นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 62

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 631

moonchild เขียน:ขอถามเรื่องการขายหุ้นของพี่นริศหน่อยครับ
อย่างตอนนี้พี่นริศถือหุ้น sis ไว้เกือบ 5 ล้านหุ้น
สมมุตินะครับ
ถ้าต้องการปล่อยหุ้นจำนวนมากขนาดนั้นออกไปต้องทำอย่างไรหรอครับ
หารายใหญ่มาตกลงติดต่อซื้อขาย
หรือต้องค่อยๆ ทะยอยขายทีละนิดไปเรื่อยๆครับ
แต่วอลุ่มไม่เยอะขายทีราคาจะไม่ลงไปเยอะหรอครับ

ขอบคุณมากๆครับ
การที่มีพอร์ตใหญ่ขึ้นก็มีสองวิธีให้เลือกในการลงทุน
1.ไปหาหุ้นที่มีสภาพคล่องสูงๆ สภาพคล่องต่ำๆไม่ต้องยุ่ง
2.เวลาดูกิจการไม่ต้องไปยุ่งกับสภาพคล่องของหุ้น มากน้อยไม่เกี่ยง แต่เราต้องเลือกหุ้นที่เป็นเทรนในอนาคตที่ชัดเจน(อุตสาหกรรมโต) เลือกธุรกิจที่ดี และผู้บริหารที่ซื่อสัตย์ เพื่อที่จะไม่ต้องมากังวลห่วงขายหุ้น(แต่ต้องห่วงเวลาซื้อ ว่าจะซื้อไม่ได้ :lol: ) ถ้าพี่คิดถูกในโมเดลธุรกิจ ลงทุนถือยาวห้าปีสิบปีค่อยมาว่ากัน ก็ไม่สายครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

Re: ขอบคุณสำหรับคำวิจารณ์ครับ กำลังพัฒนาฝีมือครับ

โพสต์ที่ 632

DUKE เขียน:ขอบคุณครับพี่
ตอนนี้ที่เล็งๆ ก็ KK ที่ต่ำกว่า25 กับ pttep ที่ต่ำกว่า 135ครับ
พอได้มั้ยครับ
รอข่าวร้ายสักรอบแล้วถือยาวถึงปีหน้า2011เลย
สองตัวนี้ไม่อยู่ในlistของพี่เลยครับ เพราะยังไม่เคยไปเรียนรู้ธุรกิจเขาเลย ไม่ขอออกความเห็น ต้องขอโทษด้วยครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 633

[quote="vi_tal  signs"]พี่นริศ คิดว่า spali
siwaman
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 634

แค่อยากมาขอบคุณพี่นริศที่ให้คำแนะนำครับ

(แอบอ่านเวลาคนอื่นถาม)

ปีใหม่ขอให้มีความปรกติในชีวิต กินอื่ม นอนหลับ นะครับ
green-orange

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 635

สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ

ผมอยากขอความรู้พี่นริศหน่อยครับเกี่ยวกับวิธีการดูงบการเงินของโรงพยาบาล ผมจำได้ว่าพี่นริศเคยพูดเกี่ยวกับ tnh ว่ามันมีคอขวดและทำให้รายได้อาจไม่โตมากเหมือนที่ผ่านมา ผมดูงบการเงินยังไม่ค่อยเก่ง ดูแต่กลยุทย์ได้ เลยอยากถามพี่ดังนี้ครับ
1. พี่มีวิธีดูหรือวิเคราะห์งบการเงินของโรงพยาบาลอย่างไร ดูตรงจุดไหนบ้าง ว่ารายได้จะโตไม่โต
2. การดูโรงพยาบาลเนี่ย เราต้องดูหลักๆอะไรบ้าง นอกจาก ดูว่ากลุ่มลูกค้าเป็นใคร location เป็นอย่างไร คู่แข่งรอบๆมีใครบ้าง ความสามารถของโรงพยาบาลเทียบกับคู่แข่งแล้วเป็นอย่างไร การเติบโตของบริษัทจะมาจากอะไรที่ไหน อย่างไร
3. การที่บริษัทขยายโรงพยาบาลอีกแห่งหนึ่งจะทำให้เกิดผลกระทบกับงบการเงินอย่างไร เช่น ค่าเสื่อมต้องเพิ่มขี้น ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก ไม่รู้ว่ารายได้จะทันกันกับค่าใช้จ่ายหรือป่าว
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 636

green-orange เขียน:สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ

ผมอยากขอความรู้พี่นริศหน่อยครับเกี่ยวกับวิธีการดูงบการเงินของโรงพยาบาล ผมจำได้ว่าพี่นริศเคยพูดเกี่ยวกับ tnh ว่ามันมีคอขวดและทำให้รายได้อาจไม่โตมากเหมือนที่ผ่านมา ผมดูงบการเงินยังไม่ค่อยเก่ง ดูแต่กลยุทย์ได้ เลยอยากถามพี่ดังนี้ครับ
1. พี่มีวิธีดูหรือวิเคราะห์งบการเงินของโรงพยาบาลอย่างไร ดูตรงจุดไหนบ้าง ว่ารายได้จะโตไม่โต
-ถ้าพูดถึงTNH เมื่อสองqก่อนที่งบออกมานั้น แสดงถึงการเติบโตที่แพ้กลุ่มอุตสาหกรรม หมายถึงช่วงqนั้นโตน้อยกว่าที่อื่นๆ พี่เลยกลับไปเช็คหลายๆอย่างว่าเกิดอะไรขึ้น(โดยเฉพาะskrที่อยู่ใกล้ๆกันกลับโตมากกว่า) ไปเจอจุดที่น่ากังวลอยู่เรื่องหนึ่งคือ ปัญหารถติดที่หน้าเซ็นทรัล ทำให้คนที่จะมาทางTNHยากมากกว่าการที่จะไปSKRที่ทำสี่แยกเสร็จแล้ว และเท่าที่สอบถามจากคนที่รู้จักกัน มีคนที่เคยเข้าTNHแต่ย้ายไปSKR
2. การดูโรงพยาบาลเนี่ย เราต้องดูหลักๆอะไรบ้าง นอกจาก ดูว่ากลุ่มลูกค้าเป็นใคร location เป็นอย่างไร คู่แข่งรอบๆมีใครบ้าง ความสามารถของโรงพยาบาลเทียบกับคู่แข่งแล้วเป็นอย่างไร การเติบโตของบริษัทจะมาจากอะไรที่ไหน อย่างไร
-ดูแค่นั้นก็น่าจะครอบคลุมพอสมควรแล้วครับ
3. การที่บริษัทขยายโรงพยาบาลอีกแห่งหนึ่งจะทำให้เกิดผลกระทบกับงบการเงินอย่างไร เช่น ค่าเสื่อมต้องเพิ่มขี้น ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก ไม่รู้ว่ารายได้จะทันกันกับค่าใช้จ่ายหรือป่าว
-แล้วแต่ว่าจะขยายมากแค่ไหน(ต้องดูงบลงทุน)และต้องดูว่ามีนโยบายตัดค่าเสื่อมรูปแบบไหนครับ เพราะบางรูปแบบตัดค่าเสื่อมจากจำนวนผู้ใช้จริง ถ้าตัดแบบนี้จะสม่ำเสมอไม่มากในช่วงแรกๆครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 637

พี่ตอบเร็วจัง ขอบคุณมากครับพี่ ได้ความรู้ใหม่ว่าเรื่องรถติดเนี่ยก็สำคํญ ทำให้คนไปที่อืนใกล้ๆแทน ผมต้องไปฝึกปรือเรื่องงบการเงินหน่อยแล้ว โดยเฉพาะการวิเคราะห์งบ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 638

ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับในเรื่องรถติด นั่นเป็นปัญหาที่แล้วแต่มุมมองของผู้ป่วย สมมมุติว่าถ้าผู้ป่วยรายนั้นติดหมอจริงๆ หรือ รพ.นั้นๆมีสิ่งที่ผู้ป่วยต้องการมากกว่าการรำคาญเรื่องรถติดสักสองชั่วโมง คงไม่มีปัญหา แต่ถ้ารพ.นั้นไม่มีจุดแข็งเพียงพอ การชั่งน้ำหนักของผู้ป่วยอาจจะมองเรื่องรถติดเป็นเรื่องใหญ่กว่าการเปลี่ยน รพ.ครับ
ปล.พี่ไม่มีSKRนะครับ เดี๊ยวจะเข้าใจผิด

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 639

naris เขียน:ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับในเรื่องรถติด นั่นเป็นปัญหาที่แล้วแต่มุมมองของผู้ป่วย สมมมุติว่าถ้าผู้ป่วยรายนั้นติดหมอจริงๆ หรือ รพ.นั้นๆมีสิ่งที่ผู้ป่วยต้องการมากกว่าการรำคาญเรื่องรถติดสักสองชั่วโมง คงไม่มีปัญหา แต่ถ้ารพ.นั้นไม่มีจุดแข็งเพียงพอ การชั่งน้ำหนักของผู้ป่วยอาจจะมองเรื่องรถติดเป็นเรื่องใหญ่กว่าการเปลี่ยน รพ.ครับ
ปล.พี่ไม่มีSKRนะครับ เดี๊ยวจะเข้าใจผิด
ขอบคุณครับพี่ ผมก็ไม่มีทั้ง tnh และ skr เช่นกัน ที่ถามเพราะอยากจะเข้าใจวิธีการดูอุตสาหกรรมนี้มากขี้น และก็วิธีดูงบการเงินเพิ่อนำไปประยุกต์ใช้กับบริษัทอื่นๆครับ
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 640

ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องคุณภาพของแพทย์จะมีผลรึเปล่านะครับ
พอดีผมไปได้ยินวงในที่ทำงานในTNHเล่ามา (ไม่ขอระบุชื่อนะครับ)
ว่าเดี๋ยวนี้ แพทย์เริ่มประพฤติตัวแย่
1สั่งตรวจ ทำโน่นทำนี่โดยไม่จำเป็น-->เพื่อหวังกำไรเพิ่ม
เช่นสั่งยาเกินความจำเป็น,ส่งlab investigation เกินความจำเป็น
2แพทย์บางท่านประพฤติตัวไม่เหมาะสมกับคนไข้จนต้องส่งผู้ใหญ่ไปขอโทษคนไข้หลายครั้ง(อันนี้มีคนซุบซิบมาบอก)

ผมว่าการกระทำแบบนี้จะเป็นการ discredit ระยะยาวของทั้งแพทย์คนนั้นและโรงพยาบาลไปในตัว
สำหรับปัจจัยเรื่องตัวแพทย์ผมว่ามีความสำคัญไม่แพ้กับlocationของ รพ ครับ

เรื่องอย่างนี้พูดยากครับ แพทย์ดีๆก็มีเยอะแยะ แต่แพทย์ที่เห็นแก่เงินก็มีเยอะแยะ การจะคัดกรองบุคลากรที่มี ethics ที่ดีก็ดูเป็นนามธรรมเกินไปเหมือนกันครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ :shock:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 641

ความจริงประเด็นเรื่องการสั่งยาเกินจำเป็นอยากฝากไว้เป็นแง่คิดด้านสุขภาพนะครับ :D

ความเชื่อของคนไข้-->ข้อเท็จจริง

เวลาป่วยอยากได้ยาเยอะๆ-->การกินยาหลายชนิดโดยไม่จำเป็น(บางโรคมันก็ต้องกินหลายชนิดครับ)อาจจะนำมาซึ่งความเสี่ยง(ผลข้างเคียง)มากกว่าประโยชน์
เวลาป่วยอยากได้ยาใหม่ๆ-->ยาเก่าปลอดภัยกว่า+ถูกเพราะมี evidence proofแล้วส่วนยาใหม่ไม่แนะนำให้ใช้เพราะบางยางออกมาใหม่มาก evidenceยังน้อย จะสังเกตุเห็นว่ายาใหม่ๆที่คนเคยใช้เยอะๆบางยาอาจจะถูกถอนจากตลาดไปแล้ว(และแน่นอนทุกครั้งที่ถูกถอนต้องมีคนที่ได้รับผลข้างเคียงร้ายแรง)
หมออยากตรวจlabเยอะๆ-->มองได้2แง่ครับ 1ไม่ชัวจิงๆ(จำเป็นต้องตรวจ) 2หมอไม่เก่ง 3อยากได้เงิน
คนไข้อยากตรวจlabเยอะๆ-->อาจไม่จำเป็นสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
โรคทั่วๆไปที่น่าสนใจ
เวลาเป็นหวัด-->อย่ากินยาปฏิชีวนะ(แต่แพทย์ก็ยังสั่งกันอยู่(จากการทำตามๆกันครับ))
ถ้ามีไม่มีไข้+ไอ-->อย่ากินยาปฏิชีวนะ
ซึ่งประเด็นเรื่องนี้คนไข้เองบางคนอยากได้ยาปฏิชีวนะเองครับแม้ว่าจะเป็นหวัด แต่จริงๆแล้วการกินยาปฏิชีวนะโดยไม่จำเป็น จะเป็นอันตรายในระยะยาวครับ(ถึงตายก็มีไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ)

ฝากเป็นข้อคิดไว้ครับ การไปหาหมอแต่ละครั้งถ้าได้ยามาเยอะๆ-->อย่าลืมถามรายละเอียดของยานะครับถ้าไม่แน่ใจลองหาข้อมูลในinternetดู:D

ไม่เกี่ยวกับการลงทุนเลยครับแต่อยากฝากเป็นข้อคิดไว้ให้พี่ๆทุกคนนะครับ
frontosa

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 642

คุณneo_potato_Th ข้าใจระบบจ่ายเงินของรพ.เอกชนหรือครับ หรือ ทราบเรื่องที่พ.ประพฤติตัวแย่อย่างไร

ผมข้าใจว่าหมอที่ต้องการเงินมากๆ ไม่มีคุณธรรมก็มี แต่ไม่ชอบใจที่คุณมาพูดอย่างนี้

อีกอย่างระบบการจ่ายเงินของรพ.แต่ละรพ.ก็ไม่เหมือนกัน หรือแม้แต่รพ.เดียวกันแต่พ.คนละคนยังต่างกัน ดังนั้นเราไม่สามารถบอกได้เลยว่าแต่ละคนได้รับค่าตอบแทนอย่างไร เป็นระบบเงินเดือนบวกบวก หรือคิดเป็นเคสๆ หรือ การันตี หรือ มีค่าขึ้นชื่อ หรืือ เพิ่มค่าlab เพิ่มค่า x-ray

อีกอย่างผมก็มีคนรู้จักเป็นหมอที่ TNH ก็ไม่ได้มีค่าแล็ปอย่างที่คุณสงสัยหรอก แต่ก็ไม่ทราบรายละเอียดการได้ค่าตอบแทนของพ.คนอื่นหรอกนะครับ

เจ้าค่าlabเนี่ย ถ้ามีก็ไม่ถูกจริยธรรม แต่ที่ทราบๆก็มีบางรพ.ที่มีอยู่จริง

ผมไม่อยากให้พ.หลายๆคนที่จำเป็นต้องตรวจแล็ปหลายๆอย่างถูกมองจากสังคมว่าเป็นพวกหากินกับค่าแล็ปครับ

ถ้าคุณไปตรวจแล้วเจอคนไข้ที่เค้าไม่เชื่อใจคุณเวลาคุณจำเป็นจะต้องส่งแล็ปวันหน้าคุณจะรู้สึก

ส่วนเรื่องยาฆ่าเชื้อ ตัดสินยากนะครับ ...
frontosa

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 643

ที่โกรธ เนื่องจากการรักษาจำเป็นต้องมีความเชื่อใจระหว่างแพทย์กับคนไข้ ร่วมกับคนไข้ไม่สามารถรู้ได้ว่าการตรวจนั้นจำเป็นหรือไม่ด้วยตัวของเค้าเอง การที่มีคนพูดแบบนี้บ่อยๆ ก็เป็นการทำลายความเชื่อใจนั้นไปทีละน้อยๆ เหมือนกับข่าวพระแหละครับ...

ขอโทษพี่นริสด้วยที่มาโพสในกระทู้
อกาลิโก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 644

สวัสดีปีใหม่ค่ะ :D
อกาลิโก
กล้วยทอด

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 645

frontosa เขียน:ที่โกรธ เนื่องจากการรักษาจำเป็นต้องมีความเชื่อใจระหว่างแพทย์กับคนไข้ ร่วมกับคนไข้ไม่สามารถรู้ได้ว่าการตรวจนั้นจำเป็นหรือไม่ด้วยตัวของเค้าเอง การที่มีคนพูดแบบนี้บ่อยๆ ก็เป็นการทำลายความเชื่อใจนั้นไปทีละน้อยๆ เหมือนกับข่าวพระแหละครับ...

ขอโทษพี่นริสด้วยที่มาโพสในกระทู้
ใจเย็นๆ ค่ะ อารมณ์ โกรธ ดีใจ เสียใจ น้อยใจ
อาจส่งผลต่อการตัดสินใจซื้อ-ขายหุ้นนะคะ

กล้วยทอดเคยใช้บริการโรงพยาบาลจำปาสัก ที่ปากเซ-ลาวค่ะ
เป็นเรื่องฉุกเฉิน ที่กลับไทยในทันทีไม่ได้ พบว่าอยู่ภายใต้ความเสี่ยงสูงมาก

ถ้าต้องไปอยู่ในที่ ที่จำทนต้องใช้บริการที่ดูจะไม่ปลอดภัย
ไม่ทันท่วงที เพราะไม่มีทางเลือก ยิ่งน่าเสียดายกว่านะคะ
บ้านเรา การแพทย์ดีกว่ากันมากๆๆ (ย้ายมารักษาฝั่งไทย)
ค่าใช้จ่ายสูงไปบ้าง ก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ (เพราะประกันฯจ่ายหมด) :D

สู้ต่อไป Takeshichan
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 646

I'm sorry for making conflict kub .I just said what ive heard from my insider who coped with this before .my purpouse is not to blame doctors kub there r many good doctors in tnh but someone is not        Sorry kub this topic is too vulnerable sorry kub--
yuttana3152

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 647

เคยทำงานอยู่ที่ TNH SVH BGH
ไม่มีแพทย์ได้เงินจากการทำ lab เพิ่มนะครับ
ทำงานใหม่ๆก็ไม่ได้ส่งตรวจมาก
ทำไปนานๆเห็นเพื่อนแพทย์ถูกฟ้องมากขึ้น
ถ้าตรวจไม่ครอบคลุมก็แพ้คดี ทนายถามว่าทำไมไม่ตรวจ
ให้ยาแต่พอดี ทนายถามว่า ทำไมไม่ให้ยาตัวนั้น ก็เสร็จแล้วครับ
เลยส่งมากขึ้น
แพทย์ไม่ดีก็พอมี แต่เป็นส่วนน้อย
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 648

ก็น่าเห็นใจนะ นานาจิตตัง สำหรับผู้รับการรักษา และผู้ตรวจ

ส่วนตัวนะ ถึงจะไม่มีTNHแล้ว

การส่งตวรจแล็ป และ x-lay นี่ส่วนตัวพี่กลับชอบให้เขาทำให้ละเอียดที่สุด เพราะนั่นคือขั้นตอนในการเก็บข้อมูลเพื่อวินิฉัยจากค่าต่างๆที่หมอได้มา

ถ้าเปรียบเทียบการลงทุน...เปรียบเสมือนเราดูภาพปัจจัยเชิงคุณภาพอย่างเดียวไม่ได้ เราต้องดูปัจจัยเชิงปริมาณประกอบด้วย นั่นคือการแกะงบค่าต่างๆ การถอดค่าต่างๆออกมาให้ได้มากที่สุดนั้นมีประโยชน์ เพื่อที่จะวิเคราะห์การลงทุนให้แม่นยำที่สุดเท่าที่จะทำได้...........แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ค่าที่ได้ต่างๆก็ขึ้นอยู่กับผู้วินิฉัยหรือวิเคราะห์ว่า มีสัญญาณบ่งบอกไปในทิศทางไหนได้บ้าง ดีหรือไม่ นั่นคือศิลปะ(เพิ่งมาถึงบางอ้อไม่กี่ปีมานี่ว่าทำไม....ถึงเรียกใบประกอบโรคศิลป์)......แต่พี่คงไม่ไปแกะค่าD/Eอย่างละเอียดสำหรับธุรกิจที่ไม่มีหนี้เงินกู้ แถมซื้อเครดิตขายเงินสดอย่างเซเว่น....หมอที่ดีก็คงไม่ส่งx-lay เด็กหกล้มที่มีลอยถลอกปอกเปิกมาส่งมาให้ล้างแผลครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 649

ขออภัยที่ยก topic ที่เป็น dilemma ขึ้นมาครับ
เรื่องพวกนี้ไม่มีถูกไม่มีผิดหรอกครับ
ขออภัยที่ทำให้ไม่สบายใจนะครับ
กล้วยทอด

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 650

neo_potato_Th เขียน:ขออภัยที่ยก topic ที่เป็น dilemma ขึ้นมาครับ
เรื่องพวกนี้ไม่มีถูกไม่มีผิดหรอกครับ
ขออภัยที่ทำให้ไม่สบายใจนะครับ
อย่าไปคิดมากเลย  :D  
ถ้าวิจารณ์ทุกสิ่งอย่างอัน ในแง่ร้ายไม่ได้
รอบตัวคงมีแต่โฆษณาชวนเชื่อ หรือ ไม่น่าเชื่อเลยก็ได้ค่ะ

ถ้าไม่หยาบคาย ก็น่าอ่านทุกความคิดเห็นค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 651

สวัสดีครับพี่นริศ   :D
ผมเองครับที่ไปเยี่ยมพี่นริศที่ จ.เลย เมื่อวันที่ 5 ม.ค. มาน่ะครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับส้มที่พี่นริศกับพี่จูนให้มา อร่อยมากครับ  น่าเสียดายที่
จะไม่ทำสวนส้มแล้ว  รสชาติยังดีอยู่เลยครับ
ขอโทษพี่นริศด้วยนะครับที่ post ขอบคุณช้าไปหน่อย พอดีว่าผมเพิ่งฟื้นไข้ครับ
เพราะพอหลังจากผมไปเยี่ยมพี่นริศเสร็จผมก็ขับรถผ่านตรงรอยต่อระหว่าง
เลยกับเพชรบูรณ์ที่มีทางโค้ง ขึ้นเขาลงเขาอะครับ  กลายเป็นว่าพอขับมาถึง
เพชรบูรณ์ตอนเที่ยงกว่า ๆ เกิดไข้ขึ้นซะอย่างนั้น  ต้องหาโรงแรมที่ตัวเมือง
พักจากการขับรถก่อน  ไปหาหมอ หมอบอกว่าอาจจะเป็นไข้หวัดใหญ่ให้
พักผ่อนก่อน  วันนั้นก็เลยต้องค้างที่เพชรบูรณ์คืนนึง  วันรุ่งขึ้นอาการยังไม่ค่อย
ดี  แม่ก็เลยโทรตามให้ญาติมารับขับไปส่งถึงที่บ้าน  แล้วก็เพิ่งจะดีขึ้นก็วันนี้
เองครับถึงได้ post มาขอบคุณพี่นริศได้
โอกาสหน้าถ้าผมวางแผนผ่านไปที่เลยอีกจะเอาของฝากจากบ้านผมไป
เยี่ยมพี่นริศบ้างนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นของพี่นริศกับพี่จูนด้วยครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 652

พี่นริศถามเรื่องสิงห์รถบรรทุกหน่อยครับ
ว่าตัวนี้ pe  ตัวนี้มี benchmark ยังไง

ระดับเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมสำหรับธุรกิจนี้ครับ  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 653

อ่านกระทู้ที่พี่นริศเคยโพสว่า

พี่นริศต้องรีบกลายเป็นวีไอ ไม่เหมือนกับคนอื่น
คือยังไงหรอครับ

อยากฟังประสบการณ์ของพี่ครับ

ขอบคุณมากครับ
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 654

[quote="naris"]

พี่จบคณะเกษตร มข.สาขาพืชสวน เมื่อปี37ครับ และได้มาทำสวนผลไม้ของครอบครัวจากวิชาที่ตนเองเรียนมา(พ่อของพี่มีที่สวนประมาณ1000ไร่) ใจจริงของพี่ที่เรียนเกษตร เพราะรักในอาชีพที่สงบเงียบไม่วุ่นวาย(เพราะต้นไม้มันเถียงไม่เป็น 555) แต่ด้วยอาชีพที่ไม่มั่นคงในด้านจำนวนที่จะผลิตออกมาได้ และการควบคุมราคาไม่ได้อย่างที่เราคิดไว้ ทำให้ปัญหาใหญ่ของเกษตรกรคือ ไม่มีอะไรแน่นอนในชีวิต การทำอาชีพ เพื่อเพียง หากิน ไม่ใช่หาเก็บ ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันสักปีสองปี ก็อาจหมดตัวได้ง่ายๆ

พ่อของพี่เลยคิดริเริ่มเปิดซุปเปอร์เมื่อปี2540 ในช่วงวิกฤตนั่นเอง(โดยบ้านพี่ก็โดนวิกฤตนั้นเหมือนกัน) เพื่อเป็นหนทางเพิ่มรายได้อีกทางหนึ่งให้กับครอบครัว ครอบครัวพี่เลยได้ผันตัวมาเริ่มทำซุปเปอร์ตั้งแต่ช่วงนั้น แต่ในช่วงแรกๆพี่ยังอยู่สวนกับพ่อเป็นหลัก โดยมีแม่และแฟนพี่เป็นแคชเชียร์อยู่ซุปเปอร์เล็กๆในตัวเมืองเลย

ต่อมาเมื่อพี่เริ่มเห็นว่ารายได้และผลกำไรทางซุปเปอร์ดีกว่าการทำการสวน
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 655

ขอบคุณครับพีื nun08
หมีขาว

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 656

สอบถามพี่นริศครับ ว่าพี่มีเทคนิกในการค้นข้อมูลยังไงครับถึงทราบว่า
TNH มีปัญหารถติดตรงสี่แยก เพราะเข้าใจว่าพี่อยู่ที่ต่างจังหวัดน่ะครับ

แล้วก็ตรงจุดนี้พี่คิดว่ามันอยู่นอกเหนือการควบคุมของ TNH โดยสมบูรณ์
หรือเปล่าครับ เค้าจะมีทางแก้ไขจุดนี้ได้ไหมครับ
ตี๋น้อย

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 657

ช่วงนี้มีการสร้างอุโมงลอดใต้ทางแยกซอยอุดมสุขอยู่ครับ ช่วงชั่วโมงเร่งด่วนจะติดมาก แต่ถ้าสร้างเสร็จเมื่อไหร่สบายแน่ๆ
ปล.บ้านผมอยู่แถวนั้นครับต้องผ่านทุกวัน และผมก็เป็นลูกค้า TNH ด้วย แต่ไม่มีหุ้นนะ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 658

[quote="vi_tal  signs"]พี่นริศถามเรื่องสิงห์รถบรรทุกหน่อยครับ
ว่าตัวนี้ pe
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 659

หมีขาว เขียน:สอบถามพี่นริศครับ ว่าพี่มีเทคนิกในการค้นข้อมูลยังไงครับถึงทราบว่า
TNH มีปัญหารถติดตรงสี่แยก เพราะเข้าใจว่าพี่อยู่ที่ต่างจังหวัดน่ะครับ

แล้วก็ตรงจุดนี้พี่คิดว่ามันอยู่นอกเหนือการควบคุมของ TNH โดยสมบูรณ์
หรือเปล่าครับ เค้าจะมีทางแก้ไขจุดนี้ได้ไหมครับ
พยายามหาเหตุผลให้ได้กับงบที่ออกมาครับ ว่าลูกค้าลดลงเพราะสาเหตุใด แล้วถามผู้รู้จริงๆ หรือลูกค้าที่เปลี่ยนใจไปใช้ที่อื่นครับ
หมีขาว

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 660

ขอบคุณครับ