ชวนคุย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
RONNAPUM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชวนคุย

โพสต์ที่ 31

หุ้นตก หุ้นขึ้นเป็นเยี่ยงไรครับ  :wink:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
สวนหย่อม

ชวนคุย

โพสต์ที่ 32

:bow:  :bow:  :bow:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

ชวนคุย

โพสต์ที่ 33

ภาพกองทัพหมี ของคุณสวนหย่อมเนี่ยน่ารักดีนะครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
สวนหย่อม

ชวนคุย

โพสต์ที่ 34

ภาพจาก e-financethai ครับพี่นุ่น
หวังว่าผมคงจะไม่โดนฟ้องนะครับ อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

ชวนคุย

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณครับ พอร์ตที่คิดว่าจะเอาอยู่มาตลอดตอนนี้หนาว ๆ แล้วครับ ถ้าเหลือซัก 400 จุด ผมคงจะต้องทำใจกว่านี้มาก

เคยมีคำถามสงสัยกับตัวเองหลายครั้งในช่วงสามสี่ปีที่ผ่านมา ว่าตลาดเมืองไทยถือหุ้น 100% ตลอดเวลาดีหรือไม่ หลายครั้งหุ้นขึ้นก็เสียดายที่ถือเงินสด หุ้นตกก็เสียดายที่ไม่ีมีเงินสด สรุปไป ๆ มา ๆ ผมคิดว่า การถือเงินสด 5-20% ตลอดเวลาเป็นสิ่งจำเป็น (ขึ้นกับขนาดพอร์ต)

แต่ผมไม่เคยสงสัยว่าการถือหุ้นดี ๆ ในระยะยาว ว่าดีกว่าการเทรดดิ้งเป็นไหน ๆ เงินสดที่มี ก็เอาไว้ฉกฉวยโอกาสจากนายตลาด (ผมขอเรียกเป็นนายฟันโฟลแทนแล้วกัน)

ตอนนี้ก็จากยิงทีเป็นปืนใหญ่ เป็นการยิงกระสุนปืนแก๊ปแล้ว  :lol:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ชวนคุย

โพสต์ที่ 36

:8) แหมทุกเสียงบอกว่าต้องถือต้องซื้อเพิ่ม
     อย่างนี้ผมควรขายสวนไหมครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

ชวนคุย

โพสต์ที่ 37

[quote="por_jai"]:8) แหมทุกเสียงบอกว่าต้องถือต้องซื้อเพิ่ม
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ชวนคุย

โพสต์ที่ 38

[quote="por_jai"]:8) แหมทุกเสียงบอกว่าต้องถือต้องซื้อเพิ่ม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
sittc

???

โพสต์ที่ 39

หลายท่านน่าจะรู้ว่าตลาดทุนจะลงหนัก เศรฐกิจถดถอยทั้งโลกกำลังมาเยือน
ถามจริงๆ ครับ จะถือหุ้นให้เห็นราคาลงเรื่อยๆไปทำไม ??
ถือหุ้นกันเต็มที่ ให้ได้มีชื่อว่าเป็น VI อย่างนั้นหรือ??
ขายหุ้นทิ้ง ถือครองอย่างอื่นที่ดีกว่าก็ไม่ดีกว่าหรือ?(ใครห้ามคุณๆขายหุ้นกัน)
หรือว่าไม่รู้จะถืออะไรดี ?? รู้ดีก็แต่เรื่องหุ้นนี่แหละ
ถ้าขายหุ้นทิ้งหมดจะไม่ใช่ VI หรือ ??
หรือว่า VI ที่แท้จริงต้องรอบรู้มากกว่าหุ้น ??
ยังมี asset class อีกมากมายให้ invest มิใช่มีเพียงหุ้นใน SET หรือเปล่า??
หากถือครองหุ้นกันตลอดชีวิต น่าจะเรียกว่า VSI (Value Stocks Investment)
ผมถามไปเรื่อยๆ เป็นการกระตุ้นต่อมความคิดกันครับ

ผมเองก็ได้ดีกับหุ้นมาในช่วงหลายปีก่อน
แต่ผมหันหลังออกจากตลาดมาปีกว่าแล้ว (ก่อนกรณี Bear stren เกิดอีก)
ถ้าผมยังอยู่ในตลาด คงต้องเซ็งพอควร กับกำไร/ทุน ที่ค่อยๆหายไป
ผมคงไม่ใช่ VI ในแบบที่หลายท่านคุยกัน

ตอนนี้ผมสบายดีครับ
แม้ว่าจะเกิดกรณีธนาคารต้องถูกปิดอีกซักกี่แห่ง
หรือคนต้องไปเข้าคิวรอถอนเงินยาวแค่ไหนก็ตาม
ผมคิดว่าผมก็ยังสบายดีอยู่

มิได้มิเจตนาซ้ำเติมหรือว่าร้ายใครครับ
คิดต่างเห็นต่าง แต่เป็นห่วง เห็นใจ เคารพความคิด ทุกคนครับ
ถามไปให้แตกหน่อความคิดครับ
KB

ชวนคุย

โพสต์ที่ 40

ก็เป็นปีที่สนุกตื่นเต้นอีกปีสำหรับการลงทุน
TPH

ชวนคุย

โพสต์ที่ 41

เป็นอะไรที่ท้าทายมือใหม่หัดลงทุนอย่างผม อย่างที่บอกในวิกฤติมีโอกาส ก็แล้วแต่ว่าใครจะมองยังไง แต่ขอให้ใช้สติและความรู้ที่มีเป็นแสงสว่างนำทางครับ
BenjaMinburee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ชวนคุย

โพสต์ที่ 42

ชวนคุย > ชวนลุย  :8)(แซวครับพี่)  ความจริงก็เซ็งเหมือนกันครับรู้สึกว่าคราวนี้เป็นของจริงต่างจากครั้งก่อนๆเหมือนกันครับเนื่องจากข้าวยากหมากแพงขึ้นนี่จะมีผลกระทบกับปัจจัยพื้นฐานขึ้นมาจริงๆ แต่ก็เชื่อว่าเชื่อผู้นำชาติพ้นภัย เชื่อความรู้ที่เรามี แลตั้งสติให้ได้
mario
ผู้ติดตาม: 13

ชวนคุย

โพสต์ที่ 43

อยากให้พี่ๆน้องๆใจเย็นๆ ตั้งสติให้ดี

"use the market's fluctuations to your advantage":wink:
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
superboy

ชวนคุย

โพสต์ที่ 44

จากตะเวนอ่านกระทู้มาหลาย

เพิ่งจะเห็นว่า หุ้นลงรอบนี้ รายย่อยบ่นน้อยกว่าทุกครั้ง

แปลว่า รายย่อย อย่างผม เก็บความรู้สึก อึดกว่าเก่าเยอะ

ไม่เหมือนรอบที่ผ่านๆๆมา

ถ้าอึดขึ้นเยอะ และ ส่วนใหญ่ หุ้นไทยคงขึ้นยาก

อิอิอิอิ ฝรั่งหัวดำ หัวแดง มันกดจะอ้วกแตก แน่ๆ
สวนหย่อม

Re: ???

โพสต์ที่ 45

sittc เขียน:หลายท่านน่าจะรู้ว่าตลาดทุนจะลงหนัก เศรฐกิจถดถอยทั้งโลกกำลังมาเยือน
ถามจริงๆ ครับ จะถือหุ้นให้เห็นราคาลงเรื่อยๆไปทำไม ??
ถือหุ้นกันเต็มที่ ให้ได้มีชื่อว่าเป็น VI อย่างนั้นหรือ??
ขายหุ้นทิ้ง ถือครองอย่างอื่นที่ดีกว่าก็ไม่ดีกว่าหรือ?(ใครห้ามคุณๆขายหุ้นกัน)
หรือว่าไม่รู้จะถืออะไรดี ?? รู้ดีก็แต่เรื่องหุ้นนี่แหละ
ถ้าขายหุ้นทิ้งหมดจะไม่ใช่ VI หรือ ??
หรือว่า VI ที่แท้จริงต้องรอบรู้มากกว่าหุ้น ??
ยังมี asset class อีกมากมายให้ invest มิใช่มีเพียงหุ้นใน SET หรือเปล่า??
หากถือครองหุ้นกันตลอดชีวิต น่าจะเรียกว่า VSI (Value Stocks Investment)
ผมถามไปเรื่อยๆ เป็นการกระตุ้นต่อมความคิดกันครับ
นี่เป็นคำถามที่อยู่ในใจผมมาหลายเดือนแล้วเช่นกันครับ ....
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 46

sittc เขียน:หลายท่านน่าจะรู้ว่าตลาดทุนจะลงหนัก เศรฐกิจถดถอยทั้งโลกกำลังมาเยือน
ถ้าผมจะลองตอบตามความคิดของผมนะ

เริ่มจาก VI ต้องถือหุ้นตลอดเวลาหรือไม่
คงไม่ต้อง  เพราะช่วงปี 2539  ผมเองก็ขายหุ้นทิ้งทั้งหมด  ถือเงินสดรอเป็นปีๆ

VI ควรรอบรู้มากกว่าหุ้นหรือไม่
แน่นอนว่า  รู้มากและรู้จริง  ย่อมเป็นสิ่งที่ดีกว่า  เพียงแต่บางครั้ง  รู้ไม่มากและรู้ไม่จริง  อาจจะนำผลที่แย่กว่ามาให้

รู้หรือไม่ว่าเศรษฐกิจจะลงหนัก  เศรษฐกิจจะตกต่ำทั้งโลก  แล้วจะถือหุ้นลงไปเรื่อยๆทำไม
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ยังคงถือหุ้นทั้งพอร์ต  เพราะผมคิดว่าถึงแม้เศรษฐกิจจะแย่ลง  แต่ผมก็ยังคิดว่าสำหรับไทยแล้วก็ไม่แย่เท่าปี 40    และบริษัทที่ผมลงทุนอยู่ก็ยังมีผลการดำเนินงานที่ดี  ราคาหุ้นก็ยังไม่เกินพื้นฐาน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
sittc

โพสต์ที่ 47

[quote="chatchai"]

รู้หรือไม่ว่าเศรษฐกิจจะลงหนัก
Linzhi
ผู้ติดตาม: 228

ชวนคุย

โพสต์ที่ 48

ผมว่าก็อย่างที่ทราบกันว่า VI ไม่ได้แปลว่าถือหุ้นยาว ๆ

ตอนนี้หุ้นในพอร์ตส่วนมากอยู่ในโซนถือ ก็เลยถือครับ ตลาดก็มีเหตุผลของมัน ราคา ณ สามเดือนที่ ครึ่งปีที่แล้ว กับ ณ ตอนนี้ไม่เท่ากันก็มีสาเหตุ ปัจจัย เวลาตัดสินใจก็ไม่ได้เทียบกันเฉพาะราคาเฉย ๆ นิครับ

พอตอบกระทู้นี้ไป วันนี้ก็เลยแอบขายหุ้นโซนถือ ไปรับหุ้นโซนซื้อ แล้วเก็บเงินสดไว้เพิ่ม

เห็นด้วยกับคุณ KB ว่าตลาดหุ้นปีนี้ท้าทายดีทีเดียว ผมไม่เคยมีความคิดล้างพอร์ตเลยตั้งแต่เข้าตลาดมา ถ้าสถานการณ์มันพาไปให้ผมตัดสินใจล้างพอร์ตเหมือนพี่ฉัตรชัย แปลว่าผมก็มีวิวัฒนการไปอีกขั้นนึงแล้ว  :lol:
5555
ผู้ติดตาม: 4

ชวนคุย

โพสต์ที่ 49

ผมว่า การจะซื้อ หรือจะขาย ก็ไม่เกี่ยวว่าคนอื่นๆ จะคิดกันอย่างไร เพราะแต่ละคนเค้าก็ตัดสินใจ ในพื้นฐานต่างๆกัน บางคนตัดสินใจขายจากการเห็นหุ้นกำลังลง กลัวมันลงต่อ บางคนตัดสินใจซื้อเพราะคิดว่าราคามันต่ำกว่า มูลค่ามากๆ ผมว่าทุกคนเค้าไม่ผิดหลอกครับ แต่เราจะต้องเชื่อว่าสิ่งที่เราตัดสินใจไปเราตัดสินใจไปโดยคิดรอบคอบดีแล้ว ไม่ได้ทำตามๆคนอื่นโดยไม่คิด

และการจะซื้อ ถือ หรือขาย ก็ไม่มีใครผิด เพราะคิดต่างกัน แต่ว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราพอใจกับสิ่งที่เราตัดสินใจไป อย่าให้ใครมาบันทอนกำลังใจเราเลย :D

เอะอย่าลืม บัฟเฟต เค้าบอกว่าการซื้อ หุ้นคือการซื้อธุรกิจ และธุรกิจคุณค่าของมันไม่ได้ขึ้นๆลงๆตามราคาตลาดหลักทรัพย์กันหลอก :!:
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 50

[quote="sittc"][quote="chatchai"]

รู้หรือไม่ว่าเศรษฐกิจจะลงหนัก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
hongvalue
ผู้ติดตาม: 278

ชวนคุย

โพสต์ที่ 51

สวัสดีครับ พี่มนตรี สบายดีนะครับ :lol:

ตอนแรกกะว่าจะไปลงเรียนบัญชีด้วย

แต่พี่บอกว่าผมไม่ต้องไปแล้ว อืม อดเยย :cry:

พักนี้ไม่มีทำ workshop เลยเหรอครับ

แหมหลายเดือนแล้ว คิดถึงเพื่อนๆหลายคน

ตอนแรกๆ ที่ไปทำ workshop ผมจำได้พี่เคยพูดว่า

ไอ้พวก xxx บางคนนี้ สอนไม่จำเลยเว้ย

บอกว่าอย่าไปดู eps ให้ดู biz model

ก็ดันเอาแต่ไปดู eps รายไตรมาส

ตอนนั้นก็แอบไม่เห็นด้วยในใจเท่าไหร่ครับ  :P

แต่ตัวนี้ ชักจะเข้าใจแล้วครับ (เพิ่งจาget)

เห็นหุ้น pe ต่ำหลายตัวที่ต่ำ กว่า 6 เท่า

ก็เห็นลงกันเยอะกว่า pe แพงๆอีก

อืมอืม เลยคิดว่าเราจะต้องดูหลายอย่างประกอบกัน

แต่ว่าเล่นหุ้น biz model นี้มีข้อเสียอย่างนึงนะครับ

กำไรมันช้าไม่ทันใจวัยรุ่นอะ :P

เล่น ait มันจังเลย ขึ้นเร็วมากไม่ต้องดู biz model

(ดีนะขายทัน งบq1 ออกมาดี ดันลงเฉย )

แต่พอหุ้นขาลง หุ้น biz model ยืนตระง่านเลยครับ

อืมอืม สงสัยต้องมีผสมๆ หลายๆแบบใน port

อิอิ ตั้งกระทู้ว่าชวนคุยก็มาคุยด้วยครับ

ไปล่ะครับ ท่านอาจารย์  :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
hongvalue
ผู้ติดตาม: 278

ชวนคุย

โพสต์ที่ 52

ยังไม่จบครับ

ขอต่อภาค 2

หลังๆ ผมได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างครับว่า

จริงๆแล้วในวงการหุ้นนี้คนที่เก่งๆเยอะมากครับ

แต่มี % น้อยจริงๆครับ ที่จะมาสอนคนอื่น

ส่วนใหญ่ ไม่โพสด้วยซ้ำครับ อ่านอย่างเดียว

น้อยคนที่จะใจดีแบบ พี่มน พี่สุมาอี้ พี่ ih ด.ร.นิเวศน์

ผมเองหลังๆต้องไปเรียนรู้จากนักวิเคราห์แล้วครับ

แบบว่าไม่เข้าใจตรงไหน ก็โทรไปถามมันดื้อๆเลยครับ

เพราะไม่รู้จะไปหาคำตอบที่ไหนดีอะครับ

เรื่องที่อยากเรียนรู้มันเยอะจริงๆ คนเก่งๆ ก็เงียบกัน

ซะส่วนใหญ่

เป็นกำลังใจให้พี่ด้วยล่ะกัน เปิด course สอนนักลงทุน
รุ่นหลัง อย่างน้อยก็ให้เขาไม่ต้องหมดตัวก็ยังดีครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
kiri

Re: ชวนคุย

โพสต์ที่ 53

Mon money เขียน:...บางคนมั่นใจมาก เชื่อผู้บริหารมาก ผมจะบอกให้ว่าข้อได้เปรียบของนักลงทุนคือ การเลือกที่จะอยู่หรือไป ส่วนผู้บริหารมีข้อได้เปรียบคือควบคุมบริษัทได้ และรู้ข้อมูลดี เขาเลือกที่จะบอกหรือไม่บอก ต่างคนต่างก็ใช้ข้อได้เปรียบของตัวเอง ...

ส่วนนี้โดนใจมากเลยค่ะ ขอบคุณที่ช่วยเตือนพวกเราทุกคนค่ะ :B

-----------------------
ชีวิตคือการลงทุน
salty

ชวนคุย

โพสต์ที่ 54

พี่มน thanksssss....

ตอนนี้พอร์ตเต็ม แต่ diworsify ออกไปเป็น 20 กว่าหุ้น เลือกไม่ถูกจริงๆ
miracle
ผู้ติดตาม: 79

ชวนคุย

โพสต์ที่ 55

เกิดที่ใจ จบที่ใจ
ถ้าอึดอัดก็มองดูมัน ว่าอึดอัดเพราะอะไรกันแน่นอน
ถ้ามองกันแบบมองกันจริงๆจัง ก็เจอว่า ต้นเหตุจากอะไรกันแน่นอน

--------------------------------------------------------
ราคาหุ้น เป็นความเท็จหรือความจริงก็ได้
แล้วแต่คนมอง
:)
:)
นะโม

ชวนคุย

โพสต์ที่ 56

สวนหย่อม Posted: Thu Jul 17, 2008 9:42 pm    Post subject: Re: ???

--------------------------------------------------------------------------------

sittc wrote:
หลายท่านน่าจะรู้ว่าตลาดทุนจะลงหนัก เศรฐกิจถดถอยทั้งโลกกำลังมาเยือน

นี่เป็นคำถามที่อยู่ในใจผมมาหลายเดือนแล้วเช่นกันครับ ....

คุณsittc ถามได้โดนใจจริงๆ ก็เคยคิดเหมือนกันว่ามีอย่างอื่นที่ลงทุนอีกไหม นอกจากหุ้น เช่น อสังหาริมทรัพย์ ทอง ตลาดเงิน ............ แต่ทุกตัวก็ยังต้องใช้เวลาศึกษา  ลงทุนในหุ้นก็เหมือนกัน เราก็ยังไม่รู้จักมันดีเท่าไหร่ แล้วไปลงทุนตัวอื่นอีก ผลออกมาก็คงเดาได้ว่า    เป็นยังไง

[/quote]
...

ชวนคุย

โพสต์ที่ 57

ขอบคุณพี่มนมากครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ