ผมอยากทราบข้อดีข้อเสียของการสกรีนหุ้นปันผล ในแบบของผมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jesadaj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมอยากทราบข้อดีข้อเสียของการสกรีนหุ้นปันผล ในแบบของผมครับ

โพสต์ที่ 1

1. เลือกหุ้นเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ในอุตสาหกรรมนั้นๆ.......ถ้าทั้งคู่ปันผลดีก็เลือก ทั้ง 2 หรือถ้ามี 3 ก็เลือก 3.......ปันผลน้อย ไม่เลือกครับ.....ถ้าใครปันดีก็เลือกคนนั้น

2. เน้นหุ้นที่ค้าขายในประเทศเป็นส่วนใหญ่ ถ้าส่งออกมากๆ ตัดทิ้ง

3. มียอดขายและกำไรสม่ำเสมอ......ไม่หวือหว่า

4. เลือกกิจการที่โตช้าหรือ Defensive Stock เท่านั้น หรือดูมั่นคง ไม่เน้นการเติบโตขยายกิจการมากนัก โตปีละ 5% ก็สุดยอดประมาณนั้น หรืออุตสาหกรรมที่ไม่โตมาก

5. กำไรเท่าไหร่ปันผลมากๆ กำไร 100 ปัน 60-80 ถือว่าสวยครับ และปันเท่าๆ เดิม สม่ำเสมอ

6. ปันผลทุก 3 เดือนหรือ 6 เดือน เท่านั้นครับ เพราะแสดงถึงความต้องการให้หุ้นตัวนั้นเป็น Cash Generator ของผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่---จริงอยู่ครับว่า มีหุ้นดีๆ หลายตัวก็ ปันผลดีและสม่ำเสมอ แต่ ปันแค่ปีละครั้งเท่านั้นครับ ผมว่าหุ้นที่ปันปีละครั้ง ผู้บริหารอาจจะมองไม่ให้ความสำคัญของการปันผล

7. ซื้อหลายๆ ตัวครับอาจจะประมาณ 10 ตัว บวก ลบ

คิดว่าน่าจะเป็นการสกรีนที่มีประสิทธิภาพพอหรือไม่ครับ สำหรับผู้ที่ต้องการปันผลเท่านั้น ขอย้ำครับ ต้องการปันผลเท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Magneto

Re: ผมอยากทราบข้อดีข้อเสียของการสกรีนหุ้นปันผล ในแบบของผมครั

โพสต์ที่ 2

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวกับประเด็นที่กล่าวมาทีละประเด็นนะครับ
1. เลือกหุ้นเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ในอุตสาหกรรมนั้นๆ.......ถ้าทั้งคู่ปันผลดีก็เลือก ทั้ง 2 หรือถ้ามี 3 ก็เลือก 3.......ปันผลน้อย ไม่เลือกครับ.....ถ้าใครปันดีก็เลือกคนนั้น
ตอบ: ผมเห็นด้วยกับการเลือกผู้นำอุตสาหกรรม แต่ต้องดูศักยภาพสำหรับอนาคตด้วยจึงจะตอบได้ว่าควรเลือกเบอร์ไหนบ้าง ส่วนปันผลน้อยหรือมาก ต้องดูว่าวางแผนใกล้หรือไกลแค่ไหน เพราะบางกิจการวันนี้ยังปันผลไม่มากเพราะยังต้องใช้เงินขยายกิจการ ซึ่งในอนาคตมีแนวโน้มจะปันผลได้มากขึ้น ส่วนกิจการที่ปันผลมากในวันนี้ก็ไม่ได้การันตีว่าจะปันผลได้มากอย่างนั้นตลอดไป ยิ่งถ้าคู่แข่งขยาย ตัวเองไม่ได้ขยายจึงไม่มี economy of scale (เช่น ต่อรองได้มากขึ้น ฯลฯ) ก็ยิ่งจะทำให้เงินปันผลที่เคยสูงกลับลดน้อยลงได้เช่นกัน

2. เน้นหุ้นที่ค้าขายในประเทศเป็นส่วนใหญ่ ถ้าส่งออกมากๆ ตัดทิ้ง
ตอบ: ส่งออกไม่ใช่ว่าจะไม่ดีเสมอไป ในยามที่ตลาดส่งออกไม่มีปัญหา การส่งออกก็ผลักดันกำไรได้มาก เงินปันผลก็ขยับสูงขึ้นมากได้เช่นกัน

3. มียอดขายและกำไรสม่ำเสมอ......ไม่หวือหว่า
ตอบ: ต้องดูศักยภาพและความเสี่ยงให้รอบด้าน มีบางกิจการยอดขายเคยดีมาก กำไรก็ดี สม่ำเสมอ จู่ๆ โครงสร้างรายได้เปลี่ยน เช่น ลูกค้าใหญ่เปลี่ยนไปสั่งจ้าวอื่น ราคาหุ้นหายไปครึ่งหนึ่งก็เห็นมาหลายบริษัทแล้ว อย่างนี้ปันผลเมื่อไหร่มันถึงจะคุ้มกับ Capital Loss ที่เกิดขึ้น โลกสมัยนี้เปลี่ยนแปลงเร็วมาก

4. เลือกกิจการที่โตช้าหรือ Defensive Stock เท่านั้น หรือดูมั่นคง ไม่เน้นการเติบโตขยายกิจการมากนัก โตปีละ 5% ก็สุดยอดประมาณนั้น หรืออุตสาหกรรมที่ไม่โตมาก
ตอบ: ถ้ายังขยายในอัตราที่ไม่ต่ำกว่าตลาดก็ฟังดูดี จะกำหนดไปเลยว่า 5% มันก็อาจจะ Fixed ไปหน่อย ต้องดูตลาดด้วย ส่วนที่ว่าอุตสาหกรรมที่ไม่โตมากจะดีไหม ตอบยาก โตช้าแล้วเลิกโตก็มี ไม่ได้รับประกันว่าจะโตต่อไปอีก

5. กำไรเท่าไหร่ปันผลมากๆ กำไร 100 ปัน 60-80 ถือว่าสวยครับ และปันเท่าๆ เดิม สม่ำเสมอ
ตอบ: เหมือนข้อ 1 ปันมากเพราะไม่รู้จะใช้เงินทำอะไร ดูเหมือนเป็น Cash Cow มันก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นแบบนั้นเสมอไป วงจรธุรกิจมีเกิดมีดับ ธุรกิจจึงต้องปรับตัวให้รองรับอนาคต สร้าง Star ตัวต่อไป

6. ปันผลทุก 3 เดือนหรือ 6 เดือน เท่านั้นครับ เพราะแสดงถึงความต้องการให้หุ้นตัวนั้นเป็น Cash Generator ของผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่---จริงอยู่ครับว่า มีหุ้นดีๆ หลายตัวก็ ปันผลดีและสม่ำเสมอ แต่ ปันแค่ปีละครั้งเท่านั้นครับ ผมว่าหุ้นที่ปันปีละครั้ง ผู้บริหารอาจจะมองไม่ให้ความสำคัญของการปันผล
ตอบ: ถ้าธุรกิจเค้ามีวงจร เช่น รายได้หรือต้นทุนไม่ได้สม่ำเสมอตลอดทั้งปี การที่รีบเอากำไรช่วงต้นที่มีมากปันผลออกมา พอช่วงปลายปีกลับต้องไปกู้เงินกระทันหันจนได้ต้นทุนสูง เงินปันผลในช่วงปลายปีก็อาจหายไป อย่างนี้คิดรวมแล้วทั้งปีก็ไม่แน่ว่าจะคุ้มกันหรือเปล่า จึงไม่แน่เสมอไป ดังนั้นการปันผลบ่อยก็ไม่ใช่ว่าจะมาก ปันผลไม่บ่อยก็ไม่ใช่ว่าจะน้อยเสมอไป

7. ซื้อหลายๆ ตัวครับอาจจะประมาณ 10 ตัว บวก ลบ
ตอบ: ซื้อมากก็ไม่ได้หมายความว่าความเสี่ยงจะลดลง เพราะเป็นการกระจายความเสี่ยง ไม่ใช่ลดความเสี่ยง จึงอาจจะดีหรือไม่ดีก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าซื้ออะไรด้วย

สรุป โดยส่วนตัวก็ชอบหุ้นปันผลนะครับ แต่การคิดว่าเงินเราในมือเราน่าจะดีกว่าเงินเราในมือเขา แต่ถ้า"เขา" แน่จริง เราดันไม่เอาเงินไว้ในมือเขา เราก็อาจจะพลาดโอกาสเติบโตไปกับ"เขา" จึงคิดว่าเราต้องประเมิน "เขา" ให้ดี และคอยติดตามดูผลงานของ "เขา" อยู่เสมอ ไม่ใช่ว่ามีภาพลักษณ์เป็นหุ้นปันผลแล้วจะปลอดภัย เงินต้นของเราก็อาจลดลงได้เช่นกัน

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  :wink:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมดูไม่ละเอียดอะครับ
1.ปันผลสูงเมื่อเทียบกับราคาหุ้น ขอ 7-8% ขึ้นไป (ซึ่งอาจจะพบได้ง่ายขึ้นในภาวะที่ตลาดดำดิ่งและเงียบเหงา)
2.กำไรไม่ลดมาก ไปได้เรื่อยๆ
3.จะปันผลปีละ 1 ครั้ง หรือ 4 ครั้งไม่สนใจ
แค่ว่าให้อัตราปันผลรวมแล้วอยู่ในระดับที่เราพอใจก็พอ
ขอบคุณครับ  :!:
รูปภาพ
chavanakorn

โพสต์ที่ 4

ผมว่าหลักในการลงทุนทุกประเภทที่ดีนั้น สมควรจะรู้เรื่องราวในอนาคตว่ากำไร หรือ รายรับของสินทรัพย์ที่เราซื้อนั้นมีความคงทนถาวรไปในระยะยาวนานหรือไม่ เช่นเราลงทุนในอุตสาหกรรมโทรศัพท์พื้นฐาน ซึ่งเรามองว่ามันเป็น Defendsive stock แต่พอมาวันนึงเทคโนโลยีโทรศัพท์มือถือเกิดขึ้น กลับกลายเป็นว่าอุตสาหกรรมโทรศัพท์พื้นฐานกลายเป็นสิ่งที่เริ่มเสื่อมถอยไปแล้ว อย่างนี้แสดงว่ากำไรในอนาคตก็จะลดลงเรื่อยๆ ปันผลก็จะลดลงตามไปด้วย ดังนั้นผมจึงเชื่อถึงการมองศักยภาพในอนาคตมากกว่า ศักยภาพในอดีตครับ เพราะเมื่อเทรนด์ในการบริโภคเปลี่ยนแปลงไป อุตสาหกรรมที่รุ่งเรืองในอดีตก็อาจจะถดถอยได้ในอนาคตครับ ส่วนวิธีสกรีนหุ้นของท่านนั้นถือว่าเป็นการสกรีนที่ดีระดับนึงครับ ขอโห้โชคดีในการลงทุนนะครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

กฎเกณฑ์ของคุณมันหลวมๆ ครับ
พอหลวมแล้ว สุดท้าย คุณก็เลยต้องมีที่ข้อนี้
jesadaj เขียน:7. ซื้อหลายๆ ตัวครับอาจจะประมาณ 10 ตัว บวก ลบ
ลงทุนใหม่ๆ ก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ ผมก็เคยเป็น
แต่ไม่ใช่ว่าผิดน่ะนะครับ นัยในการลงทุนของคนเราต่างกัน
ค่อยๆ เก็บเกี่ยวความรู้ แล้วก็ประสบการณ์ไปเรื่อยๆ ครับ สู้ๆ :D ...
jesadaj

โพสต์ที่ 6

ต้องขอขอบคุณคุณ Magneto มากครับที่สละเวลาส่วนตัวมาให้ความเห็นแนวทางคิดของผม
โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า คนที่ลงทุนในตลาดหุ้นนั้นเก่งมากๆ ไม่ว่าจะรายย่อย รายใหญ่ สถาบันหรือนักลงทุนต่างประเทศ เพราะแสดงออกราคาหุ้นที่คือลง เหมือนรู้ล่วงหน้าว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับหุ้นตัวนั้นๆ หรืออุตสาหกรรมนั้นๆ......และส่วนมากคนอย่างเราๆ มักจะไม่ค่อยทันการเสมอๆ รู้มากก็ผิดมาก วิเคราะห์มากก็งงไปหมด ผมเลยไม่ค่อยอยากจะสนใจรายละเอียดมากนัก อย่างไรก็แล้วแต่ ผมชอบแนวความคิดของคุณ Magneto มากครับ......ขอบคุณอีกครั้ง

เรียนคุณ ส.สลึง ผมคิดว่าการที่ผมเลือกที่ลง 10 บวก ลบ นั้นเป็นเพราะว่าผมไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับตัวที่ผมลงไปตัวใดตัวหนึ่ง แน่นอนการกระจายความเสี่ยงไม่ได้ทำให้ผลตอบแทนเยอะขึ้น อย่างมากก็ได้มากกว่าค่าเฉลี่ยนิดหน่อย แต่ผมคิดว่า ถ้าให้ผมลงเงินทั้งหมดที่ผมมีกับตัวใดตัวหนึ่งไปเลยใน 10 ตัว กล้าหรือไม่ คำตอบคือกล้า และ happy ที่จะถือไปตลอด เพียงแต่ว่าก็ไม่รู้จะทำเพื่ออะไร เพราะมันไม่มีทางที่จะทำให้ผลตอบแทนผมดีแน่ๆ เหมือนแทงหวยครับ อย่างงี้ในความคิดผมอาจจะไม่ใช่การกระจายความเสี่ยง เพราะ Buffett ก็ยังถือหุ้นหลายๆ บริษัทมากกว่า 10 บริษัทแน่นอน แต่ไม่มีใครบอกว่า Buffett กระจายความเสี่ยง หลายๆคนบอกว่า เพราะ Buffett ได้คัดสรรแล้ว

เรียนคุณchavanakorn ต่อก่อนก็คิดจะลง Advanc เหมือนกันครับ แต่ผมไม่สนมันหรอก เพราะผมไม่อยากได้กิจการที่ได้สัมปทาน หรือต้องพึ่งพาอะไรบางอย่างเป็นหลักสำคัญ

เหตุผลที่ผมอยากลงทุนในลักษณะนี้ เพราะว่า ผมอยากหาอะไรลงทุน ในลักษณะ consevative สักหน่อย ผมโชคดีที่มีรายได้หลายทาง และรายได้ส่วนใหญ่ของผม มันไม่มี growth แถมกว่าจะได้รายได้เหล่านั้นมา ก็ต้องเหนื่อยและประสบปัญหาในการบริหารเรื่อยๆ ผมเลยอยากจะเอารายได้จากทางอื่นมาสะสมหุ้นปันผล ไม่เคยต้องการรวยจากตลาดหุ้น เพราะมันเป็นไปไม่ได้ แต่ต้องการหาความมั่นคงจากบริษัทเหล่านั้นมากกว่าครับ ถามว่าไม่กลัว capital loss หรอ ผมก็ตอบกว่า ผมทำกิจการอย่างอื่น กิจการของผมถ้าเข้าตลาดหุ้นได้มันก็คงวิ่งขึ้นลงเหมือนกัน แล้วจะกลัวทำไม ในเมื่อถ้าหุ้นที่ผมซื้อมันยังปันผลเรื่อยๆ เพราะคำว่าความไม่แน่นอนเนี้ยละครับ ทำให้ตำราทุกเล่ม ทุกทฤษฎี มันมักจะปฏิบัตได้บางครั้งบางคราวเท่านั้น แม้แต่การลงทุนครั้งนี้ของผมก็นำมาลงในสัดส่วนที่น้อย

ต้องขอโทษนะครับที่ผม qoute คำพูดเพื่อมาอ้างอิงไม่เป็น โดยปกติมักอ่านความเห็นมากกว่าแสดงความคิดเห็นครับ รบกวนช่วยสอนด้วยนะครับใครพอมีเวลาว่าง
baby-investor

โพสต์ที่ 7

jesadaj เขียน:ต้องขอโทษนะครับที่ผม qoute คำพูดเพื่อมาอ้างอิงไม่เป็น โดยปกติมักอ่านความเห็นมากกว่าแสดงความคิดเห็นครับ รบกวนช่วยสอนด้วยนะครับใครพอมีเวลาว่าง
ในหน้า Message หนึ่งๆ เราสามารถอ้างอิงประโยคของบุคคลต่างๆที่ post ได้โดยการกด qoute ที่อยู่ทางด้านขวาบนของ Message นั้นๆครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=13755
jesadaj

โพสต์ที่ 8

ขอลองนะครับ
baby-investor เขียน:ได้โดยการกด qoute ที่อยู่ทางด้านขวาบนของ Message
ขอบคุณ คุณ baby-investor มากครับ
jesadaj

โพสต์ที่ 9

[quote="Diablo"]ผมดูไม่ละเอียดอะครับ
1.ปันผลสูงเมื่อเทียบกับราคาหุ้น ขอ 7-8% ขึ้นไป (ซึ่งอาจจะพบได้ง่ายขึ้นในภาวะที่ตลาดดำดิ่งและเงียบเหงา)
2.กำไรไม่ลดมาก ไปได้เรื่อยๆ
3.จะปันผลปีละ 1 ครั้ง หรือ 4 ครั้งไม่สนใจ
แค่ว่าให้อัตราปันผลรวมแล้วอยู่ในระดับที่เราพอใจก็พอ
ขอบคุณครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 10

55... ถือซะว่าแลกเปลี่ยนกันน่ะนะครับ :D
ที่ผมบอกว่าหลักการของคุณดูหลวมๆ
ทำให้เกิดข้อที่ 7 ความจริงคือผมไม่ได้หมายถึง
การกระจายความเสี่ยงเลย...
คุณจะถือไป 20 ตัวก็ไม่แปลกอะไรครับ
แต่ทำไมต้อง 10 ...
ซึ่ง ถ้าข้อที่ 1-6 ของคุณ Work และกรองหุ้นได้จริง
คุณจะเลือกตัวเจ๋งๆ จาก 10 ตัวที่คุณเลือกมาในตอนแรกได้
แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าพอร์ตของคุณต้องมุ่งเน้นนะครับ
และผมยังไม่ได้พูดถึงการกระจายความเสี่ยงเลย
แต่พูดถึง Value ล้วนๆ
jesadaj

โพสต์ที่ 11

ส.สลึง เขียน:55... ถือซะว่าแลกเปลี่ยนกันน่ะนะครับ :D
ที่ผมบอกว่าหลักการของคุณดูหลวมๆ
ทำให้เกิดข้อที่ 7 ความจริงคือผมไม่ได้หมายถึง
การกระจายความเสี่ยงเลย...
คุณจะถือไป 20 ตัวก็ไม่แปลกอะไรครับ
แต่ทำไมต้อง 10 ...
ซึ่ง ถ้าข้อที่ 1-6 ของคุณ Work และกรองหุ้นได้จริง
คุณจะเลือกตัวเจ๋งๆ จาก 10 ตัวที่คุณเลือกมาในตอนแรกได้
แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าพอร์ตของคุณต้องมุ่งเน้นนะครับ
และผมยังไม่ได้พูดถึงการกระจายความเสี่ยงเลย
แต่พูดถึง Value ล้วนๆ
ยินดีมากครับที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ทุกๆ ครั้งที่ได้ post หรืออ่าน ความเห็นของคนในเว็บนี้ ผมรู้สึกฉลาดขึ้นเสมอครับ

อ่อ ครับ โดยปกติผมถ้าผมได้ยินใครพูดว่า ถือหุ้นหลายตัว เขามักจะคิดว่าเป็นการกระจายความเสี่ยงเสมอครับ ผมก็เข้าใจคุณ ส.สลึง ผิดไปเอง

โดยส่วนตัวแล้วผมว่า การลงทุนหรือทำธุรกิจอะไรในโลกนี้ 100 คน มักจะมีแค่ 10 คนเท่านั้นครับที่ประสบความสำเร็จที่เหลือก็ได้เรื่อยๆ หรือขาดทุน ผมว่าการทำธุรกิจหรือลงทุนอะไรหลายๆ อย่างเป็นการป้องกันความเสี่ยงที่ดีมากครับสำหรับโลกยุคนี้ อะไรๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปเร็วมาก ไม่เหมือนเมื่อก่อน ถ้าคุณทำเหมืองแร่ หรือทำปั๊มน้ำมันอาจจะได้กินยาวนานหลายๆๆ 10 ปี ก่อนที่ธุรกิจเหล่านั้นจะเป็นธุรกิจตะวันตกดิน......แต่สมัยนี้อะไรก็เปลี่ยนแปลงเร็ว อะไรที่ว่าดีตอนนี้ 2 ปีหน้ามันก็อาจจะดับไปได้ทันที เนื่องด้วยราคาวัถุดิบเปลี่ยน และที่สำคัญคู่แข่งใหม่ๆ มีมาเสมอ และพร้อมจะ jump เข้ามาเล่นทันที ถ้าที่ไหนมีกำไร เพราะฉะนั้นกำไรของธุรกิจสมัยใหม่มันมักจะไม่ค่อยยั่งยืนเท่าไหร่

แต่ผมว่าหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ ตัวดีๆ ผมว่ายั่งยืนและน่าลงทุนเสมอครับในราคาที่ไม่แพงเกินไป

ส่วนเรื่องการลงทุนแบบ VI ผมว่ามันเป็นหลักการที่สุดยอดและท้าทายเสมอ และตลอดไปครับ ผมได้มีโอกาสอ่านบทความ หนังสือแนวทางการลงทุนแบบ VI ไม่น้อย และผมก็พบว่า การลงทุนแบบ VI นั้นสามารถปฏิบัติได้จริงในตลาดหุ้นไทย แต่ผมก็อยากได้ปันผลมากกว่าเห็นบริษัทดีๆ และเก็บกำไรไว้ลงทุนต่อ ซึ่งผมคิดคล้ายๆ Graham มากกว่า Buffett ครับ Graham บอกว่า "เอาเงินตอนนี้ ดีกว่าไปเอาเงินในอนาคต"

อย่างไรก็แล้วแต่ ต่างคนต่างคิดครับ ผมว่าถ้าผมเน้นปันผล ผลตอบแทนผมคงไม่สู้ พวกที่ลงทุนในหุ้น Value หรือหุ้นก้นบุหรี่ แต่ผมเหมือนว่าจะ happy มากกว่าที่ได้เห็นเงินไหลมาเรื่อยครับ
TPH

โพสต์ที่ 12

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ ดูจาก log in แล้วเราน่าจะเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ  :)

การที่คุณ jesadaj มีวิธีคิดและมีหลักการในการลงทุนของตัวเองนั้นดีครับ แต่การจะลงทุนโดยเลือกหุ้นปันผลเป็นหลักนั้นการจะดู dividend yield อย่างเดียวนั้นอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด ถ้าหากบริษัทหนึ่งไม่มีกำไรจากการดำเนินงาน แต่ยังปันผลหนัก คุณคิดยังไงกับบริษัทนี้

การที่บริษัทปันผลจากกำไรออกมาค่อนข้างมาก บริษัทอาจจะไม่มีการเติบโตแล้ว ผมว่าบริษัทที่เก็บกำไรบางส่วนไว้ขยายงานน่าจะดีกว่า เพราะยังไงบริษัทยังต้องเติบโตให้ได้อย่างน้อยก็ต้องชนะอัตราเงินเฟ้อครับ

การที่ถือหุ้นหลายตัวนั้นไม่ใช่การกระจายความเสี่ยง 100% ยิ่งถ้าเราไม่มีเวลาติดตามและไม่มีความรู้ลึกซึ้งจริง ๆ ผมว่ายิ่งกระจายยิ่งแย่ครับ

ทุกวันนี้ผมยังคงศึกษาความรู้และหลักการการลงทุนไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่ว่าจะเป็น Graham Buffett Peter Lynch etc. อ.ดร. นิเวศน์ พี่มน พี่วิบูลย์ พี่ IH พี่ลูกอิสาน ล้วนแล้วแต่พิสูจน์ให้เห็นว่าใช้ได้จริง ๆ :bow:

ถ้าคุณบอกว่าคุณลงทุนเหมือน Graham ผมว่าคุณอาจจะผิดแล้ว Graham ถนัดหุ้นก้นบุหรี่หรือที่เรียกว่า net-net asset ครับ หลักการลงทุนที่สำคัญของ Graham คือลงทุนเหมือนทำกิจการ หุ้นไม่ได้เป็นแค่เพียงกระดาษ ลงทุนโดยมีการศึกษาให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ ซื้อในราคาที่เหมาะสมมีส่วนต่างความปลอดภัย และมีผลตอบแทนทีเหมาะสมครับ สุดยอดเคล็ดลับของ Graham คือ Margin Of Safety, Market Fluctuation และ Mr.Market
ส.สลึง

โพสต์ที่ 13

jesadaj เขียน:ผมว่าถ้าผมเน้นปันผล ผลตอบแทนผมคงไม่สู้ พวกที่ลงทุนในหุ้น Value หรือหุ้นก้นบุหรี่ แต่ผมเหมือนว่าจะ happy มากกว่าที่ได้เห็นเงินไหลมาเรื่อยครับ
แวะมาแซว :wink:
ดูเหมือนคุณ jesadaj กำลังจะซื้อ Defensive Stock เพื่อกินปันผลครับ
แต่ก็ไม่ได้แปลกอะไร เพราะ Defensive Stock หลายตัว
ก็มีประวัติจ่ายปันผลดี ส่วนหุ้นปันผล ผมขอเสริมว่า :roll: ...
- ควรเป็นกิจการที่มีเงินสดคล่องมือ
- ไม่มีการลงทุนหนักๆ ในเร็วๆ ปี
- ยิ่งขยายกิจการด้วยเงินสด ไม่ต้องกู้เงินเขามาล่ะ ผมชอบมาก :D
ได้ทั้ง Yield แล้วก็ได้ทั้ง Growth โอ้.. สูดดดยอดดดด :shock: !!!
- ประวัติจ่ายปันผลต้องดี
- ผู้บริหารไม่มีประวัตินอกลู่นอกทางครับ
ฯลฯ
jesadaj

โพสต์ที่ 14

TPH เขียน:ถ้าหากบริษัทหนึ่งไม่มีกำไรจากการดำเนินงาน แต่ยังปันผลหนัก คุณคิดยังไงกับบริษัทนี้
แน่นอนครับ ผมไม่ happy อย่างรุนแรง นั้นคือสิ่งที่ต้องติดตามและกรองต่อไป ซึ่งเป็น basic ของการลงทุนอยู่แล้ว ว่าต้องติดตามข้อมูล.....เมื่อไหร่ผู้บริหารออกนอกกรอบ เราก็ต้องเอาจากหุ้นตัวนั้นเหมือนกัน จริงในความคิดผม คำว่าติดตามหุ้นตัวที่เราลงทุน และเข้าใจหุ้นที่เราจะลงทุนอย่างลึกซึ่ง.....เป็นคำที่กว้างมากครับ ถึงขั้นหาที่สุดไม่ได้ และไม่มีวันที่พอ แต่อย่างไร มันก็ขึ้นอยู่ปัจจัยแวดล้อมต่างๆ ด้วยเช่นกัน ว่านักลงทุนจะเข้าถึงได้ัขั้นไหน
TPH เขียน: ถ้าคุณบอกว่าคุณลงทุนเหมือน Graham ผมว่าคุณอาจจะผิดแล้ว Graham
โอออ ผมไม่ริอาจจะบอกว่า ผมลงทุน style แกรแฮมแน่นอนครับ และผมก็ไม่ริอาจ จะทาบชั้นเซียน หรือผมลงทุนเหมือนเซียนคนไหน.....ผมแค่เคยได้หยิบอ่านหนังสือของ graham แบบ scan และมีคำพูดคำนึงที่เขา quote ในกรอบสี่เหลี่ยมเล็กๆ ในหน้าๆ หนึ่งแค่นั้นครับ......ผมศึกษาหุ้นเพื่อความสนุก และหาผลตอบแทนได้มากกว่าเงินดอกเบี้ยธนาคาร 4-5% ผมก็พอแล้วละครับ
jesadaj

โพสต์ที่ 15

ส.สลึง เขียน:- ควรเป็นกิจการที่มีเงินสดคล่องมือ
- ไม่มีการลงทุนหนักๆ ในเร็วๆ ปี
- ยิ่งขยายกิจการด้วยเงินสด ไม่ต้องกู้เงินเขามาล่ะ ผมชอบมาก  
ได้ทั้ง Yield แล้วก็ได้ทั้ง Growth โอ้.. สูดดดยอดดดด  !!!
- ประวัติจ่ายปันผลต้องดี
- ผู้บริหารไม่มีประวัตินอกลู่นอกทางครับ
ขอบคุณมากครับ จะจดลงเพิ่มใน checking list ของผม
TPH

โพสต์ที่ 16

ผมเห็นด้วยกับคุณ jesadaj เรื่องการลงทุนที่มีแนวทางของตัวเองครับ หลักการลงทุนของนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จนั้น หากเรา copy มาใช้โดยไม่รู้เหตุผลหรือไม่สามารถประยุกต์เข้ากับความรู้ ความสามารถ ข้อดีข้อเสียและปัจจัยต่าง ๆของตัวเองนั้นค่อนข้างอันตรายครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณพยายามเลียนแบบเกรแฮม ถ้าหากที่ post ก่อนหน้าทำให้คุณตีความอย่างนั้นผมก็ขออภัย ผมเพียงแต่อยากจะบอกหลักการของเกรแฮมที่สำคัญ ๆ ก็อย่างที่ post ไว้ก่อนหน้าเท่านั้นเองครับ ผมว่า buffet เองก็ไม่ได้ลงทุนแบบเกรแฮมทั้งหมดมีการปรับประยุกต์ใช้ แต่ยังคงให้ credit เกรแฮมอยู่เสมอมา

ผมเองก็เพิ่งเริ่มลงทุน ยังต้องเรียนรู้อีกมากมายครับ ที่สำคัญคือผมลงทุนในแนวทางของผมเองครับ แข่งกับตัวเองไม่ได้แข่งกับใคร เป้าหมายก็อาจจะคล้าย ๆ กับคุณ jesadaj เรื่องผลตอบแทนครับ  :)

ถ้าคุณ jesadaj สนใจการลงทุนในหุ้นปันผล ผมว่าน่าจะลองไปหาหนังสือของอ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์มาอ่านนะครับ เพราะท่านเป็นเซียนหุ้นห่านทองคำ
Diablo

โพสต์ที่ 17

ขออนุญาตนำหนังสือของผมมาแสดงครับ :D ภาพมัวมากๆ กล้องมือถือเก่าๆน่ะครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
chode

โพสต์ที่ 18

ควรคาดการณ์ปันผลในอนาคตมากกว่าครับ อย่าสนใจอดีตมากนัก
อดีตให้สนใจพฤติกรรมผุ้บริหารเป็นหลักดีกว่าครับ
jesadaj

โพสต์ที่ 19

TPH เขียน:หลักการลงทุนของนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จนั้น หากเรา copy มาใช้โดยไม่รู้เหตุผลหรือไม่สามารถประยุกต์เข้ากับความรู้ ความสามารถ ข้อดีข้อเสียและปัจจัยต่าง ๆของตัวเองนั้นค่อนข้างอันตรายครับ
ใช่ครับผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่ง้นในโลกนี้คงไม่มีใครจนแล้วครับ ก็เลียนแบบ Buffett ดร.นิเวศน์ กันให้หมดเลย รัีบประักันความรวย ผมว่าลงทุนในแนวทางที่ตัวเองถนัด และมีความสุข คงจะเป็นอะไรที่เยี่ยมยอดแล้วละครับ

ขอขอบคุณทั้งคุณ Diablo และ TPH ครับที่แนะนำหนังสือ เดี๋ยวจะไป shop ครับ
Diablo

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับที่ภาพของผมพอมีประโยชน์บ้าง
หนังสือทั้ง 3 เล่มนั้น เป็นผลงานของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ครับ
เล่มกลางอาจจะหายากหน่อยนะครับ พิมพ์นานแล้ว
รูปภาพ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 21

ความเห็นส่วนตัว : ผมอ่านหนังสือของคุณเทพไม่ค่อยรู้เรื่องสักกะเล่ม :roll:
ในบางเรื่องอ่านแล้วก็รู้สึกแปลกๆ ไม่เหมือนชื่อหนังสือเลยด้วยซ้ำ
ความจริง : หลักการ VI ที่อ่านจาก อ.เกรแฮม หรือของใครๆ ก็สกรีนหุ้นปันผลได้เหมือนกัน ไม่ได้ยากอะไร
ก็แค่พลิกแพลงนิดๆหน่อยๆ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 22

หุ้นปันผลที่ไม่เติบโต และมีการออก warrant และ ESOP ให้ผู้บริหารทุกๆปี นี่เสี่ยงต่อการถูก dilute เงินปันผลไหมครับ และพวกเราจะสามารถคัดค้านได้ไหม
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 23

ความเห็นส่วนตัว หนังสือห่านทองคำเหมาะำสำหรับคนเพิ่งเริ่มศึกษาครับ
ได้เรียนรู้ศัพท์การลงทุนต่างๆ หลายๆ แนว

แ่ต่เมื่อเริ่มคุ้นเคยแล้วผมแนะนำให้ไปของจริง คือ
ของ ดร.นิเวศน์ทั้งหมด
กระทู้คุณค่าพี่ลูกอีสาน พี่นริศ และอื่นๆ
ดูกระทู้ถามตอบของคุณ invisible hand กับ คุณ hongvalue ที่กระทิงเขียว
ไล่อ่าน ร้อยคนร้อยหุ้น ในหุ้นที่เราสนใจ

โชคดีครับ  :D
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
โพสต์โพสต์