ไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้แล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

เข้าสู่ตลาดหมี สมบูรณ์แบบ

จาก 880 เหลือ 570.66 ลงไปแล้ว 309.34 จุด

อิอิ
สวนหย่อม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

โลกจะแตกแว้วววววว ....
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

ดีใจจังเลย...........(ประชดนะครับผม)

ได้เกิดมาในยุคที่   คุณปู่อลัน บอกว่าแย่ที่สุดตั้งแต่แกเกิดมาเลย
เพราะคราว ต้มยำกุ้งยังเรียนอยู่เลยครับ  :lol:  :lol:

มาร่วมลงชื่อกับ  หมีกรีซลี่ตัวมหึมา กับ คุณ Jeng ครับผม
สู้ๆ ................

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ผมมั่นใจว่า AIA มีการปล่อยหุ้นอย่างแน่นอน
เนื่องจากถือไป รายงายกำไรขาดทุน ก็เละเทะอยู่ดี

ประกันชีวิต ส่วนใหญ่นำเงินไปลงทุนในตลาดหุ้นเป็นหลัก เจอสถานการณ์แบบนี้ โกยแน่บ
ฐิติ

โพสต์ที่ 5

ใครมีหุ้นอยู่ ขายไม่ได้ ไม่อยากขาย

คงต้องปิดจอ เลิกดูไปหลายๆเดือนเลยครับ
Samadha

โพสต์ที่ 6

เตรียม ลั่นกระสุน
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

ผมว่าในนรก ยังมีนรกกว่านะพี่เจ๋ง 555
มีใครเคยมอง500จุดกันไหมครับ ผมว่าไม่แน่นะ :lol:
เพราะถ้าลงแบบวันนี้ ก็สองวันเอง :evil:

ดูดิ มันจะลงถึงเท่าไหร่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

คุยกับติว่ามันจะลงได้อีกนานเท่าไหร่

ผมว่าไม่เกินเดือนนึงแหละมันคงจะหยุด เพราะลงวันละ 20 จุด ครบเดือนก็ 0 พอดี :lovl:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้มีบวกแค่ 4 ตัว

ช่อง Top Gainer ว่างเลย  :D
sisacorn

โพสต์ที่ 10

ปู่บัฟเฟต บอกถ้าทนเห็นหุ้นลง 50% ไม่ได้ไม่ต้องลงทุนหุ้น หลานเอ๋ย

ตอนนั้นผมก็คิดในใจ ไม่เห็นจะยากเลยปู่ ผมทำได้

ตอนนี้ผมจะได้ลองทดสอบสิ่งที่ปู่พูดไว้ล่ะ

ถ้าเป็นไปได้ผมไม่อยากทดสอบเลยปู่ เพราะปู่ไม่ได้สอนไว้ว่า

ถ้าลงมากกว่า 50% ผมต้องทำไง ตอนนี้ผมต้องคิดหนักเลย

ต้องทบทวนสิ่งต่าง ๆ ที่ผ่านมา ต้องคิดต่อว่าจะเอาไงกันดี

หรือเป็นผลมาจากการที่ผม อ่านการ์ตูนมากกว่ารายงานประจำปี

:la:
007-s

โพสต์ที่ 11

naris เขียน: มีใครเคยมอง500จุดกันไหมครับ ผมว่าไม่แน่นะ :lol:
ถ้าหลุดแนวโล (แถวๆเนี้ยแหละ ห้าปลายๆที่เคยรับไว้คราหวัดนก)
หมายถึงถ้าหลุดนิดหน่อยแล้วตีกลับไปยืนใหม่ได้ในวันสองวัน จะยังพอมีหวัง

จริงๆ มันหลุดเทรนด์ระยะกลางยาวลงมาหลายจุดแล้ว แถวๆนี้ แค่เป็นด่านสมมติรับสุดท้าย (ความเห็นส่วนตัวอ่ะค่ะ อิอิ)

ถ้าแนวรับฐานนี้เอาไม่อยู่ ก็คงไม่ต้องคาดถึง 500ถ้วนอะไร
อาจจะมีเด้งระหว่างทางประปราย อาจจะมีเล่นขึ้นได้บางตัวที่แกร่งจริง สวนกระแสไรเงี้ย กำไรต้องหรูสุดๆ กำไรที่คาดการได้ในอนาคตนะ
ก้นเหวรอบหมีใหญ่ อาจจะลึกกว่าห้าร้อยก็ย่อมได้
คือ จริงๆไม่ต้องคาดอ่าว่าโลจะเท่าไหร่ แค่ดูมันทำเฉยๆ ถ้าหลุดนี่ ก็คือแค่ดูแล้วอ่ะค่ะ
จะลงทุนนี่ต้องเฟ้นมาก เค้นอย่างหนัก กลุ่มไหนจะรอดในห้วงเวลารอบขาลงใหญ่

โห มองร้ายสุดๆเลย อิอิอิ

:lol:
alexx

Re: ไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้แล้ว

โพสต์ที่ 12

Jeng เขียน:เข้าสู่ตลาดหมี สมบูรณ์แบบ

จาก 880 เหลือ 570.66 ลงไปแล้ว 309.34 จุด

อิอิ

ยังงี้ไม่หมีแล้วมั้ง มัน crash แล้ว พี่เจ๋ง :lol:
arica

โพสต์ที่ 13

อาจารย์บอกว่า เต็มที่ set แค่ 0  โอ.....อ  :vm:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

charnengi เขียน:ผมมั่นใจว่า AIA มีการปล่อยหุ้นอย่างแน่นอน
เนื่องจากถือไป รายงายกำไรขาดทุน ก็เละเทะอยู่ดี

ประกันชีวิต ส่วนใหญ่นำเงินไปลงทุนในตลาดหุ้นเป็นหลัก เจอสถานการณ์แบบนี้ โกยแน่บ
วันก่อนเห็น aia ชี้แจงว่า 90% อยู่ในพันธบัตรนะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
austin_bd

โพสต์ที่ 15

Alastor เขียน: วันก่อนเห็น aia ชี้แจงว่า 90% อยู่ในพันธบัตรนะครับ

ใครมีข้อมูล บ้างคับ  รู้สึกสงสัย ว่าความจริงมันเป็นยังไงกันแน่
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: ไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้แล้ว

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:เข้าสู่ตลาดหมี สมบูรณ์แบบ

อิอิ
แย่แล้วยังมีแย่กว่านะครับพี่
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

พี่เจ๋งครับ จากสถิติที่ผ่านๆ มาถ้าปีใดดัชนีรวมลดลง 40% ปีต่อไปอาจจะมีการ Rebound  เกิดขึ้น ปัญหาตอนนี้ คือ ยังลงแค่ 35%  :cry:  :cry: และที่สำคัญที่สุดงวดนี้อาจจะลงแบบม้วนเดียวจบ ซึ่งอาจจะทะลุต่ำกว่า 500 จุดก็เป็นได้  
แต่ตอนนี้กอดหมอน น้ำพร่างพรูแล้วครับ ฮึกๆ :cry:  :cry:  :cry:
Oatarm

โพสต์ที่ 18

ทุกคนเห็นพ้องต้องกันว่าสภาพตลาดแย่..เอกฉันท์ ไหม..
คิดว่าต้องทำอย่างไรดี สำหรับ VI

ถ้าตอนที่ทุกคนบอกว่าตลาดจะบูมสุดๆ SET วิ่งกระจาย
VI อย่างไรควรทำอย่างไรดี

แต่ตอนนี้ ตลาดหมี  เอกฉันท์ไหม  
มหัศจรรย์คุณเจ๋งที่ว่า 1000 จุด จะเป็นจริงไหม  หรือว่า คงยากเกินไปแล้ว
:8)
ความรู้คู่เปรียบด้วย
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

ผมว่าถ้าจะให้สบายใจขึ้นมาบ้าง  ก็ให้มองแค่ราคาตอนนี้เมื่อเทียบกับปั่นผล
ที่จะได้หรือได้มาแล้ว  หุ้นหลายๆตัว ปันผลครึ่งปีแรกเมื่อเทียบกับราคาหุ้น
ในวันนี้ได้ปันผลมากกว่า 10% เสียอีก  คิดอย่างนี้จะได้สบายใจขึ้น
teetotal

โพสต์ที่ 20

Oh My BIGC

I should have sold them all at 49.25
pk8
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

austin_bd เขียน:

ใครมีข้อมูล บ้างคับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

[quote="Oatarm"]ทุกคนเห็นพ้องต้องกันว่าสภาพตลาดแย่..เอกฉันท์ ไหม..
คิดว่าต้องทำอย่างไรดี สำหรับ VI

ถ้าตอนที่ทุกคนบอกว่าตลาดจะบูมสุดๆ SET วิ่งกระจาย
VI อย่างไรควรทำอย่างไรดี

แต่ตอนนี้ ตลาดหมี
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

sisacorn เขียน:ปู่บัฟเฟต บอกถ้าทนเห็นหุ้นลง 50% ไม่ได้ไม่ต้องลงทุนหุ้น หลานเอ๋ย

ตอนนั้นผมก็คิดในใจ ไม่เห็นจะยากเลยปู่ ผมทำได้

ตอนนี้ผมจะได้ลองทดสอบสิ่งที่ปู่พูดไว้ล่ะ

ถ้าเป็นไปได้ผมไม่อยากทดสอบเลยปู่ เพราะปู่ไม่ได้สอนไว้ว่า

ถ้าลงมากกว่า 50% ผมต้องทำไง ตอนนี้ผมต้องคิดหนักเลย

ต้องทบทวนสิ่งต่าง ๆ ที่ผ่านมา ต้องคิดต่อว่าจะเอาไงกันดี

หรือเป็นผลมาจากการที่ผม อ่านการ์ตูนมากกว่ารายงานประจำปี

เอ
ท่านบอกว่า ถ้าทนไม่ได้ อย่าเข้ามา
แต่ไม่ได้บอกให้ทนให้ถึง 50%

เราคงไม่ต้องทนจริงๆก็ได้มั้งครับ
รอถึงตอนนั้นอาจตายก่อน
phobenius

โพสต์ที่ 24

กินยาทำใจไว้เยอะๆครับ  :(
phobenius

โพสต์ที่ 25

ทำใจได้แล้ว

แต่ อย่าท้อ นะครับเพื่อนๆ

ตลาดมันไม่หนีไปไหนหรอก

แค่

เราอย่าหนีตลาดด้วยความขาดสติของเราเองแหละครับ
...

โพสต์ที่ 26

เปิดบ่ายฝรั่งตื่นจะลงต่อมั๊ยเนี่ย

ลุ้นๆๆๆ  :roll:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 27

[quote="..."]เปิดบ่ายฝรั่งตื่นจะลงต่อมั๊ยเนี่ย

ลุ้นๆๆๆ
teamb

โพสต์ที่ 28

ผมว่า ดร.นิเวศน์ แกเตรียมกระสุนแล้วล่ะครับ อยู่ที่ว่าจะยิงออกมาตอนไหนเท่านั้น
sisacorn

โพสต์ที่ 29

เอ
ท่านบอกว่า ถ้าทนไม่ได้ อย่าเข้ามา
แต่ไม่ได้บอกให้ทนให้ถึง 50%

เราคงไม่ต้องทนจริงๆก็ได้มั้งครับ
รอถึงตอนนั้นอาจตายก่อน
:shock:

ง่ะ Eyore ทำไมไม่บอกหมีพูห์ ให้เร็วกว่านี้

หมีพูห์ก็หลงดีใจ คิดว่าปู่สร้างสถานะการณ์มาเพื่อทดสอบจิตใจเราซะอีก

งี้ cut loss ไปนานล่ะ  

Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 30

เห็นใครเคยบอกไว้นะว่าเมื่อไรรายย่อยบ่นมากๆด้วยความหมดหวัง  ก็จะเป็น
เวลาที่เหมาะกับการซื้อหุ้น  ตอนนี้เหมาะหรือยังครับพี่น้องเพื่อนฝูง  
แหะ แหะ แต่ตอนนี้ผมหดหมดแล้วทั้งใจ ทั้งเงิน และอื่นๆ
โพสต์โพสต์