มีเงินก้อนอยู่บ้าง ถ้าเป็นท่านจะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jinyong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินก้อนอยู่บ้าง ถ้าเป็นท่านจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นว่า เพื่อประกอบการตัดสินใจลงทุน แบบ VI ครับ

ถ้าท่านมีเงินก้อนอยู่เล็กน้อย ประมาณ 5 แสน
และกำลังจะกู้ซื้อบ้าน อยู่ระหว่างผ่อนดาวน์ ควรจะทำอย่างไรดี

ระหว่าง

1. กู้ บ้าน ให้น้อยลง (อัตรา ดบ. ธ. ประมาณ 5-6 % )

2. กู้บ้านตามสิทธิที่ได้ แล้วเอาเงินนี้ไปลงทุนซื้อหุ้น แบบ vi ( จบด้านบริหารการบัญชี พอจะดูงบเป็น)

เรื่องการผ่อน มีรายได้แน่นอนต่อเดือน ไม่เป็นปัญหาทางการเงินมากนัก

.........หรือสรุปสั้นๆ ได้ว่า มีโอกาสแค่ไหน ที่จะได้ผลตอบแทนจากการลงทุนมากกว่าดอกเบี้ยเงินกู้ อัตรา 6 %
KB

Re: มีเงินก้อนอยู่บ้าง ถ้าเป็นท่านจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 2

jinyong เขียน: .........หรือสรุปสั้นๆ ได้ว่า มีโอกาสแค่ไหน ที่จะได้ผลตอบแทนจากการลงทุนมากกว่าดอกเบี้ยเงินกู้ อัตรา 6 %
เยอะแยะครับ แค่กองทุนอัสหาก็หลายตัวแล้วที่ผลตอบแทนดี ถ้าลงหุ้นได้ก็ดีผลตอบแทนสูงกว่า ที่สำคัญต้องเอาเงินเย็นมาลงทุน
jinyong

โพสต์ที่ 3

เงินไม่เย็น ไม่ร้อนครับ อุ่นๆ   :P

แต่ต้องสู้กับต้นทุนทางตรงสูงหน่อย คือ ประมาณ 6%

ถ้าเซียนคงไม่มีปัญหา แต่มือใหม่จะไหวหรือปล่าว

ส่วนกองทุนไม่อยากลง ด้วยเหตุผลหลายอย่างครับ

....
support

โพสต์ที่ 4

ดร. นิเวศน์ เคยบอกว่า ถ้ายังไม่จำเป็นอย่างเพิ่งซื้อบ้านเลยครับ อยู่แบบเล็ก ๆ ไปก่อนแล้วนำเงินไปลงทุนครับ  10 ผ่านไปแทนที่คุณจะได้บ้านหลังนี้ ตอนนั้นคุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกบ้านหลังใหญ่ได้ครับ หรือจะซื้อสัก 3 หลังแบบหลังปัจจุบันก็ยังมีเงินเหลือเก็บด้วย ...  :lol:   ลองคิดแบบดอกเบี้ยทบต้นดูจะรุ้ว่าจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 5

สิ่งแรกต้องทำคือหาความรู้ครับ
เปรียบเทียบการลงทุนกับการซื้อบ้านนะครับ
เราจะซื้อบ้านโดยไม่ดูข้อมูลก่อนไหมครับ
เป็นไปไม่ได้ใช่ไหมครับ

สิ่งแรกที่เราจะทำในการซื้อบ้าน
คือการศึกษาข้อมูลต่าง ๆ ของบ้าน
บางคนแม้ศึกษามาดีแล้วก็ยังพลาดได้
การลงทุนก็เหมือน ๆ กันครับ

เปรียบเทียบแบบนี้น่าจะเข้าใจได้ง่ายนะครับ
การลงทุนและการซื้อบ้านมีความเสี่ยง
โปรดศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนตัดสินใจลงทุนน้า...
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
Hughes

โพสต์ที่ 6

ที่ต่างประเทศนี่ใครเรียนจบแล้วยังอยู่กับพ่อกับแม่นี่โดนล้อตาย

แต่ช่างหัวฝรั่งมันครับ

ศักดิ์ศรีมันกินไม่ได้ เก็บเงินเข้ากระเป๋าให้กระเป้าตุงๆไว้ก่อนดีกว่า

:lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
jinyong

โพสต์ที่ 7

[quote="support"]ดร. นิเวศน์ เคยบอกว่า ถ้ายังไม่จำเป็นอย่างเพิ่งซื้อบ้านเลยครับ อยู่แบบเล็ก ๆ ไปก่อนแล้วนำเงินไปลงทุนครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมว่าบ้านสมัยนี้แพงกว่าช่วง10ปีก่อนเหมือนกัน
หมายถึงบ้านที่สร้างใหม่นะคับ

ถ้าเป็นบ้านมือสองบางทำเล  ก็มีโละขายราคา
พอรับได้ แต่ต้องเตรียมงบสำหรับตกแต่งเหมือนกัน

ถ้าลูกช่วงอายุ 1-8ปี  ผมว่าน่าจะเช่าบ้่าน
น่าจะดีที่สุด  เพราะเด็ก ช่วงนี้มักให้ความสำคัญ
กับกิจกรรมนอกบ้านเช่น  การทัศนะศึกษา  การเที่ยว
แหล่งธรรมชาติมากกว่า  อันนี้ความคิดผมนะ

ถ้าลูกช่วงอายุ9-13ปีขึ้นไป คงต้องพาลูก ไปเที่ยวสวนให้มากหน่อย

ถ้าลูกอายุ13ปีขึ้นไป  เด็กเริ่มอยากมีพื้นทีส่วนตัวมากขึ้น
คงถึงเวลาต้องหาซื้อบ้านสักหลังแล้วซิ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ดาวน์น้อยๆ แล้วเอามาลงทุนกองทุนอสังหาครับ

ระหว่างนั้น หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ลงทุนยังไงก็ดีกว่าครับ  :wink:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
NDD

โพสต์ที่ 10

ของผมก็กู้เงินผ่อนบ้านอยู่ แม้ว่าจะมีเงินสดแล้วก็ไม่เอามาโป๊ะบ้าน ยังคงลงทุนต่อไปมั่นใจว่า ผลตอบแทนการลงทุนมากกว่า ด/บ ธนาคารที่กู้มา แถม ด/บ บ้านนี้ ยังเอาไปลดหย่อน ภาษีได้ด้วย บางส่วนผมลงทุนใน กองทุนอสังหา ได้ผลตอบแทนค่อนข้างสูงกว่า ด/บ ที่ต้องจ่าย

ถ้าตั้งใจ เอาแค่ ชนะ  ดอกเบี้ยบ้าน ผมว่าไม่ยากนะ ส่วนใหญ่น่ะ หวังมากกว่านั้น ความเสี่ยงก็มากขึ้นตามมา
นักดูดาว

โพสต์ที่ 11

ก่อนอื่นเลย ให้คุณ jinyong คิดเงินงวดก่อน ใน Excel ใช้ฟังก็ชั่น PMT(rate,nper,pv,fv,type) นะครับ

กลยุทธ์ 1. กู้มาก ดาวน์น้อย -> เงินงวดสูง

หากท่านสามารถผ่อนได้สบายๆ ก็ไม่จำเป็นต้องรีบโปะ เอาเงินไปลงทุนก่อน หากลงทุนแล้วไม่ประสบความสำเร็จเท่าดอกเบี้ย ก็ให้ทยอย เอามาโปะ

ข้อดี: มีเงินเหลือในการลงทุน และสามารถทำกำไรจากผลต่างได้
ข้อเสีย: เงินงวดสูง และทำให้ cash flow ไม่ดีนัก แม้ว่าจะโปะแล้วก็ตาม

กลยุทธ์ 2. กู้น้อย ดาวน์มาก -> เงินงวดต่ำ

หากเงินดาวน์ที่สูงขึ้น ช่วยให้ท่านผ่อนได้สบายขึ้นมาก มีเงินเหลือเก็บจากเงินรายได้ประจำ ก็สามารถทยอยสะสมเงินเก็บ มาลงทุนได้ครับ

ข้อดี: มีเงินเหลือในรายเดือนสูงกว่า เนื่องจากเงินงวดต่ำ cash flow ดีกว่า
ข้อเสีย  
ข้อเสีย: ไม่มีเงินเหลือลงทุน ต้องใช้เวลาสักพักในการรวบรวมเงินทุนใหม่

อย่างไรก็ตามควรเหลือเงินสำรองเผื่อใช้จ่ายไว้ตามสมควรครับ ไม่ควรโปะทั้งหมด
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

ในกรณีของผม ผมเลือกวิธีแรกนะครับ ปีที่ผมเริ่มเซๆในการลงทุน ไม่แน่ใจว่าจำกำไรได้คุ้มหรือเปล่า  ผมโปะเลย

ผมใช้บริการ ธอส. นะครับ ได้โอกาสในการโปะและคำนวณเงินงวดใหม่ได้ด้วย โดยไม่เสียค่าปรับ ตอนนี้ผ่อนน้อยมากๆ สบายๆเลยครับ
jinyong

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ

ตัดสินใจลองดูซักปี ถ้าไม่ work ก็ค่อยเอาไปโป๊ะบ้าน

....เรื่อง cash flow พอไหว  จะได้บังคับตัวเองออมไปด้วย ถ้าผ่อนสบายเกิน เดี๋ยวจะไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือยอย่างอื่น

...หมายเหตุ  โปรแกรมของคุณครรชิต นี่สุดยอดเลย

ถ้าเทียบกับเครื่องมือหาปลา  
ก็เหมือนเป็นเรือหาปลารุ่นล่าสุด
มีอวน มีโซน่าร์ มีอุปกรณ์ครบ แต่ยังใช้ประโยชน์ได้ไม่ถึงครึ่ง ต้องพยายามศึกษาเพิ่มต่อไป
โพสต์โพสต์