มีหลายคนถามผมว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 1

:8) ถือหุ้นในพอท์ต  มีอยู่หลายตัว
หุ้นบางตัวราคาก็ลงไปแล้ว  10%
หุ้นบางตัวราคาก็ลงไปแล้ว   20%  
หุ้นบางตัวราคาก็ลงไปแล้ว    30%
หุ้นบางตัวราคาก็ลงไปแล้ว  50%

พี่ๆน้องๆ  เลยคิดถึงความเป็นไปได้จะขายหุ้นตัวที่ลงน้อยๆไปซื้อตัวที่ลง  มากๆ
ถามผม  ผมก็ตอบไม่ได้
ถ้าแนะนำถูกค้องแก้ไขได้  ก็คงเสมอตัว
ถ้าแนะนำแล้วผิดพลาด  
ก็คงมีคนน้อยใจ
เพราะขอความเห็นมาแล้วตอบผิดโอกาสไป

มีใครทำแล้ว
ใครเคยทำ

มาเล่าให้ทราบหน่อยว่า  แบบไหนถึงจะถูกต้อง
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

คำแนะนำจากผม

ลืมเรื่องราคาต้นทุน  ลืมเรื่องกำไรขาดทุน

ให้คิดใหม่  คิดแบบจะเริ่มซื้อหุ้นใหม่

วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน  คำนวณราคาที่เราคิดว่าให้ผลตอบแทนเหมาะสม

คำนวณส่วนลด MOS

แล้วเปรียบเทียบกับราคาตลาดในปัจจุบัน

ไม่ว่าสถานการณ์ลักษณะใด  ก็วิเคราะห์เหมือนเดิม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

วันนี้ทำแล้วคับพี่ฉัตร...คิดแบบนี้เป๊ะ...

ขายตัวที่ไม่ค่อยลง...ไปซื้อตัวที่ลงเยอะ...

ums ครับ...สองชม.ขาดทุนไป 5% เร็วสุดในชีวิตแล้ว...

เราก็ลืมไป...มีคนเตือนว่า...มีดตกอย่าเพิ่งเอามือไปรับ...

ไอ้เราก็อดใจไม่อยู่จริงๆ... :P
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

มีหลายคนถามผมว่า

ทำไมยังไม่ซื้อ

ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกันครับ  :8)  ...
phobenius

โพสต์ที่ 5

การขายหุ้นตัวที่ลงน้อย ไปซื้อหุ้นที่ลงมาก

สำหรับผมอย่างหนึ่งที่ต้องคิดคือดูปริมาณการซื้อขายในหุ้นที่ลงมากเป็นหลักนะครับ เพราะถ้าลงแบบเยอะๆ ในขณะที่ปริมาณการซื้อขายต่ำกว่าเฉลี่ย อย่างนี้ผมว่าน่าจะเป็นโอกาสดีที่จะสลับ แต่ถ้าหุุ้นที่มันลงมากๆ แบบปริมาณการซื้อขายมากๆ อันนี้ยังมีโอกาสเสี่ยงเหมือนกันที่มันจะลงต่อมากกว่าหุ้นที่ลงน้อย

ในขณะที่หุ้นที่ลงน้อยๆ ในสภาวะแบบนี้อาจจะเกิดภาวะ pair trading ได้ หรือ เกิดภาวะวงแตก อีก เฮอะๆ
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

[quote="chatchai"]คำแนะนำจากผม

ลืมเรื่องราคาต้นทุน
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมเริ่มเปิดพอร์ตได้ไม่นานครับลง 15%
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
kornjackrit

โพสต์ที่ 8

beammy เขียน:มีหลายคนถามผมว่า

ทำไมยังไม่ซื้อ

ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกันครับ
คุณ beammy ใจแข็งจริงๆครับ
ท่าทางจะชอบ MOS เยอะอิิอิ
หรือหุ้นที่เล็งไว้ พื้นฐานแข็งปึก ราคาไม่ลง

เพื่อนๆผมซื้อกันไปแล้วตั้งแต่ 650 :shock:  :shock:  :shock:
ผมด้วยบางส่วน เหอะๆ

:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
nanchan

โพสต์ที่ 9

ขายตัวขาดทุนน้อยไปเข้าตัวขาดทุนมาก
ระวัง นะครับ ส่วนมากตัวที่แข็งแกร่งกว่าตลาดจะขึ้นได้ดีเวลาที่ตลาดเปลี่ยนทิศเป็นขาขึ้น
ส่วนตัวที่ขาดทุนมากอาจจะร่วงต่อก็ได้

ทำใจถือไปหละกัน ซักวันตลาดก็จะกลับมาได้
อาจจะ5ปี10ปีก็ต้องทนหละนะ  :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 10

แต่ถ้าไม่มีเงินสดเหลือบ้างซัก10-20%ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เพราะถ้าPttep ลงมา10.00บาท คุณอาจจะเสียโอกาสอันงามไปได้

ไม่ได้บอกว่าจะเกิด แต่อะไรมันก็ไม่แน่นอน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
beammy

โพสต์ที่ 11

มีวิธีเดียวครับที่จะทำให้ผลตอบแทนดีขึ้นได้ในภาวะแบบนี้

หาเงินลงทุนเพิ่ม โดยไม่ใช่การใช้ มาร์จิ้นโลน ครับ

ไปหามาเพิ่มเลยครับ  :8)  ...
tum_H

โพสต์ที่ 12

nanchan เขียน:แต่ถ้าไม่มีเงินสดเหลือบ้างซัก10-20%ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เพราะถ้าPttep ลงมา10.00บาท คุณอาจจะเสียโอกาสอันงามไปได้

ไม่ได้บอกว่าจะเกิด แต่อะไรมันก็ไม่แน่นอน
ใจร้ายเกินไปหรือเปล่าครับ อิอิ
สงสัย set เหลือ ไม่กี่สิบจุดแน่

สงสัยตอนนี้ ต้องเข้าวัดฟังธรรมดีกว่า
นายตลาดทำรุนแรงเหลือเกิน
อามิตพุด :idea:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 13

tum_H เขียน: ใจร้ายเกินไปหรือเปล่าครับ อิอิ
สงสัย set เหลือ ไม่กี่สิบจุดแน่

สงสัยตอนนี้ ต้องเข้าวัดฟังธรรมดีกว่า
นายตลาดทำรุนแรงเหลือเกิน
อามิตพุด :idea:

ผมว่าไม่ถึงกับใจร้ายไปมั้งครับ คุณ tumh
เพราะว่าตอนแรกๆฝรั้งขาย ต้องระดับ 3000 ล้าน
ถึงจะลงซัก 20 จุด
เดี่ยวนี้ 2000 ก็ลง 35-40 จุดแล้ว
ถ้ารายย่อยเริ่มไม่เอา

แล้วพี่ฝรั้งมันจะออกอย่างเดียว

ผมว่าหุ้น blueship เนี้ยแหละ

หนักสุด

มีให้ออกอีกเป็นแสนล้านครับ

ดูเหมือนมันจะขายแบบนี้ทั้ง q4 เลย
ดูแนวโน้มเอาน่ะครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ)

จริงๆที่ผมเลิกเล่นก็เพราะอ่านเจอว่า
วิกฤตอเมกาประมาณปี 1929-1930 คราวที่แล้ว ดัชนี dow ลดลงไป 90 %โหถ้ารอบนี้มันเป็นงั้นทำไงว่ะเนี้ย
(อ่านจากกรุงเทพธุรกิจหลายสัปดาห์แล้วรู้สึก ด.ร.นิเวศน์เป็นคนพูดนะ)

ฉะนั้น cpall สำหรับผมก็ไม่ปรอดภัยอีกต่อไป

เอิ๊กๆ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
poppo

โพสต์ที่ 14

คราวนี้เจ็บหนักที่สุดในชีวิตการลงทุน 5 ปี

หายไปประมาณ 20% แล้ว และผมเองก็ใส่เงินเข้าไปในพอร์ทมากขึ้นมากด้วยปีนี้

สงสัยปีนี้จะทำงานฟรี :cry:  :cry:  :cry:

ปีนี้ความผิดพลาดของผมที่สำคัญเลยคือ ขาด margin of safety ทำให้รู้ว่าเรายังอ่อนหัดอยู่มาก

ตอนนี้คงต้องแปลงสภาพเป็นนักลองทนแล้วครับ

ก้มหน้าก้มตาทำงาน หาเงินมาเก็บไว้ สะสมประสบการณ์ ความรู้ และปรับใจให้นิ่ง
จงทนอด และอดทน
tum_H

โพสต์ที่ 15

hongvalue เขียน:จริงๆที่ผมเลิกเล่นก็เพราะอ่านเจอว่า
วิกฤตอเมกาประมาณปี 1929-1930 คราวที่แล้ว ดัชนี dow ลดลงไป 90 %โหถ้ารอบนี้มันเป็นงั้นทำไงว่ะเนี้ย
นั่นดิครับ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี ที่ได้มีโอกาสเจอวิกฤต
ตัวเป็นๆ ด้วยตัวเอง

ซึ้ง
:evil:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Pu

Re: มีหลายคนถามผมว่า...

โพสต์ที่ 16

[quote="ปรัชญา"]:8) ถือหุ้นในพอท์ต
maeng_mao

โพสต์ที่ 17

ผมก็ไม่รู้นะว่าสิ่งที่ผมคิดถูกต้องหรือเปล่า แต่ผมไม่ขายบริษัทที่ราคาลงน้อยที่สุดเพื่อไปซื้อบริษัทที่ราคาลงมากที่สุดครับ (แม้จะคันมือมากเหมือนกัน  :lol: ) แต่ผมกำลังคิดจะขายบริษัทที่ผมคิดว่ามี upside gain น้อยที่สุด เพื่อเปลี่ยนไปซื้อบริษัทที่ผมคิดว่ามี upside gain มากที่สุด

แต่ที่สำคัญตอนนี้ ผมขอปรับ MOS ให้เพิ่มมากขึ้นครับ  :wink: โปรดแนะนำผมหน่อยสิครับว่า MOS ซักกี่เปอร์เซ็นต์ดีครับในภาวะอย่างนี้  :roll:
mustang

โพสต์ที่ 18

อืม อ่านของหลายๆท่านแล้วดูเหมือนผมจะโชคดีแบบฟลุ้คๆ ที่ยังไม่ขาดทุน แต่ขาดทุนกำไรที่หายไป ซึ่งก็มากอยู่ จนโดนแฟนบ่นว่าทำไมไม่ขายไปตอนที่ราคามันดีๆ แต่ก็อีกแหละเราก็ไม่รู้นิว่า ราคาในอนาคต มันจะลงมา ในเมื่อพื้นฐานมันยังดี อยู่ MOS ก็มี ไม่มีอะไรมากระทบกับบริษัท ก็ไม่มีเหตุให้ขายนี่คับ เสียดายแต่ไม่เสียใจ .... เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะคับ อย่าเครียดกันนะคับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 19

การเป็น vi มันยากตรงนี้แหละครับ ถ้าผ่านพ้นตรงนี้ไปได้บางคนก็เลิกเป็น vi ไปเลย บางคนถ้าcut loss ไป ก็เลิกเป็น vi ไปเลยเหมือนกัน  ปีเตอร์ ลินซ์เคยบอกว่า ตอนช่วงตลาดตกต่ำ 1929-1930 ที่ตลาดลงมากมาก คนจำนวนมากขาดทุนมหาศาล แต่หลังจากนั้น อีก 60 ปี คนพวกนั้นขาดทุนหนักกว่าเดิมเพราะกลัวตลาดหุ้นและหันหลังให้ตลาดหุ้นตลอดไปเนื่องจาก 60 ปีถัดจากนั้นตลาดหุ้นกลับตัวเป็นขาขึ้นให้ผลตอบแทนทบเท่าพันทวี ช่วงนี้อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกในแต่ละช่วงของตลาดที่ปีเตอร์ลินซ์ผ่านมา เค้าเล่าว่ามีการตกลง 33 เปอร์เซ็นต์ของตลาดดาวโจร์ 40 ครั้งในช่วงที่เค้าทำงานอยู่ มี ถึง 39 ครั้งที่ปรับตัวขึ้นไปอยู่ที่เดิมได้ภายในไม่ถึงสองปีและใน 39 ครั้งมีถึง 26 ครั้งที่ปรับตัวทำนิวไฮ เหมือนครั้งที่เค้าเล่าถึงตอน 911 ว่าทุกคนในสหรัฐต่างคาดการ์ณว่าตลาดจะต้องแย่มากมาก ความมั่นใจผู้บริโภคตกต่ำมากมาก มีสงครามกับอีรักที่หนังสือพิมพ์หลายฉบับรายงานว่าจะเป็นสงครามยืดเยื้อเป็นสิบปีแต่เค้ากลับเห็นเป็นจังหวะและซื้อหุ้นเพิ่มเข้ากองทุน จากนั้นเพียง 3 เดือนเศษ ดัชนีดาวโจรกลับมาบวกจากจุดก่อนตกไปอีก 25 % และหุ้นขนาดเล็กหลายตัวก็ขึ้นมาเกือบ 60 % ทำให้ผู้ที่ซื้อหุ้นในปี 1990  ได้พบว่าปี 1991 เป็นปีที่ดีที่สุดของสองทศวรรษเลย ผมเองลงทุนมาไม่นานนะครับ แต่เชื่อว่า การหนักแน่นในหลักการ อาจจะเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดก็ได้ในการลงทุนเพราะผมเองก็ขาดทุนจากเหตุการณ์ครั้งนี้ไปพอสมควรแต่ด้วยหลักการที่กำหนดกับตัวเองไว้แต่ต้นว่าจะลงทุนเพียง 20 เปอร์เซ็นต์ของเงินสดที่มีอยู่ ตอนดัชนีไปที่ 887 มาร์ก็โทรมาเชียร์ว่าดัชนีจะไปเท่านั้นเท่านี้จะดีอย่างนั้นอย่างนี้ ผมก็ยังยืนยันกับตัวเองว่าถ้ายังลงทุนไม่ครบ 3 ปี ยังไงก็ไม่ถอนเงินสดส่วนที่เหลือมาลงทุนแน่นอนไม่ว่าใครจะว่าโง่ยังไง เพราะตั้งใจไว้แล้วว่าจะลงทุนหุ้นเท่านี้และจะถอนเฉพาะส่วนของดอกเบี้ยที่ได้จากตราสารหนี้มาลงทุนเพิ่ม เท่านั้น จึงทำให้ไม่เสียหายจนเครียดครับ  เป็นกำลังใจให้กับผู้ที่มีหุ้นทุกท่านนะครับผมว่า ถ้าอ่านจากอดีต หุ้นลงมาขนาดนี้แล้วจะ cut คงจะเสียโอกาสมากกว่าการถือนะครับ  ตลาดก็เป็นแบบนี้แหละครับ มีหลายฤดู ทุกครั้งถ้าเป็นฤดูฝนเราทุกคนก็คงเก็บตัวในบ้านและเฝ้ารอว่าสักวันพอเข้าหน้าร้อนค่อยออกไปที่ที่เราอยากไป คงไม่มีใครหรอกครับที่เข้าฤดูฝนแล้วบ่นพึมพัมว่า ตายแล้วน้ำจะท่วมโลก ฝนจะตกไม่มีวันหยุด เพราะในความเป็นจริงสักวันก็ต้องถึง ฤดูร้อนครับ
Small Details Make a Big Difference
SunShine@Night

โพสต์ที่ 20

ใจร่มๆ ครับ

ถือว่าเราซื้อพันธบัตรระยะยาว 10 ปี แล้วกันครับ

ช่วงนี้ก็รับปันผลไปเรื่อยๆ อีก 10 ปี ค่อยเอาเงินต้นมาใช้

สู้ๆ ครับทุกท่าน :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

ก็อย่าไปใส่ใจราคาตลาดให้มากสิครับ
เดินเล่นบ้าง เล่นกีฬาบ้าง เที่ยว ตจว. บ้าง
หรืองานอดิเรกอะไรก็ได้ครับ ที่ชอบทำ

สองเดือนสามเดือนค่อยมาดูหน้าจออีกทีก็ได้ ส่วนหลักการ...
ยังเหมือนเดิมครับ :D

(หลักการก็คือหลักการ ถ้าไม่ทำตามหลักการ มันก็ไม่ใช่หลักการอีกต่อไปแล้วซิครับ)

ประเด็นคือ ซื้อให้ถูก ทั้งราคา แล้วก็ตัวหุ้น
เพราะยังไงซะ ถึงราคาจะลงมา 50% ก็แล้ว หรือว่า 80% ก็แล้ว
ในระยะสั้นมันก็ไม่ได้ต่าง แต่ในระยะยาว...

เราปิดประตูขาดทุน :cheers:

ปล. ถ้าวันนั้นเรายังเหลือป๊ะกะตูอะนะ :drink:  :vm:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 22

SunShine@Night เขียน:ใจร่มๆ ครับ

ถือว่าเราซื้อพันธบัตรระยะยาว 10 ปี แล้วกันครับ

ช่วงนี้ก็รับปันผลไปเรื่อยๆ อีก 10 ปี ค่อยเอาเงินต้นมาใช้

สู้ๆ ครับทุกท่าน :)
แต่ในสภาวะศก. โลกแบบนี้ หลายๆ บริษัทที่ได้รับผลกระทบ
อาจจ่ายปันผลได้น้อยลง หรืองดจ่ายปันผลชั่วคราวหรือเปล่าครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Kuruni

โพสต์ที่ 23

อย่าคิดมากไปเลยครับ เกรแฮมทำงานไม่ได้เงินตั้ง 5ปีช่วงตลาดวอดวาย ท่านยังรอมาสอนรุ่นหลังได้เลย "แล้วสิ่งนี้ก็จะผ่านพ้นไป" ข้อความนี้เล่ากันว่าสลักอยู่บนแหวนของพระเจ้าสุไลมานหรือโซโลมอน
เวลาท่านชอบใจหรือไม่ชอบใจอะไรก็จะก้มดูแหวนแล้วละเสียซึ้งอารมณ์นั้น :D
fantasia

โพสต์ที่ 24

ตอนแรกก็คิดจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน

แต่พอดู bid/offer ปรากฎว่า

ถ้าขายตัวลงน้อย ตัวนั้นจะกลายเป็นลงมาก
ถ้าซื้อตัวที่ลงมากตัวนั้นก็จะลงน้อยทันที
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 25

fantasia เขียน:ตอนแรกก็คิดจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน

แต่พอดู bid/offer ปรากฎว่า

ถ้าขายตัวลงน้อย ตัวนั้นจะกลายเป็นลงมาก
ถ้าซื้อตัวที่ลงมากตัวนั้นก็จะลงน้อยทันที
:lol:  :lol: gap มันใหญ่สินะครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
SunShine@Night

โพสต์ที่ 26

[quote]แต่ในสภาวะศก. โลกแบบนี้ หลายๆ บริษัทที่ได้รับผลกระทบ
อาจจ่ายปันผลได้น้อยลง หรืองดจ่ายปันผลชั่วคราวหรือเปล่าครับ[/quote]

เห็นด้วยครับ อาจจะมีบางบริษัทที่จ่ายปันผลไม่ได้

ต้องเล็งดีๆ ซะแล้ว ขอบคุณมากนะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 27

sai เขียน:การเป็น vi มันยากตรงนี้แหละครับ
แต่สำหรับผมแล้ว  ขาลงไม่ยากแฮะ  ที่ยากลำบากใจแสนสาหัสในอดีต  เป็นช่วงขาขึ้นครับ

เพราะหุ้นขึ้นทั้งกระดาน  วิ่งกันสนั่น  แต่ราคาหุ้นของเรานิ่งสนิท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 28

ยังไม่มีใครถามผมเลย  ว่าน่าซื้อเพิ่มหรือยัง :oops:
beammy

โพสต์ที่ 29

chatchai เขียน:
แต่สำหรับผมแล้ว
โพสต์โพสต์