!!!มาดูกันว่าใครลงทุนด้วยเงินเท่าไรและยาวนานที่สุด ผลตอบแทน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

!!!มาดูกันว่าใครลงทุนด้วยเงินเท่าไรและยาวนานที่สุด ผลตอบแทน?

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าพี่พี่แต่ละคนเริ่มต้นกันตอนอายุเท่าไหร่ครับ
ตอนอายุเท่าไรครับ ผลตอบแทนเฉลี่ยล่ะครับ
สำหรับผม เริ่มตอนอายุ 23 ปี ครับ ศึกษามาเรื่อยๆ ตอนนี้ก็เเริ่มเปิดพอร์ตแล้วครับ
:lol: :lol:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 2

ผมเริ่มซิ้อหุ้นตัวแรกเมิ่อประมา 1 ปีกะอีก 5 เดือนครับ
เข้าตลาดด้วยเงินเก็บก้อนแรก 200000 กว่า
ผลตอบแทนคิดไม่เป็นครับเคยลองพยายามแล้วแต่ไม่รุ่งเลยเลิกสนไปแล้ว
เพราะทำงานมาได้เท่าไหร่ผมเอาเติมเข้า port ตลอดคุณ pro baby มาแข่งกันดีมั๊ยครับคงไม่ห่างกันเท่าไหร่
maomao20033
Verified User

โพสต์ที่ 3

ลงทุนในหุ้นเยอะแล้ว :) :) :)
ก็อย่าลืมทำประกันชีวิตไว้บ้างนะครับ
โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน กันความเสี่ยงไว้บ้างก็น่าจะดีครับ
อย่างน้อยเบี้ยประกันก้เอาไปหักลดหย่อนภาษีได้ตั้ง50000บาท!!! :shock: :shock:
ถ้าพี่ๆท่านใดสนใจ
ติดต่อผมได้นะครับ ตลอด24ชั่วโมง
ผมมีส่วนลดให้20%จาก เบี้ยประกันปกติทุกกรณีครับ
ประหยัดคุ้มค่ากว่าทำประกันกับคนอื่นแน่นอนครับ
ขอบคุณครับ

:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
www.thaihoon.com เข้ามาพูดคุยกันนะครับ
tom

โพสต์ที่ 4

ลงทุนมา 1 ปี 4 เดือน เริ่มต้น 13800 บาท ซื้อ ayud แล้วซื้อเพิ่มมาเรื่อยๆ กำไรไม่รู้จะคิดยังไงครับ งง กับตัวเองเหมือนกัน เพราะมีบางช่วงที่สับสนอารฒณ์ตัวเองซื้อขายหักลบกลบหนี้ กลบกำไร จนงงไปหมดว่ากำไรหรือขาดทุนอะไรเท่าไหร่ เอาเป็นว่าเอาเงินเดือนมาซื้อประมาณแสนเศษๆ ตอนนี้พอร์ตราคาประมาณสามแสนแล้วครับ ปัจจุบัน ayud ยังถืออยู่ครับ ถือว่าผมถือหุ้นตัวนี้ตลอดอายุการลงทุน อิอิ
harry

โพสต์ที่ 5

ผมอายุ 23 เริ่มด้วยเงินหลักพัน ตอนนี้หมื่นนิดๆ มี ayud เหมือนกันครับ แต่ผมว่าหุ้นประกันตัวอื่นดีกว่าตัวนี้นะ แต่ผมยังไม่มีเงินมากพอ เพราะมันตัวละเป็นร้อยๆทั้งนั้นเลย
Expecto Patronum!!!!!!
PRO_BABY

โพสต์ที่ 6

ผมคงแข่งคุณ YOYO ไม่ไหวหรอกครับ ตามหลัง ตั้งแสน เลยนะ
แต่จะพยายาม แต่ถ้าอายุสัก 100 ปี อาจแซง YOYO พี่เจ๋งก็ได้ครับ
:lol: :lol:
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
yoyo

โพสต์ที่ 7

"คุณ pro baby มาแข่งกันดีมั๊ยครับคงไม่ห่างกันเท่าไหร่ "
จริงๆแล้วผมต้องการเขียนว่า อายุคงไม่ห่างกันเท่าไหร่
จริงๆอยากหาแนวร่วมนะครับ ...
vi อายุไล่ๆ ผมหาไม่ค่อยเจอเท่าไหร่
เลยอ่านเองงมเองอยู่คนเดียว
toon

โพสต์ที่ 8

ผมเริ่มเล่นมาได้ประมาณ 1 ปี กับ 5 เดือน เริ่มต้นด้วยเงินประมาณ 70000 บาท แต่ได้เงินจากผู้มีอุปการระคุณ ให้มารวมเป็น 800000 บาท และก็โชคดีของผมที่ได้มารู้จัก web นี้ ทำให้รู้จักเลือกหุ้นมากขึ้น ปีที่ แล้วกำไรประมาณ30 % แต่ไม่ยอมขาย
ตอนนี้เหลือกำไรประมาณ 25 % แต่ได้บวก div ประมาณ 4% ก็ยังดี ได้รวมเป็น 29%
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 9

อืม มีแต่เด็กๆ คุยกันทั้งนั้นเลย ดีจัง

ความคิดอ่านเกินวัยกันทุกคนเลยครับ อนาคตรุ่งกันทุกคนแน่นอน

โดยเฉพาะคุณ toon วิเคราะห์เศรษฐกิจประเทศและปัจจัยเสี่ยงได้ดี
ทีเดียวครับ

ผมเองเริ่มตอนอายุมากแล้วเหมือนกัน เกือบ 30 เงินเก็บช่วงแรกก็ซื้อพวก
คอนโด ประกันแบบออมทรัพย์ และตั๋ว PN เริ่มมาซื้อหุ้นมากขึ้นตอนได้
ดอกเบี้ยต่ำกว่า 10% และพวกบริษัทเงินทุนเจ๊งระนาว

ซื้อหุ้นมาก็คง 6-7 ปีแล้วครับ ตั้งแต่ฟองสบู่แตกใหม่ๆ ไม่เก่งสักที จนป่าน
นี้ยังกำไรบ้างขาดทุนบ้างตามเรื่อง

ที่ซื้อแล้วยังไม่เคยขายก็มี NKI ที่ 40 บาท และ NTV ที่ 30 บาทครับ ลงไป
ต่ำสุดที่ 16 บาทก็ไม่ได้ขาย แต่รับปันผลทุกปี เฉลี่ยประมาณ 2 บาท/หุ้น/ปี
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 10

ผมเริ่มตอนอายุ 22 ครับ(ตอนนี้ 24) เริ่มจากไม่มีอะไรเลย บุพการีให้มาล้วนๆเริ่มจากก้อนแรกประมาณ แสนกว่าบาท จนเริ่มเก่งแล้ว(คิดเอาเอง)ก็ได้รับมอบหมายให้บริหารเงินก้อนนึงประมาณ เกือบ 2 ล้านบาทครับ(ยอมรับว่าที่แม่ให้มาก็ไม่ได้หวังอะไรมากมายคงกะให้เราศึกษาและเค้าคงมองว่าเศรษฐกิจเริ่มฟื้นคงไม่เป็นไร :D )

เริ่มแรกก็ล้มลุกคลุกคลานได้บ้างเสียบ้างครับ เพราะเล่นแบบไม่รู้อะไรเลย พอหลังๆเริ่มศึกษาทุกอย่างทั้งพื้นฐาน งบการเงิน เทคนิคแบบง่ายๆ ข่าว จิตวิทยา เศรษฐศาสตร์ ก็ดีขึ้นเป็นลำดับประกอบกับตลาดหุ้นปีที่แล้วเป็นกระทิงดุ เลยทำให้ได้เป็นกอบเป็นกำ

แต่ยังไงตอนนี้คงยังวัดอะไรไม่ได้มาก ยังคงต้องพิสูจน์ตัวเองกับตลาดหุ้นต่อไปครับ ... :D
*maomath

โพสต์ที่ 11

ชื่อ เหมาครับอายุ 24กำลังจะเริ่มอยู่ครับอ่านbuffettologyจบไป1รอบแล้วครับว่าจะหาข้อมูลเยอะๆก่อนถึงจะเริ่มลงทุนครับคิดว่าจะเปิดportในงานmoney fair ครั้งนี้ครับเพื่อนๆคิดว่าbrokerไหนดีบ้างครับในแง่ข้อมูลที่ให้นะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 12

ยกเว้น พี่ครรชิต ลุงขวด และพี่ปรัชญา

ผมคงแก่สุดแล้วในที่นี้ อิอิ

แต่ความรู้ก็ยังไม่ได้แตกฉานอะไร แถมพอร์ทก็ยังเล็กกระจิ๋วอีกต่างหาก
tom

โพสต์ที่ 13

ผมก้เริ่มซื้อช้ามากครับ ปีนี้ก็เลข 3 นำหน้ามา 3-4 ปีแล้ว พอร์ตยังเป็นพอร์ตขนาดจิ๋วอีกต่างหากครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

พอร์ทเฮียเนี่ยนะเล็ก เอา egcomp มาพูดก็ไม่เชื่อครับ

ของผมเริ่มเมื่อเลข 3 เหมือนกัน ตอนนี้ก็ปล่อยมันไปและให้มันทำงานของมันครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
มือใหม่

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ผมก็เกือบเลข 3 แล้ว เริ่มเล่นมา 1ปีกว่าๆ ด้วยเงินทั้งหมดที่พ่อแม่แบ่งให้ลูกแต่ล่ะคน 1.5m ได้กำไรรวมแล้วประมาณ 10% ตอนนี้เงินหมดแม็กแล้ว
รอดูอย่างเดียวครับ ถือ egcomp(40%) pppc wg tr กะถือยาวทุกตัว ถ้าโรงงานไม่ระเบิดซะก่อน
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ 23 ครับ เริ่มตอน 22 1/2 ครับ กับเงินเก็บครึ่งนึง

ผมเกือบได้เข้าวงการ securities ครับ แต่ชีวิตผกผันมาอยู่ เรือ ซึ่งเป็นที่มาของชื่อครับ ผมไม่ได้ถือเรือ แม้แต่หุ้นเดียวครับ

ผมชอบดู cycle มากครับ ในฐานะอยู่เรือ ก็ต้อง riding the right wave ครับ ฉนั้น ผมมักจะถือยาว มากกว่าสั้น เพราะcycleนึงมักยาวกว่า 2 ปีในขาขึ้น

ผมหลงสำคัญตัวผิดว่าเป็นVI สักพักครับ แต่จริงๆผมเป็น bargain hunter กับ wave rider มากกว่าครับ เพิ่งรู้ตัวเองเหมือนกันครับ

ยินดีที่ได้รู้จักนักลงทุน รุ่นๆ เหมือนกันครับ

อยากถามพี่ๆครับ ว่าถ้าพี่ไปนอกนานๆ จะขายหุ้นยังไงครับ broker ผมไม่ยอมให้ หุ้นที่ผมซื้อผ่าน mar ลงใน 'net เพื่อการซื้อขายอ่ะครับ ผมใช้ KKS อ่ะครับ.......
Meeja

โพสต์ที่ 17

YOYO มาแข่งกัน 55555
(จะเอาอะไรไปแข่งกะเอ็งวะ??)

ตอนนี้ผมอายุ 23 1/2 เริ่ม 22 1/2
ตอนเริ่ม Port 5 หมื่น ตอนนี้ 4 แสน
มีใส่เงินต้นไปเรื่อยๆ เลยไม่รู้ว่ากำไรอย่างไรแล้ว...(แต่รู้ว่ากำไรอยู่!!)

ดีใจที่มีวัยเดียวกันอยู่เยอะเหมือนกันแฮะ
เดี๋ยวรอสอบ TOEFL กะ GMAT ได้หมด
จะมานั่ง Valuation จริงๆ จังๆ ซะที ตอนนี้มั๊วมั่ว...

ไม่รู้เพื่อนๆ ทำประกันชีวิตกันหมดยัง
พอดีผมทำงานประจำด้วย ทำไว้ก็ลดภาษีได้ + อุ่นใจดี
เคยคิดว่าถ้าตัวเองตายเพราะหวัดนก คงคืนทุนให้พ่อแม่เลย...
PRO_BABY

โพสต์ที่ 18

ดี เหมือนกันครับ YOYO จะได้มีเพื่อนเยอะๆๆรุ่นเดียวกัน
อาจารย์ที่ปรึกษา ก็ พี่เจ๋ง พี่ครรชิตผู้เอื้อเฟื้อ ลุงขวดผู้มากประสบการณ์ พี่มนรอบรู้ พี่CK และพี่ๆๆเยอะแยะไปหมด
เอาเป็นว่าผมไม่เชื่อว่าเฮียเจ๋งพอร์ตนิดเดียว ใครไม่เชื่อยกมือขึ้น
EGCOMP เยอะแยะ METCO ไม่รู้แกขายยัง เรืออีกล่ะ ตั้งหลายลำ
นี่แค่บางส่วนนะ อิอิ 8) 8)
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

พี่ Yoyo พี่ Pro_baby
ผมแข่งด้วยๆ พึ่ง 19 กำลังจะ 20 เอง
ตอนนี้ก็ช่วยพ่อเรื่องพื้นฐานอยู่อ่ะครับ
เดี๋ยวเรียนเสร็จคงได้เริ่มเป็นเรื่องเป็นราวซะที
_________
someOne

โพสต์ที่ 20

ผมว่าผมเด็กแล้ว ยังมีเด็กกว่าผมอีกแหะ ตอนนี้อายุย่างเข้า 21 ครับ
ลงทุนมาประมาณครึ่งปีแล้วมังครับ ด้วยเงินเริ่มต้นที่ 50000 บาท
แต่รู้สึกลำบากใจจังเลยครับ เรียนสายวิทยาศาสตร์เนี่ย กำลังคิดหนักอยู่เลยครับว่า จะไปเรียนต่อทางไหนดี ใจนึงก็อยากเรียนเกี่ยวกับการลงทุน ส่วนอีกใจนึงก็อยากเรียนทางวิทยาศาสตร์ต่อ :cry:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ผมเริ่มตอน23-24 มั้งครับ(ลงทุนมาได้เกือบ2ปีแล้ว) ตอนนี้25 แล้ว อืม เริ่มจาก 200000 จนเพิ่มทุนเรื่อยๆเป็น 300000 ครับ NAV ตอนนี้ประมาณ 6xxxxx อืมแต่ตอนนี้ไม่ได้ใส่ทุนเพิ่มเลย เผลอๆต้องยืมเงินจากportอีกต่างหาก แย่จัง :lol:
PRO_BABY

โพสต์ที่ 22

พี่จีนี ก็ไม่ธรรมดานะครับ 1-2 ปี เท่าตัว สุดยอดจริงๆๆครับ
สำหรับน้องโอ@ แหม เยี่ยมจริงครับอนาคตไกลครับ
รอดูกันครับ :P :P
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

เหอๆ ตอนนี้พอร์ตผมคงถอยหลังเข้าคลองครับ กำลังเตรียมโปรเจคสำคัญอยู่ ถ้าสำเร็จมูลค่าบริษัท(ส่วนตัว)คงเพิ่มประมาณ เกือบๆ 10เท่าได้ (แต่ถ้าพลาดก็ติดลบประมาณเดียวกันได้ :lol: ) เลยต้องปล่อยให้portหยากไย่ขึ้นไปก่อน ไม่มีเวลาปัดกวาด (แย่จังโอกาสช้อนอยู่ตรงหน้าแท้ๆ :cry: )
Dookdig&Daddy

โพสต์ที่ 24

เริ่มตอนอายุ 21ปีคับ ตอนนี้ก็22แต่ใกล้ 23แล้ว
เริ่มที่3แสนบาท ตอนนี้ 1ล้าน3แสนได้
ยังคงต้องฝ่าฟันต่อไปคับ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 25

โห 2 ปี ทำได้ 300% กว่าๆๆทำได้ไงครับสุดยอดเลยครับ
ไม่ทราบว่าลงทุนแนวไหนครับถึงกำไรขนาดนั้นครับ
แบ่งๆๆวิชาบ้างนะครับ :lol: :lol:

โพสต์ที่ 26

จริงๆแล้วต้องคิดอีกแง่มากกว่าคับว่าหุ้นบางตัวขึ้นมากว่า30เท่า
เช่นCKและPSLและก่อนหน้านั้นก็มีWarrantเด็ดๆทั้ง qh-w2 qh-w3
us-w1 lpn-w1 asl-w3 nsm-w1 scib-c1
หุ้นที่ปั่นขึ้นตลอดขาลง VNG ATC TRAF APC
เริ่มขาขึ้นมานี้จนถึง rebound 2วันที่ผ่านมา
มีแต่ต้องถามตัวเองตลอดว่าทำไมได้ไม่ถึง100เท่า
ทั้งๆที่วิชาเดียวที่ใช้ทำเงินคือซื้อที่ new high ที่พึ่ง new high
ไม่ใช่ new high จนเป็นยอดดอย
ทำไมเราถึงทำไม่ได้ตลอดทุกครั้ง
ทำไมเราถึงขี้กลัวและใจไม่กล้าพอที่จะซื้อ
สิ่งเดียวที่ผมทำได้ดีคือ cut loss โดยไม่ต้องคิดนาน
แต่ผมเลือกหุ้นไม่เก่ง เลือกซื้อ30ครั้งผมต้อง cut loss กว่า 25ครั้ง
นานๆทีถึงจะกำไร เห็นคนอื่นได้กันเป็นหลายสิบหลายร้อยล้าน
ก้ได้แต่อิจฉาเขาไปวันๆน่ะคับ เข้าwebนี้มาก็เผื่อจะได้วิธีหาหุ้นsuper stock
กะเขาบ้าง ก็แค่นั้นเองคับ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 27

เริ่มต้นลงทุนครั้งแรกตอนอายุเท่าไหร่ครับ ได้ผลตอบแทนกี่% ครับ
แล้วทุกเย็นเราจะมาสรุปกันว่าใคร อายุน้อยสุด พอร์ตโตสุด ลงทุนนานสุด
แต่ท่านไหนที่มีวิธการวัดผลตอบแทนแนะนำด้วยนะครับ
อยากเรียนถามครับ พี่เจ๋ง พี่CK พี่ครรชิต ก็ได้ครับ ว่าเราวัดผลตอบแทนยังไงครับ :P :P

โพสต์ที่ 28

ตอบไปแล้วนี่คับ สงสัยคุณอ่านเลยไปมั้ง

เริ่มตอนอายุ 21ปีคับ ตอนนี้ก็22แต่ใกล้ 23แล้ว
เริ่มที่3แสนบาท ตอนนี้ 1ล้าน3แสนได้
ยังคงต้องฝ่าฟันต่อไปคับ
yoyo

โพสต์ที่ 29

กลายเป็นรวมนักลงทุนรุ่นใหม่เลยนะกระทู้นี้
คุณโอนี่เริ่มก่อนผมอีก...ตั้งแต่ยังเรียนไม่จบเลย
แรกๆที่เข้าเวปนี้มาเด็กกว่าเค้าเพื่อน
เข้ามาอ่านกระทู้นี้ชักไม่ใช่แล้วแฮะรุ่นน้องกะรุ่นไล่ๆกันทั้งนั้น

คุณ someone ตกลงว่าได้เข้า NIP 5 รึเปล่าครับ
ไม่แน่อาจจะได้เจอกันถ้ามีกิจกรรมหลังจากอบรม

พี่หมี ผมนับแต่ผลตอบแทนระยะยาว...
ไม่ได้นับมูลค่า port ซะหน่อย เพราะงั้นแข่งกันได้

พี่ genie หายหน้าไปนานเลยนะครับ
port ผมเองก็หยากไหย่ขึ้นเหมือนกันเลย ...
เพิ่งปรับ port ไปนิดๆหน่อยๆ เมื่อ 2-3 วันมานี้เอง
ลดจำนวนหุ้นให้น้อยลง ขายตัวนึงไปลงอีกตัวที่ถืออยู่ ตอนนี้ใน port เหลือ 5 แล้ว กะว่าอีกซัก อาทิตย์ สองอาทตย์จะปรับอีกซักทีว่าจะลดให้เหลือ 4 ตัว
แล้วถือเงินสดไว้... ที่ผ่านมาเสียโอกาสคว้าของดีราคาถูกไปพอสมควร..
เพราะถือ 100% ตลอดเวลา ว่าจะลองปรับเปลี่ยน style ตัวเองดูเล็กๆ
พี่ท่าทางคงยุ่งน่าดู มัววุ่นอยู่กับกิจการที่บ้าน
หาเวลาเอาเข้าตลาด MAI ได้ยัง จะได้หมดปัญหาสภาพคล่องซะที
ปล. รูปที่เอามาลง ..... คิดอะไรอยู่เนี่ยพี่ ( แซวเล่นๆนะพี่ )

คุณ pro_baby เดี๋ยวคงมีโอกาสได้คุยกันง่ายขึ้น หลังจากกลับไปเมืองไทยแล้ว อีกไม่นานเกินรอ

คุณ DD ก็หายไปนาน นึกว่าหลบไปไหน.... ที่แท้หายไปนั่งนับเงินนี่เอง
ฝีมือยังไม่มีตกเลย ตลาดปั่นป่วนอย่างนี้ผลตอบแทนยังมหาศาล ..นับถือๆ
ตาหมูฝากความคิดถึงมา ตอนนี้อยู่ด้วยกันที่ boston

คุณ toon รู้จัก NIP รุ่น 1 บ้างรึเปล่าครับ .... ผมรู้จักรุ่น 2 อยู่บางส่วน
มีจ๋า ชิว peach big เก่ง 2เก่ง ... เศรียร แล้วก็แฝดนรก 2 ป. ฯลฯ
ไม่แน่อาจจะเคยเจอหน้ากัน แต่จำชื่อไม่ได้ก็ได้

คุณคนเรือเล่าที่มาของชื่อให้ฟังหน่อยสิครับ
ทำไงมาไงถึงไปอยู่เรือ จาก securities ไปเรือนี่จิตนการไม่ออกเลยครับ

อีกไม่นานจะกลับไปเมืองไทย จะไปหางานทำดู อยากทำงานที่เกี่ยวกับการวิเคราะห์งบนะครับ ... ช่วยแนะนำด้วย ... ความรู้การอ่านงบงูๆปลาครับ
อยากฝึกให้เชียวชาญแบบพี่ลูกอีสาน พี่chatchai พี่ ayethebing ....
อยากขยันเหมือนพี่เจ๋ง อยากเก่งรอบด้านเหมือนพี่ ck
อยากมีน้ำใจเหมือนพี่ครรชิต
อยากไฟแรงเหมือนคุณ harry ( ตอนนี้ไฟมอดไปนิดๆ )
อยากเก๋าเหมือนเฮียมน
อยากรู้ลึกรู้จริงอย่างพี่ viboo7 ...
อยาก...... อยากมากมายจริงๆ ยังตัดความโลภไม่ได้ครับ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 30

YOYO รู้เยอะจังนะครับ แล้วตอนนี้อยู่ที่ไหนล่ะครับ
ขอบคุณมากครับที่เล่าชีวิตพี่ๆๆ แต่ละคนให้รู้
จริงๆๆแล้วที่ตั้งกระทู้นี้เพียงอยากจะรู้ว่าคนส่วนใหญ่เริ่มกันเมื่อไหร่
ผลตอบแทนขนาดไหนแล้วเราจะคุยกันเรื่อยๆๆครับ รอดูอีก 1ปี 2ปี 3ปี....
แต่ละคนจะเป็นยังไง แล้วเรามาจัด Meeting กันครับ
จริงๆๆแล้วอยากจะไปร่วมงานกับพี่ๆๆครับ
แต่ทำงานครับไม่ค่อยมีโอกาศไปครับ แต่ถ้ามีครั้งต่อไปคงไม่พลาดแน่ครับ
8) 8)