CEI และ FANCY

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 1

ช่วงนี้ราคาลงอย่างต่อเนื่องทั้งค่เลยนะครับ

ผลการดำเนินงานก็ถดถอย แต่ CEI แย่กว่าถึงขนาดขาดทนเลย

ใครจะ Turn Around ก่อนกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 121

Post no. 2

คุณฉัตรชัยจัด มวย อีก คู่หนึ่ง กับเขาด้วยหรือครับ......งานนี้ใคร ๆ ก็รู้แล้ว ว่าผมจะชอบตัวไหน.......ผมว่า turnaround ก่อนแน่ ๆ ค่ายผมนะครับ ว่า จะพยายามกระทุ้งให้เขาไป เปิดตัว แถว ยุโรป ไม่รู้จะได้หรือเปล่า????????

เอ แล้ว ผม อยาก จะให้ คุณฉัตรชัย จัด wg vs suc มังซิครับ เห็นปันผล พอ ๆ กัน 1.50 กับ 1.25 ..... eps ก็ พอ ๆ กัน 3.xx บาท......แถมยัง ต่ำกว่า มูลค่าที่ควรจะเป็นด้วยกันทั้งคู่ ....... ว่า ไหม คุณ ฉัตรชัย
CK
ผู้ติดตาม: 30

Post no. 3

ถ้าเป็นมวย CEI ลงไปนอนนับแปดในยกสองแล้วครับ แต่ FANCY แค่ป้อแป้
เท่านั้นเอง ไม่รู้เหมือนกันว่าจบยก 2 แฟนซีจะโดนต่อยร่วงหรือไม่ ลุ้นกัน
เดือนหน้าครับ
buglife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 4

แฮะๆ ผมถือหาง fancy เหมือนกันครับ มีน้อยตามขนาดปอด แต่ถ้าลงอีกจะซื้ออีก

ลุงขวดครับ ต้องการเสียงในที่ประชุมไหมครับ ผมไม่สามารถเข้าประชุมได้แน่ๆ ถ้าใครไปไม่ได้มอบฉันทะรวมๆ กันไปให้ลุงขวดดีไหมครับ เป็นตัวแทนของ tvi ครับ (จำนวนหุ้นผมจุ๋มจิ๋มมาก อาจไม่มีผลเลยครับ)

วันนี้ได้รับ annual report ของ fancy แล้ว ถือว่าเป็น annual report ที่ประหยัดมาก ไม่นำเงินมาใช้จ่ายเกินเหตุครับ
ลุงขวด

Post no. 5

ผมก็ได้รับวันนี้เหมือนกัน.... อย่าเลยครับ มอบอำนาจให้ผม ก็ ทำอะไรไม่ได้หรอก ..... ในหน้าที่ 3 ข้อ 1.2.1 บอกไว้ชัดเจน.....ผู้ถือหุ้นรายอื่นอาจไม่สามารถรวบรวมคะแนนเสียงเพื่อตรวจสอบและถ่วงดุลเรื่องที่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่เสนอต่อที่ประชุมผู้ถือหุ้นได้..............ส่วนใหญ่ ก็ เป็น แบบนี้ ละครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 6

ลงขวดครับ WG ของผมนะปีนี้จ่าย 1.85 บาทต่อห้นนะครับ

แซวเล่นนะครับ

ห้นบริษัทใหญ่ๆ มีบริษัทในเครือมากๆ เช่น SUC ผมไม่ค่อยถนัดนะครับ ผมชอบบริษัทเล็กๆ ไม่มีบริษัทในเครือมากมาย เพราะวิเคราะห์ง่ายครับ อย่างเช่น WG นี่ แทบจะเหมือนกันทกไตรมาสเลย
harry

Post no. 7

ผมก็ได้รับแล้วครับ ไว้ไปเจอกันในงานครับ ลุงขวด และพี่ๆท่านอื่น
Expecto Patronum!!!!!!
Phayaoman

Post no. 8

ได้รับวันนี้เหมือนกันครับ แต่ก็คงไม่ได้ไป ไกลปืนเที่ยงครับเงินปันผลยังไม่คุ้มที่จะไป
edd

Post no. 9

ได้รับ annual eport แล้วเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้จะไปร่วมประชุมได้หรือเปล่า ตอนแรกตั้งใจจะไปแน่ แต่โดนนายบังคับให้ไปสัมมนาแทน ยังไม่รู้จะเบี้ยวได้หรือเปล่า ที่เป็นห่วงคือรับปากพี่ฉัตรชัยว่าจะไปถามประเด็นที่พี่เขาสงสัยในงบของ fancy ถ้าใครไปได้ชัวร์อย่าลืมถามให้พี่เขานะครับ หาดูคำถามได้ในคลังกระทู้เก่า หรือรบกวนพี่ฉัตรชัยมา post ให้อีกครั้งครับ
ลุงขวด

Post no. 10

อยากให้คุณ edd พยายามไปนะครับ เพราะ คำถามนั้นผมไม่เข้าใจเลย ตอนนี้ก็พยายามศึกษา งบกระแสเงินสด ก็ยัง เป็น งง อยู่ ไม่รู้จุดไหน ที่คุณ ฉัตรชัย พยายามจะยกขึ้นมา..........หรือ ถ้าเป็นไป ได้ อยากให้ คุณฉัตรชัยไปแทนก็ได้ ผมสามารถมอบอำนาจให้ได้ เพราะ ญาติผมที่ถือ ก็ไม่ได้ไปหลายคน........ไปแทนได้ครับ
BPT

Post no. 11

CEI ผลงานน่าผิดหวังมาก คาดว่าน่าจะเกิดจากราคาเหล็กที่ขึ้นอย่างไม่หยุดยั้ง และตอนนี้ราคาเหล็กทั้งในประเทศและในตลาดโลกก็ยังอยู่ในระดับสูง ถ้าเป็นอย่างนี้ ทางที่จะรอดได้ก็คือ CEI ต้องขอปรับราคาขายกับลูกค้า คือ Hunter และ Honeywell ถ้าราคาขายถูกบังคับไว้ละก้อ ไตรมาส 3 แย่แน่ ไม่อยากจะคิดเลย จากทีแรกคิดว่าแถวๆ 12 บาทน่าจะเป็นจุดที่น่าสนใจ ตอนนี้คงต้องขอกลับไปคิดใหม่ก่อน
someOne

Post no. 12

น้องใหม่ Fancy ขอไปยกมือในที่ประชุมเป็นครั้งแรกครับ
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
harry

Post no. 13

someOne เขียน:น้องใหม่ Fancy ขอไปยกมือในที่ประชุมเป็นครั้งแรกครับ
ผมก็ใหม่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 14

ผมยังไม่รู้ว่าจะได้ไปมั้ยครับ แต่อย่างที่ผมเรียนว่าผมไม่ได้ติดใจอะไรมากในประเด็นที่คุณ chatchai ถามเท่าไหร่ เพราะยังไงเสียก็ต้องเสียอยู่แล้วแถมถ้าอีแกหักเงินที่ว่าเป็นค่าใช้จ่าย กำไรก้อลด เราก็ได้เงินปันผลน้อยลงด้วยอะดิ

แต่ตามหลักการที่ถูกที่ต้องก็ควรเป็นอย่างที่คุณ chatchai บอกละครับเห็นด้วยทุกประการ[/b]
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
edd

Post no. 15

ผมเห็นด้วยกับคุณ ayethebing ทุกประการครับ แต่ที่สงสัยคือมันไม่ผิดหลักการบัญชีหรือครับ และผู้ตรวจสอบมีความเห็นอย่างไรในประเด็นนี้ ผมว่าที่พี่ฉัตรชัยมองคงมองในแง่หลักวิชาการน่ะครับ...........แต่ที่สงสัยมากๆ ก็ชื่อคุณนั่นแหละ อ่านยังไม่ค่อยออกเลย
ayethebing

Post no. 16

ฮาฮา เก็บไว้เป็นความลับดีกว่าเนาะ คือปัญหามันอยู่ที่ชื่อเล่นผมนะครับ ลองให้ฝรั่งมันอ่านออกเสียงดู มันอ่านออกมาเป็น อาย ไอ ซะนี่ ก็เลยต้องเลยตามเลยนะครับ
CK

Post no. 17

เดาว่าน่าจะชื่อ "อา เหย่" ครับ (ภาษาจีนแปลว่าปู่)

แปลรวมๆว่า ปู่บิง

เอ๊ะ หรือจริงๆแล้วคือเสี่ยปู่?
ayethebing

Post no. 18

จ้าก คนยิ่งกลัวแก่อยู่ด้วย พี่ CK จริงๆ คือ เอ๋ย ครับ ไม่ใช่ ปู่นะ

อ้อพี่ CK ถ้าพี่อยากอ่านประวัติของ MD ของน้องยูมิจัง ลองไปดูในดิฉัน ฉบับหน้าปก Kate Moss คนสวยสิครับ (เพิ่งรู้ว่าเธอชอบเมืองไทย อาหารไทย และชอบไปหัวหินบ่อยๆ) ท่านเป็นผู้หญิงสู้ชีวิตคนนึงเลยทีเดียว

แต่ต้องซื้ออ่านนา หรือจะสมัครเป็นสมาชิกก็ได้ หนังสือเค้าดีครับ จะได้ช่วยอุดหนุน APRINT กันหน่อยไงครับ อิอิ (hidden agenda :P )
CK

Post no. 19

แซวเล่นนะคร๊าบ อย่าถือเป็นจริงเป็นจัง

อืม "ดิฉัน" ไม่ได้พิมพ์ที่ APRINT นี่ครับ

ผู้บริหารนี่หมายถึงคุณปวีณา เหล่าวิวัฒน์วงศ์หรือเปล่าครับ
ผมอ่านมาหลายฉบับแล้ว ไม่น่าเชื่อว่าจะเริ่มงานเป็นแค่
พนักงานบัญชีกินเงินเดือนธรรมดา จนกระทั่งได้เป็นถึง
กรรมการผู้จัดการ และเป็นหนึ่งในผู้ถือหุ้นใหญ่ของ UMI

ข่าวว่า ชอบนาฬิกาเป็นชีวิตจิตใจครับ :)

มี research ฉบับหนึ่งบอกว่า คนที่ชอบนาฬิกา จะเป็นคน
ตรงต่อเวลามาก และชอบบริหารเวลา

น่าจะจริงนะครับ

คุณปวีณาเป็นเหตุผลสำคัญอันหนึ่งที่ผมเชียร์ยูมิจังครับ

ยังไงก็ต้องไปซื้อดิฉันมาดู Kate Moss เอ้ย ผู้บริหารยูมิซะแล้ว :)
ayethebing

Post no. 20

ไม่ใช่จริงๆ ด้วย ไปปนกับหนังสือแพรวนะครับ ถ้าอย่างนั้น ก็อ่านดิฉันฟรี แล้วสมัครสมาชิกแพรวก็ได้ครับ

หรือจะเอาหนังสือบ้านและสวนก็ได้จะได้ดูโฆษณา UMI ด้วย

ถูไถไปได้เรื่อยๆ แฮะ เรา 8) :lol:
ล็อคหัวข้อ