ขายหุ้นในบริษัทจำกัดต้งเสียภาษีหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dude
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขายหุ้นในบริษัทจำกัดต้งเสียภาษีหรือไม่

โพสต์ที่ 1

ขอเรียนถามเพื่อนๆว่าหากผมจะขายหุ้นส่วนในบริษัทจำกัดที่ดำเนินกิจการโรงแรมเล็กๆแห่งหนึ่งในต่างจังหวัด (ผมถือหุ้นมา 30-35ปี ) ผมจะต้องเสียภาษีหรือไม่ อนึ่งการคำนวณภาระภาษีนั้นคำนวณจากราคาขายเมื่อเทียบกับราคาพาร์หรือราคามูลค่าบัญชีต่อหุ้นหรือต้นทุนที่ได้มาครับ แลัวมีค่าลดหย่อนไหมครับหากถือครองมานาน เพื่อนๆพอจะทราบหลักเกณฑ์ไหมครับ หรือมีบทความที่เกี่ยวข้องที่จะแนะนำให้ไปอ่านก้ได้ครับ ขอบคุณครับสำหรับทุความเห็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
abscisic
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เสียครับ จะไม่เสียก็ต่อเมื่อขายในตลาดหลักทรัพย์เท่านั้น เหมือนอย่างที่ คุณตัน ขาย โออิชิกับ อดีตนายก ขายชิน
ถ้าขายนอกตลาดเสียครับ คิดว่าเป็น 40(8)
วิธีคิดน่าจะเอาราคาพาร์ จริงๆก็คือราคาทุน มาลบออก
แล้วที่เหลือเอามาคิดตามตารางอัตราภาษีก้าวหน้าครับ
ผมไม่มั่นใจร้อยเปอร์เซ็นนะครับ เอาชัวไปถามสรรพากรดู
ส่วนการลดหย่อน ก็คงได้บ้างถ้าไปซื้อ RMF LTF
เท่าที่เคยไปถาม สรรพากรบอก ทั้งสองตัวนี้ลดได้ตั้งแต่ 40(1)- 40(8)
โพสต์โพสต์