ทุกคนต้องช่วยกัน....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

จากกระทู้นี้ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=38955

ผมมาสะดุดตรงว่า หลัง ๆ วิชาการ เนื้อหาความรู้ ประสบการณ์ จาง ๆ ไป

ทำให้หลาย ๆ คน รุ่นเก่า ๆ เลยไม่ค่อยโพสต์หรือเปล่า

:?:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเป็นไปตามสมัยน่ะครับ

แต่ก่อนข้อมูลภาษาไทยน้อย ไม่ค่อยมีใครรู้จักว่า VI เป็นยังไง

ฉะนั้นพอมี web สำหรับ VI โดยเฉพาะ ผู้คนก็เข้ามาสอบถามแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ตอนนั้นหลายๆอย่างเป็นสิ่งใหม่ และยังหาอ่านภาษาไทยไม่ได้
สิ่งที่ post ถามกันเลยมีแต่เนื้อหาเกี่ยวกับการลงทุน เน้นๆ ล้วนๆ

มาหลังๆมีหนังสือภาษาไทย และหนังสือแปลมากขึ้นมาก และมีคลังกระทู้คุณค่าดีๆ ครอบคลุมหลายๆเรื่องแล้ว คนที่เข้ามาก็มีความรู้มากขึ้น

เนื้อหาที่ post ถามกันในห้อง Value Investing เลยออกจะไปทาง update สถานการณ์ข่าวสาร  สอบถามคำถามเล็กน้อย  ปรับทุกข์ (เวลาหุ้นตก)  share ความสุข (เวลาหุ้นขึ้น) :lol:  :lol:  :lol:

Post ถึงตรงนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะช่วยได้ยังไง ถ้าไม่อาศัยคนชั่งสงสัยเข้ามาครับ :oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยกับ คุณ sorawut ครับ  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
ถุงเงินเก่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เด็กใหม่อย่างผม สมัครมาเพื่อเอา EPS16YEAR ของคุณ ครรชิต ไพศาล ไปศึกษา ซึ่งตอนนี้ยังเอามาใช้เป็นข้อมูลไม่เป็น  :oops:
นอกนั้น ก็อ่านข้อความต่าง ๆ ในนี้แหละครับ แต่เพราะตัวเองยังด้อยความรู้ ถึงขั้นไม่รู้เลย จึงไม่รู้ว่าจะมีส่วนร่วมยังไง
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 5

ผมว่าสาเหตุหลักๆที่ไม่ค่อยโพสท์กันคงกลัวเปลืองตัวอ่ะครับ อย่างผมเองก็เคยคิดอย่างนี้(จริงๆตอนนี้ก็เป็นอยู่ แต่มันก็ปนๆกันกับการเซ็งเพราะขาดทุนเยอะปีที่แล้ว) เพราะการโพสท์ข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตัวเองนี่มันเสี่ยงต่อการเชียร์หุ้นอย่างเกินเลยได้ง่ายๆเหมือนกัน

แต่หลังๆมานี่ผมมาคิดใหม่ถ้าเราไม่โพสท์แล้วจะมีการถกเพื่อต่อยอดกันได้ยังไง ผมเคยกลับไปนั่งอ่านกระทู้ psl,snc,ptl ไรพวกนี้ โห ... ผมรู้สึกผมโพสท์แบบรู้สึกได้เลยว่าเชียร์ออกนอกหน้ามากๆ 555 แต่ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยผมอ่านต่อไปเรื่อยๆมีเพื่อนๆพี่ๆในเว็ปมาแชร์ข้อมูลกันเต็มเลย ทั้งดีและไม่ดี ช่วยกันวิเคราะห์ช่วยกันหาข่าว เออ .. แฮะ ... แบบนี้มันดีกว่าจริงๆ พอเรากลับไปอ่านใครที่สนใจหุ้นตัวนี้ก็มีเรื่องราวให้ติดตามรู้ประวัติความเป็นมาอย่างดี รู้ feel นักลงทุนในตอนนั้น รู้เฉลยว่าต่อมาเหตุการณ์เป็นยังไง โห ข้อมูลแบบนี้แหล่ะครับที่ตรงตามเจตนาของพี่เจ๋งที่ริเริ่มโครงการร้อยคนร้อยหุ้น(ขอบคุณพี่เจ๋งมากๆสำหรับไอเดียนี้ ตอนนี้สิ่งที่พี่เริ่มไว้เริ่มออกดอกผลให้น้องๆได้เก็บเกี่ยวแล้ว) หรือตัวอย่างล่าสุด SVI ดูดิครับ คนที่โพสท์ส่วนใหญ่มีหุ้นกันทั้งนั้นแต่โพสท์ไปแล้วก็ช่วยกันจนได้ตังค์กันไปมากมาย คนรุ่นหลังมาอ่านก็ได้ประโยชน์กันไปเต็มๆกับเคสแบบนี้

ถ้าทุกคนไม่ช่วยกันโพสท์ข้อมูลที่ตนเองรู้ ข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้นหรือแม้แต่ห้องอื่นๆ ก็จะมีเนื้อหาที่เจือจางมีแต่ข่าว ไม่มีการวิเคราะห์ต่อยอด เมื่อเวลาผ่านไปเหตุการณ์บางเหตุการณ์ถ้าเราไม่ได้ถกกันไว้มันก็จะผ่านเลยไป ประโยชน์ที่จะได้ในอนาคตก็น้อยลงไปครับ

ดังนั้นอยากเชิญชวนทุกๆคนที่เป็นสมาชิกครับ ช่วยกันโพสท์เถอะครับ อะไรก็ได้ ขอให้มีที่มาและเหตุผลรองรับเป็นใช้ได้ และอีกเรืองนึงการกล่าวหากันว่าเชียร์หุ้นหรือมีเจตนาแอบแฝงอะไรเนี่ย ช่างมันเถอะครับ ไม่ได้สำคัญเลยถ้าเราสู้กันด้วยข้อมูลใครมีเจตนาร้ายอะไรก็แพ้ด้วยข้อมูลไปเองครับ
It's earnings that count
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

อ่านที่คุณ Blueblood แล้วเห็นด้วยมากๆ ครับ...

ผมว่าประโยชน์ที่สำคัญที่สุดในการ post สิ่งที่เราคิดว่าเราทำการบ้านมาดีแล้ว คือ มันเหมือนกับเป็นการส่งการบ้าน แล้วมีอาจารย์จากทุกสารทิศ มาช่วยกันตรวจ มาช่วยกันแย้ง หรือ Comment ซึ่งจะทำให้มุมมองของเราเปิดกว้างมากขึ้น และแก้ตัวได้ทันหากสิ่งที่ตัดสินใจผิดพลาด

ดังนั้นผมขอสนับสนุนให้ post กันเยอะๆ ครับ มีสาระ ไม่มีสาระ ไม่เป็นไรหรอกครับ... คนอ่านถ้าเค้าไม่อยากอ่าน เดี๋ยวเค้าก็อ่านข้ามกันไปเองได้ ขอแค่อย่าให้ผิดกฎเว็บ หรือผิดกฎ กลต ก็พอ

และที่สำคัญที่สุด... เวลาผมโพสอะไรไป ผมอยากให้มีคนมาแย้งนะครับ... เพราะ เวลาผมโดนแย้ง มันจะทำให้ผมได้คิดอะไร และเป็นประโยชน์มากกว่าเวลามีคนมาเห็นด้วย ดังนั้นหากมีอะไรที่เราไม่เห็นด้วย หรือมีข้อมูลในอีกมุมที่เป็นประโยชน์ เราน่าจะช่วยกันชี้แนะ หรือช่วยแย้งกันให้เต็มที่ครับ
final

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยค่ะ ถ้าปราศจาก THAIVI โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น ดิฉันไม่กลับมาลงทุนเองอีกเป็นแน่  ในแต่ละหุ้นมีผู้รู้คอยส่งข่าว ช่วยกันวิเคราะห์ มิให้ต้องหลงทิศ หรือหลงลมกับข้อมูลผิวเผินที่ออกมาจากสื่อ

แต่ขอให้โพสต์แบบมีสาระก้อดีนะคะ เพราะบางครั้งรู้สึกว่าเวลาคอยตามอ่านกลับไม่เจอข้อมูลอะไรเลย มีแต่การแสดงความรู้สึกอย่างเดียวซ้ำไปมา(ไม่อยากให้เหมือนบางเวปนะคะ)
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

ขอนอกเรื่องครับ  คือผมรู้สึกว่า เฮีย Jeng ไม่ได้ Post ลง Thai VI ตั้งนาน
แล้ว หรือเปลี่ยน log in แล้ว  คิดถึงครับ  ใครมีข่าวคราวของเฮีย Jeng
ช่วยบอกหน่อยใ
kmphol

โพสต์ที่ 9

Blueblood เขียน:

ดังนั้นอยากเชิญชวนทุกๆคนที่เป็นสมาชิกครับ ช่วยกันโพสท์เถอะครับ อะไรก็ได้ ขอให้มีที่มาและเหตุผลรองรับเป็นใช้ได้ และอีกเรืองนึงการกล่าวหากันว่าเชียร์หุ้นหรือมีเจตนาแอบแฝงอะไรเนี่ย ช่างมันเถอะครับ ไม่ได้สำคัญเลยถ้าเราสู้กันด้วยข้อมูลใครมีเจตนาร้ายอะไรก็แพ้ด้วยข้อมูลไปเองครับ
:welcome:

การโพสท์เชียร์ โพสท์แย้ง ด้านบวก ด้านลบ ด้านดี ด้านร้าย ล้วนเป็นการต่อยอดความคิดให้เกิดการสร้างสรรในมุมมองใหม่ใหม่ ที่แตกต่าง หรือที่ยังไม่ได้มองกัน

เว็บบอร์ดจึงมีไว้เพื่อแสดงความคิดเห็นในมุมมองส่วนตัวออกมา ไม่มีถูก ไม่มีผิด มันขึ้นอยู่ว่า ใครมองในมุมไหน อย่างไร

จริง เท็จ หรือไม่ เป็นกลาง หรือ bias มาก น้อย เพียงใด
จึงเป็นหน้าที่ของคนอ่านที่จะต้องใช้วิจารญาณส่วนตัวในการตัดสินใจ เพราะผลจากการใช้ข้อมูลเหล่านั้น คนอ่านจะต้องเป็นผู้รับผลนั้นแต่เพียงผู้เดียว

แต่ถ้าไม่มีการโพส คนอ่านจะอ่านอะไร เพื่อเอาไปย่อยต่อ :?:
จานอส คิส

โพสต์ที่ 10

เข้ามาแจมครับ...

ผมชอบอ่านข้อมูลย้อนหลังตั้งแต่วันแรกที่มีการโพสของเว็บนี้  ทำอย่างนี้ทุกวันจนเป็นความเคยชิน  แรก ๆ ใช้เวลาวันละ 3 ชม. เดี๋ยวนี้เหลือเพียงแค่ 1 ชม เท่านั้น อ่านไปจิบสุรากลางดงบุปผา เดียวดายไร้คนรู้ใจ

2 ปีที่แล้วสมาชิกลุ่มหนึ่งแยกตัวออกไป การเปลี่ยปแลงเริ่มเกิดตอนนั้น  ถ้าถามว่า "อะไรเป็นสาเหตุของการเปลี่ยนแปลง?"

ผมจะตอบว่า "เวลา"

วิทยาศาสตร์แบ่งเป็นสิ่งที่รู้กับไม่รู้
   ถ้ามองการลงทุนเป็นวิทยาศาสตร์
  สิ่งที่รู้วันนี้คือสิ่งที่ไม่รู้เมื่อวาน สิ่งที่ไม่รู้จะกลายเปนสิ่งที่รู้ในวันพรุ่งนี้
  ช่องว่างเกิดได้เพราะความคิด  ตรรกะทำให้เกิดความฉลาด
  ความฉลาดลบช่องว่าง แต่ความฉลาดกลายเป็นอดีตไปแล้ว
   ไม่มีประโยชน์อีกต่อไป เมื่อเรารู้เราจะกลายเป็นคนฉลาด
   แต่เมื่อเรารู้เราจะสูญเสียความไร้เดียงสาของเด็ก
   เหมือนโสกราติสกล่าวไว้ว่า..
    "ตอนเปนหนุ่ม ข้ารู้ทุกอย่าง ช่วงกลางคน ข้ารู้บ้างไม่รู้บ้าง ตอนชรา ข้าไม่รู้อะไรเลย"    
    ผมคิดว่านี่คือเรื่องที่ต้องเข้าใจ เมื่อใดที่ท่านค้นพบความลี้ลับนี้
 ท่านจะพบว่าไม่มีช่องว่างใดที่เหมือนกันเลย
  ไม่มีแสงใดๆ ที่เหมือนกันทุกครั้งเช่นกัน
  ไม่มีอะไรคงที่ในทุกเวลา ไม่ว่าสถานการณ์ใด
   สิ่งเดียวกันอาจเป็นสิ่งดีในเวลาหนึ่ง
 เลวร้ายในอีกเวลาหนึ่ง ท่านไม่อาจข้ามลำธารเดิมซ้ำสองครั้งได้
 เพราะครั้งที่สองนั้น ลำธารได้เคลื่อนไปแล้ว
 แม้กระทั่งคนคนเดียวกัน พบคนเดิมซ้ำสอง
 ท่านคือคนเดิมในวันนี้เหมือนกับเมื่อวานหรือ เป็นไปไมได้
  ท่านเป็นคนเดิมเฉพาะผิวนอก  ไม่เพียงลำธารเปลี่ยน
 แต่ใจคนก็เปลี่ยนไปด้วย นั่นคือชีวิต สรรพสิ่งปลี่ยนไป
  ท่านอาจสงสัยและไม่ยอมรับ มันอาจทำให้อีโก้ของท่านเจ้บปวด
  แต่ท่านไม่อาจเปลี่ยนแปลงความจริงนี้.....
   การยึดมั่นทำให้เจ็บปวดเสมอ

ถ้าถามผมว่าจะแก้อย่างไร?

ผมจะลบทุกอย่างทิ้ง แล้ว reset ใหม่ ปีต่อปีเท่านั้น
   ปีแล้วปีเล่าผ่านไป
  ดูเหมือนว่า Thaivi จะใกล้กลายเป็นพิพิธพันธ์มากขึ้นทุกปีครับ
    หรือว่านี่ ฤดูใบไม้ผลิ Thaivi กำลังจะผลิบาน   :drink:
นักลงทุนนอกคอก
Blueblood

โพสต์ที่ 11

อ่านพี่จานอส คิส แล้วได้ความรู้สึกคล้ายๆอ่านโพสท์พี่โหน่งเลยแฮะ :P
It's earnings that count
pump

โพสต์ที่ 12

ผมว่าการโพสก็เป็นสิ่งดีครับแต่ผมสังเกตุว่าหลายคนพยายามที่จะโพสแต่ข้อดีของหุ้นตัวเองพยายามยกทฤษฏีที่เป็นประโยชน์ต่อหุ้นของตัวเองมาโพสเท่านั้นและคนที่อ่านแล้วรู้ว่าเขามีจุดประสงค์จะเชียร์หุ้นเพื่อให้คนอื่นมาช่วยดันราคาหุ้นให้ก็ไม่อยากเปลืองตัวเข้าไปขวางทางเซียนเมื่อก่อนเวลามีคนมาสงสัยว่าหุ้นของเซียนดีจริงไหมเซียนก็ต้องรีบออกมาว่าอย่างนุ่นอย่างนี้แต่สุดท้ายชื่อเซียนเองนั้นแหละหายไปจากชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ น่าแปลกว่าทำไมก่อนหน้านั้นที่คนอื่นว่าไม่ดีเซียนต้องออกมาแก้ต่างหรือว่ากลัวราคาหุ้นที่ตัวเองจะออกของจะเสียไปผมว่าถ้าคุยกันเรื่องหลักการก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับแต่ผมเห็นบางคนชอบออกมาบอกว่าราคาเป้าหมายเท่านั้นเท่านี้โดยเอา eps * pe ที่เหมาะสมถ้าเป็นลักษณะแบบนี้แล้วเซียนคนนั้นก็ถือหุ้นอยู่ผมว่าลักษณะนี้ไม่ถูกต้องแน่นอนครับสมัยก่อนมีกระทู้ให้คุณ chatchai ทำ dcf ของ wg คุณ chatchaiก็ไม่เข้าไปตอบนะครับ ต้องแบบนี้สิครับถือว่ามีน้ำใจนักกีฬาทำไมคุยเรื่องหลักการแล้วต้องมาคอยโกรธคนที่ไม่เห็นด้วยกับเขาหรือว่าต้องมาชี้นำราคาเป้าหมาย ผมว่าเรื่องนี้แหละที่ผมไม่เห็นด้วยผมเห็นด้วยกับคุณ bluebloodเรื่องพูดหลักการนะครับแต่เรื่องชี้นำราคาเป้าหมายแบบนี้ผมว่ามันไม่เหมาะสมนะครับสมัยก่อน คุณ mon คุณ สุมาอี้ก็ไม่เคยโพสลักษณะนี้เลยนะครับผมว่าคุณ chatchaiเป็นแบบอย่างที่ดีครับโพสในลักษณะให้เนื้อหาข้อเท็จจริงไม่ชี้นำครับ
picatos

โพสต์ที่ 13

pump เขียน:ผมว่าการโพสก็เป็นสิ่งดีครับแต่ผมสังเกตุว่าหลายคนพยายามที่จะโพสแต่ข้อดีของหุ้นตัวเองพยายามยกทฤษฏีที่เป็นประโยชน์ต่อหุ้นของตัวเองมาโพสเท่านั้นและคนที่อ่านแล้วรู้ว่าเขามีจุดประสงค์จะเชียร์หุ้นเพื่อให้คนอื่นมาช่วยดันราคาหุ้นให้ก็ไม่อยากเปลืองตัวเข้าไปขวางทางเซียนเมื่อก่อนเวลามีคนมาสงสัยว่าหุ้นของเซียนดีจริงไหมเซียนก็ต้องรีบออกมาว่าอย่างนุ่นอย่างนี้แต่สุดท้ายชื่อเซียนเองนั้นแหละหายไปจากชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ น่าแปลกว่าทำไมก่อนหน้านั้นที่คนอื่นว่าไม่ดีเซียนต้องออกมาแก้ต่างหรือว่ากลัวราคาหุ้นที่ตัวเองจะออกของจะเสียไปผมว่าถ้าคุยกันเรื่องหลักการก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับแต่ผมเห็นบางคนชอบออกมาบอกว่าราคาเป้าหมายเท่านั้นเท่านี้โดยเอา eps * pe ที่เหมาะสมถ้าเป็นลักษณะแบบนี้แล้วเซียนคนนั้นก็ถือหุ้นอยู่ผมว่าลักษณะนี้ไม่ถูกต้องแน่นอนครับสมัยก่อนมีกระทู้ให้คุณ chatchai ทำ dcf ของ wg คุณ chatchaiก็ไม่เข้าไปตอบนะครับ ต้องแบบนี้สิครับถือว่ามีน้ำใจนักกีฬาทำไมคุยเรื่องหลักการแล้วต้องมาคอยโกรธคนที่ไม่เห็นด้วยกับเขาหรือว่าต้องมาชี้นำราคาเป้าหมาย ผมว่าเรื่องนี้แหละที่ผมไม่เห็นด้วยผมเห็นด้วยกับคุณ bluebloodเรื่องพูดหลักการนะครับแต่เรื่องชี้นำราคาเป้าหมายแบบนี้ผมว่ามันไม่เหมาะสมนะครับสมัยก่อน คุณ mon คุณ สุมาอี้ก็ไม่เคยโพสลักษณะนี้เลยนะครับผมว่าคุณ chatchaiเป็นแบบอย่างที่ดีครับโพสในลักษณะให้เนื้อหาข้อเท็จจริงไม่ชี้นำครับ
ผมว่า เพราะ คนคิดแบบพี่ pump เยอะเนี่ยแหละ... พี่ Blueblood ถึงได้บอกว่า "สาเหตุหลักๆที่ไม่ค่อยโพสท์กันคงกลัวเปลืองตัว"

จะโพสอะไรก็ต้องมานั่งกลัวว่า ถ้าโพสพลาดจะโดนด่าลับหลังรึเปล่า... สุดท้าย... คนเก่งๆ ก็เลยคุยกันในวงดีกว่า ไม่อยากเอาชีวิตไปเสี่ยงอะไรไม่เข้าเรื่อง เล่นเอง รวยเองมันก็ดีอยู่แล้ว... สุดท้ายก็ไม่เกิดการต่อยอดทางความคิด... อะไรประมาณนั้น...
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 14

picatos เขียน:
ดังนั้นผมขอสนับสนุนให้ post กันเยอะๆ ครับ มีสาระ ไม่มีสาระ ไม่เป็นไรหรอกครับ... คนอ่านถ้าเค้าไม่อยากอ่าน เดี๋ยวเค้าก็อ่านข้ามกันไปเองได้ ขอแค่อย่าให้ผิดกฎเว็บ หรือผิดกฎ กลต ก็พอ

ผมว่า มีสาระหน่อยก็ดีครับ

บางครั้งเราก็ตั้งกระทู้กัน  หนักมือไปหน่อยครับ

ผมคิดว่า  กระทู้เก่าๆ หรือคำถามเก่าๆ มันมีคำตอบอยู่แล้ว

ถ้าลองศึกษาดูสักนิด  

กรองคำถามสักหน่อย

น่าจะได้ ประโยชน์เพิ่มขึ้นนะครับ
:P
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ซากคน

โพสต์ที่ 15

[quote="Radio"]ขอนอกเรื่องครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยครับ ผมพลาด irp ตอน 4-5 บาท เพราะคุณ blueblood กลัวเปลืองตัว  :lol:

ล้อเล่นน่ะครับ บางทีเราดูข่าว ฟังข่าว ทำให้เรามองโลกในแง่ร้ายลงไปมาก ทำให้เราพลาดโอกาสที่จะซื้อหุ้นราคาที่ถูกๆ ตอนช่วงปลายปีที่แล้ว ผมฟังก็มีแต่ข่าวร้าย gdp ติดลบ ตกงาน ต่างๆนานา เราต้องโทษนักข่าวรึเปล่า

ผมอ่านย้อนหลังกระทู้หลายๆ หุ้น ผมสัมผัสได้ถึงอารมณ์ความเป็นไป เหมือนเข้าไปอยู่ขณะนั้น เช่นลองอ่าน irp ก่อนหน้าที่หุ้นจะร่วงกราว พบว่าแม้จะเป็นหุ้นปิโตร แต่พื้นฐานจริงๆของแต่ละตัวนั้น แตกต่างกัน การรับฟังความคิดเห็น วิเคราะห์เจาะลึก ของพี่ๆแต่ละท่าน มีประโยชน์มากกว่าการฟังข่าวที่วิเคราะห์กันแต่ภาพรวม

หลายท่านซีเรียสเรื่องอ้างอิงที่มา ผมก็เห็นด้วย แต่อย่าลืม พวกเรานี่แหละ ที่ชอบแซวนักวิเคราะห์ทั้งหลาย  :lol: เรื่องกราฟเทคนิค ผมว่าน่าจะโพสในห้องเทคนิคน่ะดีแล้ว เพราะมันเป็นแค่ pattern ของราคา ไม่ใช่ข้อมูลพื้นฐานที่จะวิเคราะห์กัน

สุดท้ายผมก็จะโพสต่อไป ช่วงนี้ขอตอนรับสมาชิกหน้าเก่าที่เพิ่งโพสและ หน้าใหม่ หลายคนด้วยครับ ตอนนี้เวปดูคึกคักเชียว
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

จริงเรื่องที่ คนซื้อหุ้นแล้ว cheer หุ้นขึ้นก็ขาย ไม้สุดท้ายก็ตายเสมอ นี่ มันก็มีมาตั้งแต่ผมเข้า web แล้วนะ (สมัยโน้นยังเป็นพระเอกตัว V อยู่) โชคดีที่ช่วงผมเข้านี่ "ตามกันไปตายเรียบ" ทั้ง SE-ED, FANCY, PL (เท่าที่จำได้นะ) เห็นแบบนั้นแล้วผมเลยไม่ค่อยนิยมตามชาวบ้านเท่าไหร่
จนเมื่อซัก 3 ปีที่แล้วที่ กระบวนการตามแห่ เริ่มแพร่หลายมากๆเพราะคนตามได้กำไรกันเยอะ พอมีตัวใหม่ๆมาก็เข้าวัฏจักรแล้วยังกำไรอีกหน่ะ ผมยังคิดเลยว่ามันออกจะหาเงินกันง่ายไปนิดนึงหรือเปล่าน้า สุดท้ายก็ฟองสบู่แตกปีที่แล้ว

ผมก็ไม่มีคำตอบหรอกครับว่า แค่ไหนมันควร แค่ไหนล้ำเส้น เพราะทุกคนก็ต้องรับผิดชอบชีวิตทางการเงินของตัวเอง จะมายืมจมูกเค้าหายใจพอติดหวัดก็ไปโทษเจ้าของจมูกก็คงไม่ได้
สำหรับผม ผมยึดถือ motto ของเพื่อนร่วมงานคนนึงที่ถูกไล่ออกจากงาน แล้วได้ทิ้งท้ายไว้ว่า
People can judge you but they cannot devalue you
ทำในสิ่งที่ตัวเองรักแล้วมีความสุขกับมันก็พอแล้วครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
atsu

โพสต์ที่ 18

ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้ของคุณ Alastor มากๆเลย อ่านแล้วโดนจริงๆ
"จะมายืมจมูกเค้าหายใจพอติดหวัดก็ไปโทษเจ้าของจมูกก็คงไม่ได้"

ถ้าเรารู้จักคิดเองโดยที่ไม่เชื่อไปซะทุกสิ่งทุกอย่างเพราะเซียนบอก
น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีสำหรับการฝึกฝนเป็นนักลงทุนครับ
จะถูกบ้างผิดบ้างเราก็ยังได้ฝึกตัวเราเองไปเรื่อยๆ

และถ้าทุกคนทำได้จริงแล้ว
การถกเถียงพูดคุยเรื่องหุ้นในเวปของเราก็จะย้อนกลับไปเหมือนสมัยก่อนได้แน่ๆ

ส่วนนึงที่เวปเราในสมัยก่อนคุยกันได้ออกรสจริงๆก็เพราะทุกคน"ศึกษา"จน"รู้จริง"ก่อนที่จะนำข้อมูลมา"พูด"และ"เถียง"

เมื่อก่อนเวลาจะโพสต์อะไรแต่ละที ผมต้องเปิดข้อมูลดูแล้วดูอีกก่อนเขียนกันพลาด
เพราะถ้า"พูด"มั่วไป มีคนตามมาคอยถามจนต้องจนมุมแน่ๆ

เดี๋ยวนี้ผมรู้ตัวเลยว่าเวลาจะคุยเรื่องอะไรแต่ละทีไม่ต้องหาข้อมูลมากก็ได้
เพราะพูดจากความจำในสมอง(ซึ่งอาจจะผิดหรือคลาดเคลื่อนได้)ก็ยังไม่มีคนมาแย้งเหมือนเมื่อก่อน

ดังนั้นผมเชื่อว่าคุณภาพของเวปบอร์ดอยู่ที่คุณภาพของคนที่โพสต์ในเวปนั้น
picatos

โพสต์ที่ 19

โอ้ว... พี่ Alastor คมอีกแล้วครับ... อ่านแล้วโดนตลอดเลยแฮะ...  :cool:

พี่ Alastor สนใจเขียนหนังสือขายรวมคำคม และข้อคิดเกี่ยวกับการลงทุนไหมครับ?

เดี๋ยวผมเป็นสำนักพิมพ์ให้พี่เอง...  :lol:
Alastor

โพสต์ที่ 20

[quote="picatos"]โอ้ว... พี่ Alastor คมอีกแล้วครับ... อ่านแล้วโดนตลอดเลยแฮะ...
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ผมว่ามีคำตอบอยู่ใน คำถามของพี่ oatty นะครับ

และในที่สุดแล้ว
คนเรามองสิ่งๆเดียวกันไม่เหมือนกันครับ

ผมจำได้ว่า ก่อนหน้านี้เกือบๆ 1 ปี ก็มีกระทู้คำถามคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันครับ

จากคำถามดังกล่าว ผมว่า น่าจะเป็นแรงกระตุ้นในการพัฒนา web นะครับผม
(ผมชอบคิดแง่บวกนะครับ)

มีกลุ่มนักเรียนนั่งเรือไปเที่ยวที่ตลาดน้ำแห่งหนึ่ง
มีอาหารและของกินให้ซื้อมากมาย

สุดท้าย ซื้อหนักมือไปหน่อย

เรือหนักเกินไป
ตัวเรือเริ่มจม
(ไม่เกี่ยวกับหุ้นเรือนะครับ :lol: )

นักเรียนแต่ละคนก็โทษกันว่า เพราะคนอื่น ซื้อของมาเกินความจำเป็น
เถียงกันอยู่อย่างนั้น

ไม่มีใครคิดแก้ไขเลยครับ

เป็นเรื่องน่าเสียดาย ที่เราเห็นโอกาสพัฒนาอยู่ใกล้ๆแค่เอื้อมครับ

มีความสุขกับวันพักผ่อน
และขอบคุณพี่ oatty สำหรับกระทู้ บทความน่าอ่านที่มีมาเสมอๆนะครับผม

เป็นกำลังใจให้สำหรับนักลงทุนทุกๆท่านครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 22

ปัญหาหลักคือคนลอกหุ้น และก็เจ๊ง

แก้ยังไงดีครับ ของแบบนี้ก็คงต้องเรียนรู้ที่่จะเจ็บด้วยตัวเอง

หุ้นบางตัวผมก็ยังเคยเจียดเงินซี๊ซั๊วซื้อตามเหมือนกัน  :oops: แต่ก็พังไม่เป็นท่า

มนุษย์ส่วนมากจะเรียนรู้อย่างนี้แหละครับ

แต่คนที่เกิดปัญญา รู้ได้ด้วยตัวเอง ผมก็คิดว่ามีเหมือนกัน

ที่สำคัญคือ    

ปัญหาทั้งหมดข้างต้น ผมว่าไม่เกี่ยวกับคนโพสต์เลยครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Luty97

โพสต์ที่ 23

แนวทางที่จะปรับปรุงที่ผมพอมองออกก็มี 3 แนวอะครับ

1 มีข้อความเตือนในหน้าหลัก ตัวใหญ่ๆ เลย ว่า "การลงทุน มีความเสี่ยง ใช้วิจารณญาณก่อนลงทุน" แล้วใครจะโพสเชียร์อะไร โพสขายของอะไร ก็โพสกันไปเลย คนอ่านก็คิดเอง ใช้สติเอง

2 หรือต่อไปก็เน้นโพสกันแต่ข้อมูลดิบ ที่ประกาศในเวปต่างๆหรือแหล่งข้อมูลอื่นๆ การคาดเดาหรือการประมาณการณ์ต่างๆ ก็พยายามอย่าโพสมากนัก ยิ่งเรื่องราคาหุ้นเชิงเปรียบเทียบ(pe dcf) นี้ห้ามเด็ดขาด

3 เอาเหมือนเดิม แบบที่เป็นอยู่ แล้วแต่อารมณ์ละกัน ปล่อยไปตามลม :lol:

เพื่อนๆคิดเห็นไงกันบ้างคับ  :)
หลักของความสมดุล
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 24

อ่านกระทู้นั้แล้วสบายใจหน่อย ขอเล่าความรู้สึกเลยนะครับ
ตอนเริ่มต้นที่เข้ามาในเวปนี้ โพสตามความรู้ที่มี + ประสบการณ์ที่ลงทุนมาใรตลาดหุ้นตั้งแต่ปี 2534 ก็ผ่านเหตุการณ์ต่างๆมาเยอะ เล่นแบบ แมงเม่า เล่นแบบคิดเอง เออ เอง ขาดทุนมากก็มี กำไรแยะก็บ่อย ก็จะโพสในแนว ความคิด ความอ่าน EQ เวลาต้องปรับการต่อสู้กับอารมณ์ ความรู้สึกตัวเอง เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ประโยชน์บ้าง...  :8)

แต่พอหลังๆ ก็เอ๊ะ ดูเค้าโพสต์กันแต่ละคน ดูมีหลักการ มีคำนวณละเอียดยิบ หลังๆ ตูไม่กล้าโพสต์เท่าไหร่เลย เพราะเป็นเรื่องที่ตูไม่ถนัดเลย ก็เลยซาไป และดู + อ่านอย่างเดียว... :8)

หลังๆ ก็เลยมาโพสต์ข่าว หรืออกความเห็นเล็กน้อย เฉพาะหุ้นที่ตัวเองมี... :8)

ดังนั้น ช่วยกันโพสต์ ต่อก็แล้วกัน...  :8)
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 25

ผมเห็นว่าการโพสท์ให้ข้อมูลนี่ดีมากนะครับ

แต่ควรจะเน้นหนักไปข้อมูลเชิงคุณภาพ...และเอามาวิเคราะห์กันว่าเหตุผลคุณ ถูกหรือผิดอย่างไร เพราะผมคิดว่า...เชิงคุณภาพนั้น...ต้องอาศัยคนในวงการ หรือผู้ที่มีวิสัยทัศน์จริงๆ...

แต่พวกข้อมูลเชิงตัวเลข...roe, roa, pe ผมว่าถ้าไม่ขี้เกียจ...ก็ไปหางบมาดูเองได้...ยิ่งที่ประเภท ไตรมาสนี้ กำไรเท่านี้...แล้ว ให้คูณสี่คิว กำไรเท่าไร

หรือเชียร์ว่า ทำไมไม่ควรขึ้นไป พีอีเท่าโน้น เท่านี้...ราคาโน้นนี้...ผมว่าเป็นการเชียร์เกินเหตุครับ...

ผมว่าคนเล่นหุ้น น่าจะไตร่ตรองเองได้...ไม่ต้องมาคำนวณ พีอี หรือราคาให้ดูครับ...

แต่สุดท้ายผมว่า... ถ้าคนอยู่ในเว็บนานขึ้น...ก็รู้เองล่ะครับว่าชื่อไหน มาเชียร์ปล่อยของ...ชื่อไหนเป็นผู้ให้จริงๆ...

สรุปเลยก็คือ...ตัวผมอยากเน้นให้โพสท์ข้อมูลเชิงคุณภาพครับ...

ปล. ผมว่ากระทู้ ptl พี่บลูบลัด ดีนะครับ...คุณภาพล้วน :P
siwaman

โพสต์ที่ 26

สำหรบคนใหม่ ๆ (อย่างผม)
คงเน้นอ่านเป็นหลัก (ไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรก ๆ แต่ยังไม่ถึงใหน) ไปทำการบ้านในประเด็นที่มีพี่มาเปิดไว้
โพสส่งการบ้านบ้าง (แต่น้อยมากเพราะยังหาทางทำการบ้านไม่ค่อยถูก)

อย่างผม ผมก็อยากมีส่วนร่วมนะ แต่ข้อจำกัดและความเข้าตัวเองน้อยมาก กัวจะเป็นขยะมากกว่า

ในแง่เชิงคุณภาพ มองโมเดลธุรกิจ การเงิน นี่คงต้องเรื่องความรู้ + ประสบการณ์ และความสนใจจริง ๆ

อย่างผมคงจะยาก เพราะเรื่องความรู้ + ประสบการณ์ และความสนใจมันคนละด้านเลย (แต่ความจำเป็นในอนาตเลยต้องสนใจเรื่องการลงทุน)

อย่างเรื่องธุรกิจโรงไฟฟ้านี่ ผมคงไม่สนเพราะตราบใดที่กระบวนการตัดสินในการก่อสร้างยังมีปัญหา ทั้ง EIA และล่าสุดก็มี HIA เป็นต้น

ซึ่งสิ่งแบบนี้ มันอาจมองว่าเป็นต้นทุนที่ให้ธุรกิจจ่ายมากเกินไป ซึ่งไม่ควรมี แต่นั่นแหล่ะ ผลประโยชน์ และการให้น้ำหนักความสำคัญมันต่างกัน ก็ต้องยอมรับความต่างและหาทางออกร่วมกัน

เห็นมะ ความถนัด ประสบการณ์ และความสนใจผมมันไม่ใช่ตัวเลข เลยงง ๆ ตัวเองเหมือนกัน

แต่ก็ขอบคุณพี่ ๆ ที่นี่มากกกกก ด้วย โพสกันไปเถอะครับ จะเชียร์ หรือไม่เชียร์ ไม่ได้เรื่องสำคัญและหลายคนก็มาเตือน ๆ กัน

ความสำเร็จ หรือความผิดพลาดมาเกิดจากตัวเราเอง เพราะสุดท้ายตัวเราเองก็เป็นคนตัดสินใจที่เชื่อ หรือไม่เชื่อ
sathaporne
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 27

tanapol เขียน:
แต่สุดท้ายผมว่า... ถ้าคนอยู่ในเว็บนานขึ้น...ก็รู้เองล่ะครับว่าชื่อไหน มาเชียร์ปล่อยของ...ชื่อไหนเป็นผู้ให้จริงๆ...
แฮะแฮะ แสดงว่าผมยังอยู่มาไม่นานพอ เพราะจนป่านนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าใครมีเจตนาไม่ดีอย่างไร
หรือว่าผมมองโลกในแง่ดีเกินไป เห็นใครโพสต์ก็นึกว่าเขามีเจตนาดีกันทั้งนั้น
หรือว่า...ผมไม่ฉลาดพอที่จะแยกแยะแฮะ :oops:
หรือจริงๆผมเองก็มีส่วนในการเชียร์โดยไม่รู้ตัว??
pump

โพสต์ที่ 28

ผมเห็นด้วยกับคุณ tanapolนะครับเราลองมาดูกันว่าถ้าเราพูดถึงราคาในแบบpe dcfใครจะได้ใครจะเสียสมมุติว่ามีคนบอกว่าราคาเป้าหมายจะถึง10 บาทโดยpe 10 เท่า กำไรต่อหุ้น 1บาทโดยราคาตอนนั้นอยู่ที่6บาท ถ้าสมมุติว่าตลาดไม่ดีหุ้นลงไปเซียนโดนด่าถูกไหมครับเพราะว่าชี้เป้าและคนที่เป็นมือใหม่ก็ขาดทุนสรุปว่าcase นี้ lose-loseทุกฝ่ายนะครับ(แต่ถ้าหุ้นขึ้นก็ดูเป็นwin-win )เพราะจริงๆแล้ว peจะเป็นเท่าไหร่มันไม่มีใครรู้จริงๆนะครับว่าควรจะเป็นเท่าไหร่เราทำได้แค่ดูว่าความสามารถของบริษัทนี้pe เท่านี้แพงหรือถูกแต่ไม่มีทางบอกได้หรอกว่าควรจะเป็นกี่เท่าคุณจะระบุมาได้ไงครับว่าต้อง 10 เท่า 12 เท่า หรือ dcfสมมุติฐานเยอะขนาดนั้นใครจะเป็นรู้จริงได้ล่ะครับแต่สมมุตินะครับทำแบบคุณ tanapolบอกก็คือคุยว่าบริษัทนี้บริหารเก่งยังไงทำธุรกิจเน้นตลาดไหมswotเป็นไงผมว่าข้อมูลพวกนี้คุยกันแล้วดีเพราะว่ามันหายากและมีความละเอียดอ่อนและถ้าคุยกันแค่นี้เวลาหุ้นลงเซียนก็ไม่ถูกด่าเพราะว่าไม่ได้พูดเป้าคนซื้อตามด่าเซียนไม่ได้นะครับเพราะว่าเขาอุตส่าห์มาให้ข้อเท็จจริงในเรื่องอุตสาหกรรมปัจจัยเชิงคุณภาพคนออกมาปกป้องเซียนเพราะเซียนpostให้ข้อมูลอย่างเดียวไม่ชี้นำถ้าเราดูกระทู้อย่างตระแกรงร่อนก็คุยกันแต่หลักการแบบviคุยกันเรื่องอุตสาหกรรมไม่มีการชี้นำราคาปรากฏว่ากระทู้มัน hotมากและไม่มีผู้เสียหายอะไรเลยผมเห็นเมื่อก่อนคุณสุมาอี้postหุ้น psก็postเล่าประวัติว่าคุณทองมาเป็นใคร ps จุดแข็งอะไรจะจับตลาดไหนได้เปรียบคู่แข่งยังไงผมว่าลักษณะนี้ถ้าสมมุติมีคนซื้อตามก็ไม่มีใครว่าคุณสุมาอี้ได้ถ้าหุ้นลงเพราะว่าคุณสุมาอี้postลักษณะธุรกิจอุตสาหกรรมผมแค่อยากจะบอกว่ามีกระทู้เก่าๆclassic มากมายใน webนี้ที่คุยกันเรื่องหลักการไม่ได้แปะข่าวและก็ไม่เข้าข่ายชี้นำราคาหุ้นและกลายเป็นกระทู้ทรงคุณค่าได้ผมเลยมองว่าไม่ต้องชี้นำราคากระทู้ก็เป็นกระทู้ที่ดีที่hot ได้นะครับและผมว่าการให้ราคาเป้าหมายหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ยังไงก็มีลำเอียงให้สูงๆอยู่แล้วสู้ไม่ต้องทำเซียนก็ไม่ถูกคนว่าชี้นำและจะออกของมีแต่คนชมว่าเซียนใจกว้างรู้ลึกเรื่องธุรกิจมือใหม่ก็ไม่เดือดร้อนร้อยคนร้อยหุ้นหน้าแรกๆก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นนะครับผมลองมองว่าถึงไม่ชี้นำราคาเว็บเราก็มีคุณภาพได้ครับเพราะwebนี้ตอนก่อตั้งแรกๆก็เป็นเช่นนั้นมาตลอดนี้ครับปีที่แล้วคนซื้อตามเซียนหลังหักกันเยอะมีคนเสียหายเจ็บปวดก็เยอะถ้าเพียงแค่ไม่ชี้นำราคาหุ้นก็จะไม่เกิดเหตุการณ์ลักษณะนั้นอีกแล้วครับและถ้าเซียนpost แต่เชิงคุณภาพแล้วยังมีคนออกมาว่าเซียนผมขอเอาหัวเป็นประกันเลยว่าผมจะออกตัวปกป้องเซียนเต็มที่เลยเพราะผมคิดว่าเขามีน้ำใจนักกีฬาและจริงๆแล้วการpostชี้นำราคาเป้าหมายผมว่ามันก็เสี่ยงกับกลตนะครับเพราะว่าคุณไม่ได้มีใบอนุญาตินะแล้วwebก็เป็นที่สาธารณะสรุปผมว่าทำแบบนี้เซียนก็ไม่เสียหายมือใหม่ก็ไม่เสียหายตัวอย่างคนที่postแบบนี้ก็เยอะแยะ คุณ mon คุณ vib007คุณสุมาอี้ คุณalastor คุณchatchaiชื่อเสียงของคุณเหล่านี้ก็ดีเพราะว่าทุกคนรู้ว่าไม่มีนอกมีในอะไร
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

:)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 30

ในความเห็นส่วนตัว
mod น่าเอากระทู้ไปเก็บไว้ในคลังกระทู้ด้วยก็ดีน่ะครับ
โพสต์โพสต์