สัญญาณของการเพิ่มทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีอะไรบ้างครับ ที่เป็นสัญญาณบอกว่าจะมีการเพิ่มทุนของบริษัทในเร็วๆ นี้
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Oatarm

โพสต์ที่ 2

Sunrise  ครับ
เข้ามาป่วน :D
Eragon

โพสต์ที่ 3

[quote="Oatarm"]Sunrise
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ปกติบริษัทจะเพิ่มทุนเมื่อไม่สามารถกู้เงินเพิ่มได้ ปกติผมจะดูว่า D/E สูงแค่ไหน, TIE ต่ำเกินไปหรือเปล่า เทียบกับปริมาณเงินที่บริษัทต้องการใช้ในการลงทุนทั้งในสินทรัพย์ถาวรและ workging capital

บางบริษัทไม่มีหนี้เลยแต่ Working Capital/Sale สูงมาก ก็เพิ่มทุนให้นักลงทุนหัวทิ่มบ่อกันมาแล้ว ดังนั้นการเพิ่มทุนนี่มองเห็นได้ยากอ่ะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert

โพสต์ที่ 5

TIE คือไรเหรอครับ :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

เพิ่มทุนหรือแจกวอแลน
ดูจาก PE ว่าสูงหรือเปล่า เพราะต้นทุนเงินทุนของบริษัทต่ำที่สุด
(หากไม่รีบร้อนอะไร)

แต่ถ้ารีบร้อนก็เพิ่มทุนแจกวอ ตอนไหนก็เหมือนกัน

ฮิฮิ
:)
Alastor

โพสต์ที่ 7

SunShine@Night เขียน:TIE คือไรเหรอครับ :)
Time Interest Earn = EBIT/Interest Expense
ที่ผมเคยมองๆเห็นเพิ่มทุนช่วงค่านี้ 3-4 เท่า สำหรับหุ้นที่ไม่ใช่ cylicle นะครับ cylicle กำไรผันผวนคงดูค่านี้ไม่ได้ ดูใจผู้บริหารกันเอาเองละกันครับ :lol:
Sunrise Effect ผมว่าหลังๆชักจะไม่ขลังนะ ไว้ PTL เพิ่มทุนค่อยมายำเกรงกันอีกที :lovl:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

นอกจากสัญญาณการเพิ่มทุนแล้ว ผมคิดว่าอีกเรื่องที่ควรสนใจคือการเพิ่มทุนนั้น เป็นการเพิ่มคุณค่าให้กับผู้ถือหุ้นหรือไม่ด้วยครับ เช่น ถ้าการเพิ่มทุนเอาไปขยายงานในส่วนที่บริษัททำกำไรได้ดี แล้วก็มีคูเมืองป้องกันคู่แข่ง อันนี้ผมคิดว่าเป็นการเพิ่มทุนที่ดี ส่วนการเพิ่มทุนที่ไม่ดีก็มีเยอะครับ ตั้งแต่ไปขยายงานที่ไม่ดี จนถึงหาทางสูบเงินผู้ถือหุ้นรายเล็กๆ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

เห็น topic นี้โต๊กกะใจ

alastor อธิบายไวชัดเจนแล้วครับ สำหรับการเพิ่มทุน
ส่วนผมมันเป็นอดีตไปแล้ว ไม่ต้องกลัว  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่

โพสต์ที่ 10

เพิ่มทุนเพื่อขยายสาขาเนี้ย ถือว่าดีไหมครับ

ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

ไม่ต้องดูอะไร  พี่เทพ  แจกอีสป  ทรูก็แจก

หรือเป็นวัฒนธรรมองค์กร
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 12

Alastor เขียน: Time Interest Earn = EBIT/Interest Expense
ถ้าเป็นการวิเคราะห์อย่างง่ายๆ  สูตรนี้ก็โอเคครับ

แต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนเป็น   Net CashFlow from Operation + Interest / Interest  น่าจะดีกว่านะครับ

เพราะ EBIT สำหรับบางบริษัทแตกต่างจากกระแสเงินสดมากทีเดียวครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yuttana3152

โพสต์ที่ 13

พี่ฉัตรชัยครับ
D/E เท่าไหร่ต้องระวัง
net cashflow from op.+interest / interest เท่าไหร่ต้องระวังครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 14

Alastor wrote:
SunShine@Night wrote:
TIE คือไรเหรอครับ  

Time Interest Earn = EBIT/Interest Expense

ถ้าเป็นการวิเคราะห์อย่างง่ายๆ  สูตรนี้ก็โอเคครับ

แต่ถ้าให้ดีเปลี่ยนเป็น   Net CashFlow from Operation + Interest / Interest  น่าจะดีกว่านะครับ

เพราะ EBIT สำหรับบางบริษัทแตกต่างจากกระแสเงินสดมากทีเดียวครับ
พี่ฉัตรชัย ครับ Interest ที่ใช้ ในงบกระแสเงินสด หรือ ในงบกำไรขาดทุนละครับ

เพราะใน net cash flow from operation ผมเห็นมีการรวมรายการดอกเบี้ยด้วย เลยไม่แน่ใจครับ

ชอบคุณมากครับ
chatchai

โพสต์ที่ 15

yuttana3152 เขียน:พี่ฉัตรชัยครับ
D/E เท่าไหร่ต้องระวัง
net cashflow from op.+interest / interest เท่าไหร่ต้องระวังครับ
D/E ปรกติน่าจะไม่เกิน 3 เท่านะครับ  แต่ถ้าให้ดีก็ดูแนวโน้มว่าลดลงหรือเปล่า  บริษัทมีกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพียงพอที่จะชำระหนี้หรือไม่  ใช้เวลานานกี่ปีถึงจะหมด

ส่วนสูตรอัตราดอกเบี้ย  ถ้าใกล้เคียง 1 เท่าเท่าไรก็ยิ่งน่ากลัว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 16

niyom_value เขียน:พี่ฉัตรชัย ครับ Interest ที่ใช้ ในงบกระแสเงินสด หรือ ในงบกำไรขาดทุนละครับ

เพราะใน net cash flow from operation ผมเห็นมีการรวมรายการดอกเบี้ยด้วย เลยไม่แน่ใจครับ

ชอบคุณมากครับ
ผมว่าดอกเบี้ยในงบกำไรขาดทุน  หรือ  งบกระแสเงินสด  ไม่น่าจะแตกต่างกันมากนักนะครับ  ถ้าพิจารณางวดบัญชีเป็นปี  เพราะส่วนใหญ่ดอกเบี้ยก็จะจ่ายจริงทุกสิ้นเดือนอยู่แล้ว

Net Cash Flow from Operation ยุคใหม่มีการรวมดอกเบี้ยจ่ายกลับมา  ก็ใช้นำมาหารดอกเบี้ยจ่ายได้เลยครับ
atsu

โพสต์ที่ 17

chatchai เขียน:
ผมว่าดอกเบี้ยในงบกำไรขาดทุน
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

แวะมาขำด้วยคนนะครับพี่ atsu  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
yuttana3152

โพสต์ที่ 19

ชอบคุณพี่ฉัตรชัยด้วยคนครับ  :shock:
niyom_value

โพสต์ที่ 20

แฮะๆๆ
โทษทีครับ ที่เผอิญ เผยความในใจออกไป โดยไม่ได้ตั้งใจครับ   :oops:
chatchai

โพสต์ที่ 21

ไม่เป็นไร  คนชอบดีกว่าคนเกลียด  หรือเป็นเพราะช่วงหลังไว้หนวดเลยเริ่มมีแรงดึงดูด  :roll:
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 22

ง่า พวกพี่ๆ Thaivi พอไม่มี vi สาวๆ ชอบกันเองซะแล้ว  :lol:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:ไม่เป็นไร  คนชอบดีกว่าคนเกลียด  หรือเป็นเพราะช่วงหลังไว้หนวดเลยเริ่มมีแรงดึงดูด  :roll:
ไม่รู้ว่าเพราะหนวดหรือเปล่า แต่ตาสดใสเป็นประกายมากครับ  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น

โพสต์ที่ 24

กำ

กลายเป็นกระทู้สีม่วงซะแล้ว :)

tachikoma

โพสต์ที่ 25

SunShine@Night เขียน:กำ

กลายเป็นกระทู้สีม่วงซะแล้ว :)
สีม่วงถึงไม่ดีเท่าสีเขียว แต่ก็ดีกว่าสีแดงนะครับ  :lol:
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

เริ่มต้นจากการติดตามข่าวของบริษัท ว่าจะมีการลงทุนอะไรหรือไม่

ถ้ามีก็ต้องดูว่าจะลงทุนทำอะไร ผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นจะตกกับใครเท่าไหร่ ความเสี่ยงที่เกิดขึ้นจะตกอยู่กับใครเท่าไหร่

จากนั้นก็ถึงตอนยากครับ ต้องเดาดูว่าเงินลงทุนก้อนนี้ บริษัทจะหามาจากไหน สัดส่วนเท่าไหร่ ถ้าจะใช้เงินจากการระดมทุนในตลาด (เพิ่มทุนหรือออกวอร์แรนท์) ทำไมต้องทำ เช่นลองมองดูว่าทำไมไม่กู้  (วิธีการทางการเงิน ลองอ่านได้จากความเห็นของเซียนด้านบนครับ)

นอกจากนี้อาจจะต้องดูประวัติผู้บริหารของบริษัทว่าที่ผ่านมาการลงทุนผู้บริหารชุดนี้ นิยมระดมทุนด้วยวิธีไหน

ท้ายสุดถ้ายังไม่ชัวร์ก็ต้องใช้ sunrise indicator ครับ :lol:  :lol:  :lol:
Neocapritermes

โพสต์ที่ 27

chatchai เขียน:
D/E ปรกติน่าจะไม่เกิน 3 เท่านะครับ

โพสต์ที่ 28

ยกตัวอย่าง HMPRO ที่ขยายสาขาปีละ 3-4 สาขา จะดูยังไงครับว่าบริษัทมีความเสี่ยงที่จะเพิ่มทุนหรือยัง

miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 29

tachikoma เขียน:
สีม่วงถึงไม่ดีเท่าสีเขียว แต่ก็ดีกว่าสีแดงนะครับ
san

โพสต์ที่ 30

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เดี๋ยว board ได้แตกล่ะครับ 
ไม่เอาซักกระสีได้ไหมครับ 
อ่า.....
แล้วถ้าเอา....เอ้ย...ม่ายช่ายยยย    
แล้วถ้าเป็น  สีกา  ได้ป่าวครับ  อิอิอิ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
โพสต์โพสต์