มีใครกล้าเข้าไปรับ IEC, LIVE มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

มีใครกล้าเข้าไปรับ IEC, LIVE มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

จากราคาตกลงมาเยอะๆ ทำให้สนใจว่ากลางกองซากมีอะไรเหลืออยู่บ้าง เลยลองหามูลค่าสินทรัพย์ต่อหุ้นเล่นๆ ดูว่า ตัวไหนมีค่าพอให้ซื้อมาแล้วปิดบริษัทขายสินทรัพย์เอากำไรได้บ้าง เข้ามาดูได้ไม่ซื้อไม่หาไม่ว่ากันนะครับ :lol:
(หักเงินลงทุนระยะสั้น ทิ้งทั้ง 2 ตัวเพราะมันคงไม่เหลือค่าแล้วละตอนนี้555)

IEC
สินทรัพย์รวม หัก เงินลงทุนระยะสั้น 2,559 ล้านบาท
จำนวนหุ้น 1,814.229 ล้านหุ้น

มีมูลค่าสินทรัพย์ต่อห้น 1.41 บาท
ราคาตอนนี้ 0.7 บาท :lol:

LIVE
สินทรัพย์รวม หัก เงินลงทุนระยะสั้น 298 ล้านบาท
จำนวนหุ้น 4,600 ล้านหุ้น

มีมูลค่าสินทรัพย์ต่อห้น 0.06 บาท
ตอนนี้ 0.19 :(
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มันทำอะไรก็ไม่รู้

สินทรัพย์ที่ลงไว้มีจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้

หุ้นปั่นนี่ เราไม่รู้จะประเมินอะไร งบดุล งบกำไรขาดทุน กระแสเงินสด ไม่แน่ใจว่าเชื่อถือได้หรือเปล่า

หุ้นที่มีเจ้า หรือเจ้าของเล่นเอง หรือมีก๊วนเล่นลากไปลากมานี่ ยังไงเราก็เสียเปรียบ เพราะเราไม่รู้ข้อมูลภายในเท่าคนลากหรอกครับ

ผมว่าไม่ต้องเสียเวลาคิดหรอกครับ

ใครรวยจากหุ้นแบบนี้ เราก็ยินดี และอนุโมทนาด้วย

แต่ผมคงไม่ขอเสี่ยง

ความสามารถไม่ถึง
จงทนอด และอดทน
Akajon

โพสต์ที่ 3

อย่าไปเสี่ยงเก็บเศษเหรียญในดงระเบิดเลย ได้ไม่คุ้มเสีย

โทรไปถามคนรู้จัก ที่ติดอยู่ 3 บาทกว่า ล้านกว่าหุ้น นึกว่าจะ cut ทันตอนเช้า ดันไปรับเพิ่มอีกตอน 0.30

นึกว่าจะเสียแค่เท่าที่ลง สงสัยจะได้เสียหนักขึ้นอีก
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ที่ประเมินไว้ดีๆ เข้าตอนmosสูงๆ ยังติดดอยเลยครับพี่
นับภาษาอะไรกับ IEC LIVE  :lol:   :lol:

ไม่กล้าด้วยประการทั้งปวง
SaKaEi

โพสต์ที่ 5

จุดจบหุ้นปั่น

อาทิตย์ก่อนยังอยู๋ 5 บาทอยู่เลย ตอนนี้เหลือ 0.70

อาทิตย์เดียว ขาดทุน 600%  :lol:

อย่าง live คิดเล่นๆ ถ้าเข้าที่ low 0.05 เอาไปขายปิดตลาด ได้กำไร 360% ในวันเดียว  :roll:  :roll:

หุ้นหรือไฮโลล่ะเนี่ย

สุดท้ายส่วนใหญ่ก็เจ๊งอยู่ดี  :D
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมว่า มันไม่ปลอดภัยนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

เห็นคุณหมอนครปฐมวิเคราะห์ไว้

รูปภาพ

วันนี้ live ขาดทุนกันไปประมาณ 95%
IEC ขาดทุนไปประมาณ 85% แล้ว

ในที่สุดก็ต้องไปดูพื้นฐานว่า ทำไมเป็นงั้น

ราคาพาร์ (บาท) 0.10
เงินสด 47.66 ล้าน (บ่จี้ ยังมาหลอกตังค์คนอีก)
current asset 744.35 ล้าน

ราคาสุทธิ หุ้นละ 16 สต. เมื่อคำณวณตาม current asset

รูปภาพ
คิดเห็นที่ 3  

แต่ถ้าความจริง เปิดขึ้นมาว่า
current asset นั้นด้อยค่าไปหมดล่ะ มันก็มีแค่เงินสด
112 ล้าน/1814.229 ล้านหุ้น

ก็คือหุ้นละ 6 สตางค์ .........เอง IEC

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 95148.html
Chotepong_en

โพสต์ที่ 8

หุ้นปั่นชัดๆ.....อันตรายอย่าไปยุ่งเลยคับ..วันนี้IEC swingมาก(วันนี้เข้าไปคลุกฝุ่นมาเกือบตาย...รอดมาได้บุญแล้ว) :lol:

พื้นฐานที่โชว์ไม่รู้ว่าปรุงแต่งมากน้อยขนาดไหน..
satantuey

โพสต์ที่ 9

ใครตามอ่าน นสพ. ข่าวหุ้น  คอลั่ม เจาะกระดาน ของคุณโมนิก้า  แนะนำหุ้น 2 ตัวนี้มานาน  ให้ถือยาวๆๆๆๆ  ใครตามนี่แทบร้องไห้เลยครับ  :lol:  

ปล.  จริงอย่างที่มีผู้รู้สอนไว้ว่า  หุ้นที่มี ไอ้(I)  อี(E) พยายามออกให้ห่างๆๆๆ  ก็แปลกนะครับ  หุ้นมีจ้าวส่วนใหญ่มักมี 1 ใน 2 ตัวอักษรนี้หรือบางทีมีมันทั้ง 2 ตัวเลย :twisted:
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 10

ไม่กล้าเล่นครับ หุ้นพวกนี้

เค้าถามว่า ถ้าคุณรู้ว่าคุณจะตายตรงไหน
คุณจะไปเดินแถวนั้นมั้ย
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 11

หุ้น LIVE,IEC เป็นหุ้นแนวเก็งกำไรใช้การวิเคราะห์ตามปัจจัยพื้นฐานคงจะเสียเวลาท่านนักลงทุนเปล่าๆครับ หุ้นประเภทนี้ควรดูว่าชื่อติดตลาดไหมครับถ้าชื่อเสียงดังกระฉ่อนมากอย่าง2สองบริษัทนี้ก็จะกลายเป็นที่ชุมนุมจอมยุทธ์ไป(ดูได้จากรายชื่อผู้ถือหุ้นครับ :D )แน่นอนว่าเมื่อมีจอมยุทธ์มาชุมนุมมากมายหลายสำนักย่อมต้องมีการประลองเกิดขึ้นอย่างแน่นอน55555

นักลงทุนแนวVIไม่สนใจหุ้นแนวนี้อย่างแน่นอน ผู้ที่โพสข้อความนี้ท่านคงมาผิดที่เสียแล้ว ยังไงท่านก็ยังมีข้าน้อยเป็นเพื่อนร่วมทางข้าน้อยรับหุ้นliveราคาสิบกว่าตังค์เป็นเพื่อนท่านแล้ว55555
SaKaEi

โพสต์ที่ 12

ว่างๆแล้วดู ticket ของสองตัวนี้ ก็สนุกดีนะ   :lol:
atsu
ผู้ติดตาม: 3

Re: มีใครกล้าเข้าไปรับ IEC, LIVE มั้ยครับ

โพสต์ที่ 13

pat4310 เขียน:จากราคาตกลงมาเยอะๆ ทำให้สนใจว่ากลางกองซากมีอะไรเหลืออยู่บ้าง เลยลองหามูลค่าสินทรัพย์ต่อหุ้นเล่นๆ ดูว่า ตัวไหนมีค่าพอให้ซื้อมาแล้วปิดบริษัทขายสินทรัพย์เอากำไรได้บ้าง เข้ามาดูได้ไม่ซื้อไม่หาไม่ว่ากันนะครับ :lol:
(หักเงินลงทุนระยะสั้น ทิ้งทั้ง 2 ตัวเพราะมันคงไม่เหลือค่าแล้วละตอนนี้555)

IEC
สินทรัพย์รวม หัก เงินลงทุนระยะสั้น 2,559 ล้านบาท
จำนวนหุ้น 1,814.229 ล้านหุ้น

มีมูลค่าสินทรัพย์ต่อห้น 1.41 บาท
ราคาตอนนี้ 0.7 บาท :lol:

LIVE
สินทรัพย์รวม หัก เงินลงทุนระยะสั้น 298 ล้านบาท

มีมูลค่าสินทรัพย์ต่อห้น 0.06 บาท
ตอนนี้ 0.19 :(
:shock:  :shock:  :shock:
คิดอย่างงี้เลยเหรอครับ
พี่ pat4310 ไม่คิดจะเอาหนี้สินมาหักเลยเหรอครับ
ของ IEC หนี้ 1,245 ล้าน
ของ LIVE หนี้ 150 ล้าน

ปู่เกรแฮมเคยว่าไว้ว่า
"สินทรัพย์นั้นมายา หนี้สินซิของจริง"  :lol:

สินทรัพย์เราไม่รู้หรอกครับว่าขายจริงจะได้เท่าที่บุ๊คไว้รึเปล่า
ต้องมาตีราคาใหม่ ส่วนใหญ่จะถูกลงอีกมาก
แต่หนี้สินนี่ของจริงแท้แน่นอนครับ มีเท่าไหร่ก็ต้องจ่ายเท่านั้น
Chotepong_en

โพสต์ที่ 14

ด้วยประสบประการณ์อันน้อยนิด ตั้งแต่ลงทุนไม่เคยเจอfloor กับceilingเลยได้มาเห็นแล้วตกใจเลย(LIVE กะ CIG-w1 100%)
awev

โพสต์ที่ 15

ผม หยอด Live เข้าไปนิ๊ดนึง เกือบไปซะแล้ว เห็นเพื่อนเข้าตอน 0.17 แล้วมันขึ้น 0.23 เลยเอาซะหน่อย :lol:  หยอดตอนขึ้น 0.33 โชคดีที่รอดมาได้เช่นกัน คุณพระคุณเจ้า เกือบได้เป็นบทเรียนราคาแพง  :lol:
A Knight's Tale
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

หลักทรัพย์  มูลค่า ('000 บาท)  ล่าสุด  เปลี่ยนแปลง  %เปลี่ยนแปลง  

LIVE 1,672,731 0.83 +0.37 +80.43
IEC 721,502 1.30 +0.12 +10.17

มายินดีกับผู้กล้าครับ  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
TIARA

โพสต์ที่ 17

หุ้นเเบบนี้  หางตาเจ๊ก็ไม่เเล อิอิ   :lol:   :lol:  :lol:
saleman

โพสต์ที่ 18

2หุ้นแสบปรับวิธีปั้นราคา
วันศุกร์ที่ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2551

โพสต์ทูเดย์ 2 หุ้นแสบดิ้นราคาทรุด ติดดิน LIVE เลิกขายวอร์แรนต์ให้ผู้ถือหุ้นเปลี่ยนเป็นแจกฟรีลดแปลงสภาพแค่ 20 สตางค์ ส่วน IEC ล้มแตกพาร์

นายวิชัย เบญจพลาพร ประธาน เจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน บริษัท ไลฟ์ อินคอร์ปอเรชั่น (LIVE) เปิดเผยว่า คณะกรรมการบริษัท (บอร์ด) มีมติเมื่อวันที่ 15 ต.ค.ที่ ผ่านมา ยกเลิกการออกและเสนอขายใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้น หรือวอร์แรนต์ ครั้งที่ 1 จำนวน 2,300 ล้านหน่วย เพื่อขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในราคาหน่วยละ 0.50 บาท ในสัดส่วน 2 หุ้นต่อ 1 วอร์แรนต์ และแปลงเป็นหุ้นสามัญในราคา 1 บาท ต่อหุ้น โดยเปลี่ยนเป็นแจกฟรีให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในสัดส่วน 2 หุ้นต่อ 1 วอร์แรนต์เหมือนเดิม และลดราคาแปลงสภาพเหลือ 0.20 บาทต่อหุ้น

ด้านบริษัท อินเตอร์แนชั่นเนิลเอนจีเนียริง (IEC) นางสัณห์จุฑา วิชชาวุธ กรรมการ ผู้อำนวยการใหญ่ กล่าวว่า ที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท วันที่ 15 ต.ค.ที่ผ่านมา มีมติยกเลิกการเปลี่ยนแปลงมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ (แตกพาร์) จากเดิมหุ้นละ 1 บาท เป็น 0.10 บาท และยกเลิกกำหนดวันประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/2551 ในวันที่ 3 พ.ย. รวมทั้งให้ยกเลิกกำหนดวาระการประชุมในครั้งนี้ด้วย

นางสัณห์จุฑาให้เหตุผลของการยกเลิกแตกพาร์ว่า ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาได้เกิดวิกฤตเศรษฐกิจโลกและปัญหาด้านการเมืองภายในประเทศ ส่งผลกระทบต่อราคาหุ้นโดยรวมอย่างรุนแรง รวมถึงราคาหุ้น IEC ด้วย ในลักษณะผันผวนตกต่ำอย่างผิดปกติต่อเนื่องติดต่อกันตลอดสัปดาห์ มีผลต่อจิตวิทยาของผู้ถือหุ้นและนักลงทุนทั่วไป

บริษัทได้รับการสอบถามจากผู้ถือหุ้นและนักลงทุนเป็นจำนวนมาก ถึงความวิตกกังวลเกี่ยวกับเรื่องราคาหุ้น และเพื่อความเหมาะสมของสถานการณ์ บอร์ดจึงยกเลิกการแตกพาร์หุ้น นางสัณห์จุฑา กล่าว

นางจารุพรรณ อินทรรุ่ง ผู้อำนวยการฝ่ายงานเลขาธิการสำนักงาน คณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) กล่าวถึงกรณี IEC ยกเลิกการ แตกพาร์หุ้นว่า สภาพการซื้อขายหุ้นเป็นอย่างนี้ ทุกคนมีสิทธิที่จะเปลี่ยนแผนได้ตามความเหมาะสม

อย่างไรก็ตาม การที่บอร์ดมีมติเรื่องแตกพาร์หุ้นครั้งแรก (26 ก.ย.) จะต้องดูว่าต้องการสร้างข่าวหรือไม่ ซึ่งเป็นเรื่องที่พิสูจน์ยาก

บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ แจ้งว่า ได้หุ้น IEC จำนวน 60.18 ล้านหุ้น หรือ 3.31% ส่งผลให้มีหุ้นทั้งสิ้น 5.3%

บริษัทหลักทรัพย์ ฟินันซ่า แนะนำให้ ขาย หุ้น LIVE สถานเดียว และในทางทฤษฎีราคาหุ้นก็ไม่ควรสูงกว่ามูลค่าหุ้นทางบัญชี 0.16 บาท

ที่มา : http://www.posttoday.com/stockmarket.php?id=12695
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
pitejung

โพสต์ที่ 19

อย่างนี้ถ้ามันต่ำกว่า 0.16 เราก็ยังไม่ควรไปช้อนเหรอครับ

เล่นแค่แบบหาตังกินฟูจิมื้อเดียวพอ
Akajon

โพสต์ที่ 20

LIVE งบออกแล้ว เผื่อใครสนใจอ่านงบ...

ลำปางหนาวมาก...
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ไม่สนใจอ่านงบของทั้งสองบริษัทนี้ครับ
ภาคใต้ อากาศเย็นฟ้ามืดเหมือนฝนกำลังจะมา
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
SaKaEi

โพสต์ที่ 22

หุ้นปั่นแบบนี้ จะดูงบทำไมให้เสียเวลา

ทั้งพื้นฐาน ทั้งเทคนิค ใช้ไม่ได้ทั้งคู่แหละ

จุดธูป เดาใจขาใหญ่อย่างเดียว
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: มีใครกล้าเข้าไปรับ IEC, LIVE มั้ยครับ

โพสต์ที่ 23

วันที่/เวลา 16 พ.ค. 2555 09:23:00
หัวข้อข่าว แจ้งรายละเอียดการจัดสรรหุ้นเพิ่มทุนเพิ่มเติม (เพิ่ม Template)
หลักทรัพย์ LIVE
แหล่งข่าว LIVE
รายละเอียดแบบเต็ม

การเพิ่มทุน

เรื่อง : การเพิ่มทุนแบบกำหนดวัตถุประสงค์ในการใช้เงินทุน
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 16 มี.ค. 2555
รายละเอียดการจัดสรร
จัดสรรให้กับ : ผู้ถือหุ้นเดิม
ประเภทหลักทรัพย์ที่จัดสรร : หุ้นสามัญ
จำนวนหุ้นที่จัดสรร (หุ้น) : 2,752,165,140
อัตราส่วน (เดิม : ใหม่) : 1 : 1.3056
ราคาจองซื้อ (บาทต่อหุ้น) : 0.10
วันจองซื้อและชำระค่าหุ้น (เพิ่มเติม) : วันที่ 20 มิ.ย. 2555 ถึงวันที่ 26 มิ.ย. 2555
วันกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้น : 30 พ.ค. 2555
ที่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (Record date)
(เพิ่มเติม)
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้ถือหุ้น : 31 พ.ค. 2555
ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์ (เพิ่มเติม)
วันที่ไม่ได้รับสิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน (XR) : 28 พ.ค. 2555
(เพิ่มเติม)
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาทต่อหุ้น) : 0.10
หมายเหตุ (แก้ไข) :
กำหนดวันใช้สิทธิจองซื้อหุ้นและชำระเงินค่าจองซื้อหุ้นสามัญของผู้ถือหุ้นในวันที่ 20, 21, 22, 25 และ 26
มิถุนายน 2555 เวลา 9.00 - 16.00 นาฬิกา ของทุกวัน (รวม 5 วันทำการ)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 24

วันที่/เวลา 16 ก.ค. 2555 17:08:00
หัวข้อข่าว หุ้นเพิ่มทุนของ LIVE เริ่มซื้อขายวันที่ 18 กรกฎาคม 2555
หลักทรัพย์ LIVE
แหล่งข่าว SET
รายละเอียดแบบเต็ม

รับหลักทรัพย์เพิ่มทุน

เรื่อง : หุ้นเพิ่มทุนของ LIVE เริ่มซื้อขายวันที่ 18 กรกฎาคม
2555
ชื่อบริษัท : บริษัท ไลฟ์ อินคอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) (LIVE)
ทุนเดิม (บาท) : 210,783,698.10
- หุ้นสามัญ (หุ้น) : 2,107,836,981
จำนวนหุ้นเพิ่มทุน :
- หุ้นสามัญ (หุ้น) : 804,161,973
ทุนใหม่ (บาท) : 291,199,895.40
- หุ้นสามัญ (หุ้น) : 2,911,998,954
มูลค่าหุ้นที่ตราไว้ (บาทต่อหุ้น) : 0.10
จัดสรรรให้ : ผู้ถือหุ้นเดิมจำนวน 804,161,973 หุ้น
อัตรา (หุ้นเดิม : หุ้นใหม่) : 1 : 1.3056
ราคาจองซื้อ (บาท/หุ้น) : 0.10
วันจองซื้อและชำระเงิน : วันที่ 20 มิ.ย. 2555 ถึงวันที่ 26 มิ.ย. 2555
วันที่เริ่มซื้อขาย : 18 ก.ค. 2555

โพสต์ที่ 25

พฤ. 11 ต.ค. 55 >> LIVE ราคาซิลลิ่งค้างครับ
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
clarkfire

โพสต์ที่ 26

โปรดระวัง แดจาวู

วันที่-เปิด-สูงสุด-ต่ำสุด-เฉลี่ย-ปิด-%-ปริมาณ-มูลค่า-SET-%เปลี่ยนแปลง
18/06/120.100.110.100.110.100.000.0028,902.003.041,163.41-0.20
15/06/120.130.160.100.120.10-0.03-23.08779,544.0096.061,165.731.10
14/06/120.100.130.090.120.130.0330.00172,112.0019.981,153.01-0.45
13/06/120.090.100.090.100.100.000.00560.000.061,158.22-0.41
12/06/120.100.100.090.090.100.0111.111,475.000.131,162.930.42

ย้อนกลับไปดูวันที่ 14 มี.ย. ราคาปิดลิ่งที่ 13 สตางค์ ด้วยวอลุ่ม 172ล้าน
รุ่งขึ้นมีพวกกระโจนตาม ราคาดันไปถึง 0.16 วอลุ่มไปถึง 779ล้าน และกลับมาปิดที่ 0.10 เมื่อสิ้นวัน
วันต่อมาความคึกคักหายไปหมดสิ้น ราคากลับมาเป็นปกติเท่าเดิมที่ 10ตังค์ และมีวอลุ่มควันหลง 28 ล้านหุ้น
วันต่อมาวอลุ่มเหลือ 18 และ 4 และ 7ตามลำดับ

(ท่านใดที่ยังติดที่ 16 สตางค์ คืนนี้คงนอนไม่หลับ)
stevejob

โพสต์ที่ 27

ใครซื้อหุ้นพวกนี้แล้วนอนหลับได้นี่เก่งมาก :cry: :cry:

หรืออาจลุ้นจนน็อคไปแล้ว 55
kasam

Re:

โพสต์ที่ 28

satantuey เขียน: ปล.  จริงอย่างที่มีผู้รู้สอนไว้ว่า  หุ้นที่มี ไอ้(I)  อี(E) พยายามออกให้ห่างๆๆๆ  ก็แปลกนะครับ  หุ้นมีจ้าวส่วนใหญ่มักมี 1 ใน 2 ตัวอักษรนี้หรือบางทีมีมันทั้ง 2 ตัวเลย :twisted:
อืมเป็นไปได้นะเนึ่ย
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 29

วิธีการนี้เฮจฟันด์ในยุโรปหรืออเมริกาใช้กันทั่วไป
การจะชำระบัญชีปิดบริษัทได้ต้องเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
และต้องเข้าใจกฏหมายที่เกี่ยวข้องมากๆ
ที่จริงวิธีหาเงินจากซากศพนี้อาจดูไม่ดี แต่ผมว่าวิน-วินเกือบทุกฝ่าย
-ผถห.ก็ได้เงินคืนมาบ้างดีกว่าดันทุรังทำต่อแล้วไม่ได้อะไรเลย
-พนง.ก็ได้เงินชดเชย ฉวยโอกาสที่อายุยังน้อยไปหางานใหม่
ดีกว่ารอให้บริษัทปิดตอนเราอายุเยอะแล้วหางานยาก
-เจ้าหนี้ได้เงินคืนเต็มจำนวนหรือเกือบเต็มจำนวน

เคยเห็นวิธีนี้จากเรื่องWall Steet ครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

anubist เขียน:วิธีการนี้เฮจฟันด์ในยุโรปหรืออเมริกาใช้กันทั่วไป
การจะชำระบัญชีปิดบริษัทได้ต้องเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
และต้องเข้าใจกฏหมายที่เกี่ยวข้องมากๆ
ที่จริงวิธีหาเงินจากซากศพนี้อาจดูไม่ดี แต่ผมว่าวิน-วินเกือบทุกฝ่าย
-ผถห.ก็ได้เงินคืนมาบ้างดีกว่าดันทุรังทำต่อแล้วไม่ได้อะไรเลย
-พนง.ก็ได้เงินชดเชย ฉวยโอกาสที่อายุยังน้อยไปหางานใหม่
ดีกว่ารอให้บริษัทปิดตอนเราอายุเยอะแล้วหางานยาก
-เจ้าหนี้ได้เงินคืนเต็มจำนวนหรือเกือบเต็มจำนวน

เคยเห็นวิธีนี้จากเรื่องWall Steet ครับ
ผมมองว่า คนที่แน่นิ่งคือ นักลงทุนที่โลภครับ

สมัยก่อน เค้าเรียกวิธีนี้ ว่า ปิดประตูตีแมว

คือเพิ่มทุนระดับเยอะๆ แล้ว นอนยาว ลากวันเดียว -สองวัน

หลังจากนั้นเชือด

2-3เดือนได้กำไร 30-40% หาไม่ได้แล้วครับ

ผมมองว่า ถ้ามือไม่ไวสมองไม่ไว และ ใจไม่ทน

อย่าไปยุ่งกับพวกนี้เลย
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์