนไหนสนใจมางทุนจริงสักคน ผมร่วมลงทุนกับพี่สาวลงทุนในหุ้น ประมาณ 6 เดือนเอง ผมเข้ามาลงทุนจริงเพราะว่าเห็นว่าเป็นช่วงวิกฤต ยังวิเคราะห์ราคาหุ้นไม่เป็นด้วยซ้ำ แต่ก็เลือกธุรกิจที่เข้าใจ ใกล้ตัว ได้สัมผัส ได้ใช้บริการอยู่นะครับ อยากให้มีคนมาแลกเปลี่ยน แนะนำเรื่องลงทุนบ้างเหมือนกันครับ
indy_sure

คนสงขลา

โพสต์ที่ 28

ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่ลงในกองทุนรวม set50 เพราะว่าไม่ค่อยมีเวลามาดูหุ้นเท่าไหร่ มีหุ้นอยู่บ้างนิดหน่อย(หลักหมื่นครับ) เอาใจช่วยอีกคนนึงครับ
moonchild

โพสต์ที่ 29

realblue44 เขียน:ผมอายุ21ขวบเอง เรียนอยู่พระจอมเกล้า คุยกะเพื่อนทั้งห้องเรื่องหุ้นมีคนสนใจฟังผมบ้างเหมือนกันแต่ก็ไม่มีคนไหนสนใจมางทุนจริงสักคน ผมร่วมลงทุนกับพี่สาวลงทุนในหุ้น ประมาณ 6 เดือนเอง ผมเข้ามาลงทุนจริงเพราะว่าเห็นว่าเป็นช่วงวิกฤต ยังวิเคราะห์ราคาหุ้นไม่เป็นด้วยซ้ำ แต่ก็เลือกธุรกิจที่เข้าใจ ใกล้ตัว ได้สัมผัส ได้ใช้บริการอยู่นะครับ อยากให้มีคนมาแลกเปลี่ยน แนะนำเรื่องลงทุนบ้างเหมือนกันครับ
คุยในเว็บไทยวีไอเลยครับ
มีหลายท่านยินดีตอบเสมอครับ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

มีตังเก็บเยอะจังอ่ะครับ... ตอนผมเรียนนะ อยากเล่นหุ้น แต่ตังไม่มี ไม่มีใครสนับสนุน เล่นอยู่คนเดียว เพื่อนก็มีแต่โหลดบิตโหลดเบิตไรก้อไม่รู้ ไม่มีใครสนใจ แล้วทุกวันนี้เป็นไงล่ะ....  :lol:
โพสต์โพสต์