CEI ไตรมาสสองขาดทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 1

นิดหน่อย ประมาณ 20 สตางค์ในไตรมาสสอง
CK

โพสต์ที่ 2

ยอดขาย 677 ล้านบาท ต้นทุนขาย 687 ล้านบาท! ยังไม่นับค่าใช้จ่าย
จากผลการดำเนินงานก็ขาดทุนไป 10 ล้านบาทแล้ว

รวมกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 15 ล้านบาท รายได้และค่าใช้จ่ายอื่นๆ
เหลือขาดทุนสุทธิประมาณ 36 ล้านบาท

คิดเป็นขาดทุนต่อหุ้น 20 สตางค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 3

มิน่า ราคาลง มา 13 บาท

Q1 EPS 0.27

Q2 EPS -0.2

ลงถึงที่สุดแล้วยังนี้ EPS จะเชิดหัวขึ้นได้ได้้เมื่อไร นี้ :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
CK

โพสต์ที่ 4

ที่แปลกใจครับ พี่ครรชิต

รวมหกเดือน เป็นขาดทุน 0.16 สตางค์ งง ไม่รู้ตลาดรายงานผิดหรือเปล่า
+++ unlog
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณนะครับ
ไวปานกามนิตหนุ่มจริงๆ

ข้อมูลจากที่ไหนง่ะครับ... :D :D
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 6

นั้นสิครับ ผมก็งง

6 เดือน มันน่าจะเป็น 0.27-0.2 = 0.07

ทำไมกลายเป็น -0.16 ไปได้ละนี้ :?:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
CK

โพสต์ที่ 7

ข้อมูลจากระบบ NEWSCENTER ครับ
http://www.newsstand.co.th

จะว่าเพิ่มทุนก็ไม่น่าจะใช่นะครับ พี่ครรชิต งงมาก
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 8

CEI สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน
บริษัท คอมพาสส์ อีสต์ อินดัสตรี้ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มกราคม (หน่วย : พันบาท)

ไตรมาสที่ 2 งวด 6 เดือน

ปี 2547 2546 2547
2546

กำไร(ขาดทุน)สุทธิ (36,780) 0 (29,578) 0
กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) (0.20) 0.00 (0.16) 0.00

CEI สรุปผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน บริษัท คอมพาสส์ อีสต์ อินดัสตรี้ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) สอบทาน สิ้นสุดวันที่ 31 ตุลาคม (หน่วย : พันบาท) ไตรมาสที่ 1 ปี 2546 2545 กำไร(ขาดทุน)สุทธิ 5,000 15,309 กำไร(ขาดทุน)สุทธิต่อหุ้น(บาท) 0.27 0.81
งง เหมือน กันใครคิดผิดกันหว่า
+++ unlog

โพสต์ที่ 9

โห เล่นโหดร้ายและเกี้ยวกาด จริงๆ อิอิ..
เล่น waterfall ลงมาก่อนประกาศผล
แถม ประกาศช้าไป 2 วัน

ผมว่ามัน insider ชัดๆ นะ อิอิ... แถมมีลูกเล่นประกาศช้าอีก

สุดยอดจริง ๆ พวกไต้หวัน...อิอิ :D :D
Minesweeper
Verified User

โพสต์ที่ 10

ครรชิต ไพศาล เขียน:นั้นสิครับ ผมก็งง

6 เดือน มันน่าจะเป็น 0.27-0.2 = 0.07

ทำไมกลายเป็น -0.16 ไปได้ละนี้ :?:
ผมว่าไตรมาสหนึ่งเค้าใช้จำนวนหุ้นที่หารผิดน่ะครับ

กำไร 5 ล้าน หาร 183 ล้านหุ้น น่าจะได้ 0.027 ไม่ใช่ 0.27
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ เลยไม่รู้่ว่า จะกลับมากำไรเมื่อไร
เพราะต้นทุนการขายที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก
อยากให้พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ว่าควรที่จะถื่อรอต่อไปหรือไม่
เนื่องจากตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลในการวิเคราะห์
แต่ได้ข่าวว่า ได้มีการก่อสร้างโรงงานที่ประเทศจีน จะมีผลต่อต้นทุนในการ
ผลิตมากหรือไม่ ผมยังไม่อ่านข่าวนี้ครับ
+++ unlog

โพสต์ที่ 12

ตาม (ความคิดเห็นส่วนตัว )
และ สัญญาณ ทางเทคนิค
น่าจะลงไปต่ำ 10 ครับ ล้างไพ่กันใหม่อีกครั้ง

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ....
รูปภาพ
sailom

โพสต์ที่ 13

ใครที่ถือตัวนี้หรือกำลังสนใจ ขอให้ใช้ความระมัดระวังหน่อยก็ดี ผมกลัวจะเหมือนกรณี CAPE ที่มีการย้ายฐานการลงทุนแล้วไซฟ่อนเงินไปไว้ที่ประเทศจีน สุดท้ายผู้ถือหุ้นรายย่อยตายลูกเดียว
worasakk

โพสต์ที่ 14

โบรคผมบอกว่าพยายามขอสัมภาษณ์ผู้บริหาร แต่ผู้บริหารบ่ายเบี่ยงครับ
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

อยากให้ช่วยอธิบายเรื่องกรณี CAPE ให้หน่อยนะครับ พอดีเพิ่งเข้ามา
ในตลาด ขอบคุณครับ

เอ่ยช่วยอธิบายคำว่า " ไซฟ่อนเงิน " ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Whatdj

โพสต์ที่ 16

ระวังหน่อยนะครับCEI สินค้ามีวัฎจักรครับ ช่วงนี้ Low season สุด
อาจสงสัยกันว่า-"เอ๊ะ CEIขายพัดลม แต่ตอนนี้หน้าร้อนนะ low ได้ไง"
Lowได้ครับสังเกตุทุกปีช่วงร้อนเนี่ยยอดขายตกไปแทบ 3ใน4เลยนะ แล้วสินค้าขายดีช่วงนี่จะเป็นแอร์แทน คงเพราะช่วงน่าร้อนเนี่ยคนแห่ไปซื้อแอร์กันหมด แต่ถ้าหน้าหนาวก็มาซื้อพัดลม เพราะมันเป็นแบบดูดอากาศเย็นออกด้วย

อีกอย่างหุ้นCEI ผู้บริหารผมว่าเขาคงเล่นเองมีอะไรตุกติกหลายอย่างครับ

คิดอีกแง่ช่วงนี้รอให้ตกลงอีกแล้วเก็บเพิ่มเพื่อจะPEAK ปลายปีครับ
ขาดทุนคือค่าเล่าเรียน
greenday

โพสต์ที่ 17

CEI ลงทุนในประเทศจีน 120 ลบ.ครับ ทำ Air Breeze คิดว่าเป็นพัดลมนะ
เริ่มผลิตสินค้า มค. 47

คาดการณ์กำลังการผลิต
2Q04 3Q04
300,000 700,000 ชิ้น

ข้อมูลจากบทวิเคราะห์ของ kimeng 12 dec 03 ครับ
din

โพสต์ที่ 18

ก่อนหน้านี้ผมกลัวว่าผลประกอบการณ์จะไม่ดี ขายไปส่วนหนึ่งแถวๆ 14 บาทต้นทุน20 ตอนนี้เหลืออีกราวๆครึ่งหนึ่ง คิดหวังการขอเพิ่มราคาขายในไตรมาส3น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะหวังได้แค่ไหน ถ้าไม่สามารถเพิ่มราคาขายได้ ปีนี้คงหนักกว่าปีที่แล้ว ลองช่วยกันวิเคราะห์ดูนะครับ
doctor_KOB

ซี้ อิอิ cei

โพสต์ที่ 19

แนะนำอย่าซื้อ จนกว่าราคาจะต่ำกว่า BV นะ ..........บุ้คแวลู ....7.69 หากราคา จะต่ำกว่า ก็ดี อิอิ จะได้เก็บ สัก 5 ล้านหุ้น ทะยอยเก็บ ถูกกว่าของเจ้าของ อีก อิอิ ....................บางคนที่บอกว่า ไตรมาสหนึ่งเขากำไร 0.027 นะ ถูกต้องแล้ว ผล ที่เห็น จากบทความต่างๆ น่าจะผิด เพี้ยนได้

ระวังนะไตรมาสสาม จบเกิด ผลประกอบการออกมา ดีเกินคาดและปันผล ขึ้นมา ( ฝันไปงั๊นแหละ )

ลองคำนวณกันดู หาก บริษัท สามารถปรับราคาขายเพิ่มขึ้น 15 เปอร์เซนต์ และ ราคานี้ให้นับจาก ไตรมาสแรก ผลจะออกมาอย่างไร

กำไร ต่อหุ้นเท่าไร ก็ ไตรมาสแรก น่าจะอยู่ที่ 0.18 บาท

ไตรมาสสอง น่าจะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย 0.01 ก็ ภาพรวม น่าจะ ดี

ไตรมาสสาม ก็คงเห็นกำไร

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ธุรกิจไม่ใช่จะ เป็นไปตามคาดเสมอ อาศัยปัจจัยแวดล้อม ด้วย

แต่สิ่งหนึ่งของกำไรสะสม นี่สิ ความแข็งแกร่งของธุรกิจ ..........ตั้ง 8 ร้อยกว่าล้าน บาทแนะ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 907

โพสต์ที่ 20

ตั้งแต่โครงสร้างผู้ถือหุ้นเปลี่ยน
คาดการณ์ผมประกอบการได้ยาก จริงๆ ครับ
นอกจากนั้นยังต้องมาซื้อ-ขายแข่งกับ insider อีก
แล้วจะชนะไหมเนี่ย... :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
gone

โพสต์ที่ 21

ไม่อยากจะคิดจริง ๆ เลยครับว่ามีการใช้ข้อมูลภายในเล่นหุ้นตัวนี้
แต่ก็อดคิดไม่ได้จริง ๆ เล่นขายตลอดทางก่อนประกาศงบทุกวันเลย
ผมเคยคิดว่าการวิเคราห์งบการเงินและราคาหุ้นก็เพียงพอที่จะทำให้สามารถ
ทำกำไรเหนือตลาดได้ ไม่เคยคิดต้องการข้อมูลวงใน
แต่ตอนนี้สภาพตลาดเปลี่ยนไปแล้ว ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้บ่อย ๆ
คงไม่ค่อยอยากเล่นหุ้นเท่าไรแล้วครับ
เวลาผมเห็นเหตุการณ์อย่างนี้ เจ็บใจมากกว่าขาดทุนหุ้นอีกครับ
licca

โพสต์ที่ 22

เห็นราคาตกแล้วท้อๆ มีอยู่ในพอร์ตเหมือนกันค่ะ ตอนซื้อเห็นว่ามีปันผลดี แล้วก็น่าจะอนาคตดี ตอนนี้ คิดอยู่ว่าจะซื้อถัวหรือขายออกไปดี มีใครมีหุ้นตัวนี้บ้างคะ แล้วทำยังไงกันอ่ะคะ
purin

โพสต์ที่ 23

ชื่อผู้บริหาร ความสัมพันธ์ ประเภทหลักทรัพย์ วันที่รับเอกสาร วันที่ได้มา/จำหน่าย จำนวน ราคา วิธีการได้มา/จำหน่าย หมายเหตุ
ไพบูลย์ ภาสพานทอง คู่สมรส หุ้นสามัญ 25/07/2546 22/07/2546 50,000 21.30 ขาย
ไพบูลย์ ภาสพานทอง คู่สมรส หุ้นสามัญ 25/07/2546 23/07/2546 274,100 20.91 ขาย
ไพบูลย์ ภาสพานทอง คู่สมรส หุ้นสามัญ 25/07/2546 24/07/2546 275,910 20.53 ขาย
ไพบูลย์ ภาสพานทอง คู่สมรส หุ้นสามัญ 22/07/2546 18/07/2546 111,100 21.35 ขาย
stockms

โพสต์ที่ 24

วิเคราะห์งบการเงินเป็น ก็เหมือนมีเสื้อเกราะกันกระสุนครับ แต่ในตลาดมีอาวุธอย่างอื่นอีกมากมายที่เสื้อเกราะกันกระสุนกันไม่ได้ บางคนเขาก็มีอาวุธที่เราไม่มี เราคงต้องหาทางหลบหลีกกันเอาเองครับ เพราะเรายอมรับจะเข้ามาเล่นเกมส์นี้กับเขาแล้ว ตลาดเขาจะถือว่าทุกคนที่มาเล่นเกมส์รู้กติกาล่วงหน้าดีอยู่แล้วครับ
ล็อคหัวข้อ