+++คนตายขอพูดหน่อยครับ+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 61

poppo เขียน:set 451.96

พอร์ทผมลบไป 22.72% แล้ว

ถ้าเป็นเงิน ก็คัมรี่ ตัว 2000 ซีซีแล้ว

ถ้า set ลงไปซัก เท่าๆ ปี 40 ประมาณ 200 กว่า

สงสัยจะเสียคัมรี่ไปสองคัน
เข้ามาขำครับ หมอโนบิตะกับผมนี่มีอะไรคล้ายกันจริงๆ
ทีมเชียร์ก็ทีมเดียวกัน ปีนี้ยังลบเท่ากันอีก :lol:  :lol:  :lol:
วัดจากราคาปิดวันนี้  ปีนี้ผมก็ลบไป 23% แล้ว

เค้าว่ากันว่าช่วงโชคร้ายมาเยือนมันจะไม่มาแค่อย่างเดียวครับ
มันจะมาเป็นชุดๆ แต่ถ้าอึดจนผ่านไปได้ ฟ้าจะเริ่มสดใส

รู้งี้ล้างปอดตั้งแต่ทีมเราตกรอบลีกคัพกับยูฟ่าคัพดีกว่านะครับ  :lovl:  :lovl:  :lovl:

แต่จริงๆผมมองว่าช่วงต่อจากนี้ไปจะเป็นช่วงโอกาสทองของชีวิตมากกว่าครับ
ผมมีความเชื่ออยู่อย่างนึงว่า
คนจะรวยจากหุ้นได้ต้องผ่านตลาดหมีของจริงมาได้ครับ
ไม่เชื่อลองสังเกตดูผู้เฒ่าทั้งหลายในเวปเราได้ครับ
เพราะราคาหุ้นหลังจากหมีแท้เท่านั้นที่จะวิ่งกันระเบิดระเบ้อ

ใครที่เคยบ่นเสียดายว่าไม่ได้เข้าตลาดช่วง 200 จุด ไม่งั้นรวยเละ
ใครที่เคยบ่นว่าถ้าตัวนั้นตัวนี้ ลงมาเท่านั้นเท่านี้ จะขายบ้านขายรถมาซื้อ
ต่อจากนี้ไป(คงอีกซัก 2-5 ปี)จะเป็นช่วงที่จะรวยแน่ๆถ้าเลือกหุ้นถูกตัว
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 62

atsu เขียน:
ใครที่เคยบ่นเสียดายว่าไม่ได้เข้าตลาดช่วง 200 จุด ไม่งั้นรวยเละ
ใครที่เคยบ่นว่าถ้าตัวนั้นตัวนี้ ลงมาเท่านั้นเท่านี้ จะขายบ้านขายรถมาซื้อ
ต่อจากนี้ไป(คงอีกซัก 2-5 ปี)จะเป็นช่วงที่จะรวยแน่ๆถ้าเลือกหุ้นถูกตัว
ทฤษฎีรู้งี้

ในคัมภีร์หุ้นเค้าบอกว่ามันเหมือนการพนันครับ

เหมือนบอกว่า ทำไมเราไม่แทง 7 เราไปแทง 8

อนาคตไม่มีใครทราบหรอกครับว่าจะเป็นอย่างไร

แต่เราอย่าใช้แต่อารมณ์มาทำให้เราตัดสินใจอะไรโดยลืม สติ ครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

ลงไปเกิน 50% ของล๊อตแรกที่ซื้อ แย้วววว ฮือๆๆๆๆๆๆ  :cry:

เดี๋ยวอีกสองเดือนรอย้ายเงินเสร็จคงซื้อล็อตสุดท้ายหล่ะคับ  :o ฮือๆๆๆๆ ซื้้อเร็วไป
poppo

โพสต์ที่ 64

ครับพี่ atsu

ตอนนี้เห็นโอกาสเต็มไปหมด แต่กระสุนเหือดแห้ง

คาดหวังว่า real sector ของไทยเราจะยังไปได้ คนเดือดร้อนมีแค่คนในตลาดหุ้น ไม่ใช่ชาวบ้าน ชาวรากหญ้าทั่วไป

ขอให้กระทิงครั้งต่อไปมาช้าหน่อย รอผมมีกระสุนก่อน

คราวนี้อาจได้เป็นเจ้าของ หุ้นที่เคยได้แต่มอง อย่าง น้องมินท์ ห้างเซ็นทรัล หรืออื่นๆ ในราคาถูกบ้างละครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ปล ถ้าพลิกกลับจากขาดทุนมาเป็นกำไรได้ใหม่เมื่อไหร่

ผมจะมาตั้งกระทู้

++++ ซอมบี้คืนชีพ+++++

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
จงทนอด และอดทน
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 65

แหะ ๆ  ตลาดแดงเดือดเมื่อวานเละเลย  จากเสีย Camry กำลังจะกลาย
เป็น Benz  เลยต้องทำหนังสือด่วนชี้แจง  ผบ.ที่บ้าน ว่าช่วงนี้เป็นโอกาสทอง
ในรอบ 10 ปี ขออนุมัติงบด่วน   ตอนนี้หนังสือถึง ผบ. แล้วกำลังพิจารณา
noooon010

โพสต์ที่ 66

ผมนึกว่า เค้าจะเปลี่ยน ผบ. ครับ  :lol:  (แซวเล่นนะครับ)
ระวัง ผบ.ที่บ้านคุณ radio จับรัฐประหารนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Yod

โพสต์ที่ 67

++++ ซอมบี้คืนชีพ+++++
ผมจะรอpost ตอบกระทู้นี้นะพี่ :pray:
Wang yun fat

โพสต์ที่ 68

Posted: Wed Oct 08, 2008 11:43 pm    Post subject:    

--------------------------------------------------------------------------------

ปล

พี่ Noonino ครับ  ผมว่า ไม่ตายก็ใกล้แล้วล่ะครับ  อาทิตย์นี้อาทิตย์เดียวนี่ หน้าเขียวแล้วครับ  ไม่กล้าให้ ผบ ทบ ดูพอร์ตเลย

คุณ หมอเหมือนผมเรยครับ
เหมือน ๆ กันหมดครับ ใครเข้าตลาดมา ตอน 47 ก็โดนทุกคนครับแต่โอกาสที่ กระทิงเจ้าเข้าเพ่นพ่านก็มีสุงะนครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 69

[quote="Radio"]เลยต้องทำหนังสือด่วนชี้แจง
ตี๋ดอนเมือง

เตือนสติ

โพสต์ที่ 70

ผมว่า ช่วงนี้ อย่ามองว่าเราเล่นหุ้น ครับ ให้มองว่าเราเป็นนักลงทุนครับ และใช้ คำว่าพอเพียง (ที่เหลือก็แล้วแต่ดวง -*-) จะสบายใจครับ ช่วงที่ผ่านมาผมยิงกระจาย จนจากปืน กล เป็น ปืนฉีดน้ำแล้วตอนนี้ แต่ค่อยๆ ตอดต่อไป เพราะความหวังคือ แนวคิดว่าเราซื้อหุ้นส่วนของกิจการ เพื่อการลงทุนไม่ได้เล่นหุ้นแบบนักพนันครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 71

[quote="Radio"]แหะ ๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 72

เป็นกำลังใจให้พี่หมอครับ

รอวันเป็นซอมบี้คืนชีพด้วยคนครับ
Radio เขียน:แหะ ๆ  ตลาดแดงเดือดเมื่อวานเละเลย  จากเสีย Camry กำลังจะกลาย
เป็น Benz  เลยต้องทำหนังสือด่วนชี้แจง  ผบ.ที่บ้าน ว่าช่วงนี้เป็นโอกาสทอง
ในรอบ 10 ปี ขออนุมัติงบด่วน   ตอนนี้หนังสือถึง ผบ. แล้วกำลังพิจารณา
ผมรอลุ้นงบอนุมัติอยู่เหมือนกัน
สติมา ปัญญาเกิด
wc

Re: +++คนตายขอพูดหน่อยครับ+++

โพสต์ที่ 73

ลองย้อนกลับไปในอดีตดู
อ่านถึงช่วงนี้
ตอนนี้
Back to the future แล้ว
ไม่ทราบว่า ซอมบี้คืนชีพมาหรือยังครับ :D อยากทราบประสบการณ์
ถ้ายังไม่ได้เล่า ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับคุณหมอ :D
Things are almost never clear on Wall Street,
or when they are, then it’s too late to profit from them.
Blur_PoDz

โพสต์ที่ 74

อยากทราบเหมือนกันครับ

ใครที่ผ่านช่วงนั้นมา

ผ่านมาได้ยังงัย

ตัดใจขายขาดทุนเพราะอะไร

ถือต่อเพราะอะไร

อยากรู้เป็นประสบการครับ :P
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 75

เราชอบพูดว่า "รู้งี้"

ก็เพราะว่า

พอเรารู้อนาคตของอดีต ซึ่งก็คือปัจจุบัน
เราเลยย้อนกลับไปนึกเสียดายอดีต ที่มันผ่านไปแล้ว

ถ้าไม่มีใครรู้อนาคต ก็จะไม่มีใครร้องว่า "รู้งี้" :B :B :B
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 76

ผม Radio ครับ ตอนนี้ยังอยู่สบายดี หลังจาก ผบ. อนุมัติ
งบประมาณ ใหม่ให้อีก 1.5 ล้าน เป็นงบผูกพัน 2 ปี
ได้มีโอกาสซื้อหุ้นในช่วงนั้น ( โอกาสในรอบ 10 ปี หลังจาก
ต้มยำกุ้ง ปี 40)
บัดนี้จาก Port ที่เคยติดลบ ประมาณ 30% กลับกลายเป็น
โตขึ้น 4-5 เท่าจากเงินต้นเดิม+เงินใหม่ที่ใส่ลงไปใหม่ในช่วงนั้น
CheNz

โพสต์ที่ 77

ยังไม่เคยผ่านวิกฤตครับ อยากฟังประสบการณ์จากพี่ๆซอมบี้คืนชีพด้วยคน
วิกฤตหน้าหากโลกไม่แตกจะได้ยืนหยัดยึดหลักให้มั่นครับ :D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 78

ผมกระโดเข้าตลาดก่อน ตลาดแดงเดือน 6-7 เดือน
โดนลวก หลายแผล ทั้งแสบ และเจ็บ บางแผลก็ลึก พอควรครับ
ตอนนั้นชาว วีไอ ได้แต่ปลอบใจ และ ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน
ตอนนี้ ทุกแผลหายหมดแล้ว หวังว่า ตลาดจะให้โอกาส พอร์ตได้เติบโตต่อไป
ซัก 4-5ปี นะคร๊าบบบ ชาววีไอจะได้ชื่นมื่น กันต่อไป :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 79

อีกหนึ่งสุดยอดกระทู้ครับ ถ้าตอนนี้ยังถืออยู่ คงเป็น
++++ ซอมบี้แปลงร่างเป็นซุปเปอร์แมน+++++

อ่านๆดูช่วงนั้นสิ้นหวังกันน่าดู มองวิกฤตกัน 5ปี 10ปีเลย
อนาคตมันไม่แน่นอนจริงๆ ใครจะไปรู้ว่าวิกฤตแค่ 1-2 ปี แถมตลาดยังมา1100จุดได้ขนาดนี้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 80

ตอนวิกฤตหนักๆ หุ้นลงไปเละสุดๆ ช่วงนั้นทองขึ้นมากๆ...

ผมกับแฟนเลยเอาทองไปขาย ราคาซักบาทละ 1.2 หมื่นบาทมั้งครับ รวมๆ เงินได้มาประมาณ 1 แสนบาท ไปซื้อหุ้น

ผ่านมาถึงวันนี้ 1 แสนบาท กลายเป็น 2.5 ล้านบาทครับ...

พอมานั่งอ่านกระทู้นี้ย้อนหลัง... ความทรงจำหลายๆ อย่างผุดขึ้นมาเยอะแยะเลยครับ... ตอนเกิดวิกฤตขาดทุนแล้วขาดทุนอีกจนพอร์ตลบไป 60-70% แฟนผมถามผมว่า... "ราคาต่ำกว่ามูลค่าแล้วไง ถือไปแล้วเมื่อไหร่จะได้ใช้เงิน"... ได้ยินแล้วก็พูดไม่ออก เพราะ เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวันไหนที่หุ้นจะขึ้น รู้แต่ว่าราคา ณ ตอนนั้นมัน ถูกแสนจะถูก ต่ำแสนจะต่ำ...

ตัวเราเองไม่เครียด ไม่เดือดไม่ร้อนอะไร เพราะ เราเข้าใจตลาด และทำใจกับมันได้... แต่คนรอบๆ ตัวเรานี่สิ... อธิบายยังไงเค้าก็ไม่เข้าใจ... เค้าก็เครียดว่าเงินทุกบาททุกสตางค์ที่เค้าสะสมมา เค้าก็ยกให้เราเอาไปลงทุนทั้งหมด แต่กลับถูกเราเอาไปละลายในตลาดหุ้น... สุดท้ายเค้ากลับกล้าที่จะเดิมพันกับเรา เดินถือทองที่ได้มาน้อยนิดตอนแต่งงาน ไปขายด้วยกันเพื่อจะได้เอาไปซื้อหุ้น... ด้วยเหตุผลง่ายๆ ว่า เค้าเชื่อและศรัทธาในตัวเรา...

ขอบอกกับคุณ poppo ครับ... ว่า "ซอบบี้คืนชีพ" แล้ว
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
unnop.t

โพสต์ที่ 81

สุดท้ายเค้ากลับกล้าที่จะเดิมพันกับเรา เดินถือทองที่ได้มาน้อยนิดตอนแต่งงาน ไปขายด้วยกันเพื่อจะได้เอาไปซื้อหุ้น... ด้วยเหตุผลง่ายๆ ว่า เค้าเชื่อและศรัทธาในตัวเรา...
คุณ Picatos ได้ศรีภรรยา ยินดีด้วยครับ :D

อ่านกระทู้นี้แล้วเห็นภาพอดีตเลย ผมกลับเข้ามาตลาดหุ้นอีกครั้งเพราะวิกฤตครั้งนั้นนะเอง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
sylph

โพสต์ที่ 82

unnop.t เขียน:
สุดท้ายเค้ากลับกล้าที่จะเดิมพันกับเรา เดินถือทองที่ได้มาน้อยนิดตอนแต่งงาน ไปขายด้วยกันเพื่อจะได้เอาไปซื้อหุ้น... ด้วยเหตุผลง่ายๆ ว่า เค้าเชื่อและศรัทธาในตัวเรา...
คุณ Picatos ได้ศรีภรรยา ยินดีด้วยครับ :D

อ่านกระทู้นี้แล้วเห็นภาพอดีตเลย ผมกลับเข้ามาตลาดหุ้นอีกครั้งเพราะวิกฤตครั้งนั้นนะเอง
กลับมาเพราะวิกฤตครั้งนั้น ???

แล้วพี่จะไม่เล่าตอนที่เดินออกจากตลาดให้น้องๆสักหน่อยหรอครับ
VI Wannabe

โพสต์ที่ 83

กระทู้นี้สุดยอดเลยครับ :bow:
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
poppo

โพสต์ที่ 84

ช่วงนี้ยุ่งๆมากครับ จะบอกว่ากลับมาได้แล้ว แต่ไม่ได้มากหลายเท่า ขายที่ฟลอร์ไปหลายตัวเหมือนกัน เพราะที่บ้านต้องใช้เงิน

เดี๋ยวนี้การงานยุ่งกว่าเดิมมาก แทบไม่มีเวลาหายใจหายคอกันเลยทีเดียว

รายละเอียดไว้มาเล่าทีหลังละกันครับ
จงทนอด และอดทน
koon007

โพสต์ที่ 85

PE 15เท่า ถือว่าคุณซื้อแพงตั้งแต่แรกล่ะนะครับ โอกาศที่จะราคาลงมาต่ำกว่าราคาทุนสูง แต่หากพอที่ผมตอบแทน6%กว่าต่อปี ก็ถือต่อในแง่ลงทุน
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 86

poppo เขียน:ช่วงนี้ยุ่งๆมากครับ จะบอกว่ากลับมาได้แล้ว แต่ไม่ได้มากหลายเท่า ขายที่ฟลอร์ไปหลายตัวเหมือนกัน เพราะที่บ้านต้องใช้เงิน

เดี๋ยวนี้การงานยุ่งกว่าเดิมมาก แทบไม่มีเวลาหายใจหายคอกันเลยทีเดียว

รายละเอียดไว้มาเล่าทีหลังละกันครับ
จะรอฟังนะครับ ประสบการณ์ตรงๆผ่าวิกฤตแบบนี้ชอบฟังครับ :D
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
xylemoo

โพสต์ที่ 87

อ่านประสบการณ์ในอดีตตอนแต่ละท่านเจอมรสุมแล้ว ได้ประสบการณ์ดีครับ
แล้วถ้ามาคิดถึงตอนนี้ที่ PE ตลาด 14 กว่า PBV น่าจะประมาณ 2
พี่ๆเพื่อนคิดกันว่ายังไงบ้างครับ
:-)
yoyoeffect

โพสต์ที่ 88

unnop.t เขียน:

Like +1
deerfreedom

โพสต์ที่ 89

“สังขาร (สิ่งที่ปัจจัยปรุงแต่งขึ้น) ทั้งหลาย มีความเสื่อมสิ้นไปเป็นธรรมดา ท่าน
ทั้งหลายจงยังประโยชน์ที่มุ่งหมายให้สำเร็จ ด้วยความไม่ประมาทเถิด”

:D

รูปภาพ
ชีวิต คือ การลงทุน ใครมีทุนเดิมสูงก็โชคดีไป ใครมีทุนเดิมน้อยก็ต้องเริ่มสะสมทุนกันใหม่
แต่อย่าลืมลงทุนเพื่อใช้ ทั้งในภพนี้ และภพหน้า
simpleBE

โพสต์ที่ 90

มีรุ่นพี่ที่เคยผ่านวิกฤตครั้งใหญ่กันมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
ถือเป็นบทเรียนอันล้ำค่าสำหรับนักลงทุนรุ่นหลังๆ จะได้ไม่ประมาท
เตรียมตัวให้พร้อมสำหรับวิกฤตครั้งต่อไป ซึ่งจะต้องเผชิญด้วยตัวเองจริงๆ
ขอบคุณมากๆ ครับ
:bow: :bow: :bow: