ขอความเห็น FUTUREPF และ SPF หน่อยครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Richee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็น FUTUREPF และ SPF หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสนใจ FUTUREPF และ SPF และแนวๆหุ้นกลุ่มอสังหาฯ
กำลังจะซื้อเร็วๆนี้

จุดประสงค์หลักคือต้องการ ถือยาวได้
ผลตอบแทนปันผลสม่ำเสมอ เกือบๆ 10%
ส่วน capital gain ก็เป็นผลพลอยได้

ขอความเห็นหน่อยครับ

และทำไมวันนี้ วันเดียวFUTUREPF ล่วงเกือบ 4% (เล็งๆว่าน่าเข้าไปช้อน)
มีสาเหตุใดหรือไม่ ใครพอทราบ ช่วยแนะนำทีครับ
www.4lifetech.com (Quicktionary)
www.ig-autoresponder (Email Follow-up & Autoresponder Service )
www.incomegenerated.com (Learn how to do Network Marketing the right way !)
Solomon

โพสต์ที่ 2

ผมมี futurepf เหมือนกันครับ ตอนตัดสินใจซื้อเห็นว่า DIVIDEND YIELD ดีเลยกะลงทุนระยะยาว เลยซื้อไปที่ประมาณ 10.2 บาทได้ ปัจจุบันได้ปันผลไป 2 งวด ประมาณ 0.48 บาท ได้มั้งครับ (หลังหักภาษี) แต่ราคาลงที่ 7.70 บาท รวมแล้วยังขาดทุนอยู่อีกประมาณ 20 % ปรากฎว่า yield ที่น่าจะได้ที่ + 10 % กลายเป็น ติดลบซะงั้น

ส่วนหนึ่่่งที่ราคาลง ก็เพราะสภาพคล่องของกองทุนนะครับ อีกส่วนไม่แน่ใจว่ามีการขายทิ้งของกองทุนต่างชาติรึเปล่า แต่ที่ราคาปัจจุบัน Yield ก้น่าสนใจดีนะครับ

แนะนำลองดุกองทุนที่เป็น Freehold และมี FIXED DIVIDEND อย่าง SIRIPF บ้างก็ดีครับ yeild อาจน้อยกว่าแต่ราคากองทุนกลับคงที่มากกว่า
ChoNgMinG

โพสต์ที่ 3

SPF น่าจะได้รับผลกระทบจากท่องเที่ยวมากนะครับ แถมเป็นแค่เกาะสมุยที่เดียว
บวกกับความแน่นอนของรายได้น่ากลัวกว่า FUTUREPF เยอะ

จริงๆ เทียบ FUTUREPF น่าจะเทียบกับ CPNRF มากกว่าครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ดูอยู่เหมือนกันครับ ทั้งสองตัวเลย

ส่วนตัวแล้วชอบทั้งสองตัวครับ เพราะ dividend yield น่าจะสูงทั้งคู่ เท่าที่ผมดูผลประกอบการจากต.ค.ถึงพ.ย.ไม่น่าโดนกระทบจากวิกฤติเศรษฐกิจมากนะครับ (คิดจาก NAV ที่เพิ่มขึ้นเดือนต่อเดือน) แต่ไม่แน่ใจว่า SPF จะโดนกระทบแค่ไหนจากกรณีปิดสนามบินในเดือนธันวาคม

เพราะงั้นตอนนี้ดู FUTUREPF จะดูได้รับผลกระทบน้อยกว่าครับ ส่วน SPF น่าจะรอดูประกาศ NAV ของเดือนธันวาคมก่อน
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ผมว่ากองทุนอสังหามีความน่าสนใจมากเพราะ ผลตอบแทนสูง มากกว่า 10 % แล้วคิดง่ายๆ ที่ SPF ,CPNRF,TICON ผลตอบแทนสามารถคืนทุนได้ในเวลา ไม่กี่ปี และหากไปซื้อตอนที่คนกำังนิยมก็จะไม่ได้ผลตอบแทนดีอย่างตอนช่วงนี้แต่มีข้อแม้ว่าต้องถือยาาาาวนะครับ
ผมอาจจะเชียร์มากไปหน่อยเพราผมถืออยู่ด้วยและกำไรนิดหน่อย
aboveTen

น่าจะสูสี แล้วแต่ความชอบ ดูจาก ผลตอบแทนแล้วผมว่า...

โพสต์ที่ 6

รูปภาพ

น่าจะสูสี แล้วแต่ความชอบ ดูจาก ผลตอบแทนแล้วผมว่า SPF จะเก็บเงินปันผลได้ยาวกว่า[/img]
aboveTen

ขอโทษที รูปไม่ขึ้น

โพสต์ที่ 7

น่าจะสูสี แล้วแต่ความชอบ ดูจาก ผลตอบแทนแล้วผมว่า SPF จะเก็บเงินปันผลได้ยาวกว่า  ไปดูรายละเอียดที่นี่

http://www.flickr.com/photos/37395278@N04/3441152952/
โพสต์โพสต์