### VI ตัดสินใจขายหุ้นอย่างไร ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

### VI ตัดสินใจขายหุ้นอย่างไร ???

โพสต์ที่ 1

ผมมือใหม่ สงสัยครับ

คือการตัดสินใจซื้อหุ้นอง VI นั้นผมพอจะเข้าใจคอนเซปว่า ซื้อหุ้นที่มี
ราคาต่ำกว่าหรือเท่ากับ หรือไม่สูงกว่ามูลค่าแท้จริงจนเกินไป ด้วยวิธีการ analyze งบการเงิน ฯลฯ

แต่สมมติว่าท่านได้ หุ้นนั่นมาแล้วด้วยซื้อมาด้วยราคาที่สมมติว่าใกล้เคียงกับ
มูลค่าที่แท้จริงที่ท่านประเมิณเลย 20 บาท/หุ้น assume ว่าบริษัทนี้เป็น vi ในอุดมคติ(ผู้บริหารดี ธุรกิจแข่งขันได้ดีในอุตสาหกรรมตังเอง ฯลฯ) และให้ปันผลเฉลี่ย 4-5%/ ปี ท่านถือไป 2-3 ปี ราคาหุ้นก็สูงขึ้นมา 100% = 40 บาท/หุ้น และอยู่คงที่ที่ราคานี้อยู่โดยไม่สวิงมากๆ มาหลายเดืิอน
และสมมติว่าธุรกิจยังดีขึ้นเรื่อยๆตามปกติ กำไรต่อเนื่องทุกปี ปีละไม่ต่างกันมาก เหมือนตอนที่ท่านซื้อ

ถามว่า...
ท่านจะขายหุ้นหรือไม่ในปีนี้ ที่ 40 บาท เพื่อทำกำไร เพราะเป็นว่าราคามันสูงกว่ามูลค่าจริง แล้วค่อยรอช่วงที่ราคาตกลงมาแล้วค่อยกลับไปซื้อ

หรือ...
ถือไปเรื่อยๆ

ขอทราบหลักการและเหตุผลที่ท่านทำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

โพสต์ที่ 2

เคยมีคนถามไว้หลายครั้งครับ ลองค้นๆกระทู้เก่าๆดูนะครับ  :8)

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=38216

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=37917

มีกระทู้อื่นๆอีกเยอะ ลองใช้เซิทเอนจิ้นช่วยดูนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22481

กับกระทู้นี้น่าจะช่วยเป็นความรู้พื้นฐานในการช่วยตัดสินใจซื้อขายในหลายๆเรื่องได้
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เราควรถือไว้ เพราะพื้นฐานไม่เปลี่ยนไม่มีเหตุผลที่จะเปลี่ยนเพื่อให้ต้นทุนสูงขึ้น แต่อย่างไรก็ตามตัดสินใจด้วยตัวเอง ตัดสินใจขายเมื่อเหตุผลตรงข้ามกับที่เราซื้อ น่าจะเป็นจุดที่ทุกคนพอใจ แต่ไม่สามารถมีใครตอบได้ เพราะเรื่องเหล่านี้ Drive ด้วย โลภ และ กลัว ของแต่ละคนซึ่งไม่เท่ากันแม้ว่าจะเป็นฝาแฝด
chavanakorn

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นผม จะประเมินมูลค่าใหม่ทุกๆ 6 เดือน หรือ 1 ปีครับ เพื่อตรวจสอบราคาเป้าหมายในอนาคตของบริษัทครับ โดยจะนำมาราคาเป้าหมายมาเป็นตัวตั้งหารด้วยราคาตลาดปัจจุบัน แล้วทำการหาอัตราผลตอบแทนต่อปี ซึ่งถ้ามันเป็นที่น่าพอใจผมก็จะถือต่อ แต่ถ้ารู้สึกว่ามันเป็นราคาที่ให้ผลตอบแทนน้อยกว่าตัวอื่นก็จะขายครับ ราคาเป้าหมายของเราจะสำคัญสุดและในยามที่เราประเมินเราก็สมควรใช้หลักในการคิดที่สามารถเป็นจริงได้ครับ บางคนคำนวณออกมาแล้วราคาเป้าหมายสูงมาก แต่มันไม่มีวันเป้นจริงก็มี ทำให้เกิดความผิดพลาดในการลงทุนได้ ดังนั้นคำตอบของผม คือถ้าผมถือหุ้นตัวนี้ไปอีก 3 ปีในราคา 40 บาทแล้วได้ return ต่อปีมากกว่า 15% ผมก็จะถือมันต่อไป ยกเว้นว่าผมจะหาบริษัทอื่นๆที่น่าสนใจได้มากกว่า
ปล. หลายวันมานี้ผมพยายามคิดหลักในการขายหุ้นที่เข้าใจง่ายที่สุด ซึ่งผมได้คำตอบว่าเราควรถามตัวเองง่ายๆ แบบนี้ว่า
1.กำไรในอนาคตของบริษัทจะลดลงจากปัจจุบันไหม?
2. กำไรในอนาคตสามารถเติบโตได้ไหม? จากอะไร?
3. มีปัจจัยอะไรบ้างที่กระทบต่อความสามารถทางการทำกำไร และ คงอยู่ของบริษัท ? และในปัจจุบันมันเกิดรึยัง?
4. จากการวิเคราะห์แล้วเราเห็นว่าบริษัทนี้เป็นบริษัทที่ดี มีศักยภาพทางการตลาด อนาคตของกำไรเติบโตดี และในอีกหลายปีข้างหน้า ความเสี่ยงก็คงมีน้อย เราคิดว่าเราควรขายบริษัทสุดยอดนี้ในราคาหุ้นละกี่บาท?
คำถาม 4 ข้อนี้ลองนำไปใช้ดูนะครับ แล้วถ้าคิดเพิ่มได้อีกก็จะมาเล่าสู่กันฟังต่อ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
โพสต์โพสต์