คนกินปันผลเพื่อยังชีพ ถือหุ้นกี่ตัวกันหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

คนกินปันผลเพื่อยังชีพ ถือหุ้นกี่ตัวกันหรือ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
คือ ผมสงสัยอยากถามว่าพี่พี่ที่มีอิสรภาพทางการเงินแล้ว โดยมีรายได้หลักมาจากเงินปันผลจากหุ้นครับ ดังนี้

1. ถือหุ้นทั้งหมดกี่ตัวกันหรอครับเพราะเข้าใจว่าพอร์ตน่าจะหลายบาททีเดียว
2. ถ้าถือหุ้นแค่ 5-6 ตัว จะเสี่ยงไปไหม เพราะเกิดเลือกผิด เจ็บตัวมาก แต่ถ้าหุ้นจำนวนมากก็จะดูไม่ครอบคลุม ก็เสี่ยงอีก
3. เน้นห่านทองคำหรือ capital gain ครับ
ขอบคุณมากครับ
tok
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่จำเป็นต้องเอาเงินทั้งหมดไปซื้อหุ้นนะครับ

น่าจะถือเงินสดไว้ใช้จ่ายได้ซัก 6 เดือนไว้ตลอด
super2007
Verified User

เท่าไหร่

โพสต์ที่ 3

ถ้าต้องการคำตอบ

5 ล้านผลตอบแทน 5% : ปี
ปีละ 250,000 บาท ตกเดือนละประมาณ 20,000 บาท
อิสระทางการเงินแล้ว ถ้าไม่มีหนี้สิน หรือภาระใดๆ แต่ไม่ถือว่ารวยนะ

อิสระทางการเงิน คือไม่ต้องทำงานที่ต้องทำ
แต่ไม่ได้หมายถึงไม่ต้องทำงานนะครับ อาจจะหางานที่ทำแล้ว
สบายใจ ผลตอบแทนมันจะตามมาเอง ดังนั้นแต่ละเดือนคุณอาจ
จะมีรายได้มากกว่าผลปันผลก็ได้

ดังนั้น ตามความคิดเห็นนะ อิสระทางการเงินขึ้นอยู่ปันผล
ของแต่ละคน บ้างคนมีความต้องการใช้จ่ายมากน้อยแตกต่างกัน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

เคยถือหุ้นบริษัทเดียวมานานซัก 7 ถึง 8 ปีได้

ไม่ได้เน้นว่าต้องถือแค่บริษัทเดียว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
akekarat

โพสต์ที่ 5

[quote="chatchai"]เคยถือหุ้นบริษัทเดียวมานานซัก 7 ถึง 8 ปีได้

ไม่ได้เน้นว่าต้องถือแค่บริษัทเดียว
fantasia

โพสต์ที่ 6

1.เกือบ 50 ตัวครับ
2.แล้วแต่คนครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่าการถือหุ้นมากตัวทำให้ผลตอบแทนลดลง ผลเคยลองวัดพอร์ตผมเฉพาะ 10 ตัวที่ถือมากที่สุด ผลตอบแทนได้เยอะขึ้นพอสมควรเลย ถ้าทนความหวืหวาของมูลค่าพอร์ตได้ก็ถือน้อยตัวหน่อยดีครับ
3.เน้นทั้ง2แบบ แต่จะให้น้ำหนักไปที่ yield มากกว่า เพราะเดาได้ง่ายกว่า
holidaytours

โพสต์ที่ 7

อย่างน้อยก็น่าจะซักสองตัวนะครับ
ผมว่า ถือตัวเดียวยังไงก็เสี่ยงไปนะคับ
แต่ผมก็เคยถือตัวเดียวนะคับ
แต่เป้นเพราะไม่มีตัวอื่นที่เข้าใจในราคาที่พอใจครับ  :lol:
romulus

โพสต์ที่ 8

ท่านที่บรรลุอิสระภาพแล้วอยากถามว่าปีนึงๆ ปันผลของ port ท่านคิดเป็น กี่ % ของมูลค่า Port อะครับ?
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
hagrid

โพสต์ที่ 9

ผมจากที่เคยมีอิสระภาพทางการเงินมาแล้ว เพราะขณะนี้

อยู่ในจังหวัดที่มีค่าครองชีพต่ำ เงินปันผลก็ใช้ครึ่ง เหลือครึ่ง

ผมลงทุนประมาณ 20-24 บริษัท ผลตอบแทนรวมเครดิตภาษี

และหักภาษีออก ประมาณ 7.5 เปอร์เซ็นต์ของมูลค่าพอร์ตครับ  

(พอดีลงทุนในหุ้นที่ปันผลค่อนข้างสูง) แต่ยังไงอนาคตพอดี

ที่บ้านอยากให้ย้ายที่อยู่เพื่อเอาลูกไปเรียนกรุงเทพนะครับ

เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าจะมีอิสระภาพทางการเงินเหมือนเดิมหรือเปล่า

อาจจะต้องกลับไปทำงานเสริมรายได้อีกครั้ง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

[quote="akekarat"][quote="chatchai"]เคยถือหุ้นบริษัทเดียวมานานซัก 7 ถึง 8 ปีได้

จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
hagrid

โพสต์ที่ 11

chatchai wrote:

ไม่ได้ถือบริษัทเดียวแล้วครับ  แต่ก็ยังมีสัดส่วนไม่มากนักเมื่อเทียบกับบริษัทเก่า
พอบอกได้ไหมครับคุณ chatchai ว่าบริษัทไหน
tingku

Re: คนกินปันผลเพื่อยังชีพ ถือหุ้นกี่ตัวกันหรือ

โพสต์ที่ 12

piggyman007 เขียน:สวัสดีครับ
คือ ผมสงสัยอยากถามว่าพี่พี่ที่มีอิสรภาพทางการเงินแล้ว โดยมีรายได้หลักมาจากเงินปันผลจากหุ้นครับ ดังนี้

1. ถือหุ้นทั้งหมดกี่ตัวกันหรอครับเพราะเข้าใจว่าพอร์ตน่าจะหลายบาททีเดียว
2. ถ้าถือหุ้นแค่ 5-6 ตัว จะเสี่ยงไปไหม เพราะเกิดเลือกผิด เจ็บตัวมาก แต่ถ้าหุ้นจำนวนมากก็จะดูไม่ครอบคลุม ก็เสี่ยงอีก
3. เน้นห่านทองคำหรือ capital gain ครับ
ขอบคุณมากครับ
ผมมีรายได้จากเงินปันผลปีนี้ประมาณ 500k แต่ก็ยังทำงานอยู่ครับ ตั้งใจว่าจะเลิกทำงานที่ไม่อยากทำตอนอายุ 40 ซึ่งตามแผนผมควรจะได้ปันผลปีละ 1.2M (เดือนละ 100k) ยังไม่รู้ว่าจะทำได้ตามแผนหรือเปล่า

ถือหุ้นทั้งหมด 6 ตัวครับ จริงจังแค่ 4 อีกสองตัวกำลังศึกษาอยู่

ผมว่าไม่มีอะไรไม่เสี่ยงหรอกครับ และจากประสบการณ์กว่าจะมีพอร์ตที่จ่ายเงินปันผลได้ขนาดนี้ใช้เวลาหลายปี ค่อยๆศึกษาไปทีละตัว ระหว่างทางก็จะเป็นตัวบอกเองว่าเรามาถูกทางหรือเปล่า

ผมจะซื้อหุ้นต่อเมื่อ (เงินปันผลเฉลี่ยย้อนหลัง 3 ปี / ราคาหุ้น) >= 0.06 และเงินปันผลย้อนหลัง 10 ปีไม่วูบวาบ ถ้าไม่ได้ตามนี้ไม่ซื้อครับ ดังนั้นผมคิดว่าหุ้นในพอร์ตผมน่าจะเรียกว่า ห่านทองคำ หรือ cash cow อะไรทำนองนั้น
romulus

โพสต์ที่ 13

สุดยอดทุกๆท่านครับ อิจฉาพวกพี่ๆที่เป็นอิสรภาพทางการเงินแล้วจริงๆ คราบบ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 14

ผมเคย ถือ 4 ตัว แต่ตอนนี้เหลือตัวเดียว ครับ ว่าจะหาเวลา ลากกลับ แต่ราคายังไม่ได้เลย นานมากว่า 3 เดือนแล้ว - - (ปันผลประมาณ 27%/ปี ถ้าเทียบกับราคาต้นทุนผมนะครับ) ใครคิดจะเน้นปันผลต้องหาตัวตนของตัวเองให้เจอครับ แล้วหมั่นพบแพทย์ ตรวจหัวใจให้แข็งแรงตลอดเวลา
harn

โพสต์ที่ 15

หุ้นประมาณ 10 ตัวในพอร์ท
ทุกตัวต้องมีปันผลอย่างน้อย 4%ของราคาตอนซื้อ
หุ้น pe ต่ำ ธุรกิจมีความได้เปรียบเชิงกลยุทธ์ มีโอกาสเติบโตยั่งยืน
ตรวจสอบผลประกอบการ ทุกไตรมาส เทียบกับของเดิม และ สิ่งที่คิด
เข้าประชุมผถห. สอบถามเรื่องที่สงสัย
ปรับเปลี่ยนหุ้นในพอร์ท ปีละไม่เกิน 3 ตัว
วางแผนภาษี ซื้อ RMF LTF ให้เต็มสิทธิ
ใช้ชีวิตพอเพียง เงินเหลือซื้อหุ้นเพิ่ม

อดทนทำอย่างนี้ไปสิบปี เงินลงทุนสองล้าน ได้ปันผลแสนนึงในปีแรก จะเพิ่มเป็น 6-7 แสน
luckyman
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ
โพสต์โพสต์