RIMM

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

RIMM

โพสต์ที่ 1

Blackberry ขายดีมากเลย, RIMM ก็เป็น the fastest growing firm จัดโดย Fortune เมื่ออาทิตย์ก่อน, Mkt Cap อยู่กว่า 40bn แล้วมังครับ.........ใหญ่กว่า Dow Chem ซะอีก ไม่น่าเชื่อ....................

ตัวนี้ดูแล้วดีมั๊ยครับ?
Boring Stock Lover

RIMM

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ

ตอนนี้ตลาด smart phone น่าจะประมาณปีละ 160 ล้านเครื่อง และยังเติบโตสูงอยู่ แต่ตลาดนี้มีผู้เล่นเยอะมาก Nokia, RIMM, Apple, HTC, Samsung แล้วก็ยังมี Google กับ Microsoft ที่เล่นอยู่ข้างหลังโดยส่งเฉพาะ OS

ตัวเลขอีกตัวที่ไม่รู้คือ average sale price ซึ่งก็น่าจะลดลงเรื่อยๆ

ไม่เคยดู Rimm ในรายละเอียด แต่เข้าใจ Rimm น่าจะได้ค่าบริการด้วยสำหรับเครื่องที่ขายให้องค์กร ไม่รู้ยังเป็นอยู่หรือเปล่า ถ้าใช่ก็น่าจะดี

apple นี่ได้ทั้งค่าเครื่อง และ การที่ผู้ใช้ซื้อเพลง ซอฟท์แวร์เสริมผ่าน app store
Ent'

RIMM

โพสต์ที่ 3

เห็นลง Forbes เล่มนี้ ไปครับ  บริษัท เมื่อ 20 ปีก่อน ตั้งที่ Canada มี mkt capt แค่ ประมาณ $100 million เท่านั้นเอง ตอนนี้ $40 Billion กว่าๆ
Boring Stock Lover

RIMM

โพสต์ที่ 4

รูปภาพ

โนเกียวางแผนจะออก netbook พร้อม 3G ใช้งานได้ถึง 12 ชม.ต่อการชาร์ตแบต เป็น windows based ผมว่าน่าจะมาพร้อม windows 7 นะ หน้าตาดูดีมาก

apple เองก็ลือว่าจะออกเป็น Tablet หรือแผ่นกระดานชนวนคอมพิงเตอร์

ตลาดนี้มันแข่งขันสูงจริงๆ

thks na krub

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่มาช่วยคุยน่ะครับ

ผม low-tech มาก ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ ผมแค่เคยสงสัยว่าทำไมเมืองจีนไม่ทำ blue, redburry อะไรพวกนี้มาตี แต่เพิ่อนผมกลับบอกว่า ทำไม่ได้ โดยเฉพาะตัว programme live chat ของเค้าที่ทำได้ระหว่างเครื่อง BB ด้วยกัน โดยไม่ต้อง online, อันนี้ไม่มีใครทำได้

ผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อครับ เพราะฟังๆดู มันไม่น่าจะยาก แต่ผมเองก็ไม่มีความรู้ ถ้ามีใครคุยให้ฟังก็คงจะดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ
Ent'

RIMM

โพสต์ที่ 6

อย่าง Chat ผ่าน BB เนี่ย ก็ต้องให้ operator เค้าเปิดให้บริการนะครับ เพราะมันเป็น service เฉพาะของ BB  อันนี้เพื่อนผมบอกมาอีกทีนะครับ  อย่างในเมืองไทยตอนนี้ เจ้าที่ใช้ BB ได้เต็มรูปแบบ คือ True กับ AIS   DTAC ยังไม่ได้ทำ service ให้ BB ต้องรอ ตุลาคม

RIMM

โพสต์ที่ 7

เมื่อวันศุกร์ earnings Q3 ออกมาเละเลยครับ หุ้น bb ลดไปเกือบ 20%............
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: RIMM

โพสต์ที่ 8

A man from the Islay เขียน:Blackberry ขายดีมากเลย, RIMM ก็เป็น the fastest growing firm จัดโดย Fortune เมื่ออาทิตย์ก่อน, Mkt Cap อยู่กว่า 40bn แล้วมังครับ.........ใหญ่กว่า Dow Chem ซะอีก ไม่น่าเชื่อ....................

ตัวนี้ดูแล้วดีมั๊ยครับ?
บริษัทไหนหรือครับ Dow Chem ไม่เคยได้ยิน หรือเป็นบริษัทเดียวกับที่ทำฝนเหลืองที่เวียดนาม

RIMM

โพสต์ที่ 9

ขอโทษน่ะครับ แก้ไขครับ earnings Q2 ครับ

ส่วน Dow, นั่นแหละครับ บริษัทที่ใหญ่ที่สุดที่ supply นาปาล์มให้กับ US Army ในสงครามเวียดนามครับ จะมองว่าเก่งก็เก่งน่ะครับ ช่วงนั้นยังหาเงินได้อีก...............
Green
ผู้ติดตาม: 236

RIMM

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ มาร์เก็ตแคป เหลือ 25 พันล้านเหรียญแล้วครับ เทียบกับกำไรปีที่แล้ว ได้ 2.5 พันล้านเหรียญ PE ก็ประมาณ 10 เทียบกับ Growth 20% โดยประมาณ

ราคาหุ้นร่วงลงมาเยอะ จาก 80 เหลือ 50 สงสัยว่าคนคงกลัวว่า BB จะเสียแชร์ให้กับ Iphone กันไปหมด  แต่ตลาด Smart Phone ทั่วโลกนันยังไปได้อีกเยอะ แบ่งๆ รายได้กันได้อีกเพียบ  RIM แค่โตแบบนี้ไปเรื่อยๆ ซัก 10 ปี ถ้าทำได้นะ ราคาตอนนี้ อย่างถูกเลยครับ

RIMM

โพสต์ที่ 11

จนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่ได้ซื้อเลยน่ะครับ RIMM เนี่ย.........

ณ ราคาตอนนี้ ถูกจริงๆน่ะครับ ผมเห็นด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pinocchio

RIMM

โพสต์ที่ 12

rimm พื้นฐานเปลี่ยนมากเลยหรอคับ
เหนข่าวกังวลกันมากๆ
กลัวเสียตลาดให้กับ appl กับ android ของ goog อะคับ

แต่ราคาหุ้นผมว่าน่าสนใจมาก PE ต่ำมาก แล้วรายได้จากในเอเชียเติบโตต่อเนื่อง

พี่ๆว่ายังเปนหุ้นที่น่าสนใจอยู่มั้ยคับ
เพราะปัจจัยลบคือเขากังวลว่า rimm จะไม่เปนหลีดในตลาดอเมริกาอะคับ
บางคนพูดว่าหมดยุคของริมเลย - -"
Green

RIMM

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้ รายได้ส่วนใหญ่ ยังอยู่ที่อเมริกาเป็นหลักครับ คนคงเลยกังวลกัน มาร์เก็ตแชร์ก็ตกลงเรื่อยๆ แต่ตลาดสมาร์ทโฟนเองก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เช่นกัน คงต้องรีบบุกตลาดเอเชียให้เยอะกว่านี้ อย่างน้อยให้เป็นครึ่งนึงของรายได้ให้ได้ แต่จะทำได้ขนาดไหน ก็ต้องรอดูอย่างใกล้ชิด  ของพวกนี้มันเร็วเหลือเกิน
Green

RIMM

โพสต์ที่ 14

ดูท่าทางแล้ว ระยะยาว ในตลาดผู้ใช้ทั่วไป ไม่ว่าวัยรุ่นหรือวัยเริ่มทำงาน APPLE คงกินขาด สุดท้าย RIMM คงต้องมายึดตลาดที่เป็นจุดแข็งของตนเอง คือ ส่วนที่เป็นบริษัทครับ
โพสต์โพสต์