เสนอหุ้นประเทศญี่ปุ่น

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Ankanap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีชอบประเทศนี้
ทำงานอยู่บริษัทญี่ปุ่น
บริษัทแม่อยู่ในตลาดด้วย
ตอนนี้ทำหน้าที่รวบรวมข่าว นสพ ให้นาย
เป็นข่าวเกี่ยวกับอุตสาหกรรมต่างๆ
บริษัทแม่จะส่งมาให้อาทิตย์ละ 2-3  ครั้ง
สำหรับบิ๊กๆ เป็นข้อมูล
อ่านแบบผ่านๆ พอเห็นอะไรลางๆ
ถ้าตั้งใจอ่านก็น่าจะเห็นมากขึ้นค่ะ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

บริษัทอะไรเหรอครับ ?
It's earnings that count
Ankanap

โพสต์ที่ 3

shinsho, kobelco
ภาพประจำตัวสมาชิก
tea_for_two

โพสต์ที่ 4

ผมอยู่ญี่ปุ่นครับ แต่ไม่ได้ลงทุนที่ญี่ปุ่น

ขอใช้โอกาสนี้ที่จะได้หาข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นญี่ปุ่น

หากต้องการข้อมูลอะไรล่ะก็ ลองบอกมานะครับ จะหาให้
勝利は苦しさを越えて
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

tea_for_two เขียน:ผมอยู่ญี่ปุ่นครับ แต่ไม่ได้ลงทุนที่ญี่ปุ่น

ขอใช้โอกาสนี้ที่จะได้หาข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นญี่ปุ่น

หากต้องการข้อมูลอะไรล่ะก็ ลองบอกมานะครับ จะหาให้
แจ๋วเลยครับ :)
It's earnings that count
นักแสวงโชค
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

tea_for_two เขียน:ผมอยู่ญี่ปุ่นครับ แต่ไม่ได้ลงทุนที่ญี่ปุ่น

ไม่ทราบบอกได้ไหมครับ ว่าทำงานอยู่ที่ไหน
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

อยากให้มองหา
1 หุ้นที่มีเครือข่าย แบบ 7-11
2 ท่าทางจะเพิ่มสาขาได้ประมาณ10-15เปอร์เซนต์ต่อปีได้อีกนาน
3 หนี้น้อย
4 มีเงินสดมาก
5 ปันผลสัก 4 เปอร์เซนต์

พอจะมีไหมครับ
tea_for_two

โพสต์ที่ 8

ไม่ทราบบอกได้ไหมครับ ว่าทำงานอยู่ที่ไหน
ผมอาศัยอยู่ที่ chiba ครับคุณ siwapolw อยู่ญี่ปุ่นเหมือนกันเหรอครับ
อยากให้มองหา
1 หุ้นที่มีเครือข่าย แบบ 7-11
2 ท่าทางจะเพิ่มสาขาได้ประมาณ10-15เปอร์เซนต์ต่อปีได้อีกนาน
3 หนี้น้อย
4 มีเงินสดมาก
5 ปันผลสัก 4 เปอร์เซนต์

พอจะมีไหมครับ
ไม่ทราบว่าจะถูกใจหรือเปล่านะครับ หุ้นต่อไปนี้ในอดีตห้าปีที่ผ่านมานี้
ยอดขายเติบโตมากกว่าสิบเปอร์เซนต์ตลอด
ordinary income โตมากกว่าห้าเปอร์เซนต์และกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเป็นบวกตลอด
1. Systempro(2317)
Mkt cap 10,372 ล้านเยน
เงินปันผล 5.35%
PE 7.93
PB 1.75
EPS 5,661.90
บริษัทนี้ทำเกี่ยวกับพวก IT http://www.systempro.co.jp/eng/index.html
บริษัทตั้งเมื่อปี 1983 พนักงานรวมทั้งหมด 954  คน อายุเฉลี่ย 29 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 5,520,000 เยนต่อปีครับ
2. So-net M3 Inc(2413)
Mkt cap 80,070 ล้านเยน
เงินปันผล 1.08%
PE 33.82แพงจัง(_ _!)
PB 7.98
EPS 9,048,58
บริษัทนี้ทำเกี่ยวกับพวกเว็บไซด์ข่าวสารด้านการแพทย์มีแพทย์เป็นสมาชิกอยู่แสนเจ็ดหมื่นคน นอกจากนั้นยังบุกตลาดที่อเมริกา เกาหลีและเยอร์มันด้วย http://www.m3.com/adg3/
บริษัทตั้งเมื่อปี 2000 พนักงานรวมทั้งหมด 132  คน อายุเฉลี่ย 33.6 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 8,600,000 เยนต่อปีครับ
勝利は苦しさを越えて
tea_for_two

โพสต์ที่ 9

3. Point inc(2685)
Mkt cap 138,011 ล้านเยน
เงินปันผล 1.88%
PE 16.15 แพงจัง(_ _!)
PB 4.89
EPS 328.89
บริษัทนี้ทำเกี่ยวกับพวกค้าปลีกขายเสื้อผ้าสำหรับผู้หญิงชายวัยยี่สิบปีขึ้นไป ดูแบบได้ที่นี่ครับ http://www.point.co.jp/index2.php บริษัทตั้งเมื่อปี 1953 พนักงานรวมทั้งหมด 1,577  คน อายุเฉลี่ย 26.9ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 4,300,000 เยนต่อปีครับ เป็นบริษัทที่ตั้งมาได้สักพักแต่พนักงานส่วนใหญ่ยังหนุ่มสาวกันอยู่
4. EPS Co.,Ltd.(4282)
Mkt cap 34,171 ล้านเยน
เงินปันผล 1.43%
PE 19.78
PB 3.40
EPS 19,110.92
บริษัทนี้รับทดลองเกี่ยวกับพวกยาต่างๆครับ http://www.eps.co.jp/en/index.html บริษัทตั้งเมื่อปี 1991 พนักงานรวมทั้งหมด 2,017  คน อายุเฉลี่ย 32.5 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 5,550,000 เยนต่อบริษัทนี้เจ้าของเป็นคนจีนครับที่ญี่ปุ่นหายากครับที่เจ้าของเป็นคนต่างชาติ
5. Simplex Technology, Inc.(4340)
Mkt cap 28,436 ล้านเยน
เงินปันผล 0.54%
PE 22.39
PB 6.43
EPS 2,153.09
บริษัทนี้ทำเกี่ยวกับ it solution เน้นทางด้านเกี่ยวกับการเงินโดยเฉพาะ http://www.simplex-tech.co.jp/en_index.html บริษัทตั้งเมื่อปี 1997 พนักงานรวมทั้งหมด 240 คน อายุเฉลี่ย 31.8 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 7,650,000 เยนต่อปี
勝利は苦しさを越えて
tea_for_two

โพสต์ที่ 10

6. Jupiter Telecommunications Co., Ltd.(4817)
Mkt cap 586,388 ล้านเยน
เงินปันผล 0.89%
PE 20.71
PB 1.60
EPS 4,079,61
บริษัทนี้ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าทำเกี่ยวกับเทเลคอม คือทำเคเบิลทีวี อินเตอร์เนต และโทรศัพท์บ้านกับมือถือ http://www.jcom.co.jp/english.html บริษัทตั้งเมื่อปี 1995 พนักงานรวมทั้งหมด 4,747 คน อายุเฉลี่ย 35.1 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 6,500,000 เยนต่อปีตัวนี้อยู่ในตลาด jasdaq
7. AEON Mall Co.,Ltd.(8905)
Mkt cap 397,581 ล้านเยน
เงินปันผล 0.91%
PE 18.59
PB 2.84
EPS 118.09
บริษัทนี้คงไม่ต้องบอกเพราะเป็น shopping center developer ชื่อดัง http://www.aeonmall.com/ เป็นบริษัทตั้งเมื่อปี 1911 พนักงานรวมทั้งหมด 560 คน อายุเฉลี่ย 38.5 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 7,270,000 เยนต่อปี
8. Nitori Co.,Ltd.(9843)
Mkt cap 378,236 ล้านเยน
เงินปันผล 0.51%
PE 20.57
PB 3.31
EPS 321.39
บริษัทขายเฟอร์นิเจอร์ราคาถูกเดิมถ้าจำไม่ผิดเดิมเป็นบริษัทที่ตลาดหลักทรัพย์ที่ฮอกไกโด จากนั้นค่อยเปลี่ยนมาเป็นตลาดหลักทรัพย์ที่โตเกียว มียอดขายเป็นอันดับหนึ่งรวมทั้งมีโรงงานผลิตเฟอร์นิเจอร์เป็นของตนเองในต่างประเทศด้วย  http://www.nitori.co.jp/en/index.html ตั้งเมื่อปี 1972 พนักงานรวมทั้งหมด 5,161 คน อายุเฉลี่ย 30.7 ปี รายได้เฉลี่ยของพนักงานคือ 5,360,000 เยนต่อปีบริษัทนี้โตเร็วมากจนรายการทีวีออกเรื่องเกี่ยวกับบริษัทนี้บ่อยๆ
สำหรับคนที่สนใจพวกคอมโมดิตี้ละก็เยอะเลยครับ
MITSUBISHI MATERIALS CORPORATION(5711)
Mitsui O.S.K. Lines,Ltd.(9104)
Sumitomo Metal Mining Co.,Ltd.(5713)
Nisshin Steel Co.,Ltd.(5407)
Nippon Yakin Kogyo Co.,Ltd.(5480)
勝利は苦しさを越えて
tea_for_two

โพสต์ที่ 11

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะครับ
勝利は苦しさを越えて
นักแสวงโชค
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

tea_for_two เขียน:
ผมอาศัยอยู่ที่ chiba ครับคุณ siwapolw อยู่ญี่ปุ่นเหมือนกันเหรอครับ

ผมอยู่ประเทศไทยครับ แต่ภรรยาเป็นคนญี่ปุ่น บ้านแม่ยายอยู่ CHIBA เหมือนกัน แต่อยู่เมือง SHIROI ไม่ทราบว่าพี่อยู่เมืองไหนครับ แล้วไปทำงานอยู่ที่นั่นเหรอครับ

หุ้นญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะแพงเพราะว่าเศรษฐกิจค่อนข้างมั่นคง ดอกเบี้ยที่นู่นก็ต่ำ เงินเลยไปไหลลงหุ้นค่อนข้างเยอะ หวังปันผลคงไม่คุ้ม แต่ถ้าเอาโตเร็วก็ต้องเล่นบริษัทเล็กๆ เสี่ยงสูงๆหน่อย ไม่ก็รอจังหวะขาดทุนแล้วค่อยเข้าซื้อครับ

ส่วนตัวผมชอบ DAISO นะ ไม่รู้มีหุ้นขายรึเปล่า ซื้อของจีนมาขายถูก คนซื้อเยอะ ท่าทางหมุนเงินได้หลายรอบ หรือไม่ก็ร้านเสื้อ UNIQLO มีรึเปล่าครับ  :)
โชคคือเวลาที่ความพร้อมมาเจอกับโอกาส
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
แต่ว่า ถามอีกนิดนึงครับ

หุ้น TTCL ทางโน้นได้จดทะเบียนในตลาดด้วยไหมครับ
และงบดูดีไหมครับ
tea_for_two

โพสต์ที่ 14

ขอโทษที่ไม่ได้ตอบครับไม่ค่อยได้เข้าห้องนี้เท่าไร
ส่วนตัวผมชอบ DAISO นะ ไม่รู้มีหุ้นขายรึเปล่า ซื้อของจีนมาขายถูก คนซื้อเยอะ ท่าทางหมุนเงินได้หลายรอบ หรือไม่ก็ร้านเสื้อ UNIQLO มีรึเปล่าครับ  
ทั้งสองตัวเป็นแบรนด์ที่โด่งดังที่นี่ครับ daiso เป็นนัมเบอร์วันด้าน 100 yen shop ชนะคู่แข่งขาดลอยมีสาขากว่า 2000 สาขาทั่วญี่ปุ่นตอนนี้กำลังรุกตลาดต่างประเทศ กว่า 20 กว่าประเทศ แต่น่าเสียดายดูเหมือนว่าไม่ใช่บริษัทในตลาดครับ

ส่วน uniqlo ขายเสื้อผ้า เป็นบริษัทลูกของ Fast Retailing Co., Ltd. เดิมเป็นบริษัทในตลาด ที่ฮิโรชิมา แต่ดูเหมือนว่าไม่เป็นที่นิยมของนักลงทุนเท่าไร ภายหลังย้ายมาที่โตเกียว แบรนด์ uniqlo นั้นราวๆหกเจ็ดปีที่แล้ว ความนิยมตกลงไปมาก อาจจะเป้นเพราะว่าเป็นสินค้าแฟชั่นคนเริ่มเบื่อกันแล้ว แต่พอปีที่แล้วเศรษฐกิจไม่ดีคนหันกลับมาซื้อของถูกกัน ทำให้ผลประกอบการของบริษัทดีมากๆ ราคาหุ้นก็พุ่งกระฉูดอีกครั้งตอนนี้คงซื้อไม่ได้เพราะแล้วพีอี สามสิบกว่าเท่าเข้าไปแล้ว เคล็ดลับความสำเร็จของบริษัทก็คือมีโรงงานผลิตเองในต่างประเทศโดยเฉพาะในจีน ทำให้สามารถผลิตสินค้าได้มากๆในราคาถูก จึงขายได้ในราคาถูก หลายวันก่อนดูทีวีเห็นบอกว่าที่จีนค่าแรงแพงขึ้นมาก ตอนนี้บริษัทจึงเริ่มย้ายฐานการผลิตไปที่ บังคลาเทศ บริษัทนอกจากมีแบรนด์ uniqlo แล้วยังมีหลายธุรกิจเช่นขายผักผลไม้  ทำห้างให้คนเช่าที่ รวมไปถึงมีแบรนด์ใหม่ g.u. แบรนด์นี้ขายในราคาถูกกว่า uniqlo เสียอีก
ไม่ทราบว่าพี่อยู่เมืองไหนครับ แล้วไปทำงานอยู่ที่นั่นเหรอครับ  
ผมทำงานอยู่ที่นี่ครับอาศัยที่เมือง narita ดังนั้นเมืองshiroi ไม่ค่อยได้ไปเท่าไร ตอนนี้ลาออกจากงานแล้ว อยากกลับไปอยู่บ้านเราแล้วครับ
勝利は苦しさを越えて
tea_for_two

โพสต์ที่ 15

หุ้น TTCL ทางโน้นได้จดทะเบียนในตลาดด้วยไหมครับ และงบดูดีไหมครับ  
งบดูได้จาก http://www.toyo-eng.co.jp/en/ir/index.html ครับ ส่วนดีหรือไม่ดีนี่โนคอมเมนท์ครับ

เอาข่าวมาฝากละกันไม่ทราบว่าที่นี่ทราบกันหรือยัง
ข่าวว่าเดือนกันยาที่ผ่านมาบริษัทปรับประมาณการกำไรขึ้นต้นเพิ่มขึ้นอีก สามพันล้านเยนเป็น ห้าพันล้านเยน(นอ้ยกว่าปีที่แล้ว 27.2%) ส่วนประมาณกำไรสุทธิเพิ่มอีก 1500 ล้านเยนเป็น 3000 ล้านเยน(น้อยกว่าที่ปีแล้ว 21.1%) เหตุผลที่ปรับประมาณการเพิ่มคือโปรเจคที่มีอยู่ดำเนินการได้เรียบร้อยดี และต้นทุนบางส่วนลดลง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ครับ
勝利は苦しさを越えて
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 16

เหมือนเคยอ่านเจอว่าหุ้นที่นั่น P/E แพงเป็นธรรมชาติของตลาดครับ
เรียกได้ว่าเป็นวัฒนธรรมตลาดก็ว่าได้  :oops:
A man from the Islay

โพสต์ที่ 17

พอดีผมไป Post ในบอร์ดอื่น เผื่อใครในที่นี้มีประสบการณ์ ช่วยแชร์ด้วยน่ะครับ

'น้านิดครับพี่เจอร์รี่ครับ ผมถูกใช้ให้มาถามให้นักลงทุนรายใหญ่ชื่อว่าคุณ The Kop ครับ เรื่องมีอยู่ว่าดูช่วงนี้แกออกจะสนอกสนใจหุ้นญี่ปุ่นมาก แกบอกว่าถูกเหลือเกิน หลายๆตัวแทบจะเรียกว่าเป็น new low ในรอบ 10 ปีเลยหละครับ อย่างบริษัทที่มีปัญหาอย่าง Japan Airlines นี่ก็ต่ำ JPY100 มาซักพักแล้ว, Nomura โดนเรื่องเพิ่มทุนเข้าไปก็อยู่แถวๆ JPY600 กว่าๆ จะดูไปทางไหนก็ไม่แพงครับ อย่าง Seven&I, Glico, Yamaha, Ajinomoto ก็ไม่แพงด้วยกันทั้งนั้น หรือสุดยอดบริษัทอย่าง Toyota ราคาก็ยังไม่ไปไหน ต่ำกว่าที่เคยขึ้นไปสูงสุดตั้งครึ่ง

ผมมีความรู้น้อย เพียงแต่เข้าใจไปเองว่าไม่มีของถูกและดีในโลก ไป google ดู เห็น Buffett เคย comment หุ้นญี่ปุ่นเร็วๆนี้ว่าแกยังมองไม่เห็นหุ้นราคาไม่แพง แล้วดีในญี่ปุ่นเท่าไหร่ หลักๆแกบอกว่าหุ้นญี่ปุ่นเนี่ย - very low returns on equity ส่วนอีกอย่างก็คือ corporate culture ที่ไม่ responsive กับ shareholders เท่าไหร่................

อยากให้ผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ผมไม่มีประสบการณ์ ไม่ feel มันบริษัทญี่ปุ่นครับ อยากให้น้านิดกับพี่เจอร์รี่เล่าให้ฟังด้วยครับ เผื่อคุณ The Kop จะได้เข้าใจอะไรขึ้นมาบ้าง

อ๋อ อีกคำถามครับ เห็นบอกว่าที่ญี่ปุ่นมีนักลงทุนแนว value เหมือน ดร.นิเวศน์บ้านเรา แกชื่อ Takeda Wahei ครับ แต่ไป google ภาษาอังกฤษก็หาไม่ค่อยเจอ ไม่ทราบว่าแกถือหุ้นญี่ปุ่นบริษัทอะไรเป็นหลักครับ? น้านิดกับพี่เจอร์รี่เคยได้ยินมั๊ยครับ? อยากทราบแนวบริษัทที่แกลงทุนหนะครับ..............'
tea_for_two

โพสต์ที่ 18

หุ้นญี่ปุ่นเนี่ย - very low returns on equity
อันนี้ถูกต้องครับ หุ้นญี่ปุ่นผมว่าดูที่ roe ไม่ได้ต้องดูที่ roic ครับ เพราะว่าบริษัทญี่ปุ่น โดยเฉพาะบริษัทที่เก่าแก่มากๆนั้นจะมีขุมสมบัติมหาศาลอยู่ข้างใน  แต่ไม่ยอมเอามาใช้ หลายปีก่อนจึงมี ฟันด์ใหญ่ๆเข้ามาพยายามเทค บริษัทเหล่านี้ จึงยอมคายสมบัติออกมา สร้างมูลค่าให้ผู้ถือหุ้นครับ เช่น kikkoman บริษัทผลิตซอสถั่วเหลืองยักษ์ใหญ่ เป็นต้น

ว่ากันว่าที่ ginza ที่ซึ่งที่ดินแพงที่สุดในญี่ปุ่น(หนึ่งตารางเมตรตกเกือบแปดเก้าล้านบาท)แต่บางบริษัทยังทำข้าวแกงกะหรี่ขายอยู่เลย(ขายที่ไปยังได้กำไรมากกว่า)
อ๋อ อีกคำถามครับ เห็นบอกว่าที่ญี่ปุ่นมีนักลงทุนแนว value เหมือน ดร.นิเวศน์บ้านเรา แกชื่อ Takeda Wahei ครับ แต่ไป google ภาษาอังกฤษก็หาไม่ค่อยเจอ ไม่ทราบว่าแกถือหุ้นญี่ปุ่นบริษัทอะไรเป็นหลักครับ? น้านิดกับพี่เจอร์รี่เคยได้ยินมั๊ยครับ? อยากทราบแนวบริษัทที่แกลงทุนหนะครับ..............
คนนี้ชื่อดังมากครับ แกเป็นลูกชายบริษัทขายขนมผิงเก่าแก่ ก็รวยอยู่แล้วแล้วก็มาลงทุนเอง เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ร้อยกว่าบริษัทในญี่ปุ่นครับ

บริษัทที่แกถืออยู่คือ

6871

9663

9844

2715

6957

7949

5970

9882

7472

7591

เอามาฝากแค่นี้ครับแกถือเป็นร้อยบริษัท เอามาฝากให้หมดไม่ไหว

จากที่เห็นแล้วแกจะออกแนวปรัชญาๆ หน่อยๆ เจ้าบทเจ้ากลอน

แกมีเว็บด้วยครับเป็นภาษาญี่ปุ่น

http://www.takedawahei.net/
勝利は苦しさを越えて
chode

โพสต์ที่ 19

tea_for_two เขียน:
อันนี้ถูกต้องครับ หุ้นญี่ปุ่นผมว่าดูที่ roe ไม่ได้ต้องดูที่ roic ครับ เพราะว่าบริษัทญี่ปุ่น โดยเฉพาะบริษัทที่เก่าแก่มากๆนั้นจะมีขุมสมบัติมหาศาลอยู่ข้างใน
A man from the Islay

โพสต์ที่ 20

:bow:

สุดยอดครับ ผมขอขอบคุณมากๆ ขอคารวะจากใจด้วยครับ

บอร์ดนี้ไม่ทำให้ผิดหวังเลย
L.

โพสต์ที่ 21

สนใจ Toyota Motor Corp  ;  Toyota Tsusho Corp  ค่ะ .. กำลัง crisis เลย..  :)

ขอบคุณมาก สำหรับข้อมูล Nitori นะคะ
คนบ้านนอก

โพสต์ที่ 22

ไม่ทราบว่าที่ญี่ปุ่นนี่มี web แบบ thaivi หรือเปล่าครับ
อ่อ อีกอย่างนะครับ
คืออยากหาข้อมูลบริษัท เอาประมาณ set ของไทยครับ
ฝากกด้วยนะครับ

กำลังศึกษาอยู่แต่หาข้อมูลไม่ได้ครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 23

แล้วเจ้าร้าน MUJI นี่มันเข้าตลาดด้วยไหมอ่ะครับ

ผมหละขอบมากๆๆเลยอ่ะครับ
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
tea_for_two

โพสต์ที่ 24

สนใจ Toyota Motor Corp  ;  Toyota Tsusho Corp  ค่ะ .. กำลัง crisis เลย..  
toyota เป็นบริษัทที่รัฐบาลญี่ปุ่นไม่สามารถจะปล่อยให้ล้มได้ครับ แล้วอีกอย่างสภาพการเงินของบริษัทไม่ได้ย่ำแย่นะครับ ถึงแม้ว่าปี่ที่แล้วบริษัทจะขาดทุนในรอบห้าสิบเก้าปีก็ตาม ส่วนสาเหตุที่บริษัทขาดทุนเป็นเพราะว่าปีที่แล้วเยนแข็งค่าขึ้นมามาก เวลาคิดคำนวนในงบเขาจะคิดกลับมาเป็นเงินเยนทำให้เกิดการขาดทุนขึ้นมา ซึ่งต่างจากของจีเอ็มซึ่งปัญหาของจีเอ็มนั้นเกิดขึ้นมาจากระดับแคชโฟลวเลยครับ

ในระยะยาวอาจจะเป็นโอกาสดีก็ได้ครับ

เข้าไปอ่านตามเว็บต่างๆเกี่ยวกับหุ้นของ toyota มีการโหวตกันกว่าหกสิบแปดเปอร์เซนต์ของผู้โหวตคิดว่าตอนนี้หุ้นของ toyota มีราคาถูกครับ

ส่วนเรื่องการเรียกคืนรถที่กำลังเป็นปัญหานั้นคงต้องรอดูกันต่อไปครับ

ปล ส่วนตัวแล้วไม่ใช่ fundamentalist จึงไม่สนใจตัวนี้ครับ

ไม่ทราบว่าที่ญี่ปุ่นนี่มี web แบบ thaivi หรือเปล่าครับ
อ่อ อีกอย่างนะครับ
คืออยากหาข้อมูลบริษัท เอาประมาณ set ของไทยครับ
ฝากกด้วยนะครับ

กำลังศึกษาอยู่แต่หาข้อมูลไม่ได้ครับ

ที่จะให้วิเคราะห์หุ้นเป็นตัวๆแบบในห้องร้อยคนร้อยหุ้นยังไม่เคยเห็นครับ
แล้วเจ้าร้าน MUJI นี่มันเข้าตลาดด้วยไหมอ่ะครับ  
รหัส 7453 ครับ
勝利は苦しさを越えて
L.

โพสต์ที่ 25

[quote="tea_for_two"][quote] สนใจ Toyota Motor Corp
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

ขอแนะนำเว็บไซต์ในการใช้หาข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นที่ญี่ปุ่นครับ

http://jp.kabumap.com

หุ้นที่ญี่ปุ่นมีหลายๆตัวที่พื้นฐานดีและก็ถือว่าไม่แพง
มีตัวนึงที่ผมสนใจและถืออยู่ชื่อ บริษัท watts ครับ ทำธุรกิจร้าน 100 เยนเป็นหลัก แล้วก็เป็นเจ้าของ Komonoya ที่เปิดอยู่ที่เซนทรัลลาดพร้าวตอนนี้ด้วยครับ

เจ้าของเป็นคนมี vision และขายสาขาอย่างค่อยเป็นค่อยไป
ส่วน daiso ผมไม่ค่อยชอบวิธีทำธุรกิจซักเท่าไหร่ครับ

ถ้าให้แนะนำได้คงเป็น watts กับอีกตัวก็ seria ครับ
TBJTBT

โพสต์ที่ 27

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆที่อยู่ที่ญี่ปุ่น
รู้จักบริษัทนิชิเร ไหมครับ (ทำเกี่ยวกับอาหาร)
อยากขอความรู้หน่อยว่าบริษัทนี้เป็นอย่างไร
เป็น Big name อยู่ที่โน่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
tea_for_two

โพสต์ที่ 28

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆที่อยู่ที่ญี่ปุ่น
รู้จักบริษัทนิชิเร ไหมครับ (ทำเกี่ยวกับอาหาร)
อยากขอความรู้หน่อยว่าบริษัทนี้เป็นอย่างไร
เป็น Big name อยู่ที่โน่นหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
เป็นบริษัทใหญ่ครับ บิ๊กเนมพอดูhttp://www.nichirei.co.jp/english/index.html

พอรู้ว่า gfpt ร่วมมือกับ นิชิเร ผมเลยซื้อเลยครับ ได้กำไรพอดู ตอนนี้ขายไปละ
勝利は苦しさを越えて
TBJTBT

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณ คุณ tea_for_two สำหรับข้อมูลครับ
แบบว่ากำลังศึกษา GFPT อยู่  เห็นว่าร่วมทุนอยู่กับบริษัทนี้
เลยอยากหาข้อมูลเพื่อการวิเคราะห์ครับ
NoiSNC

โพสต์ที่ 30

เมื่อไม่นานมานี้ผมเพิ่งมีโอกาสได้ดูสารคดีเกี่ยวกับเงินยากูซ่า ที่เข้ามาฟอกในตลาดหุ้นญี่ปุ่น ทำให้บริษัทต่างๆ มีโอกาสล้มได้ง่าย (ผมจำไม่ได้ว่าเป็นรายการอะไร แต่คุ้นๆ ว่าดูตอนดึกๆ ทางช่อง ThaiPBS)

ถ้าอย่างไรก็ระมัดระวัง และรอบคอบกันมากนิดหนึ่งนะครับ ด้วยความปรารถนาดีครับ
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
โพสต์โพสต์