อยากถามหนังสือที่ควรอ่านค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
monica
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

กำลังเริ่มศึกษาเรื่องการลงทุนในหุ้นค่ะ แต่ไม่มีความรู้เรื่องการเงินเลย(จบวิศวะเครื่องกล)

อยากรบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับหนังสือที่ควรอ่านทั้งไทยและเทศเกี่ยวกับ VI

ขอบพระคุณมากค่ะ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=15

ดูในนี้เลยครับมีหนังสือดีๆ เพียบ
สติมา ปัญญาเกิด
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 3

เล่มแรก อ่าน ตีแตก ก่อนเลยครับ ของ ดร นิเวศน์
ต่อมา แนะนำ intelligent investor ของเบน เกรแฮม (ฉบับแปล)
หนาหน่อย แต่อ่านเฉพาะเกี่ยวกับหุ้นก็ได้
อีกเล่ม ทีเด็ดเลย one up on wall street ของ ปีเตอร์ ลินซ์

แค่นี้ ก็น่าจะเอาตัวรอดในตลาดได้สบาย ๆ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Warantact

โพสต์ที่ 4

อ่าน the richest man in Babylon ก่อนเลย เพื่อหาเงินมาลงทุนก่อน เริ่มนี้ผมว่ามันเป็นคอนเซ็ปที่ดีมากในการรักษาเงินต้น

จากนั้นก็ตามเรปบนเลย หนังสือของเกรแฮมนี่อ่านสนุกมาก โดยเฉพาะฉบับไม่แปล มันช่างเหน็บจริงๆ อิอิอิ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Warantact เขียน:อ่าน the richest man in Babylon ก่อนเลย เพื่อหาเงินมาลงทุนก่อน เริ่มนี้ผมว่ามันเป็นคอนเซ็ปที่ดีมากในการรักษาเงินต้น

จากนั้นก็ตามเรปบนเลย หนังสือของเกรแฮมนี่อ่านสนุกมาก โดยเฉพาะฉบับไม่แปล มันช่างเหน็บจริงๆ อิอิอิ
เห็นด้วย
เล่มนี้ช่วยสร้าง... เรียกว่าอะไรนะ พฤติกรรมทางการเก็บออมเงินเบื้องต้นได้เป็นอย่างดี
รูปภาพ
niyom_value

โพสต์ที่ 6

หนังสือมีแยะเลยครับ ก่อนอื่นเราน่าจะจัดแบ่งกลุ่มหนังสือที่ควรอ่านก่อนครับ ตามความคิดของผมก็น่าจะเป็น

1. แนวการลงทุน VI  : เพื่อให้ได้แนวความคิด ทัศนคติในการลงทุนครับ

2. การวิเคราะห์การเงิน สารพัดงบการเงิน : อันนี้คงทราบดีอยู่แล้วครับ เพราะต้องใช้ดูผลงานในอดีตและการหามูลค่าหุ้นในอนาคต

3. แนวกลยุทธ์ธุรกิจ การตลาดต่างๆ : อันนี้เพื่อมองธุรกิจว่าตอนนี้ดีหรือเหนือกว่าคู่แข่งอย่างไร และมีแนวโน้มจะดีไปได้อีกนานเท่าไหร่

4. แนวธรรมะ : เข้าใจตัวเอง จะได้เข้าใจการลงทุนของตนครับ

นึกออกแค่นี้ละครับ ในส่วนรายชื่อหนังสือต่างๆ ก็ตามที่เพื่อนๆ แนะนำละครับ
ไปลองจัดกลุ่มทยอยอ่านดูนะครับ

ปล. แนวหนังสือที่แนะนำในเบื้องต้น อยู่บนสมมติฐานที่ว่าจะลงทุนแบบแนว Vi ในครับ

ขอบคุณครับ
leopard

โพสต์ที่ 7

one up on wall street  (มีแปล) + how buffet does it  
เล่มแรกให้หลักการเลือกหุ้น  ส่วนเล่มสองผมว่าเน้นภาวะจิตใจในการลงทุน
ต้องมีสองส่วนครับ
thammathit

Re: อยากถามหนังสือที่ควรอ่านค่ะ

โพสต์ที่ 8

ต้องอ่านเล่มคัมภีร์หุ้นครับมีเล่ม1-2-3 ครับ อ่านเสร็จแล้ว
ลงสนามยุทธจักรได้เลย
ผมอ่านจนจบ 3 เล่ม เล่นแล้ว กำไรตลอด 20-100%
ที่สำคัญต้องตั้งใจมุ่งมั่นจริงๆนะครับ
ขอให้โชคดีครับ
classy

โพสต์ที่ 9

ก่อนอื่นลอง download  Industry Handbook มาอ่านด้วยครับ

http://www.investopedia.com/features/industryhandbook/
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
MYBIZ

โพสต์ที่ 10

ต่อมา แนะนำ intelligent investor ของเบน เกรแฮม (ฉบับแปล)
หนาหน่อย แต่อ่านเฉพาะเกี่ยวกับหุ้นก็ได้
อีกเล่ม ทีเด็ดเลย one up on wall street ของ ปีเตอร์ ลินซ์

2 เล่มนี้ที่เป็นฉบับแปลเป็นภาษาไทยหาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ

หาดูซีเอ็ด 2-3 ที่ไม่ค่อยมีเลย พอดีอยู่แถวรังสิตนะครับ

มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
bossaway

โพสต์ที่ 11

เล่ม ตาม rep ด้านบน ก้อดีมากๆ ครับ อ่านง่ายมากสำหรับมือใหม่
doc_zodi

โพสต์ที่ 12

MYBIZ เขียน:ต่อมา แนะนำ intelligent investor ของเบน เกรแฮม (ฉบับแปล)

2 เล่มนี้ที่เป็นฉบับแปลเป็นภาษาไทยหาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ

หาดูซีเอ็ด 2-3 ที่ไม่ค่อยมีเลย พอดีอยู่แถวรังสิตนะครับ

มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ
ผมสั่งซื้อทาง eShop ครับ สะดวกดี แต่จริงๆ ชอบเดินดูเองมากกว่า ได้ความรู้สึกที่ดี แต่ถ้าเล่มไหนหาไม่เจอจริงๆ ก็สั่งซื้อทาง eShop ครับ
Green_tree

โพสต์ที่ 13

Rich dad Poor dad :lol:
ipenema

โพสต์ที่ 14

ถ้าภาษาไทยอ่านสนุกๆ เเนะนำ ตีเเตก ของ ดร. นิเวศนืครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 15

เหนือกว่าวอลสตรีท one up on wall street ของ ปีเตอร์ ลินซ์  

หาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับไปสั่งซื้อจากซีเอ็ดเค้าบอกว่าหนังสือคืน

สำนักพิมพ์ไปแล้วแล้วจะหาจากไหนล่ะนี่ บอกทีครับท่านผู้รู้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

http://1001ii.wordpress.com/2009/08/08/ ... ooks-ever/

มีหลายครั้งที่เรามองข้ามหนังสือภาษาอังกฤษดีๆไปนะครับ
จาก link ข้างบน เป็นหนังสือเกี่ยวกับ เศรษฐศาตร์ ครับผม

:D มีความสุขกับการอ่านหนังสือนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 17

[quote="MYBIZ"]เหนือกว่าวอลสตรีท one up on wall street ของ ปีเตอร์ ลินซ์
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากถามหนังสือที่ควรอ่านค่ะ

โพสต์ที่ 18

monica เขียน:กำลังเริ่มศึกษาเรื่องการลงทุนในหุ้นค่ะ แต่ไม่มีความรู้เรื่องการเงินเลย(จบวิศวะเครื่องกล)

อยากรบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับหนังสือที่ควรอ่านทั้งไทยและเทศเกี่ยวกับ VI

ขอบพระคุณมากค่ะ
เหมือนผมทุกอย่างเลยครับ
ยกเว้นหางเสียง
โพสต์โพสต์