ใครเรียนอยู่ หรือ จบแล้ว เศรษฐศาสตร์ มธ.บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
acs53
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครเรียนอยู่ หรือ จบแล้ว เศรษฐศาสตร์ มธ.บ้าง

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่าจะไปขอความรู้จากห้องไหนดี ควรไม่ควรช่วยพิจารณาด้วยนะครับ ถ้าผิดห้องรบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ

สิ้นปีนี้ผมกำลังเตรียมตัวเรียนป.โท เศรษฐศาสตร์ของมธ.ครับ แล้วในเว็บของมธ. บอกว่าต้องสอบเข้าคัดเลือก 4 วิชา

1. Macro 2. Micro 3. Math 4. Stat

ที่นี้ทางมธ.ก็ไกด์มาแล้วว่าจะสอบหัวข้อใดบ้าง แต่...ผมไม่ทราบว่าในแต่ละหัวข้อนั้นอยู่บทไหนบ้าง แต่ก็พอจะรู้ว่าหัวข้อไหนอยู่บทไหน

แล้วบ้างวิชาก็ไกด์มาเป็นภาษาไทย ผมเลยไม่รู้ว่าอยู่ที่บทไหน เพราะว่า text ที่แนะนำมาเป็นภาษาอังกฤษ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
acs53

โพสต์ที่ 2

MACRO Economics
1) Aggregate demand and aggregate supply
       -Keynesian model (IS-LM model)
       - Classical model
2)  the short-run tradeoff between inflation and unemployment (Philips curve)
3) Government policy, government spending, tax, and government deficit
4) Monetary policy, money supply, money demand
5) Capital accumulation and economic growth (solow model)
6) The Mundell-fleming model and exchange rate
acs53

โพสต์ที่ 3

การสอบวิชาเศรษฐศาสตร์จุลภาค
1. ทฤษฎีพฤติกรรมผู้บริโภคและอุปสงค์
   a. เส้นความพอใจเท่ากันและทฤษฎีอุปสงค์
   b. อุปสงค์ตลาดและความยืดหยุ่น
   c. การบริโภคข้ามเวลา
   d. การเลือกภายใต้ความไม่แน่นอน
2. ทฤษฎีหน่วยผลิต
   a. ฟังก์ชันการผลิต
   b. ต้นทุนการผลิต
   c. การหากำไรสูงสุดและอุปทาน
3. ทฤษฎีว่าด้วยตลาด
   a. ตลาดแข่งขันสมบูรณ์
   b. ตลาดผูกขาด
   c. ตลาดผู้ขายน้อยรายและเกม
4. ตลาดปัจจัยการผลิต
   a. ราคาปัจจัยภายใต้ตลาดแข่งขันสมบูรณ์
   b. ราคาปัจจัยภายใต้ตลาดแข่งขันไม่สมบูรณ์
5. ดุลยภาพทั่วไปและสวัสดิการทางเศรษฐกิจ
   a. ประสิทธิภาพ
   b. ผลกระทบภายนอกและสินค้าสาธารณะ
   c. เศรษฐศาสตร์สารสนเทศ
acs53

โพสต์ที่ 4

การสอบวิชาคณิตศาสตร์
1. แคลคูลัส
    a. แคลคูลัสเชิงอนุพันธ์
       i. อนุพันธ์
       ii. อนุพันธ์ย่อย
       iii. อนุพันธ์รวม
    b. แคลคูลัสเชิงปริพันธ์
       i. การหาปริพันธ์และพื้นที่ใต้เส้นโค้ง
       ii. เทคนิคการหาปริพันธ์
    c. การหาค่าเหมาะที่สุดโดยไม่มีเงื่อนไขบังคับ
       i. เงื่อนไขอันดับที่หนึ่ง
       ii. เงื่อนไขอันดับที่สอง
       iii. อนุกรมเทย์เลอร์
2. พีชคณิตเชิงเส้น
    a. การดำเนินการเวกเตอร์และการดำเนินการเมทริกซ์
       i. การบวก การลบ การคูณด้วยสเกลาร์ การคูณเมทริกซ์ และ เมทริกซ์สลับเปลี่ยน
       ii. การไม่เป็นอิสระเชิงเส้น
       iii. ดีเทอร์มิแนนต์ เมทริกซ์ผกผัน และ ค่าลำดับชั้นของเมทริกซ์
    b. ระบบสมการเชิงเส้น
       i. การกำจัดของเกาส์-จอร์แดน
       ii. การดำเนินการตามแถวขั้นมูลฐาน
       iii. หลักเกณฑ์คราเมอร์
acs53

โพสต์ที่ 5

การสอบวิชาสถิติ
1. ความน่าจะเป็น
   a. หลักการนับและการคำนวณความน่าจะเป็น
   b. ความน่าจะเป็นร่วม ความน่าจะเป็นเดี่ยว ความน่าจะเป็นแบบมีเงื่อนไข และ ทฤษฎีของเบยส์
   c. ตัวแปรสุ่มและค่าคาดหมาย
   d. การแจกแจงความน่าจะเป็นที่สำคัญ
   e. การแจกแจงจากตัวอย่างสุ่มของค่าเฉลี่ยตัวอย่างและทฤษฎีลิมิตสู่ศูนย์กลาง
2. สถิติอนุมาน
   a. การประมาณค่าแบบจุดและช่วงความเชื่อมั่นของค่าเฉลี่ยตัวอย่าง
   b. การทดสอบสมมุติฐานเกี่ยวกับค่าเฉลี่ยประชากร
acs53

โพสต์ที่ 6

อาจจะดูเยอะเกินไปหน่อย แต่ใครเคยเรียนหรือจบแล้ว

ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  :o
chode

โพสต์ที่ 7

ผมไม่ได้เรียนที่นี่แต่มีเพื่อนเรียนที่นี่หลายคน แต่อันนี้คือจบไป 4-5 ปีแล้วนะครับ ตอนนี้ไม่รู้

แนะนำว่าถ้าไปเรียนเพื่อมาทำงานหรือเรียนต่อเอกอย่าไปเรียนครับ ทำthesis จบยากมากครับเฉลี่ย 3.5ปีครับ 3ปีนี่สุดยอดแล้วครับ

แต่ถ้าที่บ้านรวยอยู่แล้ว แล้วอยากเรียนให้ได้ความรู้จริงๆแนะนำให้ไปเรียนครับ
เพราะถ้าเรียนไม่จบก็ไม่ต้องเครียดครับ แต่ความรู้ได้แน่นอน ค่าเรียนก็ไม่แพง
acs53

โพสต์ที่ 8

chode เขียน:ผมไม่ได้เรียนที่นี่แต่มีเพื่อนเรียนที่นี่หลายคน แต่อันนี้คือจบไป 4-5 ปีแล้วนะครับ ตอนนี้ไม่รู้

แนะนำว่าถ้าไปเรียนเพื่อมาทำงานหรือเรียนต่อเอกอย่าไปเรียนครับ ทำthesis จบยากมากครับเฉลี่ย 3.5ปีครับ 3ปีนี่สุดยอดแล้วครับ

แต่ถ้าที่บ้านรวยอยู่แล้ว แล้วอยากเรียนให้ได้ความรู้จริงๆแนะนำให้ไปเรียนครับ
เพราะถ้าเรียนไม่จบก็ไม่ต้องเครียดครับ แต่ความรู้ได้แน่นอน ค่าเรียนก็ไม่แพง
ขอบคุณมากนะครับ แต่ผมคงทำงานไปเรียนไปด้วยครับ เพราะว่าทุนไม่พอให้เรียนอย่างเดียว

แต่ผมคงไม่ทำ thesis หรอกครับ คงเลือกทำ IS มากกว่า แล้วทำสำคัญไม่แพงมากเท่าไหร่ เพราะต้องหาเงินเรียนเอง.... :D
chode

โพสต์ที่ 9

ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยแบบนี้ ยิ่งแนะนำให้ไปเรียนMBA นิด้าดีกว่าครับ ค่าเรียนไม่แพงได้connectionดีกว่าครับ เอาไว้การงานมั่นคงค่อยมาเรียนเอาความรู้ที่เศรษฐศาตร์ธรรมศาสตร์ดีกว่าครับ
ปล. IS ก็โหดไม่ใช่เล่นนะครับ
acs53

โพสต์ที่ 10

chode เขียน:ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยแบบนี้ ยิ่งแนะนำให้ไปเรียนMBA นิด้าดีกว่าครับ ค่าเรียนไม่แพงได้connectionดีกว่าครับ เอาไว้การงานมั่นคงค่อยมาเรียนเอาความรู้ที่เศรษฐศาตร์ธรรมศาสตร์ดีกว่าครับ
ปล. IS ก็โหดไม่ใช่เล่นนะครับ
mba ก็ดีนะครับ แต่ผมไม่ชอบสาย management ครับ

รู้สึกตั้งแต่เรียนตรีแล้ว คิดว่าถ้าเรียนทางนี้คงไม่จบครับ

ผมถนัดทางคำณวณมากกว่า(เยอะ)เลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  :D
Nai_Nu

โพสต์ที่ 11

ว้าว ๆ มีคนสนใจ ศศม. เหมือนเราด้วย **
อยากเรียนเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะสอบผ่านป่าว นายไปสมัครวันไหนบอกด้วยน๊า.
depapepee

โพสต์ที่ 12

หึหึ เรียนบัญชีมา โง่เรื่องพวกนี้มากก
chode

โพสต์ที่ 13

อยากจะเข้าใจเศรษฐศาสตร์ลองอ่านหนังสือที่คุณสุมาอี้แนะนำดู
http://1001ii.wordpress.com/2009/08/08/ ... ooks-ever/

ถ้าเข้าใจได้เอง จะได้ไม่เสียเงินและเวลาไปเรียนครับ
slowseaa

โพสต์ที่ 14

ผมจบวิศวะอ่ะครับ เสียดาย อยากเรียนเสดสาดเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้อยู่ปี3
จะไม่ไหวแล้ว เหนื่อยจริง

ตอนนี้เรียน MACRO อยู่
ใช้ text ของ Froyen 9th  อ่านง่าย ดีครับ
ส่วนหัวข้อเรื่อง เล่มนี้จะแบ่งตามที่คุณใส่หัวข้อไว้เลยอะครับ(อาจารย์ก็บอกว่าใช้ของ Froyen เป็นหลักในการสอน)

MICRO เรียนเมื่อเทอมที่แล้ว
ไม่ได้ใช้text แต่ใช้หนังสือไทย   เศรษฐศาสตร์จุลภาค : ทฤษฎีและการประยุกต์ ของ รศ.ดร. ชยันต์

ส่วนคณิตเศรษฐศาสตร์ กับสถิติ   ตอนเรียนไม่ได้ใช้หนังสืออะครับ
เพราะเลคเชอร์ กับอาจารย์มีชีทให้

ไม่ทราบว่าจบปริญญาตรีจากคณะอะไรหรอครับ
ไม่รุสิครับ ผมว่าเรียนในห้องยังยากเลย
ถ้าอ่านอย่างเดียว ผมว่ายากยิ่งกว่าอีก

ยังไงก็ สู้ๆครับ
jyoshiki

โพสต์ที่ 16

คงอึดน่าดูเลย ถ้าทำงานด้วยเรียนด้วย

ถ้าชอบคำนวณอ่ะสมหวังแน่

อย่าลืมภาษาด้วยนะครับ จำเป็นเหมือนกัน

IS ก็โหดนะ แค่ Paper เห็นเพื่อนบ่นจะอ้วกแล้ว

ต้องตอบตัวเองให้ได้ด้วยนะครับ เรียนไปเพื่ออะไร ????

เพราะเห็นว่าในหลักสูตรนี้ เน้นจบไปทำงานเป็นนักวิชาการ หรือนักวิจัย มากกว่าเอกชนนะ

หนังสือก็หาอ่านตามด้านล่างอ่ะครับ จะเป็นภาษาไทย หรือ  อังกฤษตามแต่สะดวก แต่ตอนเรียนคงเจอแต่ Text เป็นส่วนใหญ่

ขอให้โชคดีครับ
Lethal

โพสต์ที่ 17

acs53 เขียน:

จะมาให้ข้อมูลนะครับว่า ที่นี่อาจารย์จะไม่แนะนำให้ทำ IS  เค้าคาดหวังให้เราทำ Thesis ซะมากกว่า

ฉะนั้นถ้าเข้ามาเรียนที่นี่แล้วคงต้องเตรียมใจทำ Thesis หนะครับ
โพสต์โพสต์