ช่วนแนะนำหุ้นปันผลพื้นฐานดีๆๆหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tanamonji
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วนแนะนำหุ้นปันผลพื้นฐานดีๆๆหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือต้อนนี้อยากทราบครับว่าระหว่างการวิเคราะฆ้หุ้นปันผลกับ
หุ้นแนวvi อันไหนยากกว่ากัน
winkung
ผู้ติดตาม: 1

Re: ช่วนแนะนำหุ้นปันผลพื้นฐานดีๆๆหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

tanamonji เขียน:คือต้อนนี้อยากทราบครับว่าระหว่างการวิเคราะฆ้หุ้นปันผลกับ หุ้นแนวvi อันไหนยากกว่ากัน
หุ้นแนว VI หลายๆตัวก็ปันผลอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจนะครับ  (ลองหาดูครับ)  :wink:
แล้วก็จริงๆแล้ว หุ้นปันผลกับหุ้นแนว VI บางทีก็แยกกันค่อนข้างลำบากอยู่นะครับ  :wall:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
gold saint

โพสต์ที่ 3

ในความคิดผมนะครับ
สำหรับคนที่ชอบและถนัดแนวหุ้นปันผล (เข้าใจว่าค่อนข้าง conservative) น่าจะเน้นในเรื่อง dividend yield เป็นหลัก รวมถึงค่า growth ด้วย แต่ถ้าแนว vi น่าจะมองมากกว่านี้ ที่สำคัญต้องเข้าใจธุรกิจ, cycle ของธุรกิจด้วยอ่ะ เป็นพื้นฐาน สรุป น่าจะต้องดูข้อมูลเยอะกว่านี้น่ะครับ แต่ก็ดีนะ ฝึกให้เราคิดในแง่นักธุรกิจดี ชอบ ๆ

ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะครับ เพราะผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ
Live to learn to live.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 4

ต้องอ่านเยอะๆก่อนครับ ลองผิดลองถูกสักพัก แล้วพยายามสร้างแนวของตัวให้ได้ อ่านเยอะๆ แล้วลองทำดู แล้วจะเข้าใจว่าควรทำอะไรต่อไป
maiaowna

โพสต์ที่ 5

ไล่อ่านในนี้สิครับ มีเพียบ ว่างๆผมก็กดไล่ดูคนที่ชอบเล่นหุ้นปันผล

:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
cherokee

cherokee

โพสต์ที่ 6

รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ JCT กับ SAUCE เข้าข่าย ทั้งหุ้นปันผลและหุ้นแนว vi ด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
Belffet

โพสต์ที่ 7

หุ้นที่มีราคาเท่ากับ หรือ เกินกว่ามูลค่าของมัน แต่ปันผลสูง = หุ้นปันผล

หุ้นที่มีราคาน้อยกว่ามูลค่าของมันและมีโอกาสเติบโตได้ดี จะมีปันผลมากน้อยแค่ไหนไม่ใช่เรื่องสำคัญ = หุ้น Value

หุ้นที่มีราคาน้อยกว่ามูลค่าของมันและมีโอกาสเติบโต แถมให้ปันผลสูงด้วย = การซ้อนทับกันระหว่างหุ้นปันผลและ Value

ถ้าเจออันหลังสุด บอกผมด้วยนะครับ :)
sarayuth007

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับ VI ฝึกหัดมารายงายตัวครับผม !!!  พร้อมลอกการบ้านอย่างมีสติแล้วครับผม !!! รูปภาพ
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
yy
ผู้ติดตาม: 2

Re: cherokee

โพสต์ที่ 9

cherokee เขียน:รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ JCT กับ SAUCE เข้าข่าย ทั้งหุ้นปันผลและหุ้นแนว vi ด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
เคยเป็นตัวแรกๆที่ผมซื้อเลยครับเมื่อปีกว่าๆมาแล้ว ผ่านวิกฤติซับไพรม์โดยที่ราคาลดลงไปไม่เกิน 10% (JCT ลงไปที่ประมาณ 41 บาท และ SAUCE ลงไปต่ำสุดแถวๆ 120 บาท ) มองในแง่ปันผล JCT จะดีกว่าพอสมควร (ประมาณ 10% เทียบกับ SAuce ที่ประมาณ 8%) แต่ผมคิดว่าราคาคงจะไม่ไปไกลเกินกว่าตอนนี้อีกเท่าไหร่แล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะไปเอาโกรทมาจากอะไร ก็เลยขายไปหมดแล้วทั้ง 2 ตัวครับ เพราะมีตัวอื่น (ที่คนคิดว่ามีโกรท และผมก็เห็นด้วย) ที่ซื้อแล้วยังไม่ทันครบเดือนดี ได้ราคาเกิน 10%ไปแล้ว
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
โพสต์โพสต์