หน้ากากอนามัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 1

มีบริษัทในตลาดที่ผลิตหน้ากากอนามัยบ้างครับ ที่ผมพยายาม check ก็คือ JCT แต่พอไปดูแบบ 56-2 แล้ว ไม่มีการอ้างถึง

เห็นแต่ขายพวกเครื่องมือแพทย์ที่นำเข้าจากต่างประเทศ

หรือว่าจะเป็นพวกสิ่งทอนะ........???

ไม่ทราบจริงๆ ครับ พยายามหาอยู่

ผมว่าปลายๆ สัปดาห์นี้ เราคงเห็นคน มากกว่า 50% สวมหน้ากากแน่ครับ (หมายถึงบริเวณที่คนหลุกพล่านนะครับ)
Windy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

TR ทำ Rayon ที่เป็นวัตถุดิบทำหน้ากาก
chode

Re: หน้ากากอนามัย

โพสต์ที่ 3

MarcoPolo เขียน: ผมว่าปลายๆ สัปดาห์นี้ เราคงเห็นคน มากกว่า 50% สวมหน้ากากแน่ครับ (หมายถึงบริเวณที่คนหลุกพล่านนะครับ)
อาจะเป็นเฉพาะประเทศไทยนะครับ ประเทศอื่นจะมีแต่คนป่วยที่ใส่หน้ากาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark

โพสต์ที่ 4

ผ้าปิดจมูกใช้ เรยอนเหรอ อืม แต่ดูเนื้อ ก็คล้ายๆ นะ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

หน้ากากอนามัยเป็นโภคภัณฑ์ครับ
จะผลิตที่ไหนถ้าได้เครื่องหมายคุณภาพ สุดท้ายสินค้าก็เหมือนๆ กัน
ที่น่าสนใจอีกธุรกิจที่น่าจะได้ประโยชน์เล็กน้อย คือ คนซื้อหน้ากากอนามัยจากที่ไหนได้บ้าง..? :wink: ...
choochart

โพสต์ที่ 6

bjc :wink:
hagrid

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้คงฟันกำไรกันน่าดู

ต้นทุนจริงๆ 1.50 บาท

เห็นร้านขายยาแถวบ้าน ขาย 2 อัน 25 บาท
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ส.สลึง เขียน:หน้ากากอนามัยเป็นโภคภัณฑ์ครับ
จะผลิตที่ไหนถ้าได้เครื่องหมายคุณภาพ สุดท้ายสินค้าก็เหมือนๆ กัน
ที่น่าสนใจอีกธุรกิจที่น่าจะได้ประโยชน์เล็กน้อย คือ คนซื้อหน้ากากอนามัยจากที่ไหนได้บ้าง..? :wink: ...
CPALL

555
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

UPF ทำยางยืดเกี่ยวหูครับ
gnomeller

โพสต์ที่ 10

โอโห แดะกันมาที่ละชิ้นส่วนกันเลยนะครับเนี่ย  :lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่า  อาจจะมีคนเข้าใจผิดว่า แจ็คเจีย ขายหน้ากากอนามัย
ราคาหุ้นไม่ค่อยลง  เลยไม่กล้าชอร์ตอะเกนส์พอร์ต

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  
ไปเดินเล่นดูงาน Matichon Health Care  ที่ศูนย์สิริกิต
มีบู๊ธที่ขายหน้ากากอนามัยเพียบเลย
บางบู๊ธอ้างว่านำเข้าจากแคนาดา  ใช้ครั้งเดียวทิ้ง
ป้องกันเชื่้อไวรัสได้นาน แปดชั่วโมง   ราคาอันละ ๗๕ บ่าท
ดูแล้วไม่ค่อยมีคนซื้อ

เดินๆไปอีกแผง  คนมุงกันเยอะ
เขาขายแบบยกกล่อง กล่องละห้าสิบชิ้น
เสนอขายกล่องละ  ๒๕๐ บ่าท
ผมเลยยื่นคำเสนอซื้อไปที่ ๒ ล๊อต เอ๊ย ๒ กล่อง ๔๐๐ บาท
พร้อมกับหยิบแบงค์ร้อยให้สี่ใบแบบล่อใจคนขาย
แรกๆ พนักงานสาวก็ปฏิเสธบอกว่าขายราคานี้ไม่ได้
ผมเลยบอกว่า  ให้ถามผู้จัดการดู
เธอหันไปถามผู้จัดการ
ผมรีบหันไปบอกผู้คุมบู๊ธว่า    
ราคานี้ขายได้สบายมาก (ต้นทุนน่าจะต่ำมาก)

เธอบ่นเบาๆว่า วันแรกขายได้ตั้งกล่องละ ๓๕๐ บาท
เออ  คิดๆไปแล้วก็เหมือนกับหุ้นเลยแฮะ
เวลามีคนตามแห่กันเยอะๆ  หุ้นมันก็แพง
พอเริ่มโอเวอร์บรอทมากขึ้น   ก็โดนเทขายทำกำไร

:lovl:   :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
arica

โพสต์ที่ 12

ที่ บริษัทสั่งซื้อรวม ได้กล่อง 50 ชิ้น กล่องละ 50 บาท
ยังไม่ได้ของเลยครับ
ตอนนี้โรงงานผลิตไม่ทัน วันนี้ขอขึ้นราคาเป็น กล่องละ 75 บาท(ขึ้น50% )
จะเอาไหม ก็บอกไปว่า เอาครับ แต่ว่าของไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ ก็ต้องเอาไว้ก่อน

ไม่รู้ว่าจะมีราคาอีก ลิ่ง ไหมเนี่ย :roll:
classy

โพสต์ที่ 13

มีช่วงหนึ่ง เคยเห็น ราคา หน้ากากอนามัย ในเวป amazon จากกล่องล่ะ สิบกว่าเหรียญ กระโดดไปเป็น 50-70 กว่าเหรียญเลยครับ พอมีคน complain เยอะๆ ราคาเลยลงมาปกติ

ว่าแต่ไข้หวัดเป็นเชื้อไวรัสมันเล็กมากๆ ไม่กี่ไมครอน แล้วหน้ากากอนามัยธรรมดาจะกันได้ไหม๊เนี่ย ถ้ายังคุมไม่ได้ สงสัยหน้าหนาวปลายปีนี่คงระบาดหนักกว่านี้รึเปล่าครับ???
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 14

วันนี้ฟังช่องเก้า

เขาบอกว่า

หน้ากากอนามัย นั้นมี  โรงงานทำกันอยู่ประมาณ 6 โรงงาน

วัตถุดิบ ประกอบด้วย  พลาสติก (ไม่ทราบชนิด) เอามายืดทำหน้ากาก

หน้ากาก ธรรมดา ที่ขายกันอยู่ทั่วไป

ไม่น่าจะกันไวรัสได้  เพราะ ไวรัสขนาด 1 micron ขณะที่ หน้ากากทั่วไป กรองได้ 3 micron  แต่ก็คงต้องใส่ดีกว่าไม่ใส่
(ผมเห็นด้วย เพราะว่า  ปกติ ไวรัสมักกระจายมาโดนเราเต็มๆ
เมื่อ หายใจ  เอา เชื้อไวรัสที่ออกมากับ การไอหรือจาม ซึ่งเป็น droplet ซึ่งขนาดใหญ่กว่า ตัวมันเองเพียงลำพังแน่ๆ)

มาพูดถึง เรื่องธุรกิจต่อดีกว่า

เขาสัมภาษณ์แล้ว

โรงงาน มีคู่แข่ง 6 โรงงาน

แต่ละเครื่อง ใช้ พนักงานคุมเครื่อง 6 คน

ต้นทุน คือ พลาสติก (ไม่ทราบชนิด)

ตอนนี้ ออร์เดอร์มาทุกวัน

และ  ทางโรงงานก็วางแผนจะรับสมัครพนักงานเพิ่ม

ร่วมไปกับ สั่งซื้อเครื่องมือเพิ่ม

(ซึ่งน่าจะเข้าตำรา  ขยายแล้วพัง)

แต่ พอ คนสัมภาษณ์ถามว่า ไม่กลัวว่า ไวรัสจาง แล้ว

ผลิต ล้นตลาดเหรอ..........  เขากลับตอบมั่นใจว่าไม่กลัว

เพราะมีออร์เดอร์ออกมาเรื่อยๆ

เขาข้อมูลให้ฟังแล้วไปคิดต่อแล้วกันนะครับ

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
gnomeller

โพสต์ที่ 15

ผมไปสวนจตุจักรมาครับเจอหน้ากากแฟชั่นขายกันเพียบเลยครับ
โพสต์โพสต์