จะซื้อ demco ดีไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
hutza
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมมีเงินอยู่ 2 หมื่นกว่า กะว่าจะซื้อ demco เล่นยาวๆอะคับ ถ้าไม่ดีก็ช่วยแนะนำหน่อยคับ เอาตัวถูกๆหน่อยนะคับ ไม่มีงบพอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 2

demco ทำธุรกิจไรอ่ะ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

Suysak เขียน:demco ทำธุรกิจไรอ่ะ
แล้ว demco อนาคตเป็นยังไงมั่งครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Suysak

โพสต์ที่ 4

i_sarut เขียน: แล้ว demco อนาคตเป็นยังไงมั่งครับ
นั่นสิ แล้วทำไมต้อง demco ล่ะ
hutza

โพสต์ที่ 5

Suysak เขียน: นั่นสิ แล้วทำไมต้อง demco ล่ะ
เห็นว่ามีข่าวรับงาน 1 หมื่นล้าน อะครับ ก้เลยคิดจะซื้อ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 6

ไม่ลองดูพวก ข้อมูลต่าง ๆ ของบริษัท พื้นฐานธุรกิจ งบการเงิน ก่อนหรือครับ  :8)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 7

ดีแต่คงจะเป็นระยะยาวครับ ผมสนใจโรงไฟฟ้ากังหันลม
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 8

ถามยังงี้ โดน วีไอรับน้องไปตามสไตล์  :D
มาใหม่ ๆ ผมก็ถามยังงี้ล่ะ ไม่รู้อะไรเลย

ยังดีมีคนเข้ามาแนะนำ ให้ไปร้อยคนร้อยหุ้น
ดังนั้นผมขอแนะนำเหมือนกันไป ค้นข้อมูลดูที่ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
hutza

โพสต์ที่ 9

จะลองหาดูคับ ผมเพิ่งอายุ 13 ยังไม่รุเรื่องมากคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ
i_sarut

โพสต์ที่ 10

hutza เขียน:จะลองหาดูคับ ผมเพิ่งอายุ 13 ยังไม่รุเรื่องมากคับ

อายุ 13  :shock:  

งั้นพี่ให้ลิงค์ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=21422

น่าจะข่าวนี้นะ

http://www.thaivi.com/webboard/posting. ... e&p=505187
nasesus เขียน:เด็มโก้-วินด์ฯรับงานกว่าหมื่นล.

นายประเดช กิตติอิสรานนท์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เด็มโก้  เปิดเผยว่า บริษัทได้ลง
นามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (เอ็มโอยู) กับบริษัท วินด์ เอนเนอร์ยี่ โฮลดิ้ง จำกัด ในฐานะผู้
ร่วมพัฒนาและก่อสร้างงานโครงการ ผลิตกระแสไฟฟ้าพลังงานลมในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ 5-
6 โครงการ กำลังผลิตกระแสไฟฟ้ารวม 600-700 เมกะวัตต์ มูลค่าโครงการรวม 40,000-
50,000 ล้านบาท โดยบริษัทจะร่วมศึกษาโครงการ และอยู่ในฐานะผู้รับเหมาที่ทำงานก่อสร้างใน
ส่วนของงานภายในประเทศ รับผิดชอบงานปรับปรุงพื้นที่ ติดตั้งเสากังหันลมงานก่อสร้างสถานี
ไฟฟ้า และสายส่งเพื่อเชื่อมต่อขายกระแสไฟฟ้าเข้าสู่ระบบ คิดเป็นมูลค่างานที่คาดว่าจะได้รับ
กว่า 10,000 ล้านบาท กำหนด 3 ปี เริ่มโครงการแรกได้ช่วงกลางปี 53
         การที่ภาครัฐสนับสนุนให้เกิดการพัฒนาการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานทดแทน จะเป็นผลดี
กับบริษัทโดยตรง ซึ่งก่อนหน้านี้บริษัทได้ลงนามใน  เอ็มโอยูงานก่อสร้าง โครงการผลิตกระแส
ไฟฟ้าด้วยพลังงานลมในเขตตำบลเขาค้อ จังหวัดเพชรบูรณ์ มูลค่างาน 1,300 ล้านบาท จะเริ่ม
งานก่อสร้างได้ช่วงปลายปีนี้ และส่วนใหญ่จะรับรู้รายได้ในปี 53

ที่มา เดลินิวส์     วันที่   07/08/09   เวลา   9:21:49
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

555 อายุ 13 สนใจเล่นหุ้นแล้ว เยี่ยมครับ ตอนนั้นผมเล่นแต่บาส

มองในแง่ดีถือว่านักลงทุน ตลาดทุนพัฒนาขึ้น เด็กๆ เข้า thaivi นี่ก็สุดยอดแล้ว

มองในแง่ร้าย ก็หุ้นมันแพงเกินไปแล้ว
Suysak

โพสต์ที่ 12

เยี่ยม นะเนี่ยอายุแค่นี้แต่ตั้งใจศึกษา ต่อไปจะประสบความสำเร็จครับ
:cheers:

ถึงพี่จะไม่เก่งมากแต่ขอแนะนำดังนี้ครับ ว่า หากอยากจะลงทุนยาวอย่างน้อยก่อนลงทุนต้องรู้อย่างนี้ก่อนครับ
1 รู้ว่า Demco ทำมาค้าขายอะไร
2. อนาคตการทำธุรกิจของ demco จะเป็นเช่นไร
3. แล้วทำไมเราถึงซื้อลงทุน (ข้อดี ข้อด้อย ของdemco)

ลองหาข้อมูลแล้วลองตอบคำถามดู โดยเริ่มจากเวปของ demco เลยครับ อ่ะทำลิงให้

http://www.demco.co.th/investor/

ไปดาวโหลด ฟอร์ม 56-1 มาอ่านครับ ลองอ่านตรงข้อสรุปบริษัท ครับ

ลองดูก่อนนะ แล้วค่อยศึกษาพวกข้อมูลทางการเงิน เช่น P/E ,P/BV, eps.

นะครับ

สู้ๆ
:cheers:  :cool:
Diablo

โพสต์ที่ 13

:shock:  จริงเหรอเนี่ย
ถ้า 13 จริง ทำลายสถิติน้องกรกับน้อง sarut แล้ว  :lol:
รูปภาพ
Joi
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 14

รอราคาปรับตัวหน่อยแล้วค่อนเข้าครับ

ผมว่าถ้า 13 จริง ตามข่าวบริษัทได้งานหมื่นล้าน นี่เป็น 13 ที่ไม่ธรรมดา
จริงๆ กลัวว่าจะ 31 มากกว่าครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

ว้าว 13 ปี :shock: ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักคอมพิวเตอร์
ไม่รู้จักหุ้นเลยครับ แต่รู้เรื่องการเงิน " แม่ขอเงินหน่อย" :lol:

สู้ๆน้อง ขอให้เป็น บัฟเฟตต์ คนต่อไปนะ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

คิดหาเงินตั้งแต่อายุ 13
น้องคนนี้ อนาคตรวยแน่นอน ฟันธง  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
kmphol

โพสต์ที่ 17

โอ้ว 13 นี่เล่นหุ้นลงในกระดาษไปพลางพลางก่อนจะดีกว่าไหมครับ :?:

ส่วนเงินที่จะเอามาลงทุนในหุ้น ก็เอาไปเป็นเงินทุนเพื่อการศึกษาก่อนจะดีกว่าไหมครับ

อายุแค่นี้ น่าจะลงทุนเพื่อการศึกษาน่าจะดีกว่านะครับ
hutza

โพสต์ที่ 18

Joi เขียน:รอราคาปรับตัวหน่อยแล้วค่อนเข้าครับ

ผมว่าถ้า 13 จริง ตามข่าวบริษัทได้งานหมื่นล้าน นี่เป็น 13 ที่ไม่ธรรมดา
จริงๆ กลัวว่าจะ 31 มากกว่าครับ

ผมอ่าน นสพ ทันหุ้นทุกเย็นอะคับ   อิอิ
hutza

โพสต์ที่ 19

kmphol เขียน:โอ้ว 13 นี่เล่นหุ้นลงในกระดาษไปพลางพลางก่อนจะดีกว่าไหมครับ :?:

ส่วนเงินที่จะเอามาลงทุนในหุ้น ก็เอาไปเป็นเงินทุนเพื่อการศึกษาก่อนจะดีกว่าไหมครับ

อายุแค่นี้ น่าจะลงทุนเพื่อการศึกษาน่าจะดีกว่านะครับ

ก้ไม่ดั้ย งมงายไงคับ แบ่งเวลา อ่านหนังสือหุ้นมั่ง หนังสือเรียนมั่ง
hutza

โพสต์ที่ 20

ที่ผมสนผมคิดอย่างงี้คับ    

ถ้าเราเอาเงินซื้อ PSP เกบไว้ 1 เดือน เอามาขาย ขาดทุน 100 เปอเซน จิงปะ

ถ้าเอาเงินซื้อหุ้นแบบไม่วิเคราะห์เลย 50 50 กำไร ขาดทุน

แต่ผมเอาระยะยาวหน่อย   demco มีลูกค้ารออยู่แล้วจ้าง 1 หมื่นล้าน

ผมคิดงั้นอะคับ
Suysak

โพสต์ที่ 21

แนะนำว่าให้อ่าน ตีแตก ของ ดร นิเวศน์ ก่อนครับน่าจะได้ไอเดีย ที่ดีๆ
hutza

โพสต์ที่ 22

Suysak เขียน:แนะนำว่าให้อ่าน ตีแตก ของ ดร นิเวศน์ ก่อนครับน่าจะได้ไอเดีย ที่ดีๆ
จะลองอ่านคับ เดวขอดูผลสอบก่อน 55+ (ดูคะแนนที่ครูบอกแล้วออกมาดี)

เย้ๆ
hutza

โพสต์ที่ 23

อีกอย่างหนังสือหุ้นเต็มบ้าน อ่านไม่หมด ไม่ค่อยมีเวลาอะคับ  ส่วนมาก

เย็นก้อ่าน นสพ ทันหุ้น หรือ อื่นๆที่แม่เอาของหัวหน้ามาให้  แล้วก้ลองฝึก

ภาษาอังกฤษอ่าน bangkokpost ใช้dic แปลเอา อิอิ
marble

โพสต์ที่ 24

hutza เขียน:จะลองหาดูคับ ผมเพิ่งอายุ 13 ยังไม่รุเรื่องมากคับ

แบบว่าอยากแนะนำมั่งครับ

คือว่า หากอยากจะเล่นหุ้น อย่างแรกที่ต้องทำก่อน คือ เลิกอ่านทันหุ้นครับ

อายุ 13 อืมม์..ถ้าจริงเนี่ย เก่งครับ ชอบ ๆ
Diablo

โพสต์ที่ 25

marble เขียน: แบบว่าอยากแนะนำมั่งครับ

คือว่า หากอยากจะเล่นหุ้น อย่างแรกที่ต้องทำก่อน คือ เลิกอ่านทันหุ้นครับ

อายุ 13 อืมม์..ถ้าจริงเนี่ย เก่งครับ ชอบ ๆ
555555555  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
รูปภาพ
hutza

โพสต์ที่ 26

ต้องให้ดู ชื่อ นามสกุล ในเว็บ รร เลยไหมอะคับ ผมอยู่ รร เบญจมราชานุสรณ์

จังหวัด นนทบุรี
นักแสวงโชค
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

[quote="hutza"]ที่ผมสนผมคิดอย่างงี้คับ
โชคคือเวลาที่ความพร้อมมาเจอกับโอกาส
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 28

[quote="hutza"]ที่ผมสนผมคิดอย่างงี้คับ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
hutza

โพสต์ที่ 29

[quote="siwapolw"][quote="hutza"]ที่ผมสนผมคิดอย่างงี้คับ
Undertaker

โพสต์ที่ 30

อายุ 13 ปี เจ๋งจริง  ตอนพี่อายุ 13 ก็อยู่ ม.3  ยังขอค่ารถกลับบ้านจากเพื่อนอยู่เลย  ขอคนละบาท 10 คนก็ 10 บาทแล้ว
โพสต์โพสต์