ตัวนี้ซิ ถ้ามาราคานี้ น่าสนใจมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ตัวนี้ซิ ถ้ามาราคานี้ น่าสนใจมาก

โพสต์ที่ 1

ums-w1 ราคา 4.00 อิอิ มาคำนวณกันมั๊ย

ว่าราคาไหนที่แย่ที่สุด ของที่สุด ของ ums-w1

อิอิ
สวนหย่อม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

5 บาทผมก็ทุ่มแล้วพี่
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Jeng

โพสต์ที่ 3

คือว่าสถานการณ์มันเอื้อ ให้หุ้นดีๆบางตัวลงเกินจริง

ราคาพื้นฐาน กับราคาลงเกินจริงนี่ น่าจะคนละราคา
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

จะขาย 4 บาท ทำไมไม่บอกผมก่อนซักครึ่งปี :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Jeng

โพสต์ที่ 5

สมมุติเล่นๆว่ามา 4 บาท แปลงสภาพ 8.44 ได้หุ้น 1.007 หมดอายุวันที่ 5/11/2010

อีก 2 ปี

ไม่เลวนะ ถ้าเราซื้อหุ้น หรือสิทธิในการซื้อหุ้น ในราคาที่ต่ำมากๆ โดยไม่ต้องเอาเงินเยอะๆไปซื้อ เพราะไม่ได้มีเงินเยอะๆอยู่แล้วในตอนนี้

ถ้าซื้อ 1 วอร์ ตอนแปลง จ่ายอีก 8.44 ได้หุ้น 1.007 เท่ากับ ต้นทุนต่อหุ้นเท่ากับ

12.35

ณ ปัจจุบัน ราคาหุ้นเท่าไรไม่ต้องสนใจ สนใจว่า ในปี 2010 ราคาหุ้นควรจะเป็นเท่าไร

ครึงปี ums ทำไรได้ 240 ล้าน สมมุติทั้งปี 480 ล้าน ถ้ามีการแปลงหมด จะมีหุ้นทั้งหมด 210 ล้านหุ้น กำไรต่อหุ้น 2.28

สมมุติต่อว่าในปี 2010 อีกสองปีข้างหน้า ให้ ums กำไรเท่าเดิม คือ 2.28 ต่อหุ้น

ถ้า pe 8 ราคาก็จะอยู่ที่ 18.24

ถ้าเราซื้อตัวแม่วันนี้ที่ราคา 12.66 แล้วราคาขึ้นไป 18.24 ในปี 2010

แบบนี้ก็ได้ 20 % ทบต้น 2 ปีซ้อน

แต่ เราเลือกลงทุนในวอร์ก็ได้ โดยซื้อวอร์ที่ 12.66-8.44 เท่ากับ 4.22 อิอิล

น่าสนใจปะ
Little Boy

โพสต์ที่ 6

เข้ามาสวัสดีพี่เจ๋ง ไอเดียซื้อ w เหมือนกัน แต่ต่างกันที่ตัวแม่
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

พี่เจ๋งครับ ขออนุญาติ post เพิ่มเติมนะครับ

อยากบอกว่า ยังไงเราก็ต้องดู business model ด้วยครับ
ราคาที่เห็น อาจเห็นว่าต่ำ แต่จริงๆแล้ว หุ้นจะขึ้นเมื่อ เราเห็นว่าในอนาคต ธุรกิจจะทำกำรได้ดีครับ

ตอนนี้น้ำมันมีแนวโน้มว่า ราคาจะลด
ถ่านหินที่ราคาสูงขึ้นตอนน้ำมันเพิ่มก็มีราคาลดลง

ดังนั้นเมื่อไหร่ที่ราคาน้ำมันกลับมาเป็นขาขึ้น
ถ่านหินก็น่าจะกลับมาด้วย

ปัญหาคือเมื่อไหร่ครับ
ไม่มีใครบอกได้
OPEC เองก็คงบอกไม่ได้
อันนี้มันขึ้นกับ demand- supply

อย่าลืมดู business model และแนวโน้มธุรกิจด้วยนะครับ
โชคดีครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Jeng

โพสต์ที่ 8

อืมมาไม่ถึง 4.00 แฮะ ขนาดวันนี้ลบ 44.8 จุด ดัชนีเหลือ 484 ลงมาเกือบ 400 จุด จาก 880
เพื่อน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

น่าสนๆ ครับ
เด๋วไปหาตังค์รอไว้ก่อน....ยังมีเวลาอีกเยอะนะผมว่า
แต่คงต้องก่อนประกาศไตรมาส3มั้งครับ

ที่คุณหมอนุ่นโพสต์ก็น่าคิด แต่คิดอีกที ถ่านหินราคาลด UMSยิ่งได้กำไร เพราะซื้อมาขายไป ต้นทุนลดลง ฐานลูกค้าเดิมที่ได้มาแล้ว ยังไงๆก็คงสั่งซื้อถ่านหินต่ออยู่ดี

แต่ลูกค้าใหม่ช่วงนี้อาจเพิ่มในอัตราที่ลดลง ....เอ เอาไงดี... :roll:
Jeng

โพสต์ที่ 10

เพื่อน เขียน:น่าสนๆ ครับ
เด๋วไปหาตังค์รอไว้ก่อน....ยังมีเวลาอีกเยอะนะผมว่า
แต่คงต้องก่อนประกาศไตรมาส3มั้งครับ

ที่คุณหมอนุ่นโพสต์ก็น่าคิด แต่คิดอีกที ถ่านหินราคาลด UMSยิ่งได้กำไร เพราะซื้อมาขายไป ต้นทุนลดลง ฐานลูกค้าเดิมที่ได้มาแล้ว ยังไงๆก็คงสั่งซื้อถ่านหินต่ออยู่ดี

แต่ลูกค้าใหม่ช่วงนี้อาจเพิ่มในอัตราที่ลดลง ....เอ เอาไงดี... :roll:
ลูกค้าต้องประหยัดนะพี่เพื่อน ไม่ต้องกลัวหรอก ให้ดูผลงานของเค๊าว่าลุกค้าลดหรือไม่ลด จากของจริงเลย
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 11

ถ้าดัชนีลงไป 400-450 จุด มีสิทธิถึงจริงๆ นะเนี่ยราคานี้  ตอนผมเริ่มซื้อไม่กี่เดือนก่อนยังราวๆ 18 บาท อยู่เลย :oops:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 12

เรียนคุณเจ๋งว่า ถ้าถึงราคาที่คุณว่าผมก็ยืนดีด้วยที่คุณจะได้ลงทุนในบริษัทที่ดีราคาถูก แต่ผมคงขาดทุนอย่างหนักและต้องถัวซะแล้วครับ

ดูมูลค่าหุ้นที่ได้ประเมินเอาไว้ช่วยผมได้มากที่เดียวครับ :)
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 13

อะไรกันเีนี่ย ตามเสต็บนี้อาจถึงราคานี้ในวันนี้ พรุ่งนี้เลยนะเนี่ย
พลังแห่งแรงดึงดูดของพี่เจ๋งแรงจริงๆ

ผมไปรอก่อนเลยละกัน อิอิ
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

UMS มันอยู่ Mai ไม่ใช่เหรอ แต่ Index  MAI ตอนนี้ลดต่ำมากแถวบริเวณที่เริ่มลงทุนปี 48 ถ้าจำไม่ผิด Index MAI ต่ำสุดอยู่บริเวณ 145 จุดนะ

ผมเคยมี UMS ที่ 8 บาท(คิดจากราคาปัจจุบัน) ใครจะเชื่อผมยอมขายขาดทุนที่ 6 บาทมาแย้ว  :vm:  ขายปุ๊บ 6 เดือนให้หลังบูมปั๊บ กองทุน SCB เข้าไปซื้อที่ตลอด MAI เยอะมาก แต่เอ..เหมือนได้ยินข่าวว่า ตลาดมีการตั้งกองทุนเพื่อซื้อหุ้นใน MAI ประมาณ 10,000 ล้านไม่ทราบว่าข่าวเป็นยังไงมั่ง  :?  

แต่ในเมื่อพี่ Jeng แนะนำ แล้วพื้นฐานโดยรวมดีกว่าปี 48 คงต้องวัดดวงที่ warrant สักกะหน่อยแล้น  :x  :x
เพื่อน

โพสต์ที่ 15

เอ...ไม่รู้ว่าตอนนี้UMSได้รับผลกระทบจากค่าเสื่อมราคาอาคารก่อสร้างใหม่ยังไง/หรือยัง ....คุณเจ๋งพอมีข้อมูลมั้ย ช่วงหลังผมไม่ได้ตามดูเลยไม่ชัวร์ครับ

อีกตัวนึงที่คุณเจ๋งเคยแนะนำผม TPIPL ตอนนั้นตกจาก 9บาทกว่าๆ มาอยู่แถว 6-7บาท ผมก็ได้แต่มอง โชคดีที่ไม่ได้ซื้อ ตอนนี้เหลือแค่2-3บาทเอง

คุณเจ๋งว่าน่าเก็บรึยัง ผมว่าน่าสนใจเหมือนกันนะ แต่กว่าจะกำไรจริงๆคงรอให้สถานการในประเทศเข้าที่เข้าทาง มีโปรเจคเยอะๆก่อน หรือทยอยเก็บรอไปก่อนดีครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

เพื่อน เขียน:เอ...ไม่รู้ว่าตอนนี้UMSได้รับผลกระทบจากค่าเสื่อมราคาอาคารก่อสร้างใหม่ยังไง/หรือยัง ....คุณเจ๋งพอมีข้อมูลมั้ย ช่วงหลังผมไม่ได้ตามดูเลยไม่ชัวร์ครับ

อีกตัวนึงที่คุณเจ๋งเคยแนะนำผม TPIPL ตอนนั้นตกจาก 9บาทกว่าๆ มาอยู่แถว 6-7บาท ผมก็ได้แต่มอง โชคดีที่ไม่ได้ซื้อ ตอนนี้เหลือแค่2-3บาทเอง

คุณเจ๋งว่าน่าเก็บรึยัง ผมว่าน่าสนใจเหมือนกันนะ แต่กว่าจะกำไรจริงๆคงรอให้สถานการในประเทศเข้าที่เข้าทาง มีโปรเจคเยอะๆก่อน หรือทยอยเก็บรอไปก่อนดีครับ
tpipl นี่ อะไรก็ไม่รู้อะครับ ลงแล้วลงอีก อิอิ
tummeng

โพสต์ที่ 17

ใกล้จะได้เห็นแล้ว  :vm:
pat4310

โพสต์ที่ 18

สวนหย่อม เขียน:5 บาทผมก็ทุ่มแล้วพี่
ได้เวลาทุ่มยังครับ  :shock:
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
vivitawin

โพสต์ที่ 19

pat4310 เขียน:
ได้เวลาทุ่มยังครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 20

vivitawin เขียน:
Jeng

โพสต์ที่ 21

สวนหย่อม เขียน:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 22

ขอรอ IR แปปนะครับพี่เจ๋ง เพิ่งส่งเมล์ไปตอนสี่โมงเย็น
หวังว่าจะตอบเร็วๆ แล้วจะมารายงานครับ

กว่าผมจะได้คำตอบจาก IR, UMS-W1 จะไป 2 บาทไหมเนี่ย ....
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 23

สวนหย่อม เขียน:ขอรอ IR แปปนะครับพี่เจ๋ง เพิ่งส่งเมล์ไปตอนสี่โมงเย็น
หวังว่าจะตอบเร็วๆ แล้วจะมารายงานครับ

กว่าผมจะได้คำตอบจาก IR, UMS-W1 จะไป 2 บาทไหมเนี่ย ....

นี้ๆ หุ้นลงแบบนี้แล้วใช้รูป

set ลงหลุมศพมันลางไม่ดีไม่ใช่เหรอ :lol:

แต่รูปนี้สวยดีนะ ผมชอบ

(อ้าวเอาไงกันแน่ว่ะ) :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 24

[quote="Pekko"]UMS มันอยู่ Mai ไม่ใช่เหรอ แต่ Index
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 25

hongvalue เขียน:
นี้ๆ หุ้นลงแบบนี้แล้วใช้รูป

set ลงหลุมศพมันลางไม่ดีไม่ใช่เหรอ :lol:

แต่รูปนี้สวยดีนะ ผมชอบ

(อ้าวเอาไงกันแน่ว่ะ) :lol:
เปลี่ยนให้เข้ากับบรรยากาศน่ะครับ แหะๆ
รูปจาก efinancethai เหมือนเดิม
Jeng

โพสต์ที่ 26

ต่ำสุด 4.94 เด้งที ไม่กี่วัน ปิด 8.00 แล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 27

อย่างไรก็ตาม สต๊อกถ่านหิน จะขาดทุน เหมือนกับ สต๊อกน้ำมันหรือไม่ ถ้าขาดทุนประมาณเท่าไร
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 28

ขออนุญาตยกข้อมูลที่คุยๆ กันในห้อง UMS มาตอบพี่เจ๋งนะครับ
rean เขียน: BJI ล่าสุด = 99.45  ก็ยังสูงกว่าปลายปีที่แล้วครับ      BJI เฉลี่ยของ 4Q07 = 82.2       ซึ่ง 99.45 ยังสูงกว่า 20%.

BJI เฉลี่ยรายเดื่อนของไตรมาส 4 ปีที่แล้ว
Oct'07 = 73.7
Nov'07 = 84.0
Dec'07 = 88.9
4Q07 = 82.2
Luty97 เขียน: ในฐานะที่น้องอั้มเป็นกิ้กเก่าผม ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ พอดีผ่านมา  :lol:

คุณ rean เอาราคาถ่าน ums ไปเทียบกับ BJI จริงๆก็พอได้

แต่ว่าต้องเทียบแบบลดราคาจาก BJI ครับ
เพราะว่าราคาถ่านของ ums ราคาถูกกว่า BJI เนื่องจากค่าความร้อนต่ำกว่า

แต่ผมจำตัวเลขแม่นๆไม่ได้ครับว่า ลดมากกว่ากันกี่ % :wink:
ถ้าจำไม่ผิด 10-20% ตอนนี้ BJI 94.4$ ราคานี้พลพรรค UMS สงสัยมีเสียวเล็กๆ
King_Krimson

โพสต์ที่ 29

แล้วถ้าทุกอย่างมันเกิดขึ้นในทางตรงข้ามเราจะมีแผนรองรับอย่างไรดีครับ
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
charat

ตอนนี้น่าสนใจหรือยัง ช่วยกันคิดหน่อย

โพสต์ที่ 30

ราคา UMS-W1 ตอนนี้ ใครอยากได้ต่ำกว่า 4 เอาเลยครับ
โพสต์โพสต์