เจอแบบนี้ VI ควรมี Cutloss มั้ยครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เจอแบบนี้ VI ควรมี Cutloss มั้ยครับ ?

โพสต์ที่ 1

กำลังสับสนมากมาย
ทฤษฏี VI ที่เรียนรู้มา
กับความเป็นจริง
เจออย่างนี้ เลยอยากถามว่า VI ควรมีจุด Stop Loss มั้ยครับ
เช่น -10% ต้อง cutloss
PAN727

โพสต์ที่ 2

ถามที่นี่ คงไม่
อย่าไปถามที่สินธรแล้วกัน
aonzzung

โพสต์ที่ 3

ไม่ทันละครับ
ผม Stop Loss ที่ -10% ตามที่เคยสัญญากับตัวเองไว้ที่จุดนี้
ยอมรับความผิดพลาดครับ
หุ้นตัวนี้ซื้อมาโดยแทบไม่ได้วิเคราะห์พื้นฐานเลย
ดูแต่ P/BV อย่างเด๊ว
ตัวนี้นอกคอก VI ผมเลยตัดใจขายไปซะเลย

สบายใจ...
classy

โพสต์ที่ 4

ซื้อไว้นานแล้วครับ มี MOS พอควรครับ

เลยขาดทุนกำไร

ถ้าลงอีกหลายๆวันคงซื้อเพิ่มบางตัว
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
aonzzung

โพสต์ที่ 5

ที่ถามนี่ไม่ใช่อะไรหรอกนะครับ
เพราะผมยังมือใหม่อยู่มากกก
แต่ผมก็ศึกษา VI มามากเหมือนกัน
ทั้ง text และหนังสือแปล
แต่มันก็เหมือนปรัชญา
ดังนั้นเวลาเอามาใช้จริง
มันก็มีสับสน งงงวย กันบ้างเป็นธรรมดานะครับ
และก็มีข้อสงสัยระหว่างปฏิบัติจริง
ก็เลยจะพยายามเคลียคำถามโดยการมาถามพี่ๆในนี้หละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zesar

โพสต์ที่ 6

เต็มพอร์ตอยู่เลยครับ มันส์โคด ๆ แดง ๆ แบบนี้ เงินเดือนออกจะถอนเงินมาซื้ออีก กรั่ก ๆ ๆ  :twisted:
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

VI มี STOP Loss ไหม

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... hlight=cut

stop loss ก็ต่อเมื่อพื้นฐานเปลี่ยนไปในทางแย่ลง ผู้บริหารเริ่มฉ้อโกง
และ เราคาดการณ์ผิด
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

[quote="zesar"]เต็มพอร์ตอยู่เลยครับ มันส์โคด ๆ แดง ๆ แบบนี้ เงินเดือนออกจะถอนเงินมาซื้ออีก กรั่ก ๆ ๆ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 9

คุณเคยมีหุ้นอยู่ตอน ตุลา 2551 หรือเปล่าครับ
ไม่ต้องพูดถึง ตอนปี 2539 นะครับ เพราะผมยังไม่ทันเหมือนกัน

แค่ปีที่แล้ว ทำให้ผมต้องปรับกลยุทธ โดยใช้ money management เข้ามาเพิ่มเติมครับ

ใน "Reminiscences of a Stock Operator" ของ jesse livermore บอกไว้ว่า

เหมือนคุณกำลังเดินอยู่บนรางรถไฟ แล้วมีเสียงขบวนรถด่วน คุณจะทำอย่างไร
สำหรับเขา ก็จะกระโดดลงจากรางรถไฟก่อน เพื่อความปลอดภัย หากไม่มีอะไรเกิดขึ้น ค่อยกลับไปเดินบนรางรถไฟอีกที่ ก็ยังไม่สายครับ

ลองคิดดูครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
MANEKI

โพสต์ที่ 10

เราไม่ได้ดูกราฟ หรืออะไรนะ

แต่เราเคยขายหุ้นก่อนวันอุ๋ย 2วัน แล้ว SHORT TFEX

ปีที่แล้วเราขายไปกลางปีที่ SET880

และปีนี้ เราขายไปเมื่อวันพุธที่ผ่านมา แล้วปิดจอทำใจว่า
ถ้ามันจะไปต่อ ก็ดีใจกับคนที่มีหุ้นก้แล้วกัน

เราไม่มีเหตุผลค่ะ ถึงจะเห็นมันขึ้นต่อ เราก็ไม่ได้ซื้อค่ะ
ราคาหุ้นทุกตัวมาถึงเป้าหมายแล้ว หลายตัวเกินเป้าหมายไปเยอะ

เราคิดว่า ข่าวดีมันเยอะเกินไป
ถ้าเกิดมีข่าวร้ายที่ไม่มีใครคาดถึงขึ้นมา มันจะลงไปยังไง
บางทีข่าวร้ายข่าวเดียวก็ทำให้หุ้นลงเทกระจาดได้เหมือนกัน

ลงแบบนี้ คงต้องรอข่าวร้ายที่กำลังจะมาถึงค่ะ
ว่า มันคืออะไร :o
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 11

MANEKI เขียน:เราไม่ได้ดูกราฟ หรืออะไรนะ

แต่เราเคยขายหุ้นก่อนวันอุ๋ย 2วัน แล้ว SHORT TFEX

ปีที่แล้วเราขายไปกลางปีที่ SET880

และปีนี้ เราขายไปเมื่อวันพุธที่ผ่านมา แล้วปิดจอทำใจว่า
ถ้ามันจะไปต่อ ก็ดีใจกับคนที่มีหุ้นก้แล้วกัน

เราไม่มีเหตุผลค่ะ ถึงจะเห็นมันขึ้นต่อ เราก็ไม่ได้ซื้อค่ะ
ราคาหุ้นทุกตัวมาถึงเป้าหมายแล้ว หลายตัวเกินเป้าหมายไปเยอะ

เราคิดว่า ข่าวดีมันเยอะเกินไป
ถ้าเกิดมีข่าวร้ายที่ไม่มีใครคาดถึงขึ้นมา มันจะลงไปยังไง
บางทีข่าวร้ายข่าวเดียวก็ทำให้หุ้นลงเทกระจาดได้เหมือนกัน

ลงแบบนี้ คงต้องรอข่าวร้ายที่กำลังจะมาถึงค่ะ
ว่า มันคืออะไร :o
สงสัยคราวหน้า คงต้องหวังพึ่ง MANEKI indicators ซะแล้วครับ... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
ziannoom

โพสต์ที่ 12

ของผมตอน SET ขึ้นไม่ค่อยขึ้นตามเค้า พอ SET ลงมันลงมาตามเลยจัดการสอยมาซะเล็กน้อย ถ้าลงอีกเตรียมเก็บสะสมอีกครับ เข้าล็อค ลงมาอีกแล้วกันนะเพื่อน
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
naijan

port

โพสต์ที่ 13

ไม่ cut loss ครับ แต่ฉวยโอกาสปรับพอร์ท เพราะเงินสดไม่เหลือให้ซื้อเพิ่มแล้วคร๊าบบบบบ :lol:  :lol:  :lol:
kmphol

โพสต์ที่ 14

กระทิงแดง เขียน:คุณเคยมีหุ้นอยู่ตอน ตุลา 2551 หรือเปล่าครับ
ไม่ต้องพูดถึง ตอนปี 2539 นะครับ เพราะผมยังไม่ทันเหมือนกัน

แค่ปีที่แล้ว ทำให้ผมต้องปรับกลยุทธ โดยใช้ money management เข้ามาเพิ่มเติมครับ

ใน "Reminiscences of a Stock Operator" ของ jesse livermore บอกไว้ว่า

เหมือนคุณกำลังเดินอยู่บนรางรถไฟ แล้วมีเสียงขบวนรถด่วน คุณจะทำอย่างไร
สำหรับเขา ก็จะกระโดดลงจากรางรถไฟก่อน เพื่อความปลอดภัย หากไม่มีอะไรเกิดขึ้น ค่อยกลับไปเดินบนรางรถไฟอีกที่ ก็ยังไม่สายครับ

ลองคิดดูครับ
เคยเต็มพอร์ทตอน พค 51 ครับ
พอ ตค 51 ก็รู้รสชาติเปนอย่างดีครับ ว่า
เงินเก็บส่วนใหญ่ของชีวิต มันหายไปครึ่งหนึ่ง ในเวลาไม่ถึงครึ่งปี มันรู้สึกอย่างไร

ทุกวันวันนีมีหุ้นแค่ 25% ของพอร์ทครับ
รอวันแบบ ตค51 มาถึง :lol: ก็จะเต็มพอร์ทอีกครั้งครับ

ทุกวันนี้ก็เลยอยู่เฉยเฉย....ตั้งตารอวันนั้นอย่างเดียว
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

กระทู้นี้อยากเห็นคุณ yoyo เข้ามาให้ความรู้ครับ  :wink:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
MANEKI

โพสต์ที่ 16

บางคนเลือกที่จะขาย เพราะถึงเป้าหมายที่วางไว้แล้ว

คนที่ซื้อต่อไป ก็คาดหวังและฝันกันต่อไป

เพราะเป้าหมายแต่ละคน ไม่เท่ากัน :o
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
KB

โพสต์ที่ 17

VI ไม่ขายทิ้งเพราะหุ้นตกนะครับ

ขนาดตอนจาก 900 ลงเหลือ 300กว่าก็ยังไม่ขายทิ้งเลย นี่ลงแค่ไม่กี่จุด พื้นฐานธุรกิจยังดีอยู่ ถือต่อ มีเงินก็ซื้อเพิ่ม
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

รอมีดค่อยๆตกจากฟ้า แล้วค่อยๆเก็บ

ระยะเวลาลงทุนของเรานานแค่ไหน
แต่ละคนไม่เท่ากัน จึงมีทั้งคนขาย คนซื้อ

บางที ถ้าเราปรับเวลา 1 วันเป็น 1-2 ชม.
แล้วคิดไปว่า วันจันทร์ คือ 11 โมง
วันอังคารคือ เที่ยง

... ไปๆมาๆ ภาพภายในอาทิตย์หนึ่งของเราก็จะออกมาครับ
และเราก็จะเริ่มรู้จักการรอคอย

ผมว่าประโยค "ผมชอบรอ" ของพี่มน
น่าจะนำมาใช้นะครับ
ซื้อ 1 - 2 ตัวก็พอ เอาตัวที่ซื้อแล้ว upside มากๆ
เพียงแต่ว่า

- เราต้องมีเงินสด
- เราต้องใจเย็นๆ และ ทำอย่างอื่นบ้าง

ผมแนะนำดังนี้นะครับ

- ตั้งสติ
- คิดถึงธุรกิจ และแนวทางการทำกำไรในอนาคต
- เก็บเงินสดไว้บ้าง อย่าซื้อหมดเป๋า
- รอเมื่อฝุ่นจาง ...ผมจำที่พี่มนเคยกล่าวไว้เมื่อปีที่แล้ว
ตอนฝุ่นตลบ คุณเข้าไปแลกด้วย ...มันก็ take risk

อย่างน้อย ถ้าเรามาคิดถึงตัวบริษัท
คิดข้ามไปอีก 1 เดือน 2 เดือน
เราจะนึกอะไรออกบ้างไหมว่า บริษัทจะเป็นอย่างไร

มีกำลังใจมากๆครับ
ชีวิตไม่ได้มีแค่ 2 วันนี้
ไม่ซื้อก็ไม่เห็นแปลก
ไม่ขายก็ไม่แปลกครับ

มีความสุขและมีสติกับการลงทุนครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
นอนสเตรส

โพสต์ที่ 19

VI ไม่ขายทิ้งเพราะหุ้นตกนะครับ

ขนาดตอนจาก 900 ลงเหลือ 300กว่าก็ยังไม่ขายทิ้งเลย นี่ลงแค่ไม่กี่จุด พื้นฐานธุรกิจยังดีอยู่ ถือต่อ มีเงินก็ซื้อเพิ่ม

ไหนบอกกฏ VI

ข้อ 1.  ห้ามขาดทุน
ข้อ 2.  ให้ไปดู ข้อ 1

อิอิ แซวเล่นครับ

เห็นด้วยที่ขาย ผมคิดว่าถ้าไม่สบายใจ ไม่มั่นใจหุ้นที่เราถือ  ก็ขายเถอะครับ  ต้นทุนเท่าไหร่ก็ช่างมัน  ขายแล้วจะโล่ง เลย

มั่นใจเมื่อไหร่ แล้วค่อยเข้ามาใหม่

โชคดี
KB

โพสต์ที่ 20

นอนสเตรส เขียน:

ไหนบอกกฏ VI

ข้อ 1.
poppo

โพสต์ที่ 21

เห็นด้วยกับหมอนุ่นครับ

กำไรน้อยไม่เป็นไร แต่อย่าไปทำให้ตัวเองขาดทุนเพิ่ม

อย่าซื้อเฉลี่ยขาลง

รอเด้งค่อยซื้อ

แต่ปัญหาคือ เราไม่รู้ว่าเด้งเพื่อลงต่อหรือเปล่า
จงทนอด และอดทน
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 22

KB เขียน:

ไหนบอกกฏ VI

ข้อ 1.
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
chowbe76

โพสต์ที่ 23

short against port
นำไปเลยครับ
arica

โพสต์ที่ 24

ปี 39 โหดกว่า ปี 51 เยอะครับ ดีนะครับที่ floor 10%  :wink:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 25

วันนี้ผมปรับ port มันเลยครับ
มีหุ้นอยู่ 2 ตัว ตัวนึงลบ 3-4% อีก ระหว่างวันลบไปถึง 15%
ลดสัดส่วนตัวที่ลดน้อย เพิ่มสัดส่วนตัวที่ลดเยอะ
ถือว่าเป็นโอกาสปรับ port ที่ดีเยี่ยมเลยจริงๆ
ไม่รู้เรียก cut loss รึเปล่า เพราะเล่นหุ้นไม่เคยดูต้นทุนซักที เลยไม่รู้ว่ามัน loss หรือว่า gain อยู่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sanfran

โพสต์ที่ 26

yoyo เขียน:วันนี้ผมปรับ port มันเลยครับ
มีหุ้นอยู่ 2 ตัว ตัวนึงลบ 3-4% อีก ระหว่างวันลบไปถึง 15%
ลดสัดส่วนตัวที่ลดน้อย เพิ่มสัดส่วนตัวที่ลดเยอะ
ถือว่าเป็นโอกาสปรับ port ที่ดีเยี่ยมเลยจริงๆ
ไม่รู้เรียก cut loss รึเปล่า เพราะเล่นหุ้นไม่เคยดูต้นทุนซักที เลยไม่รู้ว่ามัน loss หรือว่า gain อยู่
เห็นด้วยครับ ถ้ามีเป้าหมายราคาขายในใจ ผมคิดว่าเราน่าจะถามตัวเองว่าจะลงทุนระยะสั้น กลางหรือยาว จะได้วาง strategy ได้ถูก
MANEKI

โพสต์ที่ 27

สรุปว่า เราขายหมูอีกตามเคย :cry:

จำได้ว่า ตอนวันอุ๋ย มันขึ้นต่อไปอีก 300จุดแน่ะ
โชคดีที่เราปิด SHORT TFEXทันทีที่กำไรเลย
แล้วก็บอกลา TFEXไปตลอดชีวิตเลย ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่า TFEXอีกแล้วจริงๆ

แต่อยู่ดีๆลงมา 100จุด แบบนี้ก็เป็นงงพอสมควร
ยังไม่รู้เลยว่า ลงเพราะอะไร โง่ไปเลย
:oops:

ดีใจกับคนที่มีหุ้นก็แล้วกัน :D
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 28

yoyo เขียน:วันนี้ผมปรับ port มันเลยครับ
เป็นวิธีที่ลบจุดบอดได้ดีมากเลยครับ เพราะหลายครั้งเรากลัวเพราะราคาหุ้นทั้งๆที่ราคาก็ยังundervalue อยู่เราก็ยังกําไรเมื่อซื้ออยู่
holidaytours

โพสต์ที่ 29

ผมคิดแบบนี้ก่อนซื้อหุ้นครับ
ถ้ามันลง 50เปอร์เซ็นต์แล้วเราทนไม่ได้ก็อย่าซื้อคับ

จุด cut ผมไม่ค่อยมีอะคับ เพราะก่อนซื้อเราจะให้ความสำคัญ
เหมือนกับการฝากอนาคตไว้กันเขาคับ
การที่จะฝากอนาคตไว้กับใครเราก็ต้องคิดให้ดี ให้รอบคอบก่อนนะคับ
:lol:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

ถ้าเงินที่ลงทุนเป็นเงินเย็น แล้วเป้าหมายการลงทุนเป็นแบบระยะยาวแล้ว
การที่ราคาผันผวนในระยะสั้นๆนั้นไม่เป็นเหตุผลที่จะต้องขายนะครับ นอกเสียจากจะเป็นการปรับพอร์ทแบบพี่ yoyo (ย้ายไปตัวที่ undervalue กว่า)

ตอนเราซื้อก็มีเหตุผลที่จะซื้อ ตอนขายก็ต้องมีเหตุผลที่สอดคล้องกันว่าขายเพราะอะไร :) ไม่งั้นจะเป็นการใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลนะครับ
โพสต์โพสต์