เพื่อนๆลด port หุ้นกลุ่มท่องเที่ยวบ้างหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cyberman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพื่อนๆลด port หุ้นกลุ่มท่องเที่ยวบ้างหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

หรือว่ายังไม่ปรับ port เพราะมองว่าคงเกิดผลกระทบต่ออุตสาหกรรมท่องเที่ยวจะไม่ยาวนานนัก
SaKaEi

โพสต์ที่ 2

ขายทิ้งทุกราคาตั้งแต่ยึดทำเนียบแล้ว

ยิ่งตอนนี้สนามบินถูกปิด จบครับ จบ

ถามว่า ถ้าวันนี้อีรักสงบ ไม่มีเหตุรุนแรงอีก อีกนานแค่ไหน คุณถึงกล้าไป ?

สำหรับผม ไม่ต่ำกว่า 3-5 ปี แน่ๆ

ประเทศเรา ถึงจะไม่ร้ายแรงขนาดนั้น แต่ผลกระทบ รุนแรงและยาวนานแน่ๆ

ปล ความเห็นส่วนตัวครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ผมมองสองเด้งน่า
เด้งแรกจากวิกฤติทางการเงิน
และตอนนี้เด้งสองคือ วิกฤติการเมืองที่มากระทบกับการท่องเที่ยว ซึ่งเป็นระยะสั้น กว่าเด้งแรก  

เพราะประเทศเราได้เคยผ่านมาแล้ว ทั้งรัฐประหาร หรือ สึนามิ มันก็กลับมาได้
แต่วิกฤติรอบนี้เราไม่เคยเจอ เพราะมันมาจาก US แล้วขนาดความแรงก็แรงมากด้วย

เล่าเพิ่มเติมนิดหน่อย วันนี้ผมไปไหว้พระแก้วมรกตมา ทุกทีที่ผมไป ชาวต่างชาติแน่นมาก แต่ไปวันนี้นับหัวคนต่างชาติได้เลย
(ประตูทางออกวัดพระแก้ว มีร้านน้ำของส่วนงานสวนจิตลดามาขายน้ำ ไม่มีนักท่องเที่ยวตางชาติเลยแถวร้าน ทุกทีไปเจอเป็นสิบคนเลยบริเวณนี้)

ต่อด้วยธุรกิจไหนกระทบบ้างเลยล่ะกัน
มีโรงแรม ทัวร์ สายการบิน รถทัวร์ รถไฟ ไกด์ เรือต่างๆที่บริการนักท่องเที่ยว เป็นต้น

แปลกอีกอย่างคือ แถวท่าน้ำOHTL นั้นมีชาวต่างชาติอาบแดดอยู่พอควร (พอดีนั่งเรือด่วนธงส้มแล้วมันจอดเลยสังเกตซักหน่อย) แสดงว่า ชาวต่างชาติที่กลับประเทศไม่ได้ก็ยังอยู่ในเมืองไทย
:)
miracle

โพสต์ที่ 4

ลืมตอบเจ้าของกระทู้

ผมมองว่า เนี่ยเริ่มเป็นโอกาสที่ ซื้อหุ้นกลุ่มโรงแรมต่างหาก
เพราะ เหตุการณ์ที่กระทบหนักแบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆ

รอบที่แล้วก็ซาร์ส แต่นั้น แก้ไขปัญหาแป๊บเดียว ฟื้นแล้ว
แต่เนี่ย ซึมยาวเพราะ ศก ฝั่ง US

ดูสึนามิเป็นตัวอย่างที่ดี นักท่องเที่ยวกลับมาแล้วตอนนี้ หลังจากเหตุการณ์ปีแล้วสองปี ก็เต็มหาดเหมือนเดิม

drypoint

โพสต์ที่ 5

ผมมองว่าต่อให้แก้ปัญหาสนามบินแล้วก็ยังมีปัญหาอีกยาวครับ  ผมให้อย่างเร็ว5ปีถึงจบเรื่องประท้วง  

ตอนนี้ผมมองหาธุรกิจที่ต่อให้เราซื้อแล้วไม่มีคนอยากซื้อต่อก็ยังถือแล้วสบายใจครับ
miracle

โพสต์ที่ 6

โจทย์ของสนามบินคือ สนามบินสำรองมันใช้ทดแทนสนามบินปัจจุบันได้ขนาดไหน
สนามบินสำรองของสุวรรณภูมิคือ สนามบินดอนเมือง
สนามบินสำรองของ สนามบินดอนเมืองคือ อู่ตะเภา

ถามว่า เฟสสองที่ขนาดสุวรรณภูมิ มาสร้างให้อู่ตะเภารับเครื่องบินที่ขึ้นลงเพิ่มเติมไปด้วยดีไหม และ จัดทำระบบเดินทางระหว่างสนามบินให้ดี ใช้ของที่มีอยู่คุ้มค่า ทำให้สนามบินใดสนามบินหนึ่งมีปัญหาก็ใช้สนามบินสำรองทำการได้

เนี่ยคือ ปัญหาทางด้านโครงสร้างพื้นฐานที่คนระดับบนไม่ได้มอง
สร้างที่เดียวมันก็ขยายที่เดียวแต่พอมีปัญหามันก็เป็นแบบนี้

เกิดปัญหาขึ้น ทำให้รู้ว่า แก้ไขที่ไหน หรือต้องเตรียมรับมืออะไรบ้างมากกว่า

ขอยกตัวอย่างระบบคอมพิวเตอร์ หน่อยล่ะกัน
SITE A มีเครื่อง Server ลักษณะเหมือนกันทุกประกัน เครื่องหนึ่งทำงานรองรับการทำงานของเครื่องลูกข่ายอยู่ ทำงานเกือบเต็มประสิทธิภาพ อีกเครื่องก็อยู่เฉยรอถ้าหากเครืองแรกมีปัญหา ก็ใช้เครื่องนี้ซิ

แต่ลูกค้าบอกว่า มี SITE ที่สอง แต่เครื่องSERVER มันเก่ากว่านิดหน่อย แต่กลัวว่า SITE A มีปัญหากระทบต่อธุรกิจ แบบนี้ขอทำเป็นอีกเครื่องหนึ่งได้ไหม ตอบว่าทำได้ แต่หาก SITE A หายไปจริงๆ เมื่อต้องเอา SITE B ขึ้น ระบบรันได้แต่ รองรับการทำงานเท่ากับของเดิมได้ไหม ตอบว่าไม่ได้
แต่ตอบโจทย์ได้ว่า มีให้ใช้งาน แต่ไม่ได้เท่ากับของเดิม
cyberman

โพสต์ที่ 7

คุณ drypoint มอง 5 ปีเลยหรือครับกว่าบ้านเมืองจะสงบ
chode

โพสต์ที่ 8

แต่ที่แน่ๆรายได้หายไป 3 เดือนแน่ๆ(การจองล่วงหน้าของท่องเที่ยวจองกัน 3 เดือน) ก็อาจทำให้รายเล็กๆ ล้มหายตายจาก
ก็อาจเป็นโอกาสของรายใหญ่ก็ได้  ถ้าสนามบินกลับมาเปิดได้ แต่ถ้ายังปล่อยไปเรื่อยๆ ตายหมดครับ

ต่อไปในกทม.อาจมีapartmentถูกๆเป็นโรงแรมเก่าๆก็ได้

แต่ผมอยากรู้ว่าบริษัทไหนนำน้ำมันเบนซินสำหรับใช้ในเครื่องบินมาขายครับ หรือได้จากโรงกลั่นในไทย
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 9

ผมก็เห็นว่าเป็นโอกาสซื้อนะครับ เสียแต่ตอนนี้ไม่มีตังค์

เพราะผมไม่คิดว่าจะปิดสนามบินไปได้นานหรอกครับ สุดท้ายมันต้องเปิด เอาเป็นว่าภายในอาทิตย์หน้านี่แหละ ฟันธง พอยุบพรรคเสร็จ ก็คงจบแล้วล่ะครับ

ส่วนจังหวะซื้อ อาจมีหลายจังหวะ

อาจซื้อช่วงนี้เลย เพราะมีข่าวไม่ดี หรือซื้อตอนปีหน้าหลังประกาศงบไตรมาส 4 แย่ หรือซื้อตอนเริ่มมีการลดคนงานด้านการท่องเที่ยว

เพราะในระยะยาว คนต้องเที่ยวอยู่แล้ว มันตอบสนอง กิเลสของมนุษย์

แต่ซื้อแล้วต้องทำใจหน่อย ดูราคาหุ้นซึมไปสักระยะ อาจเป็นปี เพราะเศรษฐกิจไม่ดี การเมืองแย่อย่างนี้ ทั้งระดับใน(ชุมนุมพันธมิตร)และนอกประเทศ(ระเบิดบอมเบย์)

ปล ผมยังไม่ได้ซื้อเพราะไม่มีตังค์ :oops:
จงทนอด และอดทน
ball016

โพสต์ที่ 10

น่าจะยาวนะครับ จากภายในและภายนอก

ผมเอาซัก 3 ปีเป็นอย่างเร็วละกันครับ(คิดเอาเอง) กว่าท่องเที่ยวจะฟื้นคืนชีพ
tum_H

โพสต์ที่ 11

นักท่องเที่ยวจากภายนอกกระทบแน่ๆ เพราะขาดความเชื่อมั่นและตอนนี้
ขนาดอยากมายังเข้ามาไม่ได้เลย
แต่นักท่องเที่ยวภายในประเทศผมว่าลดลงไม่มาก เพราะคงเคยชินและถ้า
พูดกันตรงๆเมื่อเทียบกับปี 40 ต่างกันพอควร เพราะปี 51 คนมีเงินแต่ขาด
ความเชื่อมั่น จึงไม่อยากใช้เงินมากกว่า จะทำอย่างไรถึงจะกระตุ้นได้?

เมื่อวานไปแถวๆ เดอะมอลบางกะปิ คนก็ยังเต็มห้างเหมือนเดิม ยังคงต้อง
กินต้องใช้ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นที่กรุงเทพ ผมว่าหากเรายังสามารถใช้
ชีวิตได้ตามปรกติ ก็คงไม่มีอะไรน่าห่วง ที่สำคัญรถยังติดเหมือนเดิม

อย่างที่คุณ miracle ว่าวิกฤตย่อมมาพร้อมกับโอกาส หากไม่เกิดขึ้นเราก็คง
ไม่มีโอกาสที่ได้ซื้อ ธุระกิจที่ discount ให้ขนาดนี้
ที่สำคัญเป็นไปได้หรือที่ประเทศไทยจะปิดประเทศไปตลอดหรือนักท่อง
เที่ยวต่างชาติจะลืมเมืองไทยได้ลง ขนาดบางร้านผมไม่ค่อยชอบแต่สินค้า
เขาดีจริงผมยังต้องซื้อเลย
:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
classy

โพสต์ที่ 12

เสียดายเต็มพอร์ต อยู่ ครับ บางตัว น่าสนใจมาก
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 13

เมื่อวานนี้ไปตรวจสุขภาพที่ รพ.บำรุงราษฎร์ ชั้น 11 ตึกใหม่

หรูมากอย่างกับโรงแรมเลยครับ

ได้ถามพนักงานว่าลูกค้าต่างชาติเป็นอย่างไรบ้าง

ก็บอกว่าลดลงพอสมควร

ตรวจเสร็จต่อนบ่าย 2 มีพนักงานพาไปตรวจกับหมอผิวหนังต่อ

ที่อีกตึกหนึ่ง เป็น skin center

ก็ถามพนักงานคนนั้นบอกว่าปกติวันเสาร์จะมีคนไข้มาตรวจมาก

แต่วันนี้ลดลงปกติต้องมีมาตรวจประมาณ 200 ราย แต่วันนี้พึ่งมีมา 80 รายเอง(คนไข้ที่ตรวจที่ชั้น 11 นะครับ) เวลาประมาณ บ่ายโมงครึ่งแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 14

กระทบแน่ๆ แต่จะสั้นยาว ก็แล้วแต่สถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นหลังจากนี้
แต่ที่แน่ๆ เข้าใจว่าน่าจะมีผลนานกว่าซึนามิอะไรนั่น

ซึนามิ หรือ เหตุการณ์ก่อความไม่สงบ คล้ายคลึงกันคือ ทำให้เกิดความเสียหาย ทำให้เกิดความกลัว
ต่างกันคือ ซึนามิ ทุกคนเชื่อได้ว่า จะไม่เกิดบ่อยๆ
แต่เหตุไม่สงบ มีความเชื่อกันว่า จะเกิดบ่อยหรือไม่ ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยองค์ประกอบ

ดังนั้น หนีไม่ออกหรอก ที่ต้องหันไปมองปัจจัยที่ประกอบเป็นเหตุอยู่
(ไม่ได้อยากจะแตะประเด็นการเมืองเลย แค่มันเป็นเหตุที่ต้องวิเคราะห์น่า)

หนึ่ง ต้องไม่มองแค่ปิดหรือเปิดสนามบิน นั่นมันปลายเหตุ หรือผลจากเหตุ แต่บังเอิญผลอันนี้ มันกำลังก่อเหตุอีกเหตุนึงซึ่งคือลามมายังเศรษฐกิจ

สอง ลองมองไปยังสาเหตุก่อนว่าคืออะไรบ้าง
นั่นไง เห็นภาพแล้วใช่ไหมเอย
พูดรวมๆก็คือ ปัญหาการเมือง
ทีนี้ลองมองลึกลงไปอีกหน่อย อ้อ ที่จริงแล้ว มันคือความขัดแย้งของสองขั้วใหญ่ๆในตอนนี้ เอาล่ะ ชัดขึ้นอีกหน่อยนึงแล้ว
อย่างที่บทความล่าสุดของดร.ว่าไว้ ก็คือ ฝ่ายนิยมซ้าย กับฝ่ายนิยมขวา
เอาคร่าวๆ สองฝ่ายกำลังอยู่ในช่วงบี้กันอยู่ ผลัดกันเพลี่ยงพล้ำไปมา แต่ยังไม่มีใครน๊อคใคร

เอาล่ะ ถ้าถึงตอนน๊อคฝ่ายใดฝ่ายนึงลงได้ ก็ประเมินต่อไปอีกหน่อยนึง
ว่า ฝ่ายที่ถูกน๊อคกระเด็นตกเวทีไปแล้ว มีพลังที่จะลงไปต่อยต่อใต้เวทีหรือไม่

สมัยสามสิบปีก่อน ตกเวทีแล้วหนีเข้าป่า
สมัยนี้ มันไม่มีอะไรวัด(เพราะมันยังไม่เกิด)ก็ต้องวัดเอาจากโลกสมัยนี้
ก็ เห็นเทรนด์ทั่วโลกเขานิยมเล่นกันใต้ดิน

ก็ อย่าได้เป็น เช่นนั้น เลย

จะกระทบมั้ย ไม่น่าต้องเป็นคำถามแล้ว แต่ว่ากระทบยาวมั้ย ก็อย่างที่บอก ต้องดูสถารณ์การในช่วงต่อไป หลังจากมีการน๊อคเกิดขึ้นไปแล้ว

I HAVE NO IDEA

:lol:  :lol:  :lol:
pongo

โพสต์ที่ 15

ผมมองเป็นโอกาสซื้อนะครับ ถ้าคนพอร์ตว่างๆ เนี่ย ยิ้มเลย
(แต่ไม่มีกระสุนก็เศร้า)
อย่าง MINT เมื่อต้นปี ใครจะคิดว่าจะได้เห็นราคา 6.XX มั่งล่ะครับ
BH BGH ก็ 1X
tingku

โพสต์ที่ 16

ผมทำธุรกิจ ทัวร์ท่องเที่ยว ดำน้ำ SCUBA Diving อยู่ที่เกาะลันตา ตอนนี้ยังไม่เห็นผลกระทบ แต่คาดว่าคงอีกไม่เกินสองสัปดาห์จะเห็นภาพชัดขึ้น ไม่เหมือนตอน ซึนามิ ตอนนั้นทุกอย่างจบในชั่วข้ามคืน หลังจากวันที่ 26 ธันวา ซึ่งถือว่าเป็น กลางช่วง peak และ กลางช่วง High Season ก็กลายเป็น LOW season ไปในทันที แต่พอถึง ตุลาคม ปีถัดมา ก็เข้า High Season อีกครั้ง นักท่องเที่ยวก็กลับมา

แต่ในกรณีปิดสนามบินนี้ ได้รับผลช้ากว่า แต่อาจจะยาวนานกว่าในความเห็นของผม
BHT

โพสต์ที่ 17

สึนามิมันเป็นภัยธรรมชาติที่ทุกคนรู้กัน มันไม่แน่ไม่นอนแต่ก็น่าจะนานๆครั้ง

แต่ประท้วงนี่เป็นฝีมือคนครับ จะเกิดอีกเมื่อไหร่ก็ได้
TSTH

โพสต์ที่ 18

อันตรายอันดับเจ็ด

1. Iraq
2. Afghanistan
3. Chechnya
4. South Africa
5. Jamaica
6. Sudan
7. Thailand
Major political demonstrations and a temporary state of emergency have affected both of Bangkoks airports. The area around Government House and nearby Ratchadamnoen Nok Road, including the area around Metropolitan Police headquarters and Parliament should be avoided. Fighting also broke out last month on the Cambodian border at Preah Vihear and tensions remain high. Civil unrest and frequent attacks continue in the southern provinces of Pattani, Yala, Narathiwat and Songkhla the Foreign Office advises against all but essential travel to these areas.
8. Colombia
9. Haiti
10. Eritrea
11. Democratic Republic of Congo
12. Liberia
13. Pakistan
14. Burundi
15. Nigeria
16. Zimbabwe
17. India
18. Mexico
19. Israel and the Occupied Palestinian Territories
20. Lebanon
http://www.telegraph.co.uk/travel/trave ... laces.html
ซื่อสัตย์ ไม่ทำร้ายใคร ไม่ประมาท วางเป้าหมาย ไปให้ถึง ยินดีเมื่อผู้อื่นมีสุข แบ่งปัญ
ไม่ควรซื้อก็อย่าไปพิไรซื้อ ให้เป็นมื้อเป็นคราวทั้งคาวหวาน
theerawat
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

สำหรับผมมองว่าเป็นโอกาสซื้อครับ นานๆที่จะได้ซื้อหุ้นดีๆที่ลดราคาลงมามากเหลือเกิน  ที่มีคนบอกว่าต้องรออีก3-5ปีกว่าที่การท่องเที่ยวจะฟื้น แต่ถ้าซื้อหุ้นที่ราคาแถวๆนี้แล้วต้องรอไปอีก3-5ปี สำหรับผมรอได้ครับ

miracle

โพสต์ที่ 20

ซื้อก็ใจเย็นๆก่อนก็ได้
ที่บอกว่าธุรกิจนี้โดนสองเด้งแน่นอน
รอได้รอก่อน แต่ก็ ทำเครื่องหมายไว้ว่า ต้องเฝ้าตามดู
เพราะ ความเชื่อมั่นถ้ากลับมา วัดได้จาก นักท่องเที่ยว ที่ไปวัดพระแก้ว ในพระบรมมหาราชวังดู
แต่ข้อมูลนี้คือ ข้อมูลย้อนหลังไปประมาณ 1-6 เดือน
เพราะ นักท่องเที่ยวก็แผนว่ามาเที่ยวเมื่อไรเหมือนกัน

ดูตัวอย่าง ระเบิดตอนปีใหม่ปีที่แล้ว ก็เห็นได้ชัดเจนว่า กระทบเมื่อผ่านไปแล้ว 2-3 เดือน
เกิดวันนี้มันไม่ได้ effect เลยทันที ต้องรอเวลา
V_accy

โพสต์ที่ 21

แสดงว่าหลายคนมองว่า เรื่องสนามบินคราวนี้น่าจะฟื้นเร็วนะสิครับ

แต่ผมว่าไม่น่าจะฟื้นเร็วนะ
miracle

โพสต์ที่ 22

V_accy เขียน:แสดงว่าหลายคนมองว่า เรื่องสนามบินคราวนี้น่าจะฟื้นเร็วนะสิครับ

แต่ผมว่าไม่น่าจะฟื้นเร็วนะ
ขึ้นอยู่กับความเชื่อมั่น และ ปัญหาเรื่องเงินของนักเที่ยว

i_sarut

โพสต์ที่ 23

อืมมมม

ก็ว่ากันไปครับ มองได้หลายมุมจริงๆ

ส่วนผมเต็มพอร์ตเลยครับกลุ่มท่องเที่ยว  :roll:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

มันขึ้นกับ ระยะเวลาการลงทุนของแต่ละคนครับ

ตอนนี้เค้าบอกว่า เมืองไทยอันตราย
แต่วันเสาร์ผมก็เห็นฝรั่งมากับครอบครัว(ประมาณ 7 คน)
มาดู twilight นะครับ

เคยฟัง ดร.นิเวศน์ ท่านก็บอกว่า เมืองไทยก็มีปัญหาการเมืองแบบนี้มานานแล้ว
ผลต่อจิตวิทายคงมีนะครับ
แต่ถ้าต่อไปสักพัก ปัญหาก็น่าจะ solve ไปได้ครับ

ลงทุนอย่างมีสติและมีความสุขกับการลงทุนนะครับ
:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
anakinnet

โพสต์ที่ 25

miracle เขียน:โจทย์ของสนามบินคือ สนามบินสำรองมันใช้ทดแทนสนามบินปัจจุบันได้ขนาดไหน
สนามบินสำรองของสุวรรณภูมิคือ สนามบินดอนเมือง
สนามบินสำรองของ สนามบินดอนเมืองคือ อู่ตะเภา

ถามว่า เฟสสองที่ขนาดสุวรรณภูมิ มาสร้างให้อู่ตะเภารับเครื่องบินที่ขึ้นลงเพิ่มเติมไปด้วยดีไหม และ จัดทำระบบเดินทางระหว่างสนามบินให้ดี ใช้ของที่มีอยู่คุ้มค่า ทำให้สนามบินใดสนามบินหนึ่งมีปัญหาก็ใช้สนามบินสำรองทำการได้

เนี่ยคือ ปัญหาทางด้านโครงสร้างพื้นฐานที่คนระดับบนไม่ได้มอง
สร้างที่เดียวมันก็ขยายที่เดียวแต่พอมีปัญหามันก็เป็นแบบนี้

เกิดปัญหาขึ้น ทำให้รู้ว่า แก้ไขที่ไหน หรือต้องเตรียมรับมืออะไรบ้างมากกว่า

ขอยกตัวอย่างระบบคอมพิวเตอร์ หน่อยล่ะกัน
SITE A มีเครื่อง Server ลักษณะเหมือนกันทุกประกัน เครื่องหนึ่งทำงานรองรับการทำงานของเครื่องลูกข่ายอยู่ ทำงานเกือบเต็มประสิทธิภาพ อีกเครื่องก็อยู่เฉยรอถ้าหากเครืองแรกมีปัญหา ก็ใช้เครื่องนี้ซิ

แต่ลูกค้าบอกว่า มี SITE ที่สอง แต่เครื่องSERVER มันเก่ากว่านิดหน่อย แต่กลัวว่า SITE A มีปัญหากระทบต่อธุรกิจ แบบนี้ขอทำเป็นอีกเครื่องหนึ่งได้ไหม ตอบว่าทำได้ แต่หาก SITE A หายไปจริงๆ เมื่อต้องเอา SITE B ขึ้น ระบบรันได้แต่ รองรับการทำงานเท่ากับของเดิมได้ไหม ตอบว่าไม่ได้
แต่ตอบโจทย์ได้ว่า มีให้ใช้งาน แต่ไม่ได้เท่ากับของเดิม
ผมเห็นว่าการแก้ปัญหาแบบนี้ไม่ถูกต้องครับ เพราะว่าถ้าเรามีสามสนามบิน ถ้าคนต้องการหาเรื่องซะอย่าง มันก็มาปิดทั้ง3 สนามบินครับ มีแค่ 2 หลักๆก็พอแล้ว เรื่องคมนาคมระหว่างสนามบิน ก็ Airport link ไง ที่เค้าทำใกล้จะเสร็จแล้ว ผมว่าเราวางแผนมาดี แต่สะดุดขากันเองน่ะครับ
เรื่องนี้ต้องแก้ที่คนครับ ทำอย่างไรให้คนคิดเป็น ไม่โดนชักจูงอะไรได้ง่ายๆ
In the long run, We are all dead.
vrs

โพสต์ที่ 26

เป็นโอกาสซื้อ ราคาถูกมากๆ ผมเริ่มสะสมในวันที่ หุ้นลงมากๆ

:lol:  :lol:
โพสต์โพสต์