ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ LTF หรอเก็บไว้ลงหุ้นอย่างเดียวดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pot_c
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ LTF หรอเก็บไว้ลงหุ้นอย่างเดียวดีครับ

โพสต์ที่ 1

ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ LTF หรอเก็บไว้ลงหุ้นอย่างเดียวดีครับ  ใกล้สิ้นปีแล้ว กำลังชั่งใจอยู่  ไม่อยากเอาเงินไปดองใน LTF น่ะครับ  ขอบคุณครับ
chode

โพสต์ที่ 2

ควรซื้อในส่วนรายได้ที่เสียภาษี 20 % ขึ้นไปครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้ากองทุน LTF มีหุ้นดีราคาเหมาะสม หรือมีนโยบายลงทุนที่น่าสนใจ ก็ซื้อได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อ LTF เพื่อลดหย่อนภาษีอย่างเดียว

ปีที่แล้ว จะเห็นว่า 1SMART-LTF ของ ONE ชนะตลาดขาดลอย เพราะมีการใช้ TFEX ป้องกันความเสี่ยงไว้ พอหุ้นเริ่มขึ้นก็ย้ายกองมา 1S-LTF หรือ 1SG-LTF เพื่อให้ขึ้นตามตลาด เป็นตัวอย่างที่ดีของการบริหารการลงทุนใน LTF ครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ LTF หรอเก็บไว้ลงหุ้นอย่างเดียวดีครับ

โพสต์ที่ 4

[quote="pot_c"]ขอคำแนะนำว่าควรซื้อ LTF หรอเก็บไว้ลงหุ้นอย่างเดียวดีครับ
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เงินส่วนต่างจากการขาย LTF ครบ5ปี ต้องเสียภาษีไหมครับ ถ้ามีกำไร
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

tainara เขียน:เงินส่วนต่างจากการขาย LTF ครบ5ปี ต้องเสียภาษีไหมครับ ถ้ามีกำไร
หากครบ 5 ปี (ปีปฏิทิน) ไม่เสียภาษีครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
teetotal

โพสต์ที่ 7

ถ้ารายได้หักค่าลดหย่อนแล้ว ถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษี 20 % ก็คุ้มนะครับ
ถ้าผลตอบแทนของเงินก้อนนั้นติดลบ 20% ก็แค่เท่าทุนเอง
(ไม่นับค่าเสียโอกาสกำไรจากการฝากเงิน)
โพสต์โพสต์