เกี่ยวกับเงินปันผล และเสียภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกี่ยวกับเงินปันผล และเสียภาษีครับ

โพสต์ที่ 1

สงสัยเรื่องการเสียภาษีน่ะครับ  คือมีงานทำ แต่รวมๆ เงินได้ทั้งปีแล้ว (ยังไม่รวมปันผล) ไม่ถึงเกฑณ์ต้องจ่ายภาษีครับ แล้วทีนี้ก็ลงทุนในหุ้น ก็ได้ปันผลมาพอสมควรครับ ส่วนใหญ่เป็นบริษัทที่ไม่ได้รับ BOI อยากทราบว่า ในกรณีแบบนี้ ผมสามารถได้รับเงินภาษีคืนได้รึป่าวครับ หรือว่า ผู้ไม่มีภาระที่จะต้องเสียภาษีเพราะเงินได้ไม่ถึงเกณฑ์ ไม่มีสิทธิ์ได้เงินคือ  ไม่ว่าจากกรณีเงินปันผลหรือจากแหล่งอื่นๆ น่ะครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

ถ้ามีรายได้ไม่ถึงระดับที่ต้องเสียภาษี แต่่มีเงินปันผล สามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ครับ

แต่ต้องอย่าลืมว่าการรวบเงินปันผลเข้าไปจะทำให้รายได้มากขึ้น ก็ต้องไปคำนวณอีกทีว่าถึงระดับที่ต้องเสียภาษีหรือไม่ ถ้าต้อง เงินเครดิตภาษีอาจจะได้น้อยลง แต่ยังไงก็คุ้มกว่าไม่ยื่ื่นเครดิตภาษีแน่ๆครับ

ถ้าบริษัทจ่ายปันผลจาก BOI ก็อาจจะไม่ได้เครดิตภาษีส่วนนี้คืน แต่สามารถเรียกส่วนที่ีเสียไป 10% ได้ครับ
โพสต์โพสต์