+++SET50 และ SET100นี่เปลี่ยนแปลงทุกๆ กี่เดือนหรอครับ+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hunter_07
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+++SET50 และ SET100นี่เปลี่ยนแปลงทุกๆ กี่เดือนหรอครับ+++

โพสต์ที่ 1

ผมตั่งใจจะเอามาเลือกหุ้นแนว VI อ่ะครับ อยากเอามาเปรียบเทียบหุ้น ว่าตัวใหนอยู่ใน SET50 กับ SET100 มานานๆ บ้าง
แล้วจำเป็นหรือปล่าวครับว่าควรเลือกหุ้นที่อยู่ใน SET50

อาจถามแบบโง่ๆ นิดนึงน่ะครับ แต่ว่าพอดีผมมือใหม่จริงๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ น่ะครับ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เชื่อไหมครับ ว่า VI ส่วนใหญ่ เลือกลงทุนกับหุ้นที่ไม่ได้อยู่ใน SET50 น่ะครับ  :wink:

ของผมตอนนี้ถือหุ้น 5 ตัว มีเพียงสองตัวที่อยู่ใน SET 50 ครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อยากให้ จขกท. เริ่มต้นจาก กลุ่มธุรกิจ ที่คิดว่าตัว จขกท. เอง ทำความเข้าใจในตัวธุรกิจนั้นได้ (รู้ว่าทำอะไร และรายได้มาจากอะไร เป็นต้น)
หลังจากนั้นถึงค่อยเจาะลึกเป็นรายตัว เพื่อเข้าไปดูผลประกอบการย้อนหลัง รวมถึงตัวเลขทางการเงินต่างๆน่ะครับ

เพราะว่าร้อยละ 70  ตอนนี้ราคาหุ้นที่อยู่ใน SET50 นั้น หลายตัวที่ "แพง" แล้วครับ
แล้วก็มีหลายตัวที่เป็นหุ้นวัฎจักร ซึ่งมันมองยากนะ ไอ้หุ้นวัฏจักรเนี่ย  :wall:  :wall:

ปล. เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ   :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
DIYB
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ใช้เวลาอ่านหนังสือดีๆ  
ศึกษากิจการ & งบการเงิน เพื่อคัดกรองหุ้นหรือติดตามผล ดีกว่าครับ
โพสต์โพสต์