เก็บตกจากสินธร ขอถามความเห็นพี่ๆชาว VI หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kubo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เก็บตกจากสินธร ขอถามความเห็นพี่ๆชาว VI หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจาก ได้ไปอ่านกระทู้แนะนำหนึ่งที่สินธร

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 59833.html

สำหรับมือใหม่อย่างผม อ่านแล้วก็ อึ้ง ทึ่ง เสียว พอสมควรเลย

อยากทราบว่าพี่ๆชาว VI มีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ?

แล้วเราจะทราบได้อย่างไรครับว่างบการเงินที่เราอ่านๆกันอยู่นี่
ถูกเปลี่ยนแปลงแก้ไขหรือใช้กลเม็ดในการโยกย้ายบ้างหรือไม่ครับ
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 2

ผมได้รับคำตอบ จากพี่ ๆ หลาย ๆ ท่าน ซึ่งผมคิดว่าคำตอบคือ การ Drive ของ ความกลัวและความโลภ ซึ่งอาจทำให้เรามองว่า ทำไมต้องทุบหุ้นเราด้วย เพราะอารมณ์ของอย่างนี้ อย่างนั้นถ้าเราสามารถตัดอารมณ์นี้ได้ ซึ่งที่เกิดขึ้นคือ ดูว่าถ้าพื้นฐานดี ไม่มีเปลี่ยน ก็ซื้อเพิ่ม ถ้ามูลค่าเกินราคา ก็ขาย ง่าย ๆ อย่างนี้ไม่ต้องห่วงผู้ถือหุ้นท่านอื่น ๆ เพราะเราคือพันธะผูกพันธ์กับบริษัทในฐานะผู้ถือหุ้น เราควรห่วงว่า ผู้บริหารบริหารให้มีผลกำไรไหม ใช้เงินของเราทุกบาท ทุกสตางค์ หุ้มค่าไหม สินค้ามีคนใช้ไหม และเป็นที่นิยมชื่นชอบไหม ...คือลงทุนอย่างมีความสุข ไม่ห่วงต้นทุน ไม่ห่วงราคา ห่วงแต่บริษัท ห่วงแต่การเจริญเติบโตของบริษัท ผมว่าเหมือน ๆ กับ การที่เราสนใจในนิพพาน ซึ่งก็คือไม่ห่วงอะไรนั่นเองนอกจากนิพพาน ทำอย่างไรให้ได้นิพพาน ท้ายสุดก็คือการไม่ทำอะไรก็จะได้นิพพาน คล้าย ๆ อย่างนั้นเลย :oops:  ถูกเปล่าก็ไม่รู้
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 3

จ้าวมือที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัวคือผลประกอบการ ซึ่งผูกติดอยู่กับความสามารถในการแข่งขันของบริษัท เรื่องอื่นๆเป็นกระพี้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4

จ้าวมือที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัวคือผลประกอบการ ซึ่งผูกติดอยู่กับความสามารถในการแข่งขันของบริษัท เรื่องอื่นๆเป็นกระพี้ครับ
ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

เคยอ่านแล้วครับ

บางเรื่องก็เป็นการปั่น หรือทำราคาในสมัยโบราณ เดี๋ยวนี้คงทำแบบนั้นยากแล้ว

แล้วเรา VI แค่อย่าไปเต้นตามเกมเค้า Focus ที่พื้นฐานธุรกิจ

ใครจะปั้น ลาก ทำราคาอย่างไร มันก็ไม่กระทบเราหรอกครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Luty97
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:จ้าวมือที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัวคือผลประกอบการ ซึ่งผูกติดอยู่กับความสามารถในการแข่งขันของบริษัท เรื่องอื่นๆเป็นกระพี้ครับ
แก่นการลงทุนจริงๆ  :bow:
หลักของความสมดุล
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 7

ลูกอิสาน เขียน:จ้าวมือที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัวคือผลประกอบการ ซึ่งผูกติดอยู่กับความสามารถในการแข่งขันของบริษัท เรื่องอื่นๆเป็นกระพี้ครับ
:cool: สุดยอดจริงจริงครับ
Small Details Make a Big Difference
vision

โพสต์ที่ 8

อ่านแล้วก็รู้สึกเฉยๆนะครับ มีประเด็นเดียวที่รู้สึกเป็นห่วงก็คือ

การทุบหุ้นโดยการทำผลประกอบการให้ออกมาไม่ดี ก็เราดูผลประกอบการเป็นหลักนี่นา เจ้ามือหลอกเราไม่กลัว แต่ถ้าเจ้าของหลอกเราเสียแล้วก็ไม่รู้จะสู้ยังไง

จริงๆแล้วผมชอบหุ้นที่ถูกทุบนะครับ เพราะซื้อได้ราคาถูกโดยไม่ตั้งใจ ยกตัวอย่างเคยซื้อ SE-ED-W ก็เพราะเห็นชัดๆว่ามันถูกแปลงเป็นตัวแม่กำไรเห็นๆ เลยซื้อขวาเลย พอเราซื้อปุ๊บหุ้นก็ตกปั๊บ ตอนแรกก็นิ่งๆดีหรอก พอตกผมก็ตั้งรับ สองสามช่อง ก็โดนโยนรวดไปหลายช่องเลย ให้เราเราก็เอาเพราะตั้งใจซื้ออยู่แล้ว พอซื้อเสร็จเราก็อม สุดท้ายราคามันก็วิ่งปรู๊ดไปเอง (หลังจากนิ่งขึ้นๆลงๆอยู่นานเหมือนกัน)
没有
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

Keyword ของหัวใจ VI เลยนะเนี่ย  ขอบคุณคุณพี่ลูกอีสานมากๆครับ  ประโยคเพียงสั้นๆ แต่มันจุดประกายให้ผมเลย  สุดยอดครับผม  :cool:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
kubo

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับ กับคำแนะนำเยี่ยมๆแบบนี้  :bow:

เรื่องการทุบหุ้นผมไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่(แต่ขายังสั่นๆ)
แต่ผมยังรู้สึกเหมือนพี่ vision อ่ะครับ กับเรื่องการแต่งงบบัญชี
หรือ ผลประกอบการ

อยากจะถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ในตลาดหุ้นนานๆหน่อยครับว่า
เหตุการณ์แบบเช่น แกล้งทำงบให้ออกมาดีหรือแย่ เพื่อหวังผลใดๆ
ตามประวัติศาตร์ตลาดหุ้นที่ผ่านมาเกิดบ่อยไหมครับ

แล้วเรามีข้อสังเกตอย่างไรบ้างครับ ว่าผู้บริหารแบบนี้ไม่น่าไว้ใจ
หรือ งบถ้ามีความผิดปกติมักผิดตรงไหน บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ลองดู tasco ครับราคาไปตามผลประกอบการและข่าว

มีข่าวว่าโรงกลั่นยางมะตอยสร้างเสร็จกำลังจะเปิดวิ่งไป 30

ซักพักผู้ถือหุ้นโรงกลั่นไม่มีตังค์ใส่เงินส่วนของตัวเอง
น้ำมันขึ้นต้นทุนเพิ่ม ราคาขายวิ่งไม่ทัน-->มาจิ้นตก
ไปซื้อน้ำมันล่วงหน้า-->ขาดทุน
นักวิเคราะห์ลดเป้าหมายราคา
ข่าวดีไปไหนหมด
ลงมา 8 บาท

พอ 8 บาทปั๊บ จากนั้นไม่รู้บริษัทมีวาสนามาจากไหนมีแต่ข่าวดี หุ้นขึ้นเอาขึ้นเอา ตอนนี้กลับมาที่เดิมแล้ว :lol:  

ป.ล. หุ้นตัวนี้ผมมีล๊อตหนึ่งที่ราคา 29 บาท ลงมา 8 บาทยังไม่ยอมขายดูซิใครจะทนกว่ากัน เหอเหอ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคุณลูกอิสานครับ

แก่นของการลงทุนจริง ๆ ครับ ประโยคเดียวตอบทั้งกระทู้ เลยครับ

:bow:

กรณีแต่งบัญชีนั้น ผมว่าเราควรมองไปที่คนบริหาร    

เหมือนเราไปลงทุนกับเพื่อนทำกิจการ

จะมีบางคนที่เรากล้าลงทุนด้วย

บางคนเราก็ไม่ค่อยกล้า เนื่องจากประวัติไม่ดี

ที่บางคนประวัติไม่ดี เพราะเคยทำไม่ดี ก็คงต้องมี บันทึกหนังหมา เก็บไว้บ้าง ดังกระทู้ ที่เล่ามา :D

ส่วนเพื่อนใหม่ ที่ไม่เคยรู้จัก ก่อนจะเอาเงินไปฝากลงทุน เราก็ควรศึกษาก่อน จากคำสัมภาษณ์ การออกข่าว การประชุมผู้ถือหุ้น ฯลฯ

และจากประสบการณ์ของผมในฐานะผู้ประกอบการเล็ก ๆ นะครับ

คิดว่า ผู้ประกอบการส่วนใหญ่ที่เป็นคนดี จะไม่แต่งบัญชี (มากนัก :lol:) เพราะว่า

ผลประกอบการ นั้นเป็น ของแท้  ดังนั้น ผู้บริหาร ก็ต้องตั้งใจทำงาน ให้ผลประกอบการออกมาดี

เหมือนเราไม่สามารถหนีเงาตัวเราเองได้ สุดท้ายเดี๋ยวมันก็ตามเราทัน

:D

หมายเหตุ

ทีไม่กล้าแต่งมากกลัว สรรพากร ต่างหาก  :lol:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 13

ถ้าเป็นมาร์  มีออเดอร์   แล้วรู้ว่าใครจะเก็บ ใครจะดัน

คงเกาะเขารวยเละไปแล้ว

อ่านแล้วต้องคิดโต้แย้งบ้างนะครับ
nw108

โพสต์ที่ 14

:8)

จากข้อมูลจริงๆครับ

คนปั่นมันหลอกกระทั่ง มาร์ครับ

ผมเคยรู้จักคนที่เป็นมาร์เเล้วหมดตัวกับการไล่ซื้อตามขาใหญ่

กรรมมันติดจรวดครับ ไม่ต้องรอชาติหน้า
support

โพสต์ที่ 15

เล็งหุ้นดี ๆ ไว้ แล้วพิจราณาซื้อตอน  วิกฏตเท่านั้น  ปี ๆ มีโอกาสทองไม่กี่ครั้ง
แต่เมื่อโอกาสมาถึงอัดไม่ยั้ง ลงทุนแบบนี้ปลอดภัยสุดขึด
โพสต์โพสต์