ขอถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายถัวเฉลี่ยหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yong21892
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายถัวเฉลี่ยหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้ว่าจะถูกที่หรือเปล่า แต่รบกวนพี่พี่แสดงวิธีคิดคำนวณให้ทีครับ

คือ เมื่อวานเล่นเดย์เทรดไปตอนแรกเสียหายไป 6 พันกว่าบาท ตอนหลังเลยกะเอาคืนนิดหน่อย เลยซื้อหุ้น A ที่ราคา 20300 หุ้น@2.94 บาท โยนไป [email protected] บาท ก็ได้คืนสมใจ check ที่ total deal summary  เสียหายไป 5 พันกว่าบาทก็ Ok แต่ ...

1. ใน port ผมดองหุ้น A ไว้อยู่แล้วที่ [email protected]

2. ซื้อปุ้บถัวกันเองอัตโนมัติ ซื้อเพิ่มตามที่เกริ่นไว้เป็น [email protected] เริ่ม งง

3. ตอนปิดโยนไปตามที่เล่าครับ [email protected] แต่เอ้ยถ้ามันถัวกันยังงี้ผมควรได้กำไร 3-2.32@20300 = 13804 ไม่ใช่หรอ แต่ไหงเมื่อวาน total deal summary  ยังคงต้องจ่ายเหมือนเดิม 5 พันกว่าบาท แทนที่จะได้กำไรเบ็ดเสร็จ 8000 กว่าบาท

4. พอมาวันนี้ไม่ได้ทำการซื้อขายอะไรเลย ทุนมันเพิ่มมาเป็น 2.45@45000 ลมแทบจับ เงินก็ต้องเสีย ทุนก็เพิ่ม

วานผู้กล้าชี้แจงแถลงไขให้ผู้น้อยทีครับ

ขอบคุณครับ
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 2

ท่านลืมบวกค่าcomรึเปล่า แต่ถึงลืมก็ไม่น่า จะขึ้นมาขนาดนั้น รอคนต่อไปมาตอบ
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มันคิดต้นทุนแบบ FIFO อ่ะครับ

ลองคำนวณใหม่ดูครับ ว่าตรงหรือป่าว

เวลามันคำนวณใหม่ (เท่าที่สังเกตุ มันจะ refresh ทุกสิ้นวัน) แล้วอีกวัน

สมมติซือครั้งแรก 10000 หุ้น 3 บาท
ซื้อครั้งที่ 2 : 10000 หุ้น 5 บาท
รวม 2 ตัว เฉลี่ย 20000 หุ้น ที่ 4 บาท

สมมติวันนี้ ขายได้ ราคา เลยขาย ไป 10000 หุ้น ที่ 10 บาท <-- มันก้กลับไปเป็นรูปเงินสด ไม่พูดถึงล่ะกัน

พอสรุปสิ้นวัน เปิดมาอีกวันนึง มาดู ต้นทุนคุณจะ เป็น 5 บาท อยู่ 10000 หุ้นนะครับ ไม่ใช่ 4 บาท

.. ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือป่าวนะครับ แต่เข้าใจว่า น่าจะเป็นอย่างนี้

รอท่านอื่น มาเสริมล่ะกันครับ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ ถ้าคิด First In First Out เนี่ย ผมคำนวณแล้วว่าต้นทุนจะเป็น 2.444 บาท ไม่รวมค่าคอม
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมว่ากำไรที่ได้น่าจะเข้าไปอยู่ในเลข 24xxx เป็น unrealized profit นะครับ  ถ้าผิดรบกวนท่านอื่นช่วยแก้ไขด้วยครับ ปกติก็ไม่ค่อยได้นั่งคิดเอง  :oops:
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 6

วันนั้นซื้อขายตัวเดียวหรอครับ หรือว่ามีตัวอื่นด้วย
1000

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะจับเสือมือเปล่าและมีหุ้นอยู่ให้ซื้อผ่าน nvdr ดีกว่านะครับ
Seizhin

โพสต์ที่ 8

1000 เขียน:ถ้าจะจับเสือมือเปล่าและมีหุ้นอยู่ให้ซื้อผ่าน nvdr ดีกว่านะครับ
การซื่อผ่าน NVDR ปกติต้องทำอยางไรหรอครับ ผมไม่เคย key เองก็เลยไม่ทราบขั้นต่อน

เคยเข้าหน้า Tradezone แล้วก็เหนว่ามี column NVDR ที่ต้อง click แต่ยังไม่เคย key เองครับ
1000

โพสต์ที่ 9

เวลาจะซื้อก็แค่ติ๊กตรงช่อง nvdr นั่นแหล่ะครับ จะได้ชื่อหุ้นเป็น xxx-r
Seizhin

โพสต์ที่ 10

1000 เขียน:เวลาจะซื้อก็แค่ติ๊กตรงช่อง nvdr นั่นแหล่ะครับ จะได้ชื่อหุ้นเป็น xxx-r
ขอบคุญครับที่แนะนำ
Yaileela

โพสต์ที่ 11

1000 Posted: Wed Oct 21, 2009 6:39 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

ถ้าจะจับเสือมือเปล่าและมีหุ้นอยู่ให้ซื้อผ่าน nvdr ดีกว่านะครับ

ช่วยขยายความให้ละเอียดอีกหน่อยครับ
yong21892

Re: ขอถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายถัวเฉลี่ยหน่อยครับ

โพสต์ที่ 12

[quote="yong21892"]ไม่รู้ว่าจะถูกที่หรือเปล่า แต่รบกวนพี่พี่แสดงวิธีคิดคำนวณให้ทีครับ

คือ เมื่อวานเล่นเดย์เทรดไปตอนแรกเสียหายไป 6 พันกว่าบาท ตอนหลังเลยกะเอาคืนนิดหน่อย เลยซื้อหุ้น A ที่ราคา 20300 หุ้น@2.94 บาท โยนไป [email protected] บาท ก็ได้คืนสมใจ check ที่ total deal summary
holidaytours

Re: ขอถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายถัวเฉลี่ยหน่อยครับ

โพสต์ที่ 13

[quote="yong21892"]ไม่รู้ว่าจะถูกที่หรือเปล่า แต่รบกวนพี่พี่แสดงวิธีคิดคำนวณให้ทีครับ

คือ เมื่อวานเล่นเดย์เทรดไปตอนแรกเสียหายไป 6 พันกว่าบาท ตอนหลังเลยกะเอาคืนนิดหน่อย เลยซื้อหุ้น A ที่ราคา 20300 หุ้น@2.94 บาท โยนไป [email protected] บาท ก็ได้คืนสมใจ check ที่ total deal summary
Zumo

โพสต์ที่ 14

[quote="yong21892"][quote="yong21892"]ไม่รู้ว่าจะถูกที่หรือเปล่า แต่รบกวนพี่พี่แสดงวิธีคิดคำนวณให้ทีครับ

ช่วงเวลาที่มืดที่สุด คือช่วงเวลาที่กำลังจะเริ่มสว่างแล้ว
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 15

แยกคิดใน Excel ครับ ไม่หลง งง ... ผมไม่ได้ดูมูลค่า ใน port มานานแล้วครับ ดูใน Excel เอา ...ง่าย สุด ๆ
โพสต์โพสต์