S&P 1300 !!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

มีคนเขาศึกษาผ่านวิกฤตเศรษฐกิจ วิกฤตตลาดหุ้นเมกา ที่ผ่านมาในระยะ 70 กว่าปี ..................

เขาประเมิน S&P ว่าน่าจะไปถึงแถวไหน ................

ตลาดไหน Perfomance เป็นยังไง ..................

อุตสาหกรรมไหน  หุ้นกลุ่มไหน Performanceเป็นอย่างไร  ................

กลุ่มไหน  อุตสาหกรรมไหนเจ๋งสุด ...............

กลุ่มไหน   อุตสาหกรรมไหน laggard กว่าชาวบ้านเขา ............
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
LOSO

โพสต์ที่ 2

ผมมีเป็นไฟล์ pdf ความยาว 14 หน้า ............

อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้อง ลองเอาไปศึกษาดูครับ .............

เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างเล็กๆน้อยๆ ................

http://ciovaccocapital.com/CCM%20ASD%20 ... %20PDF.pdf

เท่าที่ดูคร่าวๆ .............

ถ้าดูเป็นตลาด ............

Emerging  market  stock  performanceดีกว่าตลาดอื่นตามคาด ............

ถ้าดูเป็นกลุ่ม อุตสาหกรรม .................

Energy / Material / Commodity  stock ก็ดีกว่าเขา ...............

ถ้าเจาะลงไปในกลุ่มนี้ Base metal  stock กับ  Coal  stock   performanceดีมากๆครับ ..................
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
LOSO

โพสต์ที่ 3

[quote="LOSO"]

ถ้าเจาะลงไปในกลุ่มนี้ Base metal
Diablo

โพสต์ที่ 4

แล้ว 1300 นี่เยอะหรือน้อยครับ
ไม่เคยดู  :oops:
รูปภาพ
LOSO

โพสต์ที่ 5

[quote="Diablo"]แล้ว 1300 นี่เยอะหรือน้อยครับ
ไม่เคยดู
Diablo

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่โลโซครับ
งั้นขอถามตรงนี้เลย ผมสงสัยมานานแล้ว
ตัวผมเองมีความรู้หุ้นต่างประเทศน้อยมากครับ
อยากทราบว่า
หุ้นที่อยู่ใน ดาวโจนส์ S&P และ แนสแด็ค นั้น ต่างกันอย่างไรครับ
เท่าที่รู้คือ ดาวโจนส์ คือหุ้น 30 ตัว ที่เป็นบลูชิพ มีขนาดใหญ่ มีชื่อเสียง และมีผลิตภัณฑ์เป็นที่รู้จักกันทั่วโลก
แนสแด็ค เคยได้ยินว่าเป็นหุ้นเกี่ยวกับเทคโนโลยี
ส่วน S&P ไม่รู้เลยครับ
ขอบคุณครับ
รูปภาพ
Elessar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

DJIA ใช้ price weight
S&P500 ใช้mkt cap weight
LOSO

โพสต์ที่ 8

ผมชอบ 2 ภาพนี้มาก ...............................
รูปภาพ

รูปภาพ
LOSO

โพสต์ที่ 9

รูปภาพ

รูปภาพ
slowseaa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ
LOSO

โพสต์ที่ 11

Markets Make Significant Progress In Transitions From Bear Markets  To Bull Markets !!!
August 2, 2009

http://www.ciovaccocapital.com/sys-tmpl ... nuppublic/
LOSO

โพสต์ที่ 12

Buffett Says He’s Buying !!!

Buffett Buying

Benchmark indexes extended gains after Buffett told a conference in California that his Berkshire Hathaway Inc. is “buying stocks right as we speak” and he’s getting a “lot for my money” in equities.

http://www.bloomberg.com/apps/news?pid= ... WVcoNuk87w
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

ผมชอบกระทู้ของพี่โลโซจริงๆครับ มีข้อมูลประกอบครบเครื่อง
LOSO

โพสต์ที่ 14

นักดูดาว เขียน:ผมชอบกระทู้ของพี่โลโซจริงๆครับ มีข้อมูลประกอบครบเครื่อง
:wink:  :wink:  :wink:
LOSO

โพสต์ที่ 15

It  can  be  followed by a monster  rally !!!

รูปภาพ
econometrica

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ ชอบบทวิเคราะห์มาก เปิดมุมมองด้านเทคนิคอลของผมดี เอามาลงให้อ่านเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ
LOSO

โพสต์ที่ 17

รูปภาพ

รูปภาพ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 18

วันนี้ฟังกูรูท่านหนึ่งบอกว่า S&P น่าจะตกไปเหลือแค่ 400 จุด ตามพื้นฐาน ศก.ไม่ฟื้นจริง  

ส่วนอีกท่านหนึ่ง บอกว่า DOW น่าจะเหลือแค่ 5000 จุด ขณะที่ทองคำจะ 5 พันเหรียญ  ซึ่งเป็นระดับ 1:1  จากตอนนี้  DOW : ทองคำ  อยู่ที่ระดับ 10 ต่อ 1  

ทึ่งไหมละ....มีแต่คนมองขาลงแฮะ  แถมลงหนักด้วยครับ
:wink:
LOSO

โพสต์ที่ 19

[quote="อะไรดีละ"]
ทึ่งไหมละ....มีแต่คนมองขาลงแฮะ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ฝ่ายหนึ่งใช้ตัวเลข,กราฟ เป็นตัว confirm อีกฝ่ายใช้ความรู้สึก เป็นตัว
confirm แต่อย่างว่าแหละ การทำนายว่าเศรษฐกิจจะลง มีโอกาสถูก
มากกว่าทำนายว่าเศรษฐกิจจะฟื้น   เพราะมี Factors มากมายที่จะทำ
ให้เศรษฐกิจลงมากกว่าขึ้น  แต่อย่างไรก็ตามผมชอบคุณ LOSO ครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 21

อ้าว...หาว่าผมใช้ความรู้สึกอย่างเดียวหรือ ??

ข้อมูลจากระดับกูรูของโลกต่างหาก....2 คนเชียวนะ
คุณ LOSO นี่ระดับกูรูของโลกหรือเปล่าครับ ??

ความจริงก็คือ ตัวเลข ศก.ทั้งหลายที่ประกาศกันออกมานั้น
ไม่มีความหมายใดๆ เลยต่อการคาดการณ์ตลาดหุ้นครับ  
เพราะมันช้ากว่าดัชนีหุ้นเสมอ  

กูรูระดับโลกต่างหาก  ที่ข้อมูลจะถูกส่งผ่านเข้าไปในสมอง
แล้ว ประเมินผลจากประสบการณ์ และ ความรู้ต่างๆ  
รวมถึงการคาดการณ์อันชาญฉลาด  และ ได้ผลลัพธ์ที่น่ากลัวออกมาแบบนี้.....  ผมก็พูดไม่ออกเหมือนกันครับ  
:)
Radio

โพสต์ที่ 22

นักเศรษฐศาสตร์มักจะทำนายว่า เศรษฐกิจจะเป็นอย่างนี้ ถ้า Factors เป็น
อย่างนี้  พอทำนายไม่ถูกก็จะบอกว่า เป็นเพราะว่า Factors เปลี่ยนแปรไป
ไม่เป็นอย่างที่กำหนด  และอย่างที่เขียนไว้ข้างต้นว่า การทำนายว่า
เศรษฐกิจจะ เลวร้ายลงมีโอกาสถูกมากกว่าผิดเยอะมาก   เพราะมี Factors
มหาศาลที่มากระทบ  เปรียบเสมือนมีคนเข็นครกขึ้นภูเขา เราทำนายว่า
มันจะหล่นลงมา ย่อมมีโอกาสถูกมากกว่าการทำนายว่า ครกจะขึ้นไปเรื่อยๆ
เพราะคนเข็นต้องหมดแรงวันยังค่ำ แต่ผมเชื่อว่าไม่เป็น W  SET ต้องลงแน่
แต่ไม่น่าลงถึง 400 จุด
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 23

ต้องลงไป 400 จุดถึงเรียกว่า W หรือ
แล้วลงไป 500 จุดเรียกว่าอะไร  ลงไป 600 จุดละ ??
แล้วถ้าเลวร้ายสุดๆ ลงไป 300 จุด
เรียกว่าอะไรไม่ทราบครับ ???  
:wink:
zesar

โพสต์ที่ 24

ทำไมพี่ อะไรดีล่ะ ตามอัด... กระทู้พี่ LOSO ทุกกระทู้เลยล่ะครับ

หรือว่า...
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 25

อย่าคิดมากครับ...ถือ่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ตอนนี้ผมคิดว่า  ราคาน้ำมันเป็น bearish  ซึ่งตรงข้ามกับคุณ LOSO อย่างชัดเจน
ไม่ใช่เล่นหุ้นน้ำมัน  หุ้นพลังงาน
แต่ต้องเล่นหุ้นรับเหมา  วัสดุฯ แล้วก็  อสังหาฯ ครับ  

สมัยก่อน  ผมก็คิดคล้ายๆ คุณ LOSO ว่า
ดัวเลข ศก.พวกนี้  มันน่าจะบอกอะไรกับตลาดหุ้นได้...
แต่เปล่าเลย  ทีจริงแล้วพวกนี้มันบอกช้าว่า "ดัชนีหุ้น"ทั้งนั้นละครับ  ดัชนีหุ้น คือ leading indicator  
ต้องหาที่มันเป็น super leading ครับ...ถึงจะพอคาดการณ์ตลาดหุ้นได้...ผมคิด่วางั้นนะ   :wink:
zesar

โพสต์ที่ 26

เยี่ยมครับ

ทำให้ผมได้รับมุมมองใหม่ ๆมากขึ้น  :D
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 27

ในทางตรงกันข้าม  ดัชนีหุ้น บอกถึง อนาคตดของข้อมูล ศก.ได้

ดังนั้น  จะว่าไปพวกเขานี่  หยังรู้ อนาคตของ ศก.ไทยได้เลย

ไม่ต้องรอข้อมูลศก.ของแบงก์ชาติ  เราจะฟันธงได้เลยว่า  ไตรมาส 4 ศก.ไทยยังคงสดใส  ฟื้นตัวต่อเนื่อง  ค่อนข้างแน่นอน  

แต่นี่ไม่ใช่ความรู้ระดับ ดอกเตอร์เศรษฐศาสตร์  อะไร  เด็ก ป.4 ก็ทำได้ เพราะ เอาแนวโน้มดัชนีหุ้น  บวกเพิ่มไปอีก 3 เดือนเท่านันเองครับ

:)
Radio

โพสต์ที่ 28

ตามความเข้าใจของคนทั่วไป W ก็จะหมายถึงเศรษฐกิจไม่ฟื้นจริง มันจะตก
ไปใกล้จุดต่ำสุดหรือลงลึกกว่าจุดต่ำสุด  ดังเช่นที่เคยเกิดขึ้นในสมัย
ต้มยำกุ้ง  ถ้าจำไม่ผิด SET ลงมา 500 จุด แล้วเด้งขึ้นไป 700-800 จุด
ทุกคนก็นึกว่าฟื้นแล้ว  แต่ในที่สุดไม่ฟื้นจริง กลับดิ่งเหวไปต่ำกว่า 300 จุด
 แต่ถ้ารอบนี้ SET หล่นไม่ใกล้เคียง 400 จุดก็ไม่ควรถือว่าเป็น W
 ทุกคนรู้อยู่แล้วว่าหุ้นขึ้นถึงจุดหนึ่งก็ต้องตกลงมา  ไม่จำเป็นต้องเป็นกูรู
ระดับโลกก็รู้  มันเป็นการทำนายที่กว้างมากเหมือนหมอดูที่มักทำนายเรื่อง
ร้ายแม่น เพราะในชีวิตคนเรามักประสบสิ่งที่ไม่ชอบใจมากกว่าสิ่งที่พอใจ
และถือว่าสิ่งที่ไม่ชอบใจคือโชคร้าย  ดังนั้นหหมอดูมักทำนายถูกเพราะ
ให้ตีความกันเอง  เช่นนี้พอ SET ตกไปที่ 600 จุด ท่านกูรูก็จะบอกว่าเห็น
ไหมเป็น " W"แล้ว
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณ คุณ LOSO และคุณ อะไรดีละ

เป็นข้อคิดเห็นที่แตกต่าง และมีเหตุผลที่ดีทั้งคู่ครับ

อนาคตไม่มีใครรู้ได้ชัดเจน

แต่วิธีการคิดแบบนี้หละครับ ทำให้ประเทืองปัญญาครับ  :lol:

ผมชอบคำพูดตรงนี้นะครับ

ผมชอบการแสดงกราฟที่เชื่อมโยงกับข้อมูลในอดีตของคุณ LOSO ซึ่งต้องติดตามต่อไปว่า ในอดีตที่ซ้ำ ๆ กันหลายครั้ง จะทำนายในอนาคตได้หรือไม่

ผมชอบวิธีคิดของคุณ อะไรดีละ ที่สะท้อนวิธีคิดของกูรูโลก เขาคิดอย่างไร ซึ่งต้องดูต่อว่า ตลาดจะตอบสนองต่อความคิดตรงนี้มากน้อยเพียงใด หากตอบสนองมาก ก็จะสะท้อนทิศทางและแนวโน้มต่อไปครับ

[/quote]ความจริงก็คือ ตัวเลข ศก.ทั้งหลายที่ประกาศกันออกมานั้น
ไม่มีความหมายใดๆ เลยต่อการคาดการณ์ตลาดหุ้นครับ  
เพราะมันช้ากว่าดัชนีหุ้นเสมอ  

กูรูระดับโลกต่างหาก  ที่ข้อมูลจะถูกส่งผ่านเข้าไปในสมอง
แล้ว ประเมินผลจากประสบการณ์ และ ความรู้ต่างๆ  
รวมถึงการคาดการณ์อันชาญฉลาด  และ ได้ผลลัพธ์ที่น่ากลัวออกมาแบบนี้

เป็นข้อมูลวิเคราะห์เชิงคุณภาพ มากกว่าการใช้กราฟในอดีต และสะท้อนตามความเห็นนี้อีกว่า
แต่เปล่าเลย  ทีจริงแล้วพวกนี้มันบอกช้าว่า "ดัชนีหุ้น"ทั้งนั้นละครับ  ดัชนีหุ้น คือ leading indicator  
ต้องหาที่มันเป็น super leading ครับ...ถึงจะพอคาดการณ์ตลาดหุ้นได้
คราวนี้ก็อยู่ที่ความเชื่อของนายตลาดที่มีอำนาจเงินทั้งซื้อและขาย จะสะท้อนตามความเห็นตามวัฏจักรในอดีตที่จะคาดการณ์อนาคต หรือ ความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญปัจจุบันซึ่งมองภาพในอนาคตจากความรู้และประสบการณ์แล้วคาดการณ์แบบที่เป็น leading indicator ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน

ผมว่า ไม่มีใครผิดและถูกครับ ตลาดจะเป็นผู้ตัดสินใจต่อไปครับ

ถึงเวลานั้นไม่นานนัก เราคงได้บทเรียนตรงนี้เพิ่มเติมครับ ไว้มาดูตอนผลหวยออกในช่วงสัก 1 ปี ข้างหน้าครับคงเห็นอะไรชัดเจนขึ้นบ้างครับ  :lol:  :lol:
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 30

[quote="Radio"]ตามความเข้าใจของคนทั่วไป W ก็จะหมายถึงเศรษฐกิจไม่ฟื้นจริง มันจะตก
ไปใกล้จุดต่ำสุดหรือลงลึกกว่าจุดต่ำสุด
โพสต์โพสต์