ทำไม ผมถึงลงทุนเพียงบริษัทเดียว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

ทำไม ผมถึงลงทุนเพียงบริษัทเดียว

โพสต์ที่ 1

ผมมักจะถูกถามจากเพื่อนๆหลายๆคนว่า  ทำไมถึงลงทุนเพียงบริษัทเดียว  ทั้งๆที่ทั้งครอบครัวของผมก็ไม่มีใครทำงานประจำ

อีกทั้งหลักการบริหารพอร์ตการลงทุน  ก็แนะนำว่า  ควรที่จะกระจายความเสี่ยงด้วยการลงทุนหลายๆบริษัท

ผมคิดอย่างไร  ถึงได้ลงทุนเพียงบริษัทเดียว

การลงทุนแนวคุณค่า  ให้หลักคิดว่า  เราถือหุ้นก็เหมือนกับเราเป็นเจ้าของกิจการเอง  

ถ้าเราเปิดร้านอาหารญี่ปุ่นแล้วประสบความสำเร็จ  สิ่งต่อไปที่เราควรทำคืออะไร

1. เปิดสาขาที่ 2

2. เปลี่ยนไปทำธุรกิจอื่น  เพื่อกระจายความเสี่ยง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ทำไม ผมถึงลงทุนเพียงบริษัทเดียว

โพสต์ที่ 2

[quote="chatchai"]
ถ้าเราเปิดร้านอาหารญี่ปุ่นแล้วประสบความสำเร็จ
Penguins
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

กำลังคิดถึง ทุกปัจจัยในสาขา 2
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 4

เรื่องไปทำธุรกิจอื่น คงไม่น่าจะดี เพราะเราถนัดทางนี้

แต่ต้องมาดูว่าทำไมเราถึงประสบความสำเร็จในสาขานี้

เหตุผลเป็นเรื่องอะไร

ทำเลดี อยู่ในแหล่งชุมชนที่มีคนมีอันจะกินมาก

พ่อครัวเก่ง ทำอาหารเลิศรส

ต้นทุนถูกกว่าคนอื่นมากๆ จนคิดว่าไม่น่าจะมีใครซึ่งมีเงินมาเปิดแล้วจะคุ้มค่าทางธุรกิจในการตัดราคาแข่งกับเรา

ผลตอบแทนการลงทุนกรณีที่เปิดสาขาใหม่ จะเท่าสาขาแรกหรือเปล่า

ถ้า cash yield ไม่คุ้มค่า ก็ไม่น่าเปิด
จงทนอด และอดทน
austin_bd

โพสต์ที่ 5

เปิดสาขาใหม่คับ...

เรื่อง ใจ มันสำคัญ จริงๆ นะคับเนี่ย
areliang

โพสต์ที่ 6

ผม ว่า

การขยาย ความสามารถ ในการเข้าใจ ของเรา เพิ่ม สักหน่อยก็ดีนะครับ

ความสามารถ ในการเข้าใจธุกิจ

การที่ได้ ปันผล และ reinvestment

ซึ่ง การลงทุน รูปแบบนี้ ก็น่าจะมีเวลา ในการ ศึกษา

ถ้าเรา เข้า ใจ อีกธุรกิจ มากพอ จริงๆ

และผลตอบแทนเทียบเคียงกันได้

มันก็น่าจะ ขยาย ขอบเขต ออกไปได้

แต่ตอน นี้ อาจจะเป็นเพราะ บริษัท นั้น

ยังคง under value  อยู่

จึงยังทำให้ ได้ ปันผล และ reinvestment ในบริษัทเดิมแห่งเดียวได้
areliang

โพสต์ที่ 7

ถ้าเราเปิดร้านอาหารญี่ปุ่นแล้วประสบความสำเร็จ  สิ่งต่อไปที่เราควรทำคืออะไร

1. เปิดสาขาที่ 2

2. เปลี่ยนไปทำธุรกิจอื่น  เพื่อกระจายความเสี่ยง

เป็นผม ผมก็เลือก เปิด สาขา 2

แต่ถ้า เราเป็น นักลงทุน ใน ธุรกิจ เมื่อเราลงทุน ในธุรกิจที่หนึ่ง ประสบความสำเร็จ ด้วยความเข้าใจอย่างดี ในธุรกิจนั้น สิ่งต่อไป ที่เรา ควรทำคืออะไร

1. เข้าใจ และ ลงทุน ในบริษัท นั้น บริษัทเดียวไปเรื่อยๆ

2. ขยาย ความเข้าใจ ศึกษา ธุรกิจ ที่เรา พอจะเข้าใจ ให้เข้าใจยิ่งมากขึ้นไป
แล้วเมื่อมี โอกาส ก็เข้าซื้อ

เป็นการกระจาย ที่ไม่ยอมให้เกิดความเสี่ยงมากนัก เพราะ เข้าใจ

ลงทุน ในบริษัท นั้น บริษัทเดียวไปเรื่อยๆ นั้นดีมาก ถ้ามูลค่ายังคง undervalue
แต่บริษัท ในตลาดหุ้น หลายๆ ครั้ง ก็ขึ้นลง จนไม่ได้อยู่ที่ undervalue

ปล. เป็นเพียง ความเห็นของผมนะครับ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 8

คือบางทีลงทุนไปเรื่อย ๆ รู้สึกลงไปหลายสาขาแล้ว (ตามความรู้สึกว่าเงินในหุ้นตัวนั้นสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ )

เลยเลือกขยายไปธุรกิจอื่นครับ (เพราะความกลัว)

บางครั้งก็เห็นว่าธุรกิจอื่นถูกและดี เลยแว๊ปไปแว๊ปมา เป็นระยะ ๆ :D
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่า การลงทุนโดยธุรกิจที่บริหารด้วยตัวเอง กับ ธุรกิจที่ ลงทุนผ่านบริษัทไม่เหมือนกัน แต่ถ้าสมมติฐาน คือ เราคิดว่า ข้อมูลทุกอย่างเรารู้ได้หมด หลักการคิดก็จะเป็นแบบเดียวกัน หลายครั้งผมถึงคิดว่า buffet จึงซื้อบริษัท แม้จะไม่ยุ่งกับผู้บริหารเดิม แต่นั่นคือ หลักการบริหารเชิงกลยุทธ์อย่างหนึ่ง
BHT

โพสต์ที่ 10

เห็นทำร้านอาหารญี่ปุ่นดัง แล้วไปทำชาเขียว ก็ดังกว่าเดิมนี่ครับ
siebelize

โพสต์ที่ 11

surachaichia เขียน:ผมคิดว่า การลงทุนโดยธุรกิจที่บริหารด้วยตัวเอง กับ ธุรกิจที่ ลงทุนผ่านบริษัทไม่เหมือนกัน แต่ถ้าสมมติฐาน คือ เราคิดว่า ข้อมูลทุกอย่างเรารู้ได้หมด หลักการคิดก็จะเป็นแบบเดียวกัน
เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ว่าแต่ว่า ตอนช่วงที่ไข้หวัดนกระบาดหนักๆเนี่ย เคยผ่านร้านข้าวมันไก่กันบ้างรึเปล่าครับ  :D   :D  :D
samahara

โพสต์ที่ 12

โดยส่วนตัว ผมขอตอบว่า ขึ้นอยู่กับความต้องการที่แท้จริงของเราครับ ถ้าปัจจุบันเรามีเงินเก็บพอประมาณ และพิจารณาแล้วว่า ร้านของเรายังทำกำไรได้ดีไปอีกไม่ต่ำกว่า 5 ปี รวมถึงเรามีเวลาพักผ่อนเหมาะสม ถ้าเป็นผมๆคงไม่ทำครับ ดูแลร้านเดียวต่อไปดีกว่า ถึงแม้ว่า ร้านที่ 2 อาจจะทำรายได้มากกว่าดีกว่าเดิมมาก แต่ถ้ากลายเป็นว่า เราต้องทำงานหนักมากขึ้น จนไม่มีเวลาดูแลครอบครัว ผมคงไม่เลือกครับ.
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
A man from the Islay

โพสต์ที่ 13

เอาคู่เลยฮ่ะ ฮิๆๆ มันส์ดี ผมชอบ
omega
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

แต่ถ้าบังเอินมีคนมาเสนอซื้อร้านอาหารญี่ปุ่นของเราในราคาที่น่าสนใจ(มากๆ) เทียบกับการเปิดสาขาที่ 2 แบบนี้ก็ช่างใจลำบากอยู่  :oops:
Diablo

โพสต์ที่ 15

siebelize เขียน:
ว่าแต่ว่า ตอนช่วงที่ไข้หวัดนกระบาดหนักๆเนี่ย เคยผ่านร้านข้าวมันไก่กันบ้างรึเปล่าครับ  :D   :D  :D
ผมกินเกือบทุกวันเลยครับ แทบไม่ได้สนใจเรื่องหวัดนกเลยอ่ะ น่าจะเพราะความที่ติดตามข่าวสารน้อยด้วยครับ จึงไม่ถูกสื่อครอบงำจนกลัวเกินความเป็นจริงนัก
รูปภาพ
gnomeller

โพสต์ที่ 16

มองต่างมุม
ผมมีญาติอยู่คนหนึงเค้าทำธรุกิจของตัวเองมาตลอด ตั้งแต่เค้าจนอยู่สมัยก่อน
ค่อยๆทำธุรกิจเล๊กๆมาเรื่อยๆ ลักษณะในการทำของเค้าคือ เค้าจะปั้นธุรกิจหนึงๆมาเรื่อยจากไม่มีอะไรเลย ลงทุนเครือ่งจักรสร้างโรงงานและทำระบบทั้งหมด พอทำได้กำไรทุกอย่างเข้าทีเข้าทาง เค้าจะเสนอขายหุ้นธุรกิจนั้นๆให้คนอื่นแบบ ขายหุ้นส่วนมากเลยทีเดียว แล้วทีนี้เค้าได้กำไรจากการขายหุ้นมหาศาล
เค้าก็เอาไปลงทุนสร้างธุรกิจใหม่ออกมาอีกสร้างจนมันได้ดิบได้ดี แล้วเค้าก็จะขายมันในช่วงที่มัน peak
แล้วเค้าก็จะหันไปสร้างธุรกิจใหม่ต่อไปเรื่อยๆ

ตอนนี้เวลาผ่านมา 15 ปี เค้าสร้างธุรกิจและขาย สร้างแล้วขาย ไปได้ 3โรงงานแล้ว จากคนที่เคย"จน" ทำงาน มอมแมมในอู่ซ่อมรถมาก่อน
ตอนนี้ญาติผมคนนั้นเค้ามีบ้านหลังละ 15ล้าน และรถที่เค้าขับอยู่ ราคาเท่ากับบ้านหลังนั้น

ในกรณีนี้ ผมมองว่าเค้าใช้วิธีแบบที่2
เค้าไม่ได้ขยายสาขา แต่ว่าเค้าจะขายกิจการทันในที่จุดที่ peak และน่าสนใจที่สุดของกิจการ และจะเข้าไปถึอหุ้นกิจการอื่นอีกต่อไป
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

ผมเชื่อ่ว่า  ใดๆในโลกล้วนอนิจจังครับ
ก็เลยไม่เคยกล้าถือหุ้นเพียงตัวเดียวทั้งพอร์ต

สมมติว่า เมื่อสิบปีก่อน
มีหมอดูบอกว่า  เลห์แมนจะล้มละลายในที่สุด
คนฟังคงจะขำกลิ้ง   ด่าหมอดูว่า  ทำนายไร้สาระสิ้นดี

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
CEO

โพสต์ที่ 18

ทำเเฟรนชายน์ ขยายกิจการใหญ่โต เอาเข้าตลาดหุ้น
ปั่นหุ้นแล้วขายทิ้งให้หมดที่ยอดดอย
แล้วหนีไปอยู่ต่างประเทศ เพราะว่าชีวิตไม่ปลอดภัยถ้าอยู่ในประเทศ
เอ๊ะ คุ้นๆแฮะ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
siebelize

โพสต์ที่ 19

[quote="Diablo"][quote="siebelize"]

ว่าแต่ว่า ตอนช่วงที่ไข้หวัดนกระบาดหนักๆเนี่ย เคยผ่านร้านข้าวมันไก่กันบ้างรึเปล่าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 20

gnomeller เขียน:ในกรณีนี้ ผมมองว่าเค้าใช้วิธีแบบที่2
เค้าไม่ได้ขยายสาขา แต่ว่าเค้าจะขายกิจการทันในที่จุดที่ peak และน่าสนใจที่สุดของกิจการ และจะเข้าไปถึอหุ้นกิจการอื่นอีกต่อไป
แล้วในกรณีที่ธุรกิจเดิมยังไม่ peak ละ

เค้ายังคงทำธุรกิจเดิมธุรกิจเดียวอยู่หรือเปล่า  หรือว่ามีการขยายไปทำธุรกิจอื่นเพื่อกระจายความเสี่ยง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 21

การเปิดสาขาที่ 2  กับ  ความเริ่มต้นทำธุรกิจใหม่

ทางเลือกไหนมีความเสี่ยงมากกว่ากัน
areliang

โพสต์ที่ 22

ถ้า คนที่เคยมีประสบการณ์ จริงๆ จากการสร้างธุรกิจ

การ สร้าง สาขา สอง ก็ เสี่ยงไม่น้อยเช่นกัน

ถ้าไม่ใช่ model ธุรกิจ ที่ดี

เคยเห็น การขยาย ของบริษัท ต่างๆ หลายครั้ง ก็ เกิดผิดพลาดได้

องค์ ประกอบ เพื่อ การขยาย สาขาให้สำเร็จ นั้นสำคัญ

การเริ่มต้นธุรกิจ ใหม่

นั้นเสี่ยงกว่า ถ้าไม่มีประสบการณ์ หรือ ไม่เคยทำมาก่อน

แต่ถ้ามีประสบการณ์ มาก ถึง มากที่สุด ความเสี่ยงก็ลดลง

ดังนั้น ความเสี่ยง เกิด จากการ ไม่รู้ มากกว่า

ยิ่งไม่รู้ ก็ยิ่งเสี่ยง ยิ่ง รู้ ก็ยิ่งเสี่ยงน้อยลง
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 23

พี่ฉัตรครับ ถ้าผมเปิดร้านเอง และผมมองว่ายังมีโอกาสโตได้อีกอย่างมั่นคง ผมคงเลือกเปิดสาขาสองเพราะผมมีความชำนาญมากกว่า

แต่ในกรณีเลือกลงทุนในบริษัท เรามีผู้บริหารมืออาชีพ และมีความเชี่ยวชาญ
ในหลายๆ สาขาไว้คอยทำงานแทนเราอยู่แล้ว

ผมว่าก็น่าสนใจที่จะลงทุนในกิจการอื่นๆ ที่มีแนวโน้มสดใสกว่าธุรกิจที่เราทำอยู่
(ในกรณีที่เราได้ศึกษามาดีแล้วนะครับ)
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
areliang

โพสต์ที่ 24

ผมว่า

การเป็น นักลงทุน ในธุรกิจ คล้ายๆ การ จับมือ

เมื่อ ร่วมลงทุน ในธุรกิจ แปลว่า เราไปร่วมเป็นหุ้นส่วน จับมือ กับผู้บริหาร หรือเจ้าของเดิม

ผู้บริหาร ธุรกิจ ที่ ดี และ มีประสบการณ์

เมื่อเทียบกับนักลงทุน

ผู้บริหาร คงมีความสามารถ ที่จะ ทำธุรกิจ เข้าใจธุรกิจดีกว่าตัวเรามาก

ตัวนักลงทุนเองนั้น ก็ยากที่จะมี ความสามารถ เทียบเท่าแล้วไปบริหารธุรกิจนั้นๆเอง เพราะ ผู้บริหารที่ดี บางทีต้องอาศัย ประสบการณ์ การทำงานเป็นสิบปี

แต่ผู้ลงทุน จะลงทุน บริษัทไหน ต้องเข้าใจ กลไก การทำงาน และ ลักษณะ ธุรกิจให้ดี ตาม วงกลม แห่งความสามารถในความเข้าใจ ของแต่ละบุคคล

ปล. เป็น เพียง ความเห็นนะครับ
kin

โพสต์ที่ 25

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ

การขยายสาขาที่ 2 ในความหมายของพี่ฉัตร ถ้าเทียบกับหุ้นก็น่าจะเสมือนเป็นการซื้อหุ้นตัวเดิมเพิ่ม

ดังนั้นสาขาที่ 2 แทบจะเรียกว่าไม่มีความแตกต่างจากสาขาแรกเลย ความเสี่ยงระหว่างสองสาขานี้คงไม่ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ แค่เดิมพันด้วยเงินมากขึ้น

ต่างกับการกระจายการลงทุนในสิ่งที่เราไม่รู้ น้อยมากที่จะหาคนที่มีความเชี่ยวชาญหลายๆอย่างอย่างแท้จริง  ผมว่ายิ่งกระจายหลายอุตสาหกรรมยิ่งแย่ใหญ่

อัจฉริยะในโลกนี้ส่วนมากยังเก่งเรื่องเดียวเลย ให้เดวิด เบคแฮม ไปแข่งพุ่งแหลนคงดูไม่จืด พอเริ่มเข้าวงการบันเทิง ฝีเท้าก็เริ่มตก
chatchai

โพสต์ที่ 26

ผู้บริหารร้านสุกี้  MK  ก็เปิดสาขาร้านสุกี้แทบจะทั่วประเทศไทยแล้ว  จึงเริ่มที่จะทำร้านอาหารญี่ปุ่น  ยาโยอิ  ซึ่งก็ยังไม่ประสบความสำเร็จเหมือนร้านสุกี้  (แม้จะเป็นร้านอาหารเหมือนกัน)

ร้านบุฟเฟ่โออิชิ  กว่าจะทำชาเขียว  ผมว่าก็เปิดสาขาไม่ใช่น้อยแล้ว
และเมื่อทำ อามิโนะ  โอเค  ก็ทำชาเขียวจนแทบจะอิ่มตัวแล้ว  ซึ่งก็ยังไม่ประสบความสำเร็จ  รวมถึง  น้ำส้มเซกิ  กาแฟคอฟฟี่โอ

ผมมีความคิดว่า  นักธุรกิจส่วนใหญ่มักจะขยายธุรกิจเดิมที่ประสบความสำเร็จไปจนอิ่มตัวแล้ว  จึงจะขยายไปยังธุรกิจอื่น  ซึ่งก็มีความเสี่ยงที่สูงมากที่จะล้มเหลว

นักธุรกิจส่วนใหญ่มักจะไม่คิดถึงเรื่องการกระจายการลงทุน  ถ้าธุรกิจเดิมยังมีแนวโน้มเติบโตอยู่
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 27

แต่การลงทุนในหุ้น กับการทำธุรกิจด้วยตัวของเราเองไม่เหมือนกันนะครับพี่
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 28

^
^
^----- (ในความเห็น ซึ่งอิงจากความรู้เท่าหางอึ่งอ่างของผมนะครับพี่ )
kornjackrit

โพสต์ที่ 29

โดยส่วนตัว ผมขอตอบว่า ขึ้นอยู่กับความต้องการที่แท้จริงของเราครับ ถ้าปัจจุบันเรามีเงินเก็บพอประมาณ และพิจารณาแล้วว่า ร้านของเรายังทำกำไรได้ดีไปอีกไม่ต่ำกว่า 5 ปี รวมถึงเรามีเวลาพักผ่อนเหมาะสม ถ้าเป็นผมๆคงไม่ทำครับ ดูแลร้านเดียวต่อไปดีกว่า ถึงแม้ว่า ร้านที่ 2 อาจจะทำรายได้มากกว่าดีกว่าเดิมมาก แต่ถ้ากลายเป็นว่า เราต้องทำงานหนักมากขึ้น จนไม่มีเวลาดูแลครอบครัว ผมคงไม่เลือกครับ.
ผมเชื่อ่ว่า  ใดๆในโลกล้วนอนิจจังครับ
ก็เลยไม่เคยกล้าถือหุ้นเพียงตัวเดียวทั้งพอร์ต

สมมติว่า เมื่อสิบปีก่อน
มีหมอดูบอกว่า  เลห์แมนจะล้มละลายในที่สุด
คนฟังคงจะขำกลิ้ง   ด่าหมอดูว่า  ทำนายไร้สาระสิ้นดี
เห็นด้วยกับพี่ๆทั้งสองคนครับ

ผมว่าสิ่งที่เราควรจะถามตัวเองก่อนก้คือ
วัตถุประสงค์ของการลงทุนของเราคืออะไร ?

การลงทุนทั้งหมดในบริษัทเดียวเนื่องจากความเข้าใจธุรกิจนั้น
อย่างถ่องแท้ เป็นการลงทุนที่ผมคิดว่าเสี่ยงน้อยที่สุด

และยิ่งไปกว่านั้นถ้าการลงทุนนั้นทำให้ผมได้บรรลุวัตถุประสงค์
ในการลงทุนที่ผมได้ตั้งไว้ ผมคิดว่าผมก็ควรจะพอ และไม่คิดที่จะเปิดสาขาเพิ่มเติม หรือ ทำธุรกิจอื่นๆอีก
เว้นแต่ว่าผมชอบที่จะทำเช่นนั้น

:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
BHT

โพสต์ที่ 30

[quote="chatchai"]ผู้บริหารร้านสุกี้
โพสต์โพสต์