เรียนพี่ธันวา กับเรื่องbat -3k

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
witt
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนพี่ธันวา กับเรื่องbat -3k

โพสต์ที่ 1

ที่พี่ว่างบการเงินน่าสนใจ
ผมลองเอามาอ่านดู ปี 45-46
โดยใช้ความรู้น้อยๆที่เพิ่งหัดอ่านงบ
พบว่าที่เด่นๆคือ

1. เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้น จากสถาบันการเงินรู้สึกจะเพิ่มเยอะเอาการ จาก 17 ล้านบาท เป็น 170 ล้านบาท ประมาณ 10เท่า

2.หนี้สินระยะยาว ลดจาก 59 เหลือ 31 ล้านบาท

3.สินทรัพย์หมุนเวียน เพิ่มจาก 568เป็น 632 ล้านบาท

4.ยอดสินค้าคงเหลือเพิ่มจาก 180 เป็น 241 ล้านบาท

5. กำไรที่ลดลงมาจากการหมุนเวียนสินค้าได้น้อยลง (ฝ่ายการตลาดอ่อนแอลงหรือการแข่งขันที่สูงขึ้น) เป็นไปได้หรือไม่ครับ

ผมเป็นน้องใหม่
เพิ่งหัดดูงบการเงิน
ขอฝากตัวกับพี่ในเวบนี้ด้วยครับ :)

ท่านที่เป็นแฟนๆ bat 3-kจะแนะนำผมด้วยจะเป็นพระคุณครับ
necha

โพสต์ที่ 2

เท่าที่เคยดูงบ bat พบว่า
ปี 2546 current ratio=1.46 ความสามารถในการจ่ายดอกเบี้ย =22 ROE 9.8% D/E=0.47 EPS=6.24 แต่ตอนนี้ต้นทุนการผลิตเพิ่มสูงจากต้นทุนตะกั่ว และสังกะสีค่ะ ทำให้ราคาลงเรื่อยๆ มีไว้เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ราคาลงเกือบถึงราคาที่ซื้อไว้แล้ว :cry:
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

แต่เท่าที่ติดดามในภาพรวม จุดที่อ่อนคือฝ่ายการตลาดจริงๆนั่นแหละครับ ใช้ยุทธศาสตร์ถูก แต่ยุทธวิธีไม่ไหว เข้าที่ประชุมเมื่อไหร่ต้องเคาะๆซักหน่อยแล้ว :x แต่เชื่อครับว่าถ้าใช้ยุทธวิธีที่ถูกต้องValueของ3Kน่าจะเพิ่มขึ้นอย่างมาก
witt

โพสต์ที่ 4

ขอถามผู้รู้ทั้งหลายครับว่า

1. จากข้อมูล set.or.th
BAT-3K : THAI STORAGE BATTERY PUBLIC COMPANY LIMITED (Mil.Baht)

As of 2003
31/12/2003 Assets 1,864.17
Market Cap. 1,160.00

มูลค่าของบริษัทแบต3เคนี้ สูงกว่าเงินทุนที่ซื้อในตลาดทั้งหมดรวมกัน
ถ้าเราถือหุ้นนี้เท่ากับว่า เราซื้อทรัพย์สินของบริษัทนี้ได้ถูกกว่าราคาจริง
ผมคิดอย่างนี้ถูกหรือผิดครับ? :?:
[/color]

2. %roe ย้อนหลัง 2003-1999
คือ 10.68 14.54 10.47 11.32 14.68

ดูๆก็ยังไม่น่าตกใจมาก
แต่ต้องขอความเห็นผู้ที่ติดตามเรื่องการตลาด และการแข่งขันกับคู่แข่งของบริษัท
คือระยะนี้ผมผ่านร้านขายแบต เห็นโชว์ จีเอสกับเอฟบีซะมากกว่าครับ :?

Lued

Bat-3K

โพสต์ที่ 5

ในวงการแบตเตอร์รี่ที่ผลิตอย่างถูกกฎหมายจะมีอยู่ประมาณ 4 โรงงานที่รู้จักนะครับ
1. FB
2. GS
3. YUASA
4. BAT-3K
ล่าสุดเห็นมียี่ห้อ BOLIDEN

เท่าที่ทราบข้อมูล ต้นทุนการผลิตสูงขึ้น เนื่องมาจาก ตะกั่วที่เป็นวัตถุดิบหลัก ราคาในตลาดโลกสูงสุดขึ้น ในขณะรัฐบาลไม่อณุญาติให้ขึ้นราคา
แบตเตอร์รี่ ผลที่ตามมาก็คือ กำไรหดลง การแข่งขันก็สูง
มีหุ้นตัวนี้อยู่เหมือนกัน ตอนแรกดูงบการเงินพอใช้เลยซื้อ แต่เมื่อคิดถึง
ความยั่งยืนแล้ว มองไม่เห็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 6

ลองไปถามร้านอะไหล่ซ่อมรถดูครับ แล้วมอเตอร์โชว์ปลายปี ลองไปเดินดูเครื่องยนต์รถดูครับ ว่าใช้แบตยี่ห้ออะไรมากกว่า

อยากไปดูไฟ stanly เหมือนกัน ไปมองที่งานคราวก่อนที่เมืองทอง แต่มองไม่ออกอ่ะ :cry:
Expecto Patronum!!!!!!
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

ขออภัยครับ คุณ witt
ตอนนี้งานยุ่งมากเลยครับ

อยากจะแนะนำให้คุณ witt อ่านงบการเงินของปีล่าสุดครับ
อืม... เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ อาจจะไม่เป็นจริงอย่างที่ผมเข้าใจก็ได้
ผมเองก็ถือหุ้นอยู่ด้วยจำนวนหนึ่ง แต่ดูงบแล้วไม่ค่อยชอบครับ
คงหาโอกาสที่จะลดจำนวนลงสักวันหนึ่งครับ

อีกอย่างที่เขียนไม่มีวัตถุประสงค์อย่างหนึ่งอย่างใด
ถ้ามีความคิดเห็นที่แตกต่างก็ยินดีครับ

ขอแนะนำในสอบถามผู้บริหารวันประชุมผู้ถือหุ้นครับ

ผมตั้งขอสังเกตุไว้ดังนี้ครับ (ผมดูจากงบการเงินรวมอย่างเดียวครับ ไม่สนงบเฉพาะบริษัทครับ)

1) สินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นมากจาก 249 ล้านเป็น 363 ล้านบาท ทั้งในแง่ของสินค้าสำเร็จรูป งานระหว่างผลิต และวัตถุดิบ ผมมองว่านอกจากผลิตแล้วจำหน่ายไม่ได้เท่าจำนวนผลิตแล้ว ประสิทธิภาพในการผลิตและการจัดการวัตถุดิบยังไม่ดีเท่าที่ควร อ่านต่อในหมายเหตุประกอบงบการเงิน ผมแปลว่ามีการให้ช่วยสั่งซื้อสินค้าเพื่อให้เกิดยอดขาย แล้วฝากเอาไว้ในโกดังก่อน ในส่วนที่ขายให้บริษัทย่อย และบริษัทย่อยขายให้ลูกค้าครับ

2) ไตรมาสสี่ยอดขายลดลงมากจาก 556 ล้านบาทเหลือเพียง 479 ล้านบาท ตรงข้ามกับอุตสาหกรรมเลยครับ ต้องสอบถาม

2) เงินจ่ายล่วงหน้าที่เยอะมากกว่าปกติ จาก 6 ล้าน เป็น 42 ล้านบาท อาจจะเป็นไปได้ที่ต้องการล็อคราคาสินค้าที่คิดว่าจะขึ้นราคาในอนาคต ต้องสอบถามดูที่มาที่ไปครับ

3) ที่ดินที่ซื้อมากทั้งสองแปลงตั้งแต่ปี 41 และ 43 ยังไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย อาจจะเป็นการคาดการณ์ผิด แม้จะอยู่คนละที่แต่ไม่น่าค่าคาดการณ์ผิดทั้งสองครั้ง คงต้องสอบถามอีกเช่นกัน

4) เงินเบิกเกินบัญชีของบริษัทร่วมเพิ่มขึ้น 150 ล้านบาท เยอะจัง

เอาเท่านี้ก่อนครับ ท่านอื่นมีความเห็นก็ยินดีครับ
witt

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น
โดยเฉพาะพี่ธันวา :)
มองละเอียดอย่างนี้ สมควรยกเป็นอาจารย์ :lol:

ส่วนตัวผมไม่เห็นแย้งและขอถามพี่ธันวาเป็นความรู้หน่อยครับว่า
งบการเงินรวมกับเฉพาะบริษัท ต่างกันอย่างไรครับ

บทวิเคราะห์ กิมเอ็งยังมองเป้าหมายราคาไปกว่า70บาท
โดย คาดยอดขายปีหน้าโตอีก ร้อยละ 25
แต่อัตรากำไรยังต้องรอต้นทุนตะกั่วกับภาษีที่จะขอลด

ผมเห็นว่าอุตสาหกรรมนี้ยังโตต่อ
เห็นบริษัทกำลัง จะหาสินค้าเข้าตลาดใหม่อื่นเช่นแบตในรถยก
เพื่อหลีกหนีการแข่งขันสูงในแบตแบบเก่ากระมังครับ
thanwa

โพสต์ที่ 9

ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ครับ คงต้องสอบถามตอนประชุมผู้ถือหุ้นอีกทีครับ
ผมไม่ได้เก่งมาจากไหนหรอกครับ เพียงแต่สนใจในกิจการที่ตัวเองเป็นหุ้นส่วนอยู่นะ
พออ่านๆ ดูแล้ว... รู้สึกมันอย่างไงอยู่ก็ไม่รู้ครับ
นี่ยังไม่รวมเงิน 15 ล้านบาทที่จ่ายให้ 1 ใน 3 ผู้ก่อตั้งเมื่อต้นปีที่แล้วก็ด้วยนะครับ

สำหรับเรื่องการเงินนั้น เราต้องดูที่งบรวมครับ การที่งบเฉพาะนั้นก็เป็นเพี่ยงส่วนของบริษัทเท่านั้นซึ่งจะทำให้ผิดเพี้ยนไป เพราะงบรวมได้รวมส่วนที่บริษัทไปถือหุ้นส่วนมากอยู่จึงจะสะท้อนผลประกอบการที่แท้จริงครับ

ผมเห็นด้วยที่อุตสาหกรรมนี้จะโตต่อ ถึงแม้ว่าจะตลาดในประเทศมีแนวโน้มที่จะโตน้อยกว่าปีที่ผ่านมา แต่ตลาดส่งออกจะเป็น S Curve ตัวใหม่ของอุตสาหกรรมนี้

3K เป็นบริษัทที่ดีบริษัทหนึ่งครับ หนี้น้อย PE PV ต่ำ เรียกว่าถ้าดู ratio อย่างเดียวก็เกือบดีที่สุดครับ
แต่ธุรกิจนี้หาความแตกต่างลำบากครับ การที่ต้นทุนตะกั่วจะลด ผู้ผลิดรายอื่นก็ได้ประโยชน์เช่นกัน เอาไปว่าไม่ได้เปรียบ อาจจะต้องลดราคามาแข่งกัน แทนที่จะมีกำไรขั้นต้นสูงขึ้นครับ

3K ควรจะไม่ผลประกอบการที่ดีกว่านี้ครับ เมื่อเปรียบเทียบกับอุตสหกรรมที่โตตลอดใน 2-3 ปีที่ผ่านมา battery น่าจะทยอยถูกเปลี่ยน แต่ดูเหมือนว่าจะไม่ได้ช่วยในผลประกอบการดีขึ้นเลย

การที่ออกผลิตภัณฑ์ใหม่ Maintain Free เพื่อมีกำไรขั้นต้นสูงขึ้น หรือการที่มีประกันช่วยเหลือลูกค้า ดูเหมื่อนไม่ค่อยเห็นผล ลูกค้าคงซื้อยี่ห้อที่ร้านขายหรือเชียร์มากกว่า เรียกว่า brand loyalty ไม่ค่อยมีอีก

เอ... เขียนไป เขียนมา ไม่รู้ผมจะขายหุ้นตัวนี้ได้ราคาเท่าไหร่เนียะ

อ้อ.. ตอนนี้ก็ซื้อขายที่ราคา book PE ก็ไม่สูง คิดว่าราคาคงไม่ต่ำกว่านี้ไปมากครับ ถ้าราคาไม่ขึ้นก็โทษผมคนเดียกก็แล้วกันครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

BAT3K นี่ ผมเคยไปฝึกงานที่โรงงานนะครับ ตอนเรียนวิศวะ ปี 3 ผมว่าบริษัทมีจดอ่อนตรงที่ไม่สามารถที่จะเจาะตลาดรถใหม่ได้ครับ

คนขับจำนวนมากเมื่อเปลี่ยนแบตก็จะเปลี่ยนยี่ห้อเดิมที่ใช่ดีอย่แล้วครับ
witt

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ
เห็นพี่ธันวาบอกว่ามักซื้อหุ้นช้า
วันนี้อยากขายอีกซะด้วย :roll:

ตายละวาเดี๋ยวเขานึกว่ากองทุนทุบหุ้น 3เค นะพี่ :shock:
ไม่เอาๆพรุ่งนี้3เคบวก1บาท ตามฝรั่งซื้อ แฮ่ะๆ 55555 8) :roll:
thanwa

โพสต์ที่ 12

คุณ chatchai พูดถูกครับ
ตลาด 3K ส่วนใหญ่เป็น replacement market ครับ
OEM รถยนต์ส่วนใหญ่ของ GS
OEM รถจักรยานต์ ส่วนใหญ่เป็นของ Yausa

คุณ witt ครับ
ช่วยให้ฝรั่งซื้อหน่อยครับ
ซื้อตอนนี้มีเงินปันผลที่ 2.25 บาทครับ
หลัง XD จะเหลือเท่าไหน ม่ายยยรู้ครับ:wink:
ThaiDelphi

บริหารโปร่งใส?

โพสต์ที่ 13

คุณกวี ขอไพบูลย์ซึ่งเป็นผู้บริหารนั้น เติบโตมาจาก Siam GS Battery
จากนั้นก็ไปสร้างโรงงานเอง โดยดึงเอาทีมงานไปด้วย
ในระยะหลังเริ่มให้ลูกๆ เข้ามาบริหาร ระบบเลยคล้ายกับธุรกิจครอบครัว

Battery เป็นสินค้าควบคุมครับ ไม่สามารถขึ้นราคาได้เองตามใจชอบ แต่วัตถุดิบจะมีการขึ้นราคาสม่ำเสมอ ตะกั่วที่ใช้ส่วนใหญ่มาจากออสเตเรีย ซื้อขายกันเป็น ดอลล่า ปกติแล้วจะ Stock ไว้ประมาณ 3 เดือน

Battery ที่ได้รับส่วนแบ่งในประเทศมากที่สุดคือ GS Battery ครับ
ส่วนยอดจำหน่ายในต่างประเทศแถบๆ บ้านเรา 3K จะดีกว่า GS ครับ

3K มีจุดเด่นกว่า GS คือ Service ดีกว่าเปลี่ยนได้ง่ายกรณีที่เกิดปัญหา
แต่ 3K ยังไม่สามารถเจาะตลาด Batt ลูกแรกได้ครับ เนื่องจาก GS ครองส่วนแบ่งทางด้าน OEM เป็นส่วนใหญ่

นิสัยผู้ใช้รถยนต์โดยทั่วไป ไม่ค่อยนิยมเปลี่ยนยี่ห้อ Batt จากเดิมหรอกครับ
ตลาด OEM นั้น โรงงาน Battery ขาดทุนนะครับ เขาหวังผลจากลูกต่อไปมากกว่า

ช่องทางการจำหน่ายของ 3K รู้สึกว่าต้องผ่านบริษัทลูกอีกต่อหนึ่ง อันนี้เราต้องเฝ้าระวังกันให้ดี มีโอกาสรั่วเยอะมาก ยิ่งถ้าบริษัทโดนบริหารแบบครอบครัวแล้วยิ่งต้องคิดให้หนักนะครับ ถ้าได้คนดีก็ดีไป ถ้าคนไม่ดีผู้ถือหุ้นก็ลำบาก

อยากให้ทุกท่านสังเกต หมายเหตุงบการเงินให้ดีนะครับ ผมว่ามันมีอะไรแปลก
อย่างที่พี่ธันวาบอก ผมว่าไม่น่าจะผิดจากนี้สักเท่าไหร่...

อีกอย่างหนึ่ง 3K โบรกเกอร์ ก็เชียร์กันมากแล้วด้วย บ้างครั้งทำให้เกิดการเล่นเก็งกำไรอยู่บ่อย ๆ ต้องระวังให้ดีนะครับ
witt

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับคุณไทยเดลฟี
จากF56ก็ว่างั้นครับ

ฝ่ายการตลาดจบMBAมา คงเป็นลูกชายมังครับ

เดินไปถามร้านขายเขาบอกว่า3เค รับประกัน1ปี ราคาต่ำกว่า
ในขณะที่จีเอส ไม่มี
ก็ขายได้ดี

วันนี้+0.5บาทแฮะ
ผมเองก็ไม่อยากให้กระทู้นี้อยู่นานนักครับ :lol: มันเสียว
ล็อคหัวข้อ