Annual report ของ Berkshire ออกแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

Annual report ของ Berkshire ออกแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

Annual Report ของ Berkshire ออกแล้วครับ  เข้าไปอ่านได้ที่www.berkshirehathaway.com/letters/2008ltr.pdf

จากตารางแสดงการเปลี่ยนแปลงมูลค่าตามบัญชีของ Berkshire และ ดัชนี S&P 500 ในรอบ 44 ปีที่ผ่านมา จะเห็นว่า ปี 2008 เป็นปีที่แย่ที่สุด มันเลวร้ายไปหมดไม่ว่าจะเป็นตราสารหนี้ อสังหา หรือ คอมมอดิตี้   นักลงทุนต่างสับสนมึนงงและตัวชุ่มโชกไปด้วยเลือด ราวกับนกตัวจ้อยที่หลงเข้าไปในสนามที่กำลังมีการแข่งขันแบดมินตัน.

.............ตลอดระยะเวลา 44 ปีที่ว่า  สามในสี่ของช่วงเวลาดังกล่าว ดัชนี S&P 500 ปรับตัวขึ้น  ผมเดาเอาว่า  ในช่วง 44 ปีข้างหน้า มันก็คงจะมีลักษณะคล้ายๆกัน  อย่างไรก็ตาม ทั้งตัวผมและชาร์ลี ไม่สามารถบอกล่วงหน้าได้ว่าปีไหนตลาดจะบวก ปีไหนตลาดจะลบ (และเราคิดว่าคนอื่นก็บอกไม่ได้เหมือนกัน)   สิ่งที่เราพอจะบอกได้อย่างมั่นใจก็คือ เศรษฐกิจในปี 2009 จะอยู่ในภาวะสับสนอลหม่าน และมันอาจจะยืดเยื้อกว่านั้นด้วยซ้ำ  ถึงกระนั้น ข้อสรุปนี้ก็บอกเราไม่ได้ว่า ตลาดหุ้นจะขึ้นหรือจะลง.
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณพี่ web ครับ
แถมแปลให้ด้วยล่ะนั้น
:)
:)
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

เอาอ่านเวลานอนไม่หลับ :lol:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kuruni
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :D
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ  :D
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
annual report ปู่แกนี่อ่านเพลินจริง ๆ
jadear
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

อ่านสนุกจริงๆค่ะ ขอบคุณค่ะ
โพสต์โพสต์