บริษัทที่ผู้บริหารเล่นหุ้นเอง จะเป็นหุ้น VI ได้หรือ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทที่ผู้บริหารเล่นหุ้นเอง จะเป็นหุ้น VI ได้หรือ?

โพสต์ที่ 1

ผู้บริหารที่ลงมาเล่นหุ้นเอง ก็ย่อมหนีไม่พ้น "INSIDE" แล้วอย่างนี้ เราจะมองว่าผู้บริหารเหล่านี้มี "ธรรมาภิบาล" ได้หรือไม่

ตัวอย่างของหุ้น
ที่มีผู้บริหารเข้ามาเกี่ยวข้องอยู่ตลอดเวลา เช่น TRUE CPF,
ผู้บริหารที่เข้ามาเล่นแบบนานๆ ครั้ง เช่น MINT
และผู้บริหารที่เข้ามาเล่นในบางครั้ง(แต่ช่วงนี้เล่นถี่มาก) โดยเฉพาะช่วงใกล้ประกาศผลประกอบการใน q4/51 เช่น UMS

เราจะมองหุ้นในกลุ่มเหล่านี้อย่างไรครับ เป็นหุ้นที่สามารถจัดเข้าหมวดของแนวทาง Value Investor ได้หรือไม่ เพราะก็ไปติดหลักการของ ธรรมาภิบาล ของผู้บริหาร

เหนืออื่นใด ผู้บริหารที่บางครั้งดันมีพฤติกรรมสุดโต่ง เช่น ซื้อไม่ยั้ง ขายไม่ยั้ง อาจทำให้นักลงทุนขวัญผวามือไม้สั่น เผลอกด Bid กด Offer เอาได้  ---- ทั้งๆที่ยังไม่ผ่านการสรุปข่าวสารข้อมูล
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

อ่านไปอ่านมาก็นึกถึง CPALL

:wink:  :wink:

ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญมากนะครับ
มันไม่เป็นธรรมกับนักลงทุนรายย่อยสักเท่าไหร่
แต่ทางแก้ก็หาค่อนข้างยากครับ

ถ้าผู้บริหารซื้อ-ขายหุ้นบ่อยๆ
คงจะต้องระวังครับ ถึงแม้ธุรกิจจะดีมากๆก็ตาม
ส่วนตัวผมไม่ได้เอาความโปร่งใสของผู้บริหาร
มาจัดความเป็นหุ้น Value ครับ
หุ้น Value สำหรับผมอยู่ที่มูลค่าปัจจุบันของกระแสเงินสด
ที่บริษัทจะทำได้ในอนาคตอย่างเดียวครับ
ถ้าผู้บริหารแย่แต่ราคาต่ำกว่ามูลค่า และธุรกิจมีศักยภาพ
มีความแข็งแกร่ง ผมก็ยังถือว่าเป็นหุ้น Value
แต่แน่นอนไม่ใช่หุ้น Value ที่ผมจะเลือกลงทุน
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 3

การมองอะไรอย่างละเอียด ย่อมเป็นการดี แต่บางครั้งเรามัวแต่มองรายละเอียดเล็กๆที่ผิดพลาด อาจทำให้เราลืมภาพใหญ่ที่สำคัญกว่าได้นะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมให้ความสำคัญในแง่ของ Competitiveness และ Business Cycle มากกว่าครับ :8)

การซื้อ-ขายหุ้นของผู้บริหารเป็นแค่องค์ประกอบอย่างหนึ่ง(จากหลายๆอย่าง) ในการตัดสินใจซื้อหุ้นของผมครับ :o
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถ้ามองในแง่ว่าถ้าเราเป็นผู้บริหาร

ผมเองก็อยากขายหุ้นเอาตังค์มาใช้นะ เวลาหุ้นขึ้นมาเยอะๆ

อย่าง mint นี่เฮียแกกวาดไปเป็นล้านหุ้นเลยตอน 5 บาท  :wink:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
kot31
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

naris เขียน:การมองอะไรอย่างละเอียด ย่อมเป็นการดี แต่บางครั้งเรามัวแต่มองรายละเอียดเล็กๆที่ผิดพลาด อาจทำให้เราลืมภาพใหญ่ที่สำคัญกว่าได้นะครับ
ชอบคำตอบของพี่นริศมากเลยครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

naris เขียน:การมองอะไรอย่างละเอียด ย่อมเป็นการดี แต่บางครั้งเรามัวแต่มองรายละเอียดเล็กๆที่ผิดพลาด อาจทำให้เราลืมภาพใหญ่ที่สำคัญกว่าได้นะครับ

:cool:
It's earnings that count
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

เยี่ยมมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
TPH

โพสต์ที่ 9

พี่ naris comment เห็นภาพเลยครับ ผมเองเคยพลาดที่จะลงทุนหุ้นตัวนึงที่มันลงมาต่ำ ทั้ง ๆ ที่มองดูแล้วธุรกิจเฮียยังไปได้เรื่อย ๆ แถมตัดญาติขาดมิตรจากดินแดนไกลโพ้นทะเล แต่เคยได้เสพข้อมูลการถลกหนังของเฮียแก เลยหนาวไม่ค่อยกล้ารับ เลยได้แต่น้ำลายหกตอนนี้  :lol:  :lol:  :lol:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

เราต้องพยายามขจัดอคติออกไป เวลาพิจารณาด้วยนะครับ

ไม่งั้นอะไรที่ว่าเล็ก จริงๆใหญ่ แต่เราเมินเพราะอคติ สุดท้ายเจ็บตัวหนัก

อะไรที่่ว่าใหญ่ จริงๆเล็กนิดเดียว ไม่เจ็บๆ :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 11

kot31 เขียน: ชอบคำตอบของพี่นริศมากเลยครับ
ขอมาเพิ่มเติมสักหน่อยนะครับว่า..........................

ซื้อขายหุ้นตัวเองไม่เป็นไร   แต่ต้องไม่เจอผู้บริหารแบบ UMS นะคร้าบ :lol:
ใครอยากรู้รายละเอียด ไปดูในห้องUMSเอาเองเด้อ.
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์